• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Maya đảo Phú Quốc

Ha Vu

Member
Khổ tuần nay máy tính nhà em hỏng không có thời gian đi sửa giờ mới được vào mạng để hỏi thăm tình hình em Maya :D . Bác Vũ cập nhật ít thông tin xem dạo này Maya thế nào còn chảy máu không nhỉ :)
Chào Hải,

Tình hình em Maya đã ngừng chảy máu được mấy hôm rồi. Hy vọng em nó sẽ ổn. Mới làm cho em nó một ngôi nhà mới . Em nó có vẻ thích lắm. Máy chụp hình ở nhà bị hỏng và chưa kịp sửa. Thứ 7 chụp hình rồi post để anh em đánh giá xem sao.

Cảm ơn Hải đã thăm hỏi
Chúc Hải vui khỏe nhé.
Thân chào

Ha Vu

Member
Chào cả nhà!

Em là thành viên mới, lang thang mấy ngày trên mạng mới viết tới vietpet. Số là nhà em vừa mất 1 em béc (F2) nặng 25kg. Tiếc và buồn quá, căm thù bọn câu chó mà chẳng biết làm thế nào. Giờ em muốn mua 1 em Phú Quốc để nuôi mà chẳng biết ở đâu bán giống chuẩn và đáng tin cậy cả. Kính nhờ các Bác kinh nghiệm đi trước chỉ giáo cho em. Em xin cảm ơn lắm lắm.
Chào bạn,

Trước tiên Vũ chia sẻ sự mất mát vì sự ra đi không lời từ biệt của bé Béc đối với thân chủ. Nếu bé mất đi mà còn sống thì cũng đỡ tội em nó. Trước đây mình cũng đã mất một em phú quốc mà mình yêu quý như một người em, một người thân trong gia đình. em phú quốc đó đã bị bả chó mà chết. mình đã súc ruột nhưng vẫn không kịp vì em nó đã ngấm độc và rên la và chết trên tay mình. Nhìn cảnh đó mà mình không cầm được nước mắt ,thật đau lòng. Chính vì điều này mà mình đã không nuôi bất kỳ em nào trong khỏang thời gian hơn 2 năm. Còn em Maya này mình lựa chọn để kỷ niệm quốc ngày xưa của mình sau thời gian nguôi ngoai nỗi buồn.

Về chọn được một em giống chuẩn thì theo cá nhân mình thì bạn nên nghiên cứu theo một số tài liệu tham khảo đã có và tiếp xúc với một số anh chị chơi chuyên nghiệp và mong rằng bạn sẽ rút ra kinh nghiệm lựa ra một em thật chuẩn như ý mình mong muốn.

Thân chào và chúc sức khỏe

Ha Vu

Member
Chào Hải,

Tình hình em Maya đã ngừng chảy máu được mấy hôm rồi. Hy vọng em nó sẽ ổn. Mới làm cho em nó một ngôi nhà mới . Em nó có vẻ thích lắm. Máy chụp hình ở nhà bị hỏng và chưa kịp sửa. Thứ 7 chụp hình rồi post để anh em đánh giá xem sao.

Cảm ơn Hải đã thăm hỏi
Chúc Hải vui khỏe nhé.
Thân chào
Chào mọi người,

Sau bao nhiêu cố gắng với mong muốn tạo cho Maya một cái nhà đoàng hoàng. Nay Vũ đã hoàn tất ngôi nhà mới cho Maya. Maya có vẻ rất thích ngôi nhà này.

Tiêu chí của chuồng Maya với mong muốn như sau
Thứ nhất là cái chuồng phải chống muỗi thật tốt. Vì khu vực nhà Vũ ở đằng sau nhà cây cối rập rạm và có ao hồ nên muỗi rất nhiều nên khi muỗi cắn em nó thì nhìn tội nghiệp lắm.

Thứ 2 là chuồng phải được thiết kế có thể tháo lắp được một cách đơn giản dễ dàng vệ sinh và có thể tận dụng những miếng lắp ghép làm đồ tập luyện thể thao cho Maya

Thứ 3 vật liệu làm phải là loại bền chịu mưa nắng , thoáng mát, chịu lực tốt

Vật liệu:
Tấm nhựa lót sàn, thanh khung, đà, lưới đều làm bằng inox 304, Tấm lợp sáng polycarbon.
Kích Thước phủ bì chuồng, 1.3 m , 1,2 m , 1,2 met , Kích thước tấm lợp 1,7 m x 2 tấm mái mỗi tấm 0,91 m

Đây là hình ngôi nhà mới đón xuân của Maya

lưới chống muỗi và nẹp cao su để bít kín các khe hở tránh muỗi

tấm lưới có thể thảo dỡ

Các khe rút lấy tấm nhựa

Mái chuồng có thể tháo rời

nội thất bên trong

Maya vẫn có thể quan sát bên ngoài

Khay đựng dự phòng

Riêng một góc trời dưới bóng cây xoài

Vũ hy vọng Maya sẽ thích ngôi nhà này. Vũ thiết kế theo nhu cầu cá nhân, Tuy có thể chưa đẹp lắm nhưng nếu được anh em góp ý sẽ mong hoàn thiện tốt hơn.

Chúc anh em một ngày vui vẻ

hai198x

Member
Chào mọi người,

Sau bao nhiêu cố gắng với mong muốn tạo cho Maya một cái nhà đoàng hoàng. Nay Vũ đã hoàn tất ngôi nhà mới cho Maya. Maya có vẻ rất thích ngôi nhà này.

Tiêu chí của chuồng Maya với mong muốn như sau
Thứ nhất là cái chuồng phải chống muỗi thật tốt. Vì khu vực nhà Vũ ở đằng sau nhà cây cối rập rạm và có ao hồ nên muỗi rất nhiều nên khi muỗi cắn em nó thì nhìn tội nghiệp lắm.

Thứ 2 là chuồng phải được thiết kế có thể tháo lắp được một cách đơn giản dễ dàng vệ sinh và có thể tận dụng những miếng lắp ghép làm đồ tập luyện thể thao cho Maya

Thứ 3 vật liệu làm phải là loại bền chịu mưa nắng , thoáng mát, chịu lực tốt

Vật liệu:
Tấm nhựa lót sàn, thanh khung, đà, lưới đều làm bằng inox 304, Tấm lợp sáng polycarbon.
Kích Thước phủ bì chuồng, 1.3 m , 1,2 m , 1,2 met , Kích thước tấm lợp 1,7 m x 2 tấm mái mỗi tấm 0,91 m

Đây là hình ngôi nhà mới đón xuân của Maya

Riêng một góc trời dưới bóng cây xoài

Vũ hy vọng Maya sẽ thích ngôi nhà này. Vũ thiết kế theo nhu cầu cá nhân, Tuy có thể chưa đẹp lắm nhưng nếu được anh em góp ý sẽ mong hoàn thiện tốt hơn.

Chúc anh em một ngày vui vẻ
Quá tuyệt bác Vũ ơi với tình yêu thương hết lòng bác dành cho Maya thế này em tin chắc Maya cũng sẽ không phụ lòng của bác đâu . 1 người chủ tốt 1 con chó tốt quá tuyệt :-bd . Hi vọng lứa đầu tiên của Maya sẽ đền đáp xứng đáng những công lao mà bác Vũ dành cho em nó . Nói thế thôi chứ tin chắc 1 diều là dù kết quả thế nào thì với 1 người chủ thế này cũng sẽ mừng hơn là bắt được tiền =))
Em cún nào rất may mắn khi được vào tay bác Vũ :p 1 người chủ tốt :love struck:
Chúc sức khỏe gia đình bác và Maya !

Ha Vu

Member
Quá tuyệt bác Vũ ơi với tình yêu thương hết lòng bác dành cho Maya thế này em tin chắc Maya cũng sẽ không phụ lòng của bác đâu . 1 người chủ tốt 1 con chó tốt quá tuyệt :-bd . Hi vọng lứa đầu tiên của Maya sẽ đền đáp xứng đáng những công lao mà bác Vũ dành cho em nó . Nói thế thôi chứ tin chắc 1 diều là dù kết quả thế nào thì với 1 người chủ thế này cũng sẽ mừng hơn là bắt được tiền =))
Em cún nào rất may mắn khi được vào tay bác Vũ :p 1 người chủ tốt :love struck:
Chúc sức khỏe gia đình bác và Maya !
Chào Hải,

Hôm nay vừa đi đám cưới bạn về, mặc dù hơi xỉn nhưng cũng cố gắng vào đây để tiếp thu thêm ý kiến từ anh em trong diễn đàn.

Trước tiên Vũ có lời cảm ơn chân thành đến Hải đã động viên khích lệ Vũ chăm sóc Maya ngày càng tốt hơn. Thật ra Vũ và Maya có cơ duyên với nhau. Nên mình cố gắng tạo điều kiện chăm sóc Maya tốt hơn. Vũ cũng tin chắc rằng còn rất rất nhiều người cũng yêu thương và chăm sóc những người bạn cún tinh thần tốt hơn Vũ nhiều. Mong sao mọi người có thể tự hào về những người bạn tình thần của mình. Hải có nhận xét mà Vũ cảm thấy đúng với tâm nguyện của mình. Maya dù có tốt hay chưa tốt thì mình vẫn chăm sóc Maya vì tình cảm giành cho nòi giống Phú Quốc mà cá nhân mình yêu thích và được sự chia sẻ cùng bạn bè chứ không phải vì các vấn đề khác .

Và cuối cùng xin cảm ơn và chúc sức khỏe đến Hải và Gia đình mong rằng sang năm mới sẽ nhận được những lời chúc tốt đẹp nhất

phuhv

Member
Anh Vũ làm cái nhà thật là đẹp! Mùa đông này Maya sẽ ấm áp lắm đây!
Chúc anh Vũ sớm có " Cháu "để chăm sóc nha!
HV.Phú

Ha Vu

Member
Anh Vũ làm cái nhà thật là đẹp! Mùa đông này Maya sẽ ấm áp lắm đây!
Chúc anh Vũ sớm có " Cháu "để chăm sóc nha!
HV.Phú
Chào bạn Phú

Cảm ơn bạn đã khen . Vũ vui lắm vì đã làm xong nhà cho em nó. Mong rằng sẽ có em bé của Maya để bồng. Nhưng cũng không chắc chắn được điều gì. Vì việc sinh nở nhiều khi không dự đoán được.

Chúc bạn Phú vui khỏe và may mắn

hai198x

Member
Chào bác Vũ !

Trước tiên là xin phép bác Vũ cho em mượn tý đất nhé.
Bác Vũ thử xem con này có nét gì giống Maya không nhé :D . Em thấy em nó có nhiều điểm giống Maya lắm chỉ tội em nó không phải Phú Quốc :love struck:
Nhìn về nơi xa ấy này :))

Show body :))

2 cái giò sau của em này :))

Mặt tiền và ngực em thế này có được gọi là hoành tráng không =))

Xin hết ạ !

Ha Vu

Member
Bác Vũ thử xem con này có nét gì giống Maya không nhé :D . Em thấy em nó có nhiều điểm giống Maya lắm chỉ tội em nó không phải Phú Quốc :love struck:

Xin hết ạ !
Chào Hải,

Hải làm Vũ vui cười quá trời nè.

Em này tuy không phải là Phú Quốc nhưng thần thái khuôn mặt đầy nét biểu cảm. Nói chung có em này mà nuôi thì cũng hay lắm đó. Tai, đầu thủ, mõm, mắt đều đẹp, Ngực chân đẹp luôn .Một số người thích màu vàng vì đem lại sự may mắn. Nếu em này cái bụng mà hóp tí nữa thì tuyệt luôn. Có bác nào đứng back ground vậy? Trông cũng professor nhỉ.:D

Chúc hải sức khỏe.

hai198x

Member
Chào Hải,

Hải làm Vũ vui cười quá trời nè.

Em này tuy không phải là Phú Quốc nhưng thần thái khuôn mặt đầy nét biểu cảm. Nói chung có em này mà nuôi thì cũng hay lắm đó. Tai, đầu thủ, mõm, mắt đều đẹp, Ngực chân đẹp luôn .Một số người thích màu vàng vì đem lại sự may mắn. Nếu em này cái bụng mà hóp tí nữa thì tuyệt luôn. Có bác nào đứng back ground vậy? Trông cũng professor nhỉ.:D

Chúc hải sức khỏe.

Chào bác Vũ.
Ảnh này em chụp = điện thoại em nó hoàn toàn tự nhiên không tạo dáng tạo hình tý nào cả bác Vũ ạ :))
Em này có phải chó săn đâu mà ngực xa dạ thắt được :)) . Mà màu em này là vàng cát rất đặc biệt ít con chó có màu này lắm bác Vũ ạ . Con này trông nhà tuyệt vời luôn em chả dạy bảo gì mà nó biết hết bảo trông gì chạy ra nằm canh trông đấy :)) . Hải càng ngắm càng thấy em này có khuôn mặt rất giống với Maya của bác Vũ đấy :D

Ha Vu

Member
Chào bác Vũ.
Ảnh này em chụp = điện thoại em nó hoàn toàn tự nhiên không tạo dáng tạo hình tý nào cả bác Vũ ạ :))
Em này có phải chó săn đâu mà ngực xa dạ thắt được :)) . Mà màu em này là vàng cát rất đặc biệt ít con chó có màu này lắm bác Vũ ạ . Con này trông nhà tuyệt vời luôn em chả dạy bảo gì mà nó biết hết bảo trông gì chạy ra nằm canh trông đấy :)) . Hải càng ngắm càng thấy em này có khuôn mặt rất giống với Maya của bác Vũ đấy :D
Chào Hải,

Vậy là chúc mửng Hải đã có một con chó đẹp và giỏi nhé. Nhiều khi tinh thần nuôi chó bình dân mà lại hiệu quả nhỉ. Nếu mà mình có em này thì mình cũng nuôi luôn he he

Cảm ơn Hải nhé

Xin hết ạ !
con này có phải Jonh không anh Hải ? Chắc phải rồi , nhìn hiền lành mà ...!

hai198x

Member
Chào Hải,

Vậy là chúc mửng Hải đã có một con chó đẹp và giỏi nhé. Nhiều khi tinh thần nuôi chó bình dân mà lại hiệu quả nhỉ. Nếu mà mình có em này thì mình cũng nuôi luôn he he

Cảm ơn Hải nhé

Cám ơn bác Vũ đã quá khen !
Thực ra cu John này cũng được người ta tặng thôi :p . Tại người ta thấy nhà em quý và yêu thương chó quá nên tin cậy gửi gắm cũng được 1 thời gian khá dài rồi =))
@Linh : Con này đích thị còn con John nhà anh đó nó hiền lắm hiền đến nỗi mà bọn câu chó cũng phải ngán ngẩm...... ^:)^

chontinh

Member
Chào Mọi Người,

Vũ là thành Viên Mới, rất yêu và đam mê giống chó Phú Quốc. Hiện tại đang sở hữu duy nhất 1 em Phú Quốc cái tên là Maya. Vì vậy rất mong được giao lưu học hỏi và chia sẽ với anh em trong diễn đàn.

Sơ lược về Maya.

Nguồn gốc : Bắc Đảo Phú Quốc
Màu lông : Đen tòan bộ
cân nặng : 16 kg
Điểm đặc biệt : Lưỡi đen tòan bộ
Hình thái : dễ nhìn,
Tính tình : Năng động,
Thành tích: Bắt được 06 chuột cống.

Vài hình ảnh chia sẻ:

Mong được chia sẽ cùng anh em

Chúc sức khỏe mọi người

Nhìn hình con chó cái mực này , mình thấy ( quan điểm cá nhân ) hàm dưới răng cửa chỉa ra ( hình số 2 & 3 ) chó PQ như vậy bị lỗi về răng hàm !

hai198x

Member
Nhìn hình con chó cái mực này , mình thấy ( quan điểm cá nhân ) hàm dưới răng cửa chỉa ra ( hình số 2 & 3 ) chó PQ như vậy bị lỗi về răng hàm !
Mình không đồng ý với quan điểm của bạn này =)) . Theo mình thấy thì Maya không hề bị lỗi về hàm dưới . Như bạn nói là nhìn vào hình số 2 và 3 bạn bảo nó bị lỗi răng hàm dưới thì quả là sai lầm . Bạn hãy để ý thật kĩ hình số 3 nhé bạn không thấy nét mặt của Maya đang rất là chăm chú vào 1 cái gì đấy mà nó có là nó không thích nên mới nhe răng ra dọa chứ không phải là lỗi hàm dưới đâu bạn ạ !
Quan sát lại thật kĩ đi bạn ạ :p

chontinh

Member
Mình không đồng ý với quan điểm của bạn này =)) . Theo mình thấy thì Maya không hề bị lỗi về hàm dưới . Như bạn nói là nhìn vào hình số 2 và 3 bạn bảo nó bị lỗi răng hàm dưới thì quả là sai lầm . Bạn hãy để ý thật kĩ hình số 3 nhé bạn không thấy nét mặt của Maya đang rất là chăm chú vào 1 cái gì đấy mà nó có là nó không thích nên mới nhe răng ra dọa chứ không phải là lỗi hàm dưới đâu bạn ạ !
Quan sát lại thật kĩ đi bạn ạ :p

Thì cũng chỉ nhận xét trên hình chụp thôi mà ^:)^ , nếu nhe răng ra dọa thì chỉ thấy hàm dưới trề ra như con bull dog =)) , đùa thôi , nó giống móm chứ không phải vẫu =))=))

Scoobydoo

Member
Mình thì mình rất thích cái nhà mà anh Hà Vũ làm cho Maya, nếu có dịp xin được thăm quan ngôi nhà đẹp đó.

Ha Vu

Member
Cám ơn bác Vũ đã quá khen !
Thực ra cu John này cũng được người ta tặng thôi :p . Tại người ta thấy nhà em quý và yêu thương chó quá nên tin cậy gửi gắm cũng được 1 thời gian khá dài rồi =))
@Linh : Con này đích thị còn con John nhà anh đó nó hiền lắm hiền đến nỗi mà bọn câu chó cũng phải ngán ngẩm...... ^:)^
Chào Hải,

Được người nào đó tặng em này chắc là phải được tin tường lắm đây . Em này nhìn có vẻ to con nhỉ, không biết có thể trên 20 kg không nhỉ, Tay chân và người cái nào cũng to:D

Em này hiền thì cũng hiền nhưng dữ lên rồi thì cũng mệt phải không Hải?

Cảm ơn và chúc sức khỏe

Ha Vu

Member
Thì cũng chỉ nhận xét trên hình chụp thôi mà ^:)^ , nếu nhe răng ra dọa thì chỉ thấy hàm dưới trề ra như con bull dog =)) , đùa thôi , nó giống móm chứ không phải vẫu =))=))
Chào bác chọn tình,

Vũ tiếp thu ý kiến của bác tuy nhiên đúng hay sai thì mình không có ý kiến. À mà nhìn sơ sơ con chó màu vàng của bác cũng đẹp nhỉ tuy nhiên chưa trông rõ lắm. Nếu bác có nhã ý thì post lên đễ cho anh em cùng nhau học hỏi

Chúc bác sức khỏe và đam mê

Ha Vu

Member
Mình thì mình rất thích cái nhà mà anh Hà Vũ làm cho Maya, nếu có dịp xin được thăm quan ngôi nhà đẹp đó.
Chào bác Scoobydoo,

Cảm ơn bác đã khen. Thật ra ngôi nhà này em đã ấp ủ từ cũng vài tháng rồi. Vì chỗ Vũ ở đằng sau là bãi đất hoang , cây cối um tùm và có những nơi nuớc đọng nên rất nhiều muỗi , Lúc thấy muỗi cắn Maya mà lòng xót lắm. Góp được ít tiền là em quyết tâm làm luôn. Chuồng này không phải do thợ làm mà do chính tay em cùng ông anh rể mượn đồ nghề về làm. Không có máy hàn inox em chơi luôn máy hàn sắt. bởi vậy cũng không đẹp cho lắm nhưng được cái đúng tiêu chí và ý đồ của mình bền , chống muỗi , có thể tháo tấm nhựa làm đồ tập thể dục và chùi rửa, thóang rộng. Vui hơn hết là khi có chuồng mới Maya tỏ ra rất thích thú. Chỉ cần dạy maya 3 lần là Maya vào chuồng ngon lành.

Nếu có dịp mong được giao lưu cùng bác Scoobydoo.

Chúc bác sức khỏe và năm mới tràn đầy hạnh phúc