• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Malinois đực tên Rock

Xin được giới thiệu cùng ACE trên diễn đàn chú Malinois nhà mình. Em tên Rock là đực, cực kỳ thông minh, nhạy cảm, gần gũi chủ, thích được vuốt ve. Không cắn phá đồ đạc hay bất cứ gì nhỏ nhất ngoại trừ cái quần tập cắn của Tony cũ. Các lệnh cơ bản đang dần dần thuần thục. Trời đang giá rét nên ít đưa em nó ra ngoài để vận động tuy nhiên, chạy nhảy trong nhà với em Mick nên cũng ok. Thời gian tới dự định sẽ cho em nó đi học tại PDS. Xin tham khảo ảnh và video dưới đây.
Chúc mừng bác có được nhóc malinois ưng ý
mới đây thôi em còn băn khoăn không biết malinois liệu có phát triển ở việt nam được không hay lại chỉ Bác Cường, Bác Đạo với đàn malinois đẻ ra thì chán chết. bác với bác Phạm Huy Hoàng có thêm mấy nhóc làm em vui lây :D

vanglai213

Active Member
rồi sẽ có nhiều thôi bạn à... còn nhiều nữa càng đông càng vui chứ sao ^^

Phong trào nào cũng có bước khởi đầu khó khăn, bạn lo lắng cũng phải thôi. Tuy nhiên, Malinois không phải là dòng chó đang gặp tình trạng tuyệt chủng mà có rất nhiều trên thế giới. Tại Việt Nam, giá trị của Malinois chưa được khai thác triệt để, đúng chỗ và chưa được phổ cập do vậy hiện giờ số lượng không được nhiều. Tôi tin tưởng chắc chắn một điều Malinois sẽ được mọi người biết đến và số lượng người sở hữu Malinois và những cuộc thi sẽ nhiều hơn nữa. Bravo Malinois.

Thêm một thông tin nữa, Rock nhà mình đã cắn nát một cái quần mà mình từng tập cho Tony, tình hình này phải kiếm cái bộ giáp tay cho chó cắn thôi. Răng chắc khỏe, kéo lê cả chủ đi, thật ghê quá.

vanglai213

Active Member
Phong trào nào cũng có bước khởi đầu khó khăn, bạn lo lắng cũng phải thôi. Tuy nhiên, Malinois không phải là dòng chó đang gặp tình trạng tuyệt chủng mà có rất nhiều trên thế giới. Tại Việt Nam, giá trị của Malinois chưa được khai thác triệt để, đúng chỗ và chưa được phổ cập do vậy hiện giờ số lượng không được nhiều. Tôi tin tưởng chắc chắn một điều Malinois sẽ được mọi người biết đến và số lượng người sở hữu Malinois và những cuộc thi sẽ nhiều hơn nữa. Bravo Malinois.

Thêm một thông tin nữa, Rock nhà mình đã cắn nát một cái quần mà mình từng tập cho Tony, tình hình này phải kiếm cái bộ giáp tay cho chó cắn thôi. Răng chắc khỏe, kéo lê cả chủ đi, thật ghê quá.
để giảm bớt sự lôi kéo của nó bạn lên tập với nó trên nền đá trơn, vừa giảm đỡ lực nó lại tì đè 2 chân sau tốt hơn và cổ kéo tốt hơn, mình thấy đây cũng là bài thể lực kéo cho chó khá thú vị hơn ở sân cỏ

Nhìn kỹ thì con chó trong video trên không phải là malinois vì mõm không đen. Ghê quá, chó thế này thì chỉ có thịt thôi, hung hăng quá. Người chủ nuôi con này thật quá vất vả. Xem xong mà rợn...gai ..:)

hehe, em cảm ơn anh. Tại vì em thấy có mấy video hay quá nên gửi luôn vào thread này chia sẻ cùng anh em, không để ý là có các topic trên.

minhcuong

Active Member
hehe, em cảm ơn anh. Tại vì em thấy có mấy video hay quá nên gửi luôn vào thread này chia sẻ cùng anh em, không để ý là có các topic trên.
Muốn Rock bay cao chịu khó dành thời gian huấn luyện rồi quay video, cập nhật vào đây. Tham khảo các video em vừa post để làm định hướng mục tiêu.

Dạ vâng, đúng như anh nói em sẽ cố gắng từ từ huấn luyện trong một thời gian ngắn tới sẽ có các bài cơ bản, đặc biệt là bài cắn của em nó.

sirla

Dạ vâng, đúng như anh nói em sẽ cố gắng từ từ huấn luyện trong một thời gian ngắn tới sẽ có các bài cơ bản, đặc biệt là bài cắn của em nó.
bạn nhớ chụp ảnh, quay video để AE trên 4rum học hỏi nhé.

emily_vn

Member
Chính xác là Mali này đấy anh Cường. Em này không có giấy tờ nhưng có nguồn gốc và cuộc đời của nó. Phần giới thiệu bằng tiếng Anh em ghi cụ thể trên youtube rồi đấy anh Cường, anh xem qua nhé. Trời lạnh quá anh Cường ạ, nếu không anh em đi chơi off thì hay quá. Các cháu Mali hay mắc đường ruột nên anh em cũng nên cẩn thận, phải cho uống thuốc ngay và có chế độ ăn phù hợp. Không nên tiêm, ảnh hưởng nhiều tới chó. Chúc phong trào Mali phát triển bền vững.

http://www.youtube.com/watch?v=-cK_TtyHHoY
Theo mình có lẽ bạn nên viết tiếng việt thì hay hơn!

vanglai213

Active Member
Đây là buổi tập cắn của Rock. Theo nhận định ban đầu, còn chưa cắn hết sức, chưa xác định được vị trí và chủ động cắn. Cần tập thường xuyên hơn nữa.

http://www.youtube.com/watch?v=DKAOiVCDVUg
úi chó mới tập cắn mà bạn giật mạnh thế, nó tuy to nhưng vẫn còn thăm dò bạn còn xem phản ứng của bạn ra sao đó. mình nhìn chú chó này không phải nó không biết cắn đâu nó biết đấy nhé. Giậ vài cái rồi thả nhẹ cái miếng vải tự do, cún lôi giật giật thì bạn kéo nhẹ nó về phía mình, chứ không lên làm động tác giật mạnh rồi lăng giống chó con .Mình nhận thấy em cún của bạn còn thần kinh chưa vững lắm đoạn cuối trượt chân vào cái thảm rồi chạy mất hút ^^ chứng tỏ chú cún này thần kinh chưa vững lắm, lên cho cún ra ngoài tiếp xúc, chạy nhanh theo xe để cún biết chạy, biết phanh đúng lúc kể cả trượt ngã cũng không hoảng .Không biết chủ cũ nuôi thế nào nhưng mình cũng đoán nôm na là anh chàng này cũng bị nhốt kha khá đấy .
Theo mình thì bạn cứ tập cho cún vững thần kinh trước đi rồi mới học cắn sau mình đảm bảo, chú cún này của bạn mà học cắn còn nhanh hơn cả becgie ^^ .Như TZ những ngày đầu về nhà cho tập cắn lôi cũng gìn dứ lắm chỉ vài ngày nó cắn 1 mức cắn khác, đúng với bản năng của malinois .Có gì cứ liên lạc với mình qua số này nhé 0944710464 mình đã từng sửa cho TZ rất nhiều lỗi cơ bản đấy

cuongvc

Member
ban co cho laygiong khong cho minh so dt va dc.malinoi cua minh da salo duc hai ngay roi dt cua minh 0916885995 minh o van chuong ton duc thang hn