• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Malinois đực tên Rock

Xin được giới thiệu cùng ACE trên diễn đàn chú Malinois nhà mình. Em tên Rock là đực, cực kỳ thông minh, nhạy cảm, gần gũi chủ, thích được vuốt ve. Không cắn phá đồ đạc hay bất cứ gì nhỏ nhất ngoại trừ cái quần tập cắn của Tony cũ. Các lệnh cơ bản đang dần dần thuần thục. Trời đang giá rét nên ít đưa em nó ra ngoài để vận động tuy nhiên, chạy nhảy trong nhà với em Mick nên cũng ok. Thời gian tới dự định sẽ cho em nó đi học tại PDS. Xin tham khảo ảnh và video dưới đây.

http://www.youtube.com/watch?v=-cK_TtyHHoY

tuan.hoang

Bạn ơi, Mali của bạn mua ở đâu vậy, mình rất thích giống chó này, bạn biết chỗ nào bán Mali 5 tháng không?

Anh rể mình tặng bạn ạ. Hiện tại theo mình biết thì không có chó Mali nào 5 tháng ở VN cả. Chúc bạn đạt được ước muốn sở hữu 1 chú Mali nhé.

vanglai213

Active Member
nhìn chú cún này giống TZ nhà mình quá ^^ , khuôn mặt cũng ngáo ngơ như ngày còn 8 tháng, sau này dữ tốt phải biết đấy bạn à.Nhà bạn ở đâu không biết gần nhau không hôm nào giao lưu tí nhỉ

minhcuong

Active Member
nhìn chú cún này giống TZ nhà mình quá ^^ , khuôn mặt cũng ngáo ngơ như ngày còn 8 tháng, sau này dữ tốt phải biết đấy bạn à.Nhà bạn ở đâu không biết gần nhau không hôm nào giao lưu tí nhỉ
Ra Tết, anh định mời các bác chủ Malinois tập rượt một buổi ở công viên Thống Nhất, VangLai213, PetLoveHN mang Tarzan và Rock , anh mang Carla ra. Cùng với sự góp mặt của các cháu Malinois nhi đồng, chắc sẽ có nhiều câu chuyện, và kinh nghiệm chia xẻ với mọi người.

phamhuyhoang

Active Member
anh MInh Cường ah^_^ em thấy anh nuôi thích quá mới tậu một cặp về anh ạ ^_^ 2 em nó đang gầy quá nên em chưa post hình lên được. con Đực đã được học tấn công ^_^ em chưa biết cách sử dụng nó nên chờ nó béo béo thân thân rồi mới dám kiểm tra ^_^ hi vọng 2 em nó có thể hoà nhập cùng làng Mal ^_^

minhcuong

Active Member
anh MInh Cường ah^_^ em thấy anh nuôi thích quá mới tậu một cặp về anh ạ ^_^ 2 em nó đang gầy quá nên em chưa post hình lên được. con Đực đã được học tấn công ^_^ em chưa biết cách sử dụng nó nên chờ nó béo béo thân thân rồi mới dám kiểm tra ^_^ hi vọng 2 em nó có thể hoà nhập cùng làng Mal ^_^
Bác chủ khu C làm một thread giới thiệu chi tiết các cháu đi. Phong trào Malinois phát triển đấy chứ nhỉ. Mình xác định đây là dòng chó nghiệp vụ nên có dự định kêu gọi anh em tham gia cuộc thi hàng năm các kỹ năng căn bản tương tự như Schutzhund.

phamhuyhoang

Active Member
thực sự em đam mê nhưng là nhiều dòng nên chưa có dòng nào đến đầu đũa cả ^_^ nhìn mal tấn công em yêu hơn GSD và Rott nhưng nhìn nó hơi nhỏ con nên không át được tinh thần đối tượng xấu ^_^ em cứ từ từ dạy tụi nó xem sao ...em thì không có nhiều kinh nghiệm về huấn luyện chỉ biết nuôi theo sở thích thôi ạ ^_^ khi nào anh rảnh thì em mạo muội nhờ bác huấn luyện em nó giúp em...^_^ xin lỗi chủ topic nha ,thông cảm cho mình ^_^ thấy cún của bạn béo tốt đẹp thấy thèm quá ^_^ hi vọng một tháng sau sẽ có hình cặp đôi nhà mình trong topic này ^_^

minhcuong

Active Member
thực sự em đam mê nhưng là nhiều dòng nên chưa có dòng nào đến đầu đũa cả ^_^ nhìn mal tấn công em yêu hơn GSD và Rott nhưng nhìn nó hơi nhỏ con nên không át được tinh thần đối tượng xấu ^_^ em cứ từ từ dạy tụi nó xem sao ...em thì không có nhiều kinh nghiệm về huấn luyện chỉ biết nuôi theo sở thích thôi ạ ^_^ khi nào anh rảnh thì em mạo muội nhờ bác huấn luyện em nó giúp em...^_^ xin lỗi chủ topic nha ,thông cảm cho mình ^_^ thấy cún của bạn béo tốt đẹp thấy thèm quá ^_^ hi vọng một tháng sau sẽ có hình cặp đôi nhà mình trong topic này ^_^
Bác chủ khu C cứ dìm hàng. Nghe đồn bác chủ đã đăng ký tiết mục biểu diễn Festival VietPet 2011 từ bây giờ rồi.

Đối tượng xấu ở VN hiện chưa biết đến Malinois nên coi thường, cứ trải nghiệm một lần là thấy Malinois là chân cứ ríu lại không thể chạy được. Cái này là kinh nghiệm của các bạn chơi Malinois nghiệp vụ mình biết ở nước ngoài đây. Thấy Malinois đuổi, cố gắng chui vào ô tô, leo lên chỗ nào thật hóc hiểm, nhẩy vào xe rác chả hạn, tuyệt đối không chạy thẳng hay lòng vòng.

Con này có phải là con này không em? Nếu không phải giới thiệu cho anh em yêu Malinois vài dòng về gia phả, nguồn gốc nhé

http://vietdog.com/forum/index.php/topic,21306.0.html
Chính xác là Mali này đấy anh Cường. Em này không có giấy tờ nhưng có nguồn gốc và cuộc đời của nó. Phần giới thiệu bằng tiếng Anh em ghi cụ thể trên youtube rồi đấy anh Cường, anh xem qua nhé. Trời lạnh quá anh Cường ạ, nếu không anh em đi chơi off thì hay quá. Các cháu Mali hay mắc đường ruột nên anh em cũng nên cẩn thận, phải cho uống thuốc ngay và có chế độ ăn phù hợp. Không nên tiêm, ảnh hưởng nhiều tới chó. Chúc phong trào Mali phát triển bền vững.

thân chào bạn Vanglai213. Mình ở gần công viên Hòa Bình. Trước đây mình cũng hay cho Tony nhà mình ra đây luyện tập suốt. Mình không biết có dữ hay không, nhưng Rock cũng cắn sủa ác lắm, nhất là khi có động vật và người lạ đi qua. Đôi khi cậu hay cảnh giác quá, mình vừa cầm cái chổi một cái, cậu đã khựng lại, nhìn thăm dò. Chắc chắn khi nào đó hội Mali sẽ gặp nhau mà.

Sở thích nuôi và huấn luyện chó anh em trong Vietpet đều có tuy nhiên, thuần phục được một con cún từ bé thì các bạn sẽ thấy vui hơn nhiều là sở hữu được một chú chó quý chưa được huấn luyện. Trước đây Tony nhà mình đã được huấn luyện từ bé theo đúng lời khuyên của GĐ PDS vì vậy nắm bắt lệnh rất nhanh và đặc biệt là thấy rõ rệt nhất khi chó 4 tháng tuổi. Thế nên mình khuyên bạn nên giành nhiều thời gian huấn luyện cho các chú cún con ngay từ bây giờ. Chúc bạn thành công.

vanglai213

Active Member
hehe chúc mừng hoàng nhé, Mali như TZ nhà mình cả xóm sợ chạy mất vía chả hiểu sao anh chàng cứ rọ mõm ra đường ai cũng sợ mới lạ khà khà ,nhớ up hình sớm đấy nhé cho mọi người quan tâm

Chính xác là Mali này đấy anh Cường. Em này không có giấy tờ nhưng có nguồn gốc và cuộc đời của nó. Phần giới thiệu bằng tiếng Anh em ghi cụ thể trên youtube rồi đấy anh Cường, anh xem qua nhé. Trời lạnh quá anh Cường ạ, nếu không anh em đi chơi off thì hay quá. Các cháu Mali hay mắc đường ruột nên anh em cũng nên cẩn thận, phải cho uống thuốc ngay và có chế độ ăn phù hợp. Không nên tiêm, ảnh hưởng nhiều tới chó. Chúc phong trào Mali phát triển bền vững.

con mali của bạn có vấn đề rồi ,TZ về vn được tiêm phòng 2 lần 2 bệnh ăn uống chưa bao giờ bị mắc bệnh đường ruột, ăn rất khỏe 1 xuất ăn của TZ khi 6 tháng tuổi là 1 âu cơm rất to, ăn đều đều đến 9 tháng tuổi, hiện giờ ăn chỉ 2 bữa nhưng 1 bữa ăn cũng kha khá không ít đâu vì cu cậu quen ăn chế độ nhiều và chạy rất nhiều,Lên mình cũng chưa nghĩ là mali bị mắc bệnh đường ruột đâu, bạn xem lại cún bạn liệu nó có hay bệnh gì không?hoặc thức ăn hay bị di truyền đường tiêu hóa

thân chào bạn Vanglai213. Mình ở gần công viên Hòa Bình. Trước đây mình cũng hay cho Tony nhà mình ra đây luyện tập suốt. Mình không biết có dữ hay không, nhưng Rock cũng cắn sủa ác lắm, nhất là khi có động vật và người lạ đi qua. Đôi khi cậu hay cảnh giác quá, mình vừa cầm cái chổi một cái, cậu đã khựng lại, nhìn thăm dò. Chắc chắn khi nào đó hội Mali sẽ gặp nhau mà.
đúng rồi mali hay cảnh giác mà tất cả những gì 1 con chó lớn hình thành mà nó chưa trải qua chưa biết thì nó ngơ ngác như 1 chú chó nhỏ đang lớn ấy
Hy vọng 1 ngày gần đây cả hội mali sẽ gặp nhau.

thế là Mali có nguồn gien thứ nhất rồi ^^! Mong là các bác chủ giành thời gian cho các cháu nó hội ngộ như mong ước không chỉ của riêng chú minhcuong. Thân!

Thân gửi Vanglai,

Không phải mình nói em Rock nhà mình bị đau bụng hay đường ruột mà ý muốn nhắc nhở ACE nuôi Mali nên cẩn thận với thời tiết lạnh thế này các cháu nó dễ bị đi lỏng. Rock nhà mình ăn khỏe mà dễ ăn lắm, một bán tô to, cơm mắm cũng chén hết. Nói chung nuôi không khác gì Tony trước đây của mình.

vanglai213

Active Member

hình TZ lúc 6 tháng tuổi và con của nó LITA cũng tháng tuổi ^^ xem có giống với rock nhà bạn không nhé ^^

TZ hình dưới cùng đây,lúc nó ở nhà anh Hoàn

vanglai213

Active Member
Thân gửi Vanglai,

Không phải mình nói em Rock nhà mình bị đau bụng hay đường ruột mà ý muốn nhắc nhở ACE nuôi Mali nên cẩn thận với thời tiết lạnh thế này các cháu nó dễ bị đi lỏng. Rock nhà mình ăn khỏe mà dễ ăn lắm, một bán tô to, cơm mắm cũng chén hết. Nói chung nuôi không khác gì Tony trước đây của mình.
ok nhất trí ,điều này đáng lưu ý đấy ,mùa này chắc cho cún chén xương sụn nhiều thì chắc khỏe hơn, mình thường xin được hàm trên của con lợn rất nhiều sụn,chó rất thích ăn và tiêu hóa cực nhanh,cún ăn xong có thể chạy 1 mạch luôn @@ nói phét thế ,nhưng mỗi lần ăn sụn khi đi vệ sinh là đi rất nhiều lần trong ngày rất tốt cho hệ tiêu hóa + với khoai lang nghiền nhỏ sau khi ăn xong