• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Một chuyện vừa đáng tiếc vừa không đáng tiếc

Phu Dung

Moderator
Hôm qua, con bé em mình tuy tức xùi bọt mép nhưng lại không ấm ức được. Thằng đệ của nó tự khai là khi đi qua khu Phú Mỹ Hưng thì thấy 4 bé mèo (3 đen tuyền và 1 Xiêm) túm tụm dúm dó trước một ngôi nhà lớn đóng cửa. Nó dừng xe và bắt đầu suy nghĩ xem có nên bắt em Xiêm về nộp cho em mình không (nó vốn biết chị em mình thích mèo) thì có một bà người Hàn Quốc đi tới, hỏi nó là mèo của ai thế, nó bảo không biết; bà ta hỏi có thể nhặt chúng về được không, nó nói được. Thế là bà í nhặt luôn cả 4 đứa đem về.

Con em mình tức quá, vì có một con mèo Xiêm là ước mơ gần 20 năm của nó vẫn chưa thực hiện được nhưng nó cũng không trách thằng đệ vì nhà mình đã có 5 con mèo rồi, không thể nuôi cả 4 đứa được, trong khi bà Hàn Quốc kia có thể nuôi cả 4. Tách riêng 1 đứa ra tội lắm. Mình có nuôi 3 đứa mèo bị bỏ rơi (mình nhặt được cả ổ), thấy chúng nó quấn quít với nhau, con lớn chăm sóc con bé, cảm động lắm. Thế là mình nuôi cả, dù trước đó mình định sẽ chia ra cho bớt chỉ giữ lại 1 đứa thôi.

Ổ mèo đó tuy đáng tiếc vì hiếm có (mình toàn nhặt được nhũng con mèo xấu không định nghĩa được thôi) nhưng cũng không nên tiếc vì có người có điều kiện đem chúng về nuôi chung, có anh có em. Cũng là đáng an ủi, phải không các bạn?

beodenls

sao mình chả nhặt được mèo bao giờ nhỉ, ước gì tớ cũng nhặt được mèo, thick mèo mà chả có mèo nuôi :D

Phu Dung

Moderator
Bạn muốn nhặt được mèo thì đi đường phải vểnh tai lên (Ấy chết, xin lỗi bác Taivenh), nhất là những nơi vắng vẻ ít người (chỗ tập kết rác, nhà bỏ không, công trường ngưng xây dựng ...) thì rất dễ thấy. Nhất là khi bạn có tấm lòng thương mèo thì chỉ một tiếng meo run rẩy yếu ớt bạn cũng sẽ nhận ra được ngay giữa hàng ngàn âm thanh hỗn tạp trên đường. Các em bé mèo cơ nhỡ vẫn trông chờ những người có lòng như bạn đấy.

ashita

Dịch giả Vietpet
chỗ chợ nhà tớ đầy mèo hoang. lôi chúng về thì ko được nên thỉnh thoảng con nào đi lạc vào nhà tớ thì tớ cho nó ăn uống và sưởi ấm thôi! ^^

beodenls

Chiều nay đi lấy 1 em mèo 2 tháng tuổi của 1 anh cho, có gì về sẽ chụp ảnh cho mọi người ngó :D

Mình cũng từng "làm việc nghĩa" được 2 lần: Một bé mèo mướp bị bỏ rơi gầy ơi là gầy,cực kì to mồm được mình tóm hum đi nghe ca nhạc ở trường ĐH -> đã biếu cho 1 bác cần chuyên gia bắt chuột. Một bé mèo đi lạc,tá túc ở nhà mình 2 đêm trước khi được trả về cho khổ chủ.
Nói thật chứ ko fải vì đang ăn nhà ở đậu bố mẹ thì mình đã nuôi hết rồi,có đòi cũng ko trả đâu! >.< À quên,một trong các em méo hiện giờ mình đang nuôi (đã được 3 năm) cũng là do mình...ăn trộm ở ngoài đường về đấy. Thực ra bé trốn nhà đi chơi rồi ko quay trở vào nhà được,mình biết thừa là mèo nhà ai nhưng mà cứ bế về nuôi như đúng rồi ý. Nói ra thì xấu hổ thật,căn bản tại mình thấy nhà đấy chăm sóc nó tệ quá...

Phu Dung

Moderator
Mô Phật! Tội lỗi của thí chủ đáng được tha thứ. Cứu một sinh mạng bằng xây bảy kiểng chùa mà.

ui tiếc quá! ai lại vứt hẳn 1 bé Xiêm và 3 bé đen đi vậy ta? quý hiếm lắm lắm đấy! gặp mình thì.... chao ôi, sùi bọt mép! mà thôi, các em ý về được nơi giàu sang là tốt rồi!

ChikChoe

Mình ngày trước cũng từng nuôi mấy chú mèo đen, 4 chân trắng, bụng trắng, cổ yếm trắng rất khôn và đẹp. Sau đó dời đi lại phải cho. Mèo ta thì đẻ nhanh lắm, lại dễ chăm, chỉ cần đến giờ ăn là ăn. Thế nên nuôi 1 chú là sẽ ra cả vài chục chú, cho không hết. Có mấy người được mình cho con mèo đen đực mới đẻ, đem về nuôi được một thời gian nó toàn bỏ đi tìm mèo cái, cáu tiết thiến luôn :(, đợt mình tới chơi thấy con mèo sau thiến béo như con voi, chẳng có việc gì làm ngoài ăn với ngủ. Chán, con đấy phải nặng đến 5 cân, to như con báo đen.
Mấy đợt cũng nuôi mèo xiêm với mèo tam thể, mình chỉ thích mèo cái thôi, mèo đực nuôi hôi lắm. Nói chung thì cũng thích nhưng nó đẻ sai quá với mỗi lần nó cần đực là mấy đêm không ngủ được với nó. Đến bây giờ thì thích mèo tây mất rồi. Mèo xù khó nuôi hơn, nhưng ngộ nghĩnh và ngoan hiền hơn. Tất nhiên nuôi để bắt chuột thì chịu rồi =)).

Phu Dung

Moderator
Mèo cái bạn phải đem đi mổ hoặc tiêm triệt sản, như vậy mới ngủ ngon được (không sợ nó đi tìm giai bị bọn khốn bắt mất và cũng không phải đau đầu tìm người tử tế để cho mèo con). Còn mèo đực thì cứ cho chúng nó "tịnh thân" làm công công là xong, không sợ hôi gì cả.

Mình đang nghĩ bác hàn quốc kia đem mấy em mèo bị bỏ rơi ấy đi đâu nhỉ?Chẳng biết họ có nuôi không hay đem các em ấy đi ngâm rượu nhỉ.Thương mấy em ấy ghê cơ,tính mình thích những em mèo bị bỏ rơi,xấu hay đẹp không quan trọng.

bechabong

Member
hic...mình có nghe nhỏ bạn kể...nhà nó,mèo nhiều đến nỗi phải đem ra nghĩa trang Bình Hưng Hòa để thả...hic...thấy thương quá à... mèo thiến á..vẫn bị bắt như thường,hồi trước mình nuôi 1 em mèo gần 7 năm...nó khôn lắm... biết làm đủ trò ...nhưng zòi..một sáng nọ,khi nó đi ra ngoài,đi WC,thì bị bắt trộm mất..mình khóc đến hơn 1 tháng lun á!!

bạn mình hôm bữa đi uống nước, tự nhiên có em mèo lân la đến chơi, dụi dụi vào chân. bạn mình ôm thử thì cũng cho ôm luôn, thế là hắn nổi máu cắp luôn con người ta về nhà, rồi chết mê chết mệt em mèo đó, còn đặt tên cho ẻm là Trùm bếp (vì ẻm chỉ lộng hành ở dưới bếp, còn lên phòng khách thì rón rén ngại ngùng) . mình qua thăm thấy ẻm cũng dễ thương vô cùng, béo khỏe, chắc nịch, mũi hồng hào, nhìn như hổ ấy , tiếc là khi khám xét thì là hổ "công công", 2 "trái nho" teo cả rồi. nuôi được 2 tuần thì nhà không cho nuôi nữa, bạn mình lại tiu nghỉu ôm ẻm đến quán nước thả lại, nuối tiếc nhìn em ấy chạy về nhà. thật tình nếu là mình, mình cũng sẽ bối rối, vì cũng thích em ấy, mà nghĩ đến tâm trạng chủ em ấy chắc cũng sẽ như mình, bị mất cục cưng sẽ đau lòng lắm. em nhà mình mà mất thì mình cũng nghiến răng trèo trẹo, rủa cho đứa nào bắt mất mèo nhà mình ăn không ngon, ngủ không yên cho mà xem.
tiếc là chưa kịp chụp hình Trùm bếp post cho mọi người cùng xem, hihi.

tra7124119

Member
Tớ chưa bao giờ nhặt được mèo như vậy cả.
Có 1 đêm cách đây mấy năm, có 1 em mèo nhà hàng xóm (nhg chả biết của ai, thấy có cái cồ dề) vào nhà tớ bon chen. Tớ thấy nó cứ meo meo nên lấy cơm cho ăn tử tế, xong rồi lại thả nó ra lan can. Nhà tớ nuôi 1 con đã bị mẹ kêu ngày kêu tháng rồi, mang thêm em nữa về thì có mà .... die!! :(

Còn con mèo Thối mà tớ đang nuôi hiện giờ cũng là 1 con mèo đi lạc, được bác bảo vệ tòa soạn báo HHT mang vào vì sợ nó đi lang thang bị xe chẹt thì thương lắm. Rồi chị Thủy Mink phụ trách quà tặng của báo đã dăng tin tìm chủ mới cho con mèo đi lạc.
Mọi người xem link tại http://blog.360.yahoo.com/blog-myD6W84laafAGnLoKgmon3X8?p=324#comments <= rất tiếc vì ko tìm dc bản gốc, do lâu quá rồi, trên site HHT ko còn lưu nữa :(
Hai chị em gắn bó với nhau đã hơn 1 năm nay rồi, yêu nhau lắm, quấn quýt nhau lắm :X
Nếu tớ ở riêng và có đk chăm sóc, tớ cũng chẳng ngần ngại gì để cưu mang nuôi nấng các em mèo đi lạc, bị bỏ rơi... Nhg giờ thì vẫn còn ăn bám bố mẹ, bố yêu chó yêu mèo nhg mẹ thì chẳng ưa gì bọn nó cả. Thế nên đành ngậm ngùi chăm sóc cho một mình Thối thôi :(

Phu Dung

Moderator
Em e rằng ngay trong các giấc mơ đẹp nhất cũng không có đâu ạ. Em không mong có ai bỏ cả ổ chó PQ đâu, chỉ cần bỏ một con Bulldog là được rồi. Hehehe.

ối, nếu được mơ thì mình cũng mong lụm được 1 em mèo xiêm, 1 em mèo Nga và 1 chú chó đốm thuần chủng, hihi.con nào con nấy béo tròn, trừ con chó ko được béo mà chỉ thon thả thôi mới đẹp!!!

He he cho em bon chen phát,hồi trước 8,9 ông sinh viên ở chung nhà trọ thấy một em mèo lạc vào thế là 8 ông đòi...nhậu,một ông đòi nuôi thế là cá nhau,ai ngờ pha cho nó gói mì tôm chén sạch nhờ vậy mà em được ở lại.Đến lúc em làm cho một ổ thì mới hay là mèo cái ,rồi dân số tăng dần lên đến 8 con,bây giờ thì chẳng còn ẻm nào,đa phần là trượt chân vào thau nước chết,còn lại vài em thì đi theo tiếng gọi tình yêu,bây giờ nghĩ lại vẫn buồn cười chuyện mấy ông sinh viên nuôi mèo bằng mì tôm và chuyện con mèo trượt chân vào thau nước:D