• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Một bé mèo mắt yếu cần tìm chủ - tphcm

bé mèo nhà mình sinh ra hai bé mèo bị hở mắt và một bé bình thường, do lúc mấy ngày đầu mình chỉ rửa mắt các bé nên mắt các bé bị đóng vảy và bị tổn thương thị lực, đến khi mình tra mỡ mắt thì đỡ hẳn.
Nhưng có một lần bốn mẹ con bị tiêu chảy, mèo mẹ bỏ ăn và bỏ con luôn, mình phải chăm sóc mèo con và phải liên tục dọn phân chúng, trong lúc mình mải giặt khăn lót ổ thì một trong hai bé mèo bị tổn thương mắt đã rơi từ trên lầu ba xuống và chết, sự việc xảy ra quá nhanh làm mình không kịp làm gì, vì phòng mình lầu ba và mình sơ ý không đóng cửa nên chúng đi ra hành lang và rơi xuống...
G thì chỉ còn hai bé thôi, mình có cảm giác mắt bé không bị mù hẳn mà vẫn thấy mờ mờ vì bé luôn nhận ra khi mình đến gần và liền chạy đến chân mình đòi ăn:), bé vẫn giỡn với bé kia bình thường, leo trẻo phát khiếp, nhưng có một vấn đề là với tình trạng mắt bé như vậy, mình rất sợ sẽ xảy ra tình trạng như bé mèo con đã chết kia, mình vẫn bị ám ảnh hình ảnh co giật của bé mèo con khi ấy, ở những bậc cầu thang lên bếp hay bậc cầu thang xuống nhà vệ sinh, bé hay bị té lộn nhào, mình nghĩ do không nhìn rõ, nhưng đó là chỉ có ba bậc cầu thang, nếu lên tầng cao mà bị như thế thì sẽ không thể sống nổi, mình không có nhiều kinh nghiệm trong việc nuôi bé mèo mắt yếu như thế này, mà gặp cấu trúc nhà mình như vậy, mình không biết phải làm sao.
Mà sắp tới mình phải đi ở trọ (nói chính xác là ngày mai)vì năm nay năm cuối của mình rồi, mình làm sao mà chăm chúng được, trước g toàn là mình đi dọn vệ sinh cho chó mèo và dạy dỗ chúng chỗ đi vệ sinh, nhưng g mình ở trọ một tuần về một lần làm sao mà dạy được đây, mẹ mình không thể chấp nhận được việc mèo ị lung tung trong nhà, đó là còn chưa kể là chị dâu mình mới sinh em bé, ngày mai là đón chị và bé về nhà rồi, mẹ mình trông bé, sao lo cho lũ mèo được, mấy ngày mình ở nhà mình cho chúng uống sữa tươi phụ thêm vì mẹ chúng ít sữa, nhưng chỉ có một ngày mình không về là mẹ mình chẳng cho chúng uống sữa tươi,mẹ bảo nó bú mẹ đủ rồi.
G mình thật sự rối bời, dù đã nói rõ với mẹ là một bé mèo mắt yếu như vậy thì sẽ hiếm ai nhận nuôi, nhưng mình vẫn hi vọng rằng sẽ có ai đó thông cảm cho hoàn cảnh hiện tại của mình lúc này mà giúp mình nuôi bé, với lại để tránh những tai nạn đáng tiếc xảy ra với bé...
Số điện thoại mình là 01667451723, nick yahoo hoahongtim1641
cảm ơn các bạn

ôi, không có ai giúp mình thật à? mình đã kiểm tra mắt bé mèo ấy và thấy là mắt bé chỉ bị mù một bên, khi mình đưa tay ở bên mắt phải thì bé không có phản ứng gì, nhưng khi đưa tay bên mắt trái thì bé nhìn theo, bé chạy nhảy tốt và vui chơi bình thường, đã biết ăn và có đuôi chìa khoá, mình mới chụp tấm này rõ hơn tấm trước

zorba_meow

Active Member
Rất muốn giúp bé nhưng sợ gia đình lại không cho. Bạn ơi bạn đã đăng qua bên web yeudongvat.org chưa? Chưa thì bạn mau đăng đi bạn nhé. Các Anh chị tình nguyện viên bên ấy luôn sẵn sàng giúp đỡ đó bạn.

cảm ơn bạn, nhưng mình chưa có nick bên đó, để lúc rảnh mình đăng kí nick rồi vào post bài, nhưng có điều mình mới vào diễn đàn đó mà đăng tin vậy thì hơi kì cục, hì

zorba_meow

Active Member
cảm ơn bạn, nhưng mình chưa có nick bên đó, để lúc rảnh mình đăng kí nick rồi vào post bài, nhưng có điều mình mới vào diễn đàn đó mà đăng tin vậy thì hơi kì cục, hì
ko có gì kì cục đâu bạn àh, mục đích của yeudongvat đc lập ra để cứu những em mèo bị bỏ rơi hoặc nhà bạn nào không nuôi đc thì các tình nguyện viên sẽ giữ giùm và đồg thời tìm chủ cho bé luôn. mình thấy bình thường, nhiều thành viên chỉ lập nick ra để đăng tìm chủ cho các bé thôi, mới cũ gì cũng vậy bạn à, thậm chí mới là để cho mèo, cũ là để nhận mèo nữa kia ^^ ko sao hết nên đừng lo bạn nhé.

mình đã đăng rồi, và đăng cả ở yêu thú cưng nữa, hi, nhưng từ khi thấy bé vẫn thấy được mình yên tâm hơn hẳn, vì lúc mới đầu khi bị đóng màng mắt do mắt bị hở nên bị viêm nhiễm, mình cậy cái màng ra thì không ngờ cái màng ấy dính với tròng mắt làm mắt nó bị tổn thương, khi đó thấy lõm xuống, mình sợ quá không dám cậy nữa mà nhỏ nước rửa mắt và tra thuốc mỡ, không ngờ là màng cứng đó tan hết và mắt bé khoẻ lại, cả hai bé luôn, nhưng tiếc là bé ấy do bị tổn thương mắt rồi nên mắt bên đó không thể lành lại hoàn toàn, mình đã nghĩ là các bé mù hết rồi, nhưng g khcác bé i đã lớn hơn thì mình thấy bé có phản ứng với cái tay đung đưa về bên nó nhìn thấy, vậy là tốt rồi, cũng may là mình dừng lại không cậy luôn mắt kia, không thì chắc thành mù thật, hic

zorba_meow

Active Member
mình đã đăng rồi, và đăng cả ở yêu thú cưng nữa, hi, nhưng từ khi thấy bé vẫn thấy được mình yên tâm hơn hẳn, vì lúc mới đầu khi bị đóng màng mắt do mắt bị hở nên bị viêm nhiễm, mình cậy cái màng ra thì không ngờ cái màng ấy dính với tròng mắt làm mắt nó bị tổn thương, khi đó thấy lõm xuống, mình sợ quá không dám cậy nữa mà nhỏ nước rửa mắt và tra thuốc mỡ, không ngờ là màng cứng đó tan hết và mắt bé khoẻ lại, cả hai bé luôn, nhưng tiếc là bé ấy do bị tổn thương mắt rồi nên mắt bên đó không thể lành lại hoàn toàn, mình đã nghĩ là các bé mù hết rồi, nhưng g khcác bé i đã lớn hơn thì mình thấy bé có phản ứng với cái tay đung đưa về bên nó nhìn thấy, vậy là tốt rồi, cũng may là mình dừng lại không cậy luôn mắt kia, không thì chắc thành mù thật, hic
uhm may mắn thật. mình thấy cũng ko nên "liều" như vậy (xin phép bạn cho mình dùng chữ "liều" ở đây vì mình ko tìm ra đc từ nào thích hợp hơn :D), nếu đc bạn đưa bé đem cho bác sĩ xem xét thử xem. mình thấy an toàn nhất vẫn là đưa cho bác sĩ thui :(