• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Mập và Còi

• Thread starter xuka3691
  • Ngày gửi

milkygirl6390

Active Member
chẳng hiểu sao mình thấy ăn vụng của mèo rất ngon. lần trước mình mua cho mèo lạng thịt gà, thế mà ngồi nhem nhem xé chấm muối chanh, ăn gần hết. phần mèo được 1 ít, mèo chê không thèm ăn, mình tức lắm, biết thế ăn hết cho xong. hôm sau thèm quá phải tự đi mua cho mình, nhưng về nhà ăn lại chẳng thấy ngon nữa. cơ mà biết cho mèo nó cũng chẳng thèm, nên mình đành cố ăn hết vậy.

ăn vụng lúc nào cũng ngon....
ôi.. nghe tả mà thèm, hôm nao chắc cũng phải ăn vụng cua bọn nó xem sao..:))

X

xuka3691

Guest
bạn Còi mấy hôm nay lên cơn thèm zai, lăn lộn gào thét phát gớm.

lần đầu tiên mình biết thế nào là mèo động đực, khiếp thế chứ. đầu cắm xuống đất, mông chổng lên trời, tiếng kêu chẳng nhẹ nhàng như hàng ngày mà cứ gằn từng tiết 1. cũng tại mình k quyết sớm, đáng ra phải cho đi làm công công cùng lúc với bạn Mập. may mà bạn này kêu kiểu gì thì kêu, cơm vẫn ăn đủ chẳng bỏ bữa nào.

cứ như bạn Mập lại hay, mất đời zai từ bé nên giờ lúc nào cũng ngây thơ. Mập thấy Còi lăn lộn thì ngạc nhiên lắm, chạy vào mặt ngơ ngác đúng kiểu: "m bị làm sao thế, kiến đốt hay sao mà lăn lộn gớm vậy? bị đau à? hay là m bị điên? m cứ ghê thế ai biết là bị làm sao? thôi kệ m...nhưng mà kêu bé thôi t còn ngủ...". mấy lần đầu thấy em gái kêu thất thanh chạy vào hốt hoảng, thấy tình hình ban căng quá bạn ấy sợ chạy ra, rồi lần sau thì chả thèm quan tâm nữa

bonus ảnh bạn Mập, lớn lên cũng có tí phong độ

kokokiukiu

Active Member
Thế Xuka có định cho Còi đi triệt sản ko hay để nó đẻ con thế?:-?:-?
Thằng Ngựa nhà mình nhìn hao hao giống thằng Mập nhà Xuka. Từ hôm đi xiến về mới có 8 ngày nó lên 3 lạng mới kinh chứ,:p mà đồ ăn có thay đổi gì đâu.:D Ko biết thằng này có bị béo phì ko nữa Xuka ạ, bụng nó sờ thấy cả ngấn mỡ cơ =))=))

X

xuka3691

Guest
Thế Xuka có định cho Còi đi triệt sản ko hay để nó đẻ con thế?:-?:-?
Thằng Ngựa nhà mình nhìn hao hao giống thằng Mập nhà Xuka. Từ hôm đi xiến về mới có 8 ngày nó lên 3 lạng mới kinh chứ,:p mà đồ ăn có thay đổi gì đâu.:D Ko biết thằng này có bị béo phì ko nữa Xuka ạ, bụng nó sờ thấy cả ngấn mỡ cơ =))=))
t có bao giờ định cho Còi đẻ đâu. con đấy nó không đủ tuổi với lại không đủ cân nặng để làm bà bầu ^^. nhưng mà nhà t cứ chia ra 2 phe, 1 là tớ bảo k đẻ thì cắt ngay cái bộ phận có chức năng đẻ đi. tạo hóa sinh ra con người là 1 khối hoàn chỉnh, cái nào cũng cần dùng đến, k dùng là có chuyện ngay. còn phe thứ 2 là chị tớ, chị t bảo k dùng thì cứ để đấy, sau này nó tự tịt, đang yên đang lành lại động dao kéo, rồi nguy hiểm, xác xuất k thành công, nhiễm trùng, phục hồi sau mổ....nói chung là lằng nhằng.

hôm qua thì sau khi chứng kiến cảnh mèo nhà mình cứ cắm đầu xuống đất thì chị t đã xuôi xuôi, nhưng mà đến lượt t lại chùn. cái Còi nó bé lắm, bé tí tí ấy, nhìn nó nằm ngủ cuộn tròn người vào cũng thấy thương cơ. bây giờ lại rạch cho nó 1 phát, phải nằm đau 1 tuần....nói chung là....mình không biết ngĩ thế nào.

thế mèo Pi nhà Kiu triệt sản xong thế nào?

kokokiukiu

Active Member
Pi nhà tớ vừa mới sảy đựoc 10 ngày là tìm zai ngay rồi thế là mặc dù cũng đắn đo cũng phải cho đi.:(,bây giờ triệt sản đựoc đúng 1 tuần rồi Pi khỏe lại ăn nhiều,lúc nào cũng đòi ăn,nói chung tất cả đều tốt,không còn gì đáng lo nữa.Nhưng cũng phải nói thật cái hôm vừa triệt sản xong,lúc tỉnh hẳn thuốc mê ấy nhìn nó đau đớn,không kêu được thành tiếng,nước mắt chảy tùm lum trốn vào 1 góc nằm tớ nhìn mà thấy có lỗi lắm ý,xót hết cả ruột:((,cũng phải 2 ngày sau mới ăn được,2 ngày với tớ dài dằng dặc,bây giờ thì ổn rồi:)

Nếu nhà Xuka kín,mèo không thể chui ra ngoài đựoc,cũng như mèo ở ngoài không chui được vào trong thì kệ cho nó kêu vài hôm đi,sau đấy hết kêu vài ngày nếu có triệt sản thì mới làm,đỡ nguy hiểm hơn.Pi nhà tớ làm ngay lúc động đực,lúc đấy bị căng,máu dồn cả về đấy nên dễ mất máu hơn các bé chưa đến kì.

Sheryl

Active Member
Pi nhà tớ vừa mới sảy đựoc 10 ngày là tìm zai ngay rồi thế là mặc dù cũng đắn đo cũng phải cho đi.:(,bây giờ triệt sản đựoc đúng 1 tuần rồi Pi khỏe lại ăn nhiều,lúc nào cũng đòi ăn,nói chung tất cả đều tốt,không còn gì đáng lo nữa.Nhưng cũng phải nói thật cái hôm vừa triệt sản xong,lúc tỉnh hẳn thuốc mê ấy nhìn nó đau đớn,không kêu được thành tiếng,nước mắt chảy tùm lum trốn vào 1 góc nằm tớ nhìn mà thấy có lỗi lắm ý,xót hết cả ruột:((,cũng phải 2 ngày sau mới ăn được,2 ngày với tớ dài dằng dặc,bây giờ thì ổn rồi:)

Nếu nhà Xuka kín,mèo không thể chui ra ngoài đựoc,cũng như mèo ở ngoài không chui được vào trong thì kệ cho nó kêu vài hôm đi,sau đấy hết kêu vài ngày nếu có triệt sản thì mới làm,đỡ nguy hiểm hơn.Pi nhà tớ làm ngay lúc động đực,lúc đấy bị căng,máu dồn cả về đấy nên dễ mất máu hơn các bé chưa đến kì.
Trời, sao lại mang mèo đi triệt sản khi đang động đực chứ. May mà bé không sao. Cái này là tuyệt đối cấm đấy.

be_meo

Member
t có bao giờ định cho Còi đẻ đâu. con đấy nó không đủ tuổi với lại không đủ cân nặng để làm bà bầu ^^. nhưng mà nhà t cứ chia ra 2 phe, 1 là tớ bảo k đẻ thì cắt ngay cái bộ phận có chức năng đẻ đi. tạo hóa sinh ra con người là 1 khối hoàn chỉnh, cái nào cũng cần dùng đến, k dùng là có chuyện ngay. còn phe thứ 2 là chị tớ, chị t bảo k dùng thì cứ để đấy, sau này nó tự tịt, đang yên đang lành lại động dao kéo, rồi nguy hiểm, xác xuất k thành công, nhiễm trùng, phục hồi sau mổ....nói chung là lằng nhằng.

hôm qua thì sau khi chứng kiến cảnh mèo nhà mình cứ cắm đầu xuống đất thì chị t đã xuôi xuôi, nhưng mà đến lượt t lại chùn. cái Còi nó bé lắm, bé tí tí ấy, nhìn nó nằm ngủ cuộn tròn người vào cũng thấy thương cơ. bây giờ lại rạch cho nó 1 phát, phải nằm đau 1 tuần....nói chung là....mình không biết ngĩ thế nào.

thế mèo Pi nhà Kiu triệt sản xong thế nào?
ko sợ đâu Xuka ah. Nếu ấy ko có ý định cho Còi đẻ thì chờ em nó hết cơn ít ngày, rồi xử luôn đi. Tìm bác sĩ nào khéo khéo 1 chút là okie mà. Bác sĩ chỉ rạch 1 vết nhỏ ở mạng sườn chỗ bụng trên đùi 1 chút, vết mổ chỉ to hơn đầu ngón tay thôi. Nếu bs làm khéo thì sau phẫu thuật cực nhàn luôn. Con mẹ Chồn già nhà tớ sau 5 ngày, nó với mấy con quỷ kia còn rựt phừng phựt mà có sao đâu, h người nó ngon nghẻ lắm rồi, béo, người chắc như nắm cơm ý. Thích lắm.

Ấy yên tâm triệt sản Còi xong là nó sẽ béo tốt hơn bây giờ nhiều. Sắp tới tớ cũng cắt luôn của mấy con ranh nhà tớ, ko có chửa đẻ gì nữa, sợ lắm rồi :-ss:-ss:-h

kokokiukiu

Active Member
Trời, sao lại mang mèo đi triệt sản khi đang động đực chứ. May mà bé không sao. Cái này là tuyệt đối cấm đấy.
Em cũng biết là nguy hiểm lắm chị ạ,nhưng lúc đó chẳng làm đựoc cách nào khác,nó vừa sảy đựoc 10 ngày lại có bầu thì nguy,mà nhà em có nhiều cửa nẻo,cửa sổ,cửa ra vào,cửa ban công thông nhau,đi đằng nào cũng đựoc hết.xích thì nó cắn đứt cả xích,nhốt ***g thì chả hiểu nó làm kiểu gì mà gãy luôn 1 thanh sắt dưới đáy chui ra ngoài khi cửa ***g còn khóa:(.Nói chung em cũng biết là liều nhưng may mà không bị làm sao hết,hú hồn....:)

chienvet

Chuyên gia thú y
Bác sĩ phẫu thuật khéo thì có thể làm bất cứ giai đoạn nào của mèo mà không hề có vấn đề gì xảy ra:-".

X

xuka3691

Guest
k biết 1 cơn của mèo thì bao nhiêu lâu nhỉ. mình chỉ đợi con Còi nó hết cơn để mang nó đi giải quyết.

hôm trước mình đã chứng kiến 2 hành động rồ rại cuả nó. 1 là đang đứng bình thường thì tự nhiên cắm đầu xuống đất kêu cốp 1 cái, nằm luôn ra ưỡn ẹo. 2 là nó trèo lên nóc tủ lạnh, rồi nhảy cắm xuống. chính xác là nhảy cắm luôn. vì nó nhảy cắm xuống cái khe giữa tủ lạnh và tường mà. khe chỉ rộng khoảng 20cm thôi. cắm thẳng đầu xuống. may là ở dứoi có miếng xốp to, k thì k biết nó định xoay người với lại chân tiếp đất kiểu gì.

haiz...mình k biết có phải là nó bức xúc quá không. thảo nào mình cứ xem phim Việt Nam ngày xưa, thấy mấy cô vợ bình thường cũng k thấy có gì là khỏe mạnh và chăm chỉ đặc biệt. thế mà đến đêm lại hùng hục ra xay thóc. híc, mất kiểm soát nhỉ. hay là mình mua đậu phụ vào trộn vào thức ăn cho nó để kiềm chế lại tí. chứ bây giwof mình còn không dám mở bất cứ cái cửa nào cơ, vì mình sợ nó nhảy cắm xuống tầng 1.

cũng may là vẫn ngoan, lúc tỉnh vẫn chơi với thằng Mập ngố, đi vệ sinh tốt, chẳng bỏ bữa ăn nào

beheoxinhxan

Active Member
k biết 1 cơn của mèo thì bao nhiêu lâu nhỉ. mình chỉ đợi con Còi nó hết cơn để mang nó đi giải quyết.

hôm trước mình đã chứng kiến 2 hành động rồ rại cuả nó. 1 là đang đứng bình thường thì tự nhiên cắm đầu xuống đất kêu cốp 1 cái, nằm luôn ra ưỡn ẹo. 2 là nó trèo lên nóc tủ lạnh, rồi nhảy cắm xuống. chính xác là nhảy cắm luôn. vì nó nhảy cắm xuống cái khe giữa tủ lạnh và tường mà. khe chỉ rộng khoảng 20cm thôi. cắm thẳng đầu xuống. may là ở dứoi có miếng xốp to, k thì k biết nó định xoay người với lại chân tiếp đất kiểu gì.

haiz...mình k biết có phải là nó bức xúc quá không. thảo nào mình cứ xem phim Việt Nam ngày xưa, thấy mấy cô vợ bình thường cũng k thấy có gì là khỏe mạnh và chăm chỉ đặc biệt. thế mà đến đêm lại hùng hục ra xay thóc. híc, mất kiểm soát nhỉ. hay là mình mua đậu phụ vào trộn vào thức ăn cho nó để kiềm chế lại tí. chứ bây giwof mình còn không dám mở bất cứ cái cửa nào cơ, vì mình sợ nó nhảy cắm xuống tầng 1.

cũng may là vẫn ngoan, lúc tỉnh vẫn chơi với thằng Mập ngố, đi vệ sinh tốt, chẳng bỏ bữa ăn nào
Ăn đậu phụ nhiều thì chỉ làm giảm ham muốn của đàn ông thôi (chắc là giống đực nào cũng giống nhau=))), chứ còn làm gì có tác dụng với phụ nữ;):D.

X

xuka3691

Guest
Ăn đậu phụ nhiều thì chỉ làm giảm ham muốn của đàn ông thôi (chắc là giống đực nào cũng giống nhau=))), chứ còn làm gì có tác dụng với phụ nữ;):D.
thế k biết các ni cô trên chùa ăn gì chị nhỉ ^^
(50 char....)

ngudaymuon

Active Member
:D chị ơi e tưởng vụ ăn đậu là ảnh hưởng tới cả hai phía chứ ạ????
Xuka ơi, một cơn của mèo cũng còn tùy vào từng đứa, có đứa chỉ độ vài ngày, nhưng đứa nào ghê gớm lắm mồm nó kêu cả mấy tuần ý. :(
E ko phải đưa nó đi đâu, có thể nhờ bác sĩ đến nhà được mà. Chị hỏi rồi, bác sĩ vẫn đến nhà triệt sản đc mà, chị đang định cho Ỉn đi theo Xù, ở nhà đỡ khỏi mang đi mang lại, an toàn cho mấy đứa hơn.

beheoxinhxan

Active Member
thế k biết các ni cô trên chùa ăn gì chị nhỉ ^^
(50 char....)
:D chị ơi e tưởng vụ ăn đậu là ảnh hưởng tới cả hai phía chứ ạ????
Xuka ơi, một cơn của mèo cũng còn tùy vào từng đứa, có đứa chỉ độ vài ngày, nhưng đứa nào ghê gớm lắm mồm nó kêu cả mấy tuần ý. :(
E ko phải đưa nó đi đâu, có thể nhờ bác sĩ đến nhà được mà. Chị hỏi rồi, bác sĩ vẫn đến nhà triệt sản đc mà, chị đang định cho Ỉn đi theo Xù, ở nhà đỡ khỏi mang đi mang lại, an toàn cho mấy đứa hơn.
Đậu nành, đậu phụ là thực phẩm lý tưởng dành cho phụ nữ.
"Những khám phá mới đây cho thấy trong đậu nành có chứa các chất nội tiết tố thực vật (phytoestrogen) như Daidzein và Genistin thuộc nhóm isoflavon, có tác dụng dược lý như kích thích nội tiết tố nữ estrogen. Hàm lượng phytoestrogen trong đậu nành vào khoảng 2-5%.
Nhiều nhà nghiên cứu cho rằng phytoestrogen không tạo ra các phản ứng phụ như nội tiết tố tổng hợp. Nhưng đối với nam giới nó có tác dụng nữ hóa, như rụng râu, mất ham muốn tình dục hoặc yếu sinh lý."

lululubu

Active Member
Con BB nhà c cũng đang gào đực em ạ, nó cứ lê lết xết bết, đuôi thì cong mông thì chổng hết cả lên. Từ hôm qua đến h nó đã uốn éo với cái phích và tất cả đống cột lẫn chân ghế nhà c rồi :-ss. Không biết bh hết cơn nữa đây, chứ thằng Mun là đang tránh xa nó cả thước :).

milkygirl6390

Active Member
Đậu nành, đậu phụ là thực phẩm lý tưởng dành cho phụ nữ.
"Những khám phá mới đây cho thấy trong đậu nành có chứa các chất nội tiết tố thực vật (phytoestrogen) như Daidzein và Genistin thuộc nhóm isoflavon, có tác dụng dược lý như kích thích nội tiết tố nữ estrogen. Hàm lượng phytoestrogen trong đậu nành vào khoảng 2-5%.
Nhiều nhà nghiên cứu cho rằng phytoestrogen không tạo ra các phản ứng phụ như nội tiết tố tổng hợp. Nhưng đối với nam giới nó có tác dụng nữ hóa, như rụng râu, mất ham muốn tình dục hoặc yếu sinh lý."
thế tức là cho nó ăn đậu phụ thì không khéo nó còn " mạnh mẽ" hơn ấy nhỉ... Xuka bị cứu 1 bàn thua trông thấy nhé...:))

hathu08

Active Member
ô, thế thì cho ăn cái gì tốt cho đàn ông ấy, thế là được mà :D

T nghe nói đến mũi tiêm giảm nhu cầu của mèo cái cơ mà, tác dụng 3 hay 6 tháng ấy. Còn nếu đã quyết định triệt sản thì làm càng sớm càng đỡ khổ nó, nhưng phải đợi hết đợt kêu gào đã, không nó "hẫng"

X

xuka3691

Guest
ô, thế thì cho ăn cái gì tốt cho đàn ông ấy, thế là được mà :D

T nghe nói đến mũi tiêm giảm nhu cầu của mèo cái cơ mà, tác dụng 3 hay 6 tháng ấy. Còn nếu đã quyết định triệt sản thì làm càng sớm càng đỡ khổ nó, nhưng phải đợi hết đợt kêu gào đã, không nó "hẫng"
tại nghe nhiều ý kiến tiêm cái cắt cơn ấy dễ bị ung thư nên t chẳng muốn tiêm. đợi nó cắt cơn là giải quyết luôn.

X

xuka3691

Guest
hôm nay nhà mình có 1 thành viên mới bất đắc dĩ.

chuyện là hôm nay chị mình đi làm về. thấy 1 em mèo đang đi lạc ở dưới hầm gửi xe. gọi điện lên cho mình: "em ơi, chị về đến nhà rồi, nhưng đang có 1 con mèo lạc ở đây, làm thế nào bây giờ".... thôi thì bắt được rồi thì phải mang lên nhà thôi, biết làm thế nào được.

chị mình cũng buồn cười thật. bình thường rất là phát xít, không bao giờ cho mình mang thêm mèo lạ về nhà nữa. chị mình bảo 2 con đã là quá sức rồi đấy. thế mà bây giờ chính chị mình lại mang 1 con mèo lạ về.

em mèo này còn bé, là mèo lai màu vàng đậm. mình chẳng biết lai giữa con nào với con nào. mặt tròn, mũi hơi cao chút nên không bị đau mắt. trông nó gần giống như thằng Nim bẹp nhà Hathu08, nhưng mà k béo và xù bằng. e mèo này chắc là mới lạc thôi, vì vẫn còn sạch, không sợ người gì cả, sờ vào người kêu gừ gừ vẻ sung sướng ^^

mình đoán e này chỉ khoảng 3, 4 tháng thôi, vì trông nhỏ lắm. nhỏ so với mèo tây, còn vẫn hơi nhỉnh hơi con Còi nhà mình. vẫn còn thích đùa, cứ vồ tay mình chơi, nhưng mà cắn đau lắm nên thỉnh thoảng quá đà mình lại phải đánh nhẹ vào cái cảnh cáo. nhưng k hiểu sao vuốt vào lưng cứ chổng mông lên, còn chổng ác liệt hơn cả con Còi nhà mình động đực nữa. kê cũng nhiều, k hiểu tại sao.

mình nhốt e mèo trong nhà vệ sinh. cho uống nước và ăn cơm thịt. cho mượn cả cái nhà của 2 đứa nhà mình nữa, để có chỗ mà ngủ. e này ăn uống rất tích cực. chắc là bị đói. e này có vẻ là mèo cái, thực ra mình k chắc vì mình k biết phân biết mèo đực hay cái lắm. nhưng mà nhìn qua k thấy e ý có 2 viên bi lủng lẳng ^^, có thể e ấy là đực, nhưng còn bé, hoặc e ý giống Mập nhà mình, đã là công công.

tạm thời thì mình dán giấy thông báo ở các thang máy, nếu là mèo ở chugn cư thì chắc chắn chủ nó sẽ biết thôi. còn mèo ở nơi khác chạy vào thì cũng k biết thế nào. nhưng mình nghĩ là mèo của chung cư.

nếu vài hôm nữa mà chủ nó k đến đón thì có khi mình lại phải làm 1 cái top thông báo ở trên diễn đàn. tại 2 đứa nhà mình khè kinh quá, mình nhốt trong nhà vsinh, đóng cửa vào mà 2 đứa nhà mình còn đứng trước cửa khè lên khè xuống. híc. với lại tình hình này cũng k ổn, cứ đóng cửa nhà vệ sinh thế này bọn nhà mình nó k đi vệ sinh được