• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Mập và Còi

• Thread starter xuka3691
  • Ngày gửi

kokokiukiu

Active Member
Sao trông thằng nè giống thằng Ngựa nhà mình thế nhỉ,về hình dáng còn tính cách thì ko giống hoàn toàn.Nhưng mà nhà mình ở chung cư nên thành ra bọn mèo đc đi tung tăng khắp nơi. Có lần thằng Ngựa cũng nhảy xuống cái ngã bên cạnh ko về đc,nó nhất quyết ko kêu tiếng nào,mình đi tìm cả đêm ko thấy, nghĩ là nó bị bắt mất rồi nên mới ko nghe thấy 1tiếng kêu nào (thăng này ở nhà mồm rất to):(:)((.đến tận trưa hôm sau thằng gan lì này mới chịu kêu lên mấy tiếng để mình còn biêt đường mà đi bắt nó về.láo thế ko biết:at wits end:

Lynyeu

Member
vụ thứ 2 cách vụ thứ nhất khoảng 1 tiếng. mèo béo vượt ngục ra ngoài. chẳng hiểu sao nó nhảy từ cái ban nhà mình, là tầng 11, xuống ban công cái nhà thẳng dưới nhà mình, tầng 10. (từ A sang B)

rồi chắc sợ quá và cũng không nhảy đi đâu được, nên nó đứng đấy ngoạc miệng ra kêu.

chân dung kẻ vượt ngục đây ạ. đau đớn 1 điều nó lại là con mèo thiến chứ lại. mà mình giải quyết cho nó từ cái hồi 4 tháng, hồi nó chưa biết đi chơi là gì cơ, hay là thiến sót nhỉ....
Chắc là thiến sót cô xuka ơi :)):)):)):))
Nhưng mèo nhà cô xuka vượt ngục giỏi thật đấy, khoảng cách như thế mà vẫn nhảy an toàn không bị rơi xuống dưới là may rồi

garuru

Member
Hú vía nhá, may Mập đáp xuống ngay tầng 10, chứ nếu mà rơi tự do xuống dưới thì còn gì là Mập. Hai đứa nhà em này dạo này công nhận biết cách hành cô chủ thật. Sinh nhật thì rải giấy vệ sinh khắp nhà; 12g đêm thì vi vu đi chơi. Chắc Mập không phải bị thiến sót đâu. Thằng Mập nhà chị cũng bị xoẹt đời trai từ hồi mới 5 tháng tuổi, chưa hề dậy thì, thế mà triệt sản xong nó bỗng nổi máu giang hồ, vượt rào đi chơi suốt.

garuru

Member
Hú vía nhá, may Mập đáp xuống ngay tầng 10, chứ nếu mà rơi tự do xuống dưới thì còn gì là Mập. Hai đứa nhà em này dạo này công nhận biết cách hành cô chủ. Sinh nhật thì rải giấy vệ sinh khắp nhà; 12g đêm thì vi vu đi chơi. Chắc Mập không phải bị thiến sót đâu. Thằng Mập nhà chị cũng bị xoẹt đời trai từ hồi mới 5 tháng tuổi, chưa hề dậy thì, thế mà triệt sản xong nó bỗng nổi máu giang hồ, vượt rào đi chơi suốt.

X

xuka3691

Guest
Hú vía nhá, may Mập đáp xuống ngay tầng 10, chứ nếu mà rơi tự do xuống dưới thì còn gì là Mập. Hai đứa nhà em này dạo này công nhận biết cách hành cô chủ. Sinh nhật thì rải giấy vệ sinh khắp nhà; 12g đêm thì vi vu đi chơi. Chắc Mập không phải bị thiến sót đâu. Thằng Mập nhà chị cũng bị xoẹt đời trai từ hồi mới 5 tháng tuổi, chưa hề dậy thì, thế mà triệt sản xong nó bỗng nổi máu giang hồ, vượt rào đi chơi suốt.
em cũng buồn lắm cơ. mèo gì mà càng lớn càng hư. em thấy bây giờ trẻ con có mốt lên chùa học ấy, ở trong nam có nhiều, ở ngoài bắc cũng có rồi. giá như có cái chùa của mèo, e cũng đăng kí cho chúng nó.
con Còi mới gọi là thích đi chơi, vì nó vẫn còn nguyên mà. nhưng mà nó leo trèo cũng kém, nên chẳng nhảy đi được đâu. trộm vía. híc. hôm trước vừa mới nói với chị lulu là mèo nhà mình chỉ nhảy sang được ban công ngay cạnh, chẳng đi được đâu, thì hôm qua nó làm cho 1 quả hết hồn hết vía. bây giờ chắc nói gì cũng phải trộm vía, trộm vía nghìn lần ý.

tắm xong sạch sẽ mát mẻ, chúng nó phởn phơ ra phơi nắng. (nắng chiếu vào trong nhà ạ, nhà em hướng đông, chỉ có nắng sáng thôi). đấy, cứ sạch sẽ chẳng thích thì thôi, lại thích hư, lại thích bẩn. bây giờ cứ nhìn thấy mặt nó, 2 chị e lại bảo: hôm qua có đứa hư ơi là hư, đi chơi ngã sứt cả môi, mất trật tự giữa đêm không cho ai ngủ.... đá xoáy nó suốt ngày mà nó cứ trơ cái mặt ra, toàn ăn bánh bơ đội mũ phớt thôi

garuru

Member
Thằng Mập nhà chị phá rào đi chơi, lúc về còn mang theo cả mấy con gì tròn tròn mềm nhũn bám trên lông ghê không chịu được, mặt mũi thì rướm máu y như vừa đi đánh nhau. Nhiều khi chị cũng tự hỏi hay là thằng này bị thiến sót rồi? Em vẫn chưa đủ can đảm cho Còi đi triệt sản à? Dạo trước chị lên giây cót mãi mới dám triệt sản cho cả 4 đứa. Sau khi trở thành công công, chúng nó vẫn nghịch phá như quỷ, không hề đờ đẫn thẫn thờ như mọi người hay tả về mèo thiến đâu. Chỉ có điều đứa nào cũng nhát như cáy, sợ người lạ lắm.

X

xuka3691

Guest
Thằng Mập nhà chị phá rào đi chơi, lúc về còn mang theo cả mấy con gì tròn tròn mềm nhũn bám trên lông ghê không chịu được, mặt mũi thì rướm máu y như vừa đi đánh nhau. Nhiều khi chị cũng tự hỏi hay là thằng này bị thiến sót rồi? Em vẫn chưa đủ can đảm cho Còi đi triệt sản à? Dạo trước chị lên giây cót mãi mới dám triệt sản cho cả 4 đứa. Sau khi trở thành công công, chúng nó vẫn nghịch phá như quỷ, không hề đờ đẫn thẫn thờ như mọi người hay tả về mèo thiến đâu. Chỉ có điều đứa nào cũng nhát như cáy, sợ người lạ lắm.
em muốn cho Còi triệt sản lắm rồi, mà chị em không cho. chị e bảo con đực thì chỉ phải rạch 1 đường, con cái thì phải mổ bụng...nói chung là rất kinh khủng. mà thực tế Còi cũng hơi ngoan ngoan (trộm vía nghìn lần), nó leo trèo kém nên ít phá hoại (trộm vía), động đực thì có kêu mà kêu ít thôi, không ảnh hưởng lắm đến mọi người, còn cái trò cứ thấy người là lại lăn đùng ngã ngửa ra mơi mơi, thì cả 2 chị em em đều thích, trông yêu ơi là yêu.

tình hình em Bíp nhà chị đã khá hơn chưa ạ?

XuanHoa09

Member
chậc chậc, tay nghề chụp ảnh của xuka khá thế. Hê hê, hồi nhỏ cái mặt mấy em này tròn xoe, ngây thơ thế mà lớn lên trông "đại gian đại ác" kinh.

beheoxinhxan

Active Member
:love struck: Sao hôm nay chị mới nhận ra là Mập có cái đuôi màu vàng xinh xinh như thế nhỉ? :-bd Trông yêu quá là yêu :love struck:.
Xuka được 1 phen hú vía:praying:. Thế là may mắn lắm rồi, ăn mừng đi em ạ:)).

Beambeam

Active Member
hôm trước là sinh nhật mình,

mình đã ước cho 2 con mèo nhà mình ngoan thật ngoan, xinh thật xinh, khỏe thật khỏe.

còn đây là quà sinh nhật mèo tặng cho mình.

cảm thấy 2 con mèo mà tặng có 1 cuộn giấy thì không được, nên 2 đứa chúng nó làm thêm cuộn nữa

à, còn 1 món quà đặc biệt nữa mà mình không kịp chụp ảnh. chị mình phải chấm 1 đống bài thi cuối kì, mèo cắn cho mấy cái bài thi tan tác, rách nát tả tơi, chị mình sạc cho mình 1 bài ca bất hủ. ôi, ngày sinh nhật của tôi....
Úi, thế là chậm chân vào chúc mừng sinh nhật Xuka muộn rồi.
Tụi này công nhận là nghịch thật, chị cũng không tài nào chụp ảnh Mướp được, vì lúc nó thức thì nghịch thôi rồi, phi như ngựa và nghịch như giặc, cứ véo véo chóng tít cả mặt mà nó ngủ lúc nào thì chị cũng chịu.
Về nhà được vài bữa cũng đã kịp phá tung mấy cuộn giấy vs, cào xước hết laptop rồi, hic, hôm nọ nghịch quá còn bị rơi xuống bồn cầu, ướt lướt thướt hết cả mông và đuôi kêu eo éo, bây giờ luôn phải ngó nghiêng vài lần để yên tâm là đã đóng nắp cẩn thận, thì cô nàng Mướp lại có sở thích là nằm trên nắp đó, Boom thì nằm thượng trên Lavabo :(

Beambeam

Active Member
Ảnh Mướp đây, ảnh của chủ cũ chụp thôi chứ chị thì chịu, không chộp nổi, hic

Tự nhắc nhở mình là sẽ không lảng vảng thêm ở mục rao vặt nữa em ah, chịu không tài nào mà kiềm chế được.
Nhưng thực ra thì trong lòng vẫn ao ước 1 em trắng tinh và 1 em vàng mơ nữa, hic :p

hoangmoccuong

Vietpet sponsor
Thật may mắn cho anh công công nhà xuka đó, mà anh nhìn mãi ảnh mà chưa tưởng tượng nó lấy điểm bật ở đâu mà bay sang bên chỗ cái ban công phía dưới được, Xuka nên bao kín lưới phần phía dưới của ban công cho an toàn đi nhé!

X

xuka3691

Guest
Ảnh Mướp đây, ảnh của chủ cũ chụp thôi chứ chị thì chịu, không chộp nổi, hic

Tự nhắc nhở mình là sẽ không lảng vảng thêm ở mục rao vặt nữa em ah, chịu không tài nào mà kiềm chế được.
Nhưng thực ra thì trong lòng vẫn ao ước 1 em trắng tinh và 1 em vàng mơ nữa, hic :p
Mướp xinh quá chị ạ. nhìn bọn này nghịch ngợm hoạt bát nhanh nhẹn thì cũng thích lắm. nhưng mà đến lúc phá nhà thì....e lại thích nuôi mèo nghịch, không thích mèo hiền, nên là dù có cám dỗ như thế nào cũng chỉ được phép dừng lại ở 2 con thôi, thêm đứa nữa nó phá thì chắc nhà sập mất

Thật may mắn cho anh công công nhà xuka đó, mà anh nhìn mãi ảnh mà chưa tưởng tượng nó lấy điểm bật ở đâu mà bay sang bên chỗ cái ban công phía dưới được, Xuka nên bao kín lưới phần phía dưới của ban công cho an toàn đi nhé!
em cũng không hiểu nó nhảy kiểu gì. vì nghĩ không thể nào nhảy được nên em chủ quan không rào ban công. hôm qua được phen hết hồn. hôm nay chưa chăng dây thép được thì mang băng dính ra dán cái ban công thành từng ô caro. em cũng làm thế với cái cửa chính nhà em để đợi dây thép.
khổ, căn bản nhà toàn chị em phụ nữ thôi, được mỗi thằng mèo đực thì bị làm công công từ nhỏ, lại ăn tàn phá hại chẳng nhờ được việc gì

X

xuka3691

Guest
nhà mình trôi xa đến mức mình phải hỏi bác Gúc để tìm lai.

vẫn không có ảnh ọt gì vì nhà có mỗi cái máy du lịch, nó thực hiện đúng cái tên của nó nên đi du lịch khắp nơi, mình ngồi nhà chụp ảnh bằng cái điện thoại lởm, hỏng mất ổ usb nên giờ muốn cóp vào máy tính phải bắn nhờ sang cái điện thoại khác. đến là vất vả.

dạo này 2 đứa nhà mình lại lười ăn rồi. mà mình đang quán triệt tinh thần k cho ăn lai rai, ăn thì ăn,không ăn thì nhịn...nên có khi 1 ngày nó chỉ ăn được 2 bữa, hôm nào lười ăn thì còn ăn được có 1 bữa thôi. mỗi lần lại ăn có tí. xót lắm mà cũng phải chịu. để thức ăn lại thì đến bữa sau đã thấy có mùi, rồi kiến bâu nên mình k thích tí nào. mình cũng chịu khó đổi món cho chúng nó, từ cá kho đến cá rán đến ruốc cá rồi lại cháo cá, nhưng mà chúng nó vẫn lười ăn. hay là tại trình độ nấu ăn của mình tệ quá nên nó k ăn nổi nhỉ. thêm vào đó, cái kế hoạch trộn pate hộp với các loại thịt để lừa chúng nó ăn của mình đã phá sản, chúng nó không thèm ăn, còn mình thì tiếc cả thịt lẫn pate.

hôm trước rất là buồn cười. mình thấy chúng nó ăn ít quá, thế là mới nấu cháo đặc cho chúng nó đổi bữa. thực ra mình cũng ngại nấu từ gạo, rồi lại nồi áp suất các kiểu. mình nấu cháo bằng cơm nguội. không biết diễn đàn mình đã ai nấu kiểu này chưa? tại mình xem phim hàn xẻng, thấy người ta có món cháo cơm cháy, cũng là từ cơm nguội cho nước vào đun thôi...nên là mình cũng nấu, cho người ăn thì mình chưa, nhưng mà đợt 2 đứa bị tiêu chảy, mình nấu cho chúng nó cháo thịt, cũng thấy ok.

nói là nấu cho mèo thôi, chứ mình cũng nấu vào 1 cái nồi sạch mà nhà mình vẫn dùng nấu ăn hàng ngày, rồi cá thì nấu bằng cá nục mình đã hấp sẵn rồi, nói chung là nguyên liệu thì sạch sẽ không vấn đề gì cả. bình thường mình chỉ nấu độ 1 bát ăn cơm con con thôi, nhưng mà hôm đấy cơm nguội còn khoảng 2 bát cơm nên mình nấu nốt. nấu xong rồi để trên bếp cho nguội.

đúng lúc ấy bạn mình qua chơi. ngồi nói chuyện linh tinh rồi mình đi vào nhà lấy cho nó mấy thứ đồ. đang tìm đồ ở trong nhà thì nghe tiếng nó vọng vào: "m ơi, hơi nhạt m ạ". mình chẳng hiểu gì cả, tủ lạnh nhà mình thì không có gì, có mỗi quả dưa hấu thôi, hay là nó bảo quả dưa nhạt. thế là cũng nói vọng ra: "t cũng chưa ăn thử, chị t ăn rồi k thấy kêu gì, t tưởng cũng được", thế là nó lại nói: "nhạt mà, với lại hơi đặc, m vẫn ăn thích ăn nhạt nhỉ, không lo cao huyết áp....". đến đây thì mình nghĩ k phải nó nói về quả dưa rồi, nhưng chẳng hiểu nó đang nói gì, đi ra thì thấy nó đang 1 tay cầm muôi, 1 tay cầm vung nồi cháo của mình. mình buồn cười quá, bảo là: "cháo cho mèo đấy, m ăn thì ăn nhưng nhớ để phần cho nó 1 ít, bao nhiêu cơm nguội t cho tất vào đấy rồi, tí m ăn hết t cũng k còn cơm nguội cho mèo đâu", thế là nghe nó nấc 1 tiếng rồi đi uống hết 1 cốc nước đầy, híc.

chẳng hiểu sao mình thấy ăn vụng của mèo rất ngon. lần trước mình mua cho mèo lạng thịt gà, thế mà ngồi nhem nhem xé chấm muối chanh, ăn gần hết. phần mèo được 1 ít, mèo chê không thèm ăn, mình tức lắm, biết thế ăn hết cho xong. hôm sau thèm quá phải tự đi mua cho mình, nhưng về nhà ăn lại chẳng thấy ngon nữa. cơ mà biết cho mèo nó cũng chẳng thèm, nên mình đành cố ăn hết vậy.

ăn vụng lúc nào cũng ngon....

Lynyeu

Member
Mình thường xuyên ăn vụng của mèo nhà mình
Nhất là hôm nào xào rau lẫn thịt băm :D

lululubu

Active Member
:) Nghe bi thương quá nhỉ, mèo nhà em không có hung thần ác sát nó sinh chê đồ ăn, chứ nhà chị em chị đã ra tay thì không ăn cũng phải mở miệng. Dạo này trời nóng quá mèo nhà chị nó cứ nằm bẹp cả ra thôi, xong sống quanh chậu nước. Mà mỗi lần nó uống nước là nó lại soi gương (vì uống trong chậu), xong sướng quá lấy chân tay chòi chòi, chị muốn đập quá đi thôi. Có 2 đứa giống nhà em xong liệu chúng nó có lập hội phá cửa phá nhà không nhỉ?

Lynyeu

Member
:) Nghe bi thương quá nhỉ, mèo nhà em không có hung thần ác sát nó sinh chê đồ ăn, chứ nhà chị em chị đã ra tay thì không ăn cũng phải mở miệng. Dạo này trời nóng quá mèo nhà chị nó cứ nằm bẹp cả ra thôi, xong sống quanh chậu nước. Mà mỗi lần nó uống nước là nó lại soi gương (vì uống trong chậu), xong sướng quá lấy chân tay chòi chòi, chị muốn đập quá đi thôi. Có 2 đứa giống nhà em xong liệu chúng nó có lập hội phá cửa phá nhà không nhỉ?
Đô đô nhà mình dao này cũng có trò trước khi uống kiểu gì cũng nghịch nước Nó cứ cho chân vào gẩy nước bắn tung tóe xung quanh rồi mới uống
Chỉ muốn đập cho phát :cool:

X

xuka3691

Guest
có 2 đứa kiểu gì cũng nghịch hơn 1 đứa đấy. chúng nó chơi với nhau vui lắm. thảo nào người ta bảo nuôi 2 mèo tốt (cho mèo) hơn là nuôi 1 đứa.

mèo nhà e lại chẳng nghịch nước. có phải mèo nghịch nước thì dễ tắm không? 2 đứa nhà e bây giờ tắm vẫn ngoan, nhưng mà lúc xả nước vào cái xô là nó cũng biết rồi, chạy vào gầm giường, phải lừa lừa 1 lúc mới bắt được

Lynyeu

Member
có 2 đứa kiểu gì cũng nghịch hơn 1 đứa đấy. chúng nó chơi với nhau vui lắm. thảo nào người ta bảo nuôi 2 mèo tốt (cho mèo) hơn là nuôi 1 đứa.

mèo nhà e lại chẳng nghịch nước. có phải mèo nghịch nước thì dễ tắm không? 2 đứa nhà e bây giờ tắm vẫn ngoan, nhưng mà lúc xả nước vào cái xô là nó cũng biết rồi, chạy vào gầm giường, phải lừa lừa 1 lúc mới bắt được
Mình cứ chuẩn bị sẵn mọi thứ vào phòng tắm rồi bắt đầu ra bế lần lượt từng đứa vào tắm. Đóng cửa phòng tắm vào. Tắm xong sấy luôn
Nhà 3 đứa, Nhọ khó tắm nhất thì cho tắm đầu tiên. Vì lúc lôi ra sấy 2 đứa còn lại nhìn, biết phải tắm sẽ tìm chỗ lẩn
Nhưng phòng nhỏ cũng không trốn được. Nói thế chứ Zon và Đô đô tắm sấy đều rất ngoan nên không bị vấn đề này làm đau đầu

lululubu

Active Member
Mèo nhà mình rất thích vào phòng tắm chơi nhưng nếu chủ tự bế vào cháu sẽ giãy giụa gào khóc rất ghê, kiểu bị bắt nạt. Tuy nhiên tắm chưa fải là bi kịch nhớn nhất của đời chủ, mỗi lần sấy cho cháu chủ chỉ muốn đem mèo đi cạo lông luôn chứ chả muốn nói lời êu thương gì cả :(.