• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Mạn đàm về cái đuôi của Rottweiler !!!

Status
Không mở trả lời sau này.
..................

Việc Rott để đuôi hay bỏ đuôi đang là việc nhiều người quan tâm.
Tôi nêu vấn đề này muốn cùng AE trao đổi những lúc trà dư, tửu hậu :D
Tuy vấn đề không có gì nghiêm trọng nhưng cũng làm nhiều người bối rối, theo truyền thống bỏ đuôi hay theo xu hướng mới để đuôi ??? việc tưởng chừng đơn giản này tạo ra 2 luồng dư luận trái ngược.
Xin mời các fan rott cùng trao đổi !
@ : Vì chuyện này chẳng có gì quan trọng, ai muốn để hay cắt là việc của mỗi người, nên AE cứ trao đổi vui vẻ thôi nhé :D đừng vì quan điểm trái ngược mà lớn tiếng với nhau mất đoàn kết nhé :D

ktx1108

Member
Em thì thích Rot cắt đuôi hơn, nhìn có vẻ cơ bắp, thân hình cũng cân đối nhìn giống con gấu :D đó là quan điểm của em ạ

Cắt đuôi có cái lợi là nếu con chó bị lỗi ở đuôi thì không ai nhìn thấy

Em thì thích Rot cắt đuôi hơn, nhìn có vẻ cơ bắp, thân hình cũng cân đối nhìn giống con gấu :D đó là quan điểm của em ạ

Bull_Box

Member
Rott có đuôi nhìn hiền quá, mất hẳn cái vẻ đầu gấu, lầm lì đáng sợ của 1 giống chó bảo vệ ............................

sonnguyen

Chuyên gia rottweiler
chào bác Quang ! vạn vật sinh ra từng mỗi bộ phận đều có chức năng riêng của nó, không có cái gì gọi là thừa và cái đuôi cũng là 1 ví dụ, vì vậy ý bác quang hỏi ở đây là nói về xu hướng hay là chức năng ? nếu nói về xu hướng thì trên thế giới hiện nay không ủng hộ việc cắt đuôi , nếu nói về chức năng thì các bác đã quá rõ cái đuôi dùng để làm gì rồi , nếu nói về thẩm mỹ thì không chính xác được vì mỗi người mỗi ý thích nên không thể có đáp số chung.

vài lời góp ý

thân chào

Tôi thích ngắm 1 con Rott cụt đuôi nhưng với điều kiện cái đuôi ấy cụt tự nhiên.Dù sao, với tôi thuận theo thiên nhiên vẫn là tốt nhất!

nguyenmaiphuquy

Active Member
Khi dòng Rot mới thịnh ở Vn cho đến bây giờ người ta đã quen với hình ảnh con ROT cụt đuôi nên xu hướng mới để đuôi tự nhiên chắc chắn 1 số người chưa làm quen,theo em quan sát và để ý thì hình như những con to cao lực lưỡng (>50 Kg) cụt đuôi rất đẹp,còn lại những con nhỏ hơn (<45 kg) để đuôi có vẻ lanh lợi vững chắc hơn.

trangphuong

Active Member
Tôi thích ngắm 1 con Rott cụt đuôi nhưng với điều kiện cái đuôi ấy cụt tự nhiên.Dù sao, với tôi thuận theo thiên nhiên vẫn là tốt nhất!
Vậy sao pippi nhà bạn lại cắt tai? Sao không để nó thuận theo tự nhiên?
Theo mình thì VN ta không cấm cắt đuôi và tai vậy ta cắt hay không cắt là tuỳ vào thẩm mỹ của từng người. Các nước khác họ cấm cắt đuôi cắt tai thì tất nhiên họ phải tuân theo quy định thôi, cá nhân mình rott cắt đuôi nhìn ngầu hơn để đuôi.

@trang phuong: Bạn lại làm khó tôi rồi nhưng bạn đã muốn nghe thì tôi không ngại thổ lộ sai lầm của mình!
Tôi đã và đang thấy quyết định cắt tai cho Pippi là 1 việc khờ khạo đấy bạn.Đôi tai con chó dể bị bẩn so với thông thường và tôi cũng thấy rằng việc cắt tai cũng làm cho Pippi gặp nhiều khó khăn hơn khi bơi lội vì nước dể vào tai.Song song đó,tôi phải làm vệ sinh tai cho nó nhiều lần trong tuần.
Đồng ý với anh Minh Quang là chúng ta sẽ trao đổi việc này trên tinh thần vui vẻ nhé :))

trangphuong

Active Member
@trang phuong: Bạn lại làm khó tôi rồi nhưng bạn đã muốn nghe thì tôi không ngại thổ lộ sai lầm của mình!
Tôi đã và đang thấy quyết định cắt tai cho Pippi là 1 việc khờ khạo đấy bạn.Đôi tai con chó dể bị bẩn so với thông thường và tôi cũng thấy rằng việc cắt tai cũng làm cho Pippi gặp nhiều khó khăn hơn khi bơi lội vì nước dể vào tai.Song song đó,tôi phải làm vệ sinh tai cho nó nhiều lần trong tuần.
Đồng ý với anh Minh Quang là chúng ta sẽ trao đổi việc này trên tinh thần vui vẻ nhé :))
Mình chỉ muốn bàn về cái đuôi thôi mà? Còn tai thì...:D...
Tai thì mình nghĩ bully cắt tai sẽ ngầu hơn và ok hơn là không cắt, tai sau khi cắt sẽ dựng và tất nhiên vệ sinh cũng ok hơn, tai cup vệ sinh tai khó và cún rất hay bị hôi tai, đôi tai dựng khi cún chạy nhẩy không khí lùa vào và mình nghĩ tãi sẽ thơm tho hơn đôi tai cụp. Còn vấn đề nước vào tai khi bơi, thì tai cụp hay dựng đều bị nước vào cả, sau khi lên bờ cún sẽ lắc tai và nước sẽ theo cái lắc đó mà chẩy ra ngoài, người chủ chỉ cần dùng khăn khô vệ sinh đôi tai của cún là ok ngay.
Thôi thế đã nhé, mình chuyên vào cái đuôi của rott đi các cao thủ có thông tin gì về cái đuôi của rott chia sẻ để anh em tham khảo nhé?
Nhã kính...

becool

Member
Mình theo trờng phái cắt đuôi.

@trangphuong: Nhiều khi mấy nhóc nhà mình chạy trong tuyết, hoặc camping trong trời mưa mình nhiều lần ước gì tụi nó còn đôi ta cụp nguyên vẹn bạn ơi Dog Eye

theo em rot để đuôi nhìn mất hết sự oai phong của loài rot.những con không để đuôi nhin rất dẹp.cắt đuôi nhìn thấy vẻ oai phong của nó.theo em viet nam minh ngươi việt nam vẫn thích cắt đuôi hơn.

dungseven

Member
em xin kể một cấu chuyên:hôm em dắt chó đi tập thể dục gặp mấy cô chú khen cu rot của em đẹp thế chân to thế....(đẹp ở đấy theo em nghĩ là so với mấy cún chó ta nhà các cô chú ý)sau một hồi quan sát hỏi?thế nó ko có đuôi hả cháu,em bảo ko?các cô chú lắc đầu có vẻ tiếc nuối chán...em cũng hiểu ý các cô chú nguời có tuổi theo quan niệm là con chó phải có cái đuôi (ko có đuôi có nghĩa là ko có hậu)
-theo em đã là fan của rot thì có duôi hay ko có đuôi vẫn thấy đẹp vẫn thấy oai phong.....còn để đuôi hay ko là tuỳ từng người sở thích cùa mỗi người
-rot có đuôi có lợi thế hơn ko có đuôi là khí bác nào muốn em nó ra đấu trương khu vực thi đấu sẽ thuận lợi hơn

Cảm ơn các bạn đã chia sẻ vấn đề này !
Trước khi đưa ra quan điểm cá nhân của tôi, xin phép được hỏi mọi người câu này :
_ Trước khi có điều luật cấm cắt đuôi vật nuôi ( chủ yếu vì lý do nhân đạo ) tại sao không riêng gì nước Đức ( Quê hương của Rottweiler ) mà hầu như trên toàn Thế giới, đại đa số Rottweiler đều không để đuôi ???
_Vậy thì cũng xin có 1 câu hỏi phản biện : Giả sử không có điều luật cấm trên, thì hiện tại ở nước Đức và toàn Thế giới, người ta có để đuôi Rottweiler không ???:D

Ice Man

Member
Cảm ơn các bạn đã chia sẻ vấn đề này !
Trước khi đưa ra quan điểm cá nhân của tôi, xin phép được hỏi mọi người câu này :
_ Trước khi có điều luật cấm cắt đuôi vật nuôi ( chủ yếu vì lý do nhân đạo ) tại sao không riêng gì nước Đức ( Quê hương của Rottweiler ) mà hầu như trên toàn Thế giới, đại đa số Rottweiler đều không để đuôi ???
_Vậy thì cũng xin có 1 câu hỏi phản biện : Giả sử không có điều luật cấm trên, thì hiện tại ở nước Đức và toàn Thế giới, người ta có để đuôi Rottweiler không ???:D

Em vẫn nghiên về phía lý do nhân đạo, nếu được chọn thì e rằng các kennel đều chọn cắt đuôi, thử việc gõ từ khóa vào google là : rottweiler champion thì thấy hình ảnh rott cắt đuôi chiếm hơn 95%, và nếu không có luật rott cắt đuôi thì không được tham gia thi đấu thì em cho rằng các breeder vẫn sẽ cắt đuôi :D

Xem lại các hình ảnh về rott từ thời xa xưa (thời mà rott còn là công cụ làm việc đắc lực chứ không phải làm pet là chính các thứ khác chỉ là phụ họa như bây giờ) mà các fan rott đã post lên cho tới khi luật cấm cắt đuôi ra đời đã thấy đa số bị cắt đuôi, từ đó em cho rằng việc để đuôi sẽ có một số bất lợi hơn có lợi, nên việc cắt đuôi mới được duy trì lâu đến vậy. Chứ không lẽ việc cắt đuôi đã có từ trăm năm về trước mà không có nguyên nhân? mà chúng ta đều biết người xưa thì làm gì có khoa học, xét nghiệm này, kiểm định kia tất cả đều là kinh nghiệm được hình thành qua thực tế, qua thời gian họ nhận thấy điểm nào có lợi thì phát huy, bất lợi thì hạn chế hoặc loại bỏ. Và trên hết đâu phải khi không mà trước khi có luật cấm thì hầu như rott trên thế giới đều cắt đuôi. Tất nhiên đây chỉ là đánh giá của em :)

Còn riêng bản thân em thì thấy cắt hay để đều có nét đẹp riêng :D

Neapolitan

Active Member
Neo cũng bị cắt đuôi, nhưng chỉ cắt 1 khúc thôi, vì đuôi nó quá dài, rất dễ bị gẫy khi chiến đấu với thú hoang, hay chiến đấu với trộm cướp ....

Riêng Rott thì nghe nói nhiều giả thuyết, ngày xưa Rott dùng để chăn gia súc, người ta thường đếm đuôi gia súc để coi có mất con nào không, và họ không muốn nhầm lẫn với đuôi mấy con chó . Chó làm việc ngoài đồng đuôi lê lết dưới đất bùn sẽ làm lông bết lại, gây nhiễm trùng (chó ngứa và cắn đuôi sẽ làm nó nhiễm trùng nhanh hơn) . Vì vậy cắt cha cái đuôi đi cho tiện việc sổ sách . Nhưng tại sao có nhiều loại chó chăn gia súc khác không cắt đuôi ?

Còn có thuyết cho rằng Rott dùng để bảo vệ lâu đài, tài sản, cắt đuôi cho khỏi bị gẫy khi chiến đấu, và cho nó khỏi vẫy đuôi, người ta không biết nó đang mừng hay đang kên mình, con chó lúc nào nhìn cũng ngầu .

Và 1 giả thuyết nữa là chỉ đơn giản cắt đuôi thì con Rott nhìn đẹp hơn, ngầu hơn .

Tui thấy Rott cắt đuôi nhìn đẹp hơn, hay nói chính xác là nhìn quen mắt hơn .

greenvet-hanoi

Chuyên gia thú y
Tại sao người ta cắt đuôi một số giống chó?

1. Như bài viết của Neapolitan: Rott dùng để chăn gia súc, người ta thường đếm đuôi gia súc để coi có mất con nào không?

2. Đỡ vướng và phòng tránh cho chó khỏi trấn thương, đau đớn khi săn mồi cùng chủ trong rừng, đi qua bụi rậm, khi chó cắn nhau tranh giành lãnh thổ, bạn tình...Thời xa xưa, khi con người chưa khống chế được bệnh Dại, họ nghĩ rằng cắt đuôi chó có thể đề phòng chó bị lây nhiễm bệnh Chó Dại do cắn nhau !

3. Giữ vệ sinh: Tránh dính bám đất, bùn bẩn trên bộ lông chó do đuôi vẩy hắt lên.

4. Là model chuẩn tạo hình, tạo dáng cho một số giống chó: rottweiler, German pinscher, dorbecman pinsche, Cocker... và một số giống chó khác thuộc nhóm guard dog/working dog.

Xu thế hiện nay trên thế giới về việc: có cho cắt đuôi chó hay không ?

Tại Vương Quốc Anh, người ta đã phản đối việc cắt đuôi chó ngay từ năm 1991, tới tháng 7/1993 Chính phủ Anh ra đạo luật cấm cắt đuôi chó ngoại trừ là phẫu thuật điều trị bệnh của các bác sỹ thú y. Nghiêm cấm các bác sỹ thú y cắt đuôi chó với mục đích tạo hình- người bác sỹ nào vi phạm sẽ bị thu giấy phép hành nghề.

Ở Âu Châu: Chưa có văn bản Luật chính thức nghiêm cấm việc cắt đuôi chó, chỉ có văn bản cam kết ký năm 1987 tại Thoả thuận Châu Âu về Bảo vệ Động vật- European Convention for the Protection of Pet Animals, trong đó 11/39 nước ( không tính Anh ) đã ký. Nhưng 9 năm sau có 5 quốc gia đã rút lui, vẫn cho phép cắt đuôi ở nước mình: Bỉ, Đan-Mạch, Phần-lan, Đức, Thổ Nhĩ Kỳ- (ngày 18/10/ 1996).

Các breeder có đồng tình với việc cấm cắt đuôi chó ?

Tuy biết rằng cắt đuôi chó là gây đau đớn, thay đổi tự nhiên của chó, không phù hợp với Animal Welfare, nhưng phần lớn các breeder vẫn muốn cắt đuôi chó để tạo hình chuẩn giống chó của mình. Tuy nhiên họ đề nghị các bác sỹ thú y cắt đuôi chó ngay từ khi mới sinh (newborn pups) để tránh đau đớn, nên để các bác sỹ thú y phẫu thuật mới được cắt đuôi chó- They recognise that docking should be carried out by competent, experienced individuals such as veterinary surgeons.

Diễn đàn Vietpet với việc cắt đuôi, cắt tai chó ?

Chúng ta chưa nên phản đối, nhưng chúng ta không hường ứng, cổ vũ việc cắt đuôi, cắt tai chó ngoại trừ phẫu thuật điều trị bệnh. ( Điều 3+4 trong 5 Không khi đối xử với vật nuôi.)

Tổn thương, đau đớn do cắt đuôi bị nhiễm trùng.

Jecky

Member
Thuận theo tự nhiên, mọi cái sinh ra đều có chức năng riêng của nó. Bởi vậy nếu tự nhiên cái gì cũng đẹp hơn rất nhiều.
Thuận theo con người, theo gu thẩm mỹ, theo sở thích, sở trường của từng người thì thường tạo ra những điều trái với quy luật tự nhiên. Quả thực với giống Rot khi không có đuôi nhìn rất oai phong và hoành tráng, nhưng nhìn nó cũng mất đi nét đẹp riêng của loài động vật 4 chân này.
Theo quan điểm của cá nhân tôi, về mặt nhân đạo cũng như tiêu chí khi ta đến với người bạn 4 chân này là không nền làm mất đi những gì vốn có của nó. Mỗi khi về có cái đuôi nghoe nguẩy chào chủ, nhưng cắt đi rồi thật chẳng biết đâu mà lường.
Chúng ta đến với Cún vì tình yêu và lòng đam mê, cũng nên giành cho nó lòng nhân đạo bao dung chắc ẩn, đừng vì sở thích cá nhân mà làm mất đi một bộ phận chức năng nào của con vật mà bạn yêu quý.

Cần nhìn nhận 1 cách rõ ràng : việc mời BS thú y phẫu thuật cắt bỏ đuôi và móng đeo của rott khi mới sinh ra, có đồng nghĩa với việc ngược đãi gây đau đớn cho vật nuôi hay không ???
Dogshow 2009 vừa qua, bà trọng tài FCI buộc chủ con Rott thắng giải phải hứa sẽ cắt bỏ móng đeo, vì sợ nó đâm vào chân gây đau cho con chó.

Nước Đức, nơi nhân giống ra nhiều giống chó nổi tiếng toàn thế giới, trong số đó có Bergier ( GSD ) và Rottweiler. Bản chất và ngoại hình 2 giống chó này hoàn toàn khác biệt, nhưng giống nhau ở chỗ cả 2 loại sinh ra đều có đuôi :D Các nhà nhân giống Đức đâu có vô cớ để đuôi GSD mà đi cắt bỏ đuôi con Rott :D việc này đã có từ hàng trăm năm nay.

Khởi tổ của rottweiler là những con chó chiến đấu, theo thời gian nó trở thành chó lao động, giúp chủ bảo vệ trang trại, chăn gia súc, kéo xe, chó cảnh sát... nói chung, những nhà nhân giống khi nhân giống dòng chó này mong muốn tạo ra 1 con chó có ngoại hình to lớn, hầm hố và dữ dằn...ngoài những lý do về việc cắt bỏ đuôi Rott mọi ngừơi đã nói ở trên, việc bỏ đuôi làm tăng vẻ hầm hố dữ dằn của con Rott.

Nếu nói rằng những gì tạo hoá sinh ra là không thừa, thì có lẽ NGÀI đã sinh thừa cái đuôi con Rott :D
Nếu để đuôi cho con Rott nhìn nó uyển chuyển, chẳng thà tôi tìm nuôi 1 con golden :D
nếu nói về công năng cái đuôi như 1 bánh lái, xin thưa rằng mục đích người ta nhân giống ra con Rott là để làm VDV thể hình chứ không phải để nó làm VDV điền kinh chạy việt dã :D

bản thân tôi, con Rott cưng của tôi KHÔNG CÓ ĐUÔI :)):)):))

:D thân chào ! chúc cả nhà vui vẻ !!!

Nếu nói rằng những gì tạo hoá sinh ra là không thừa, thì có lẽ NGÀI đã sinh thừa cái đuôi con Rott :D
Hình như Thượng Đế không tạo ra con Rottweiler mà do mấy ông Breeder tạo ra chúng thì đúng hơn anh ạ!
Em chỉ thắc mắc,nếu đã thích hình ảnh con Rott cụt đuôi,tại sao không có ông nào tạo ra 1 dòng Rott đuôi cụt bẩm sinh nhỉ.....có chút xíu lạc đề! :)

Status
Không mở trả lời sau này.