• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

mèo tè bậy lung tung

mèo nhà e bị làm sao ý...từ mấy tháng trước nó cứ tè bậy khắp nhà...nó vẫn tè vào xỉ nhưng cứ thấy túi nilông là nó lại tè 1 chút vào...lúc nào cũng chỉ 1 tí thôi mà hôi rình khắp nhà...bố em tức quá xích luôn thằng ku vào...phải cái nó quen tung tăng...bây h ko đc vận động em sợ sẽ gây ra bệnh này nọ...mọi người chỉ giúp em cách nào để làm cho mèo ko tè bậy linh tinh như thế nữa đi ạ...e cảm ơn

Tình hình là bé mèo nào khi về nhà mới cũng vậy đó bạn . Béo nhà mình khi mới về thì lao ngay vô gầm bàn máy tính "chơi" luôn . Sau đấy mình phải dọn dẹp kịêt tác của em nó mệt nghỉ trong gân 2 tùân , nhưng vẫn có mùi nứoc tỉêu mèo khắp phòng . Thế là mình đi tìm , thì ra 1 cách , đấy là bạn pha dấm và nước (tỉ lệ 1 dấm : 5 nước) rồi xịt vô chỗ em nó "đi" , thế là bay mùi . Nếu bạn không yên tâm ,lấy nước đấy lau chỗ em mèo "đi" bậy hoặc xịt vô đó nước hoa xịt phòng hoặc nhỏ dầu gió vô . Mình thì cho em Béo đi bằng catsan , 2 ngày thì hót "sản phẩm" của em vứt đi , sẽ rất tiết kiệm cát , khoảng tùân thì thay cát 1 lần , không lo mùi chi hết cả :D. Còn nếu em nhà bạn đi bậy , bố bạn xích em nó gần chậu đi là đúng rồi , đấy là để em quen đi đúng chỗ thôi . Đáng lẽ ra hồi trước khi em tè bậy vô túi nilon , bạn phải phết cho em một phát thật đau để em biết làm vậy là sai . Cứ vậy vài lần là không tái phạm nữa . Béo nhà mình hồi đầu can tội trèo lên mâm cơm nên bị mình phát cho mấy cái , sau dăm ngày biết ý nên chỉ meo mấy nhất là thôi , không hư nữa . Mèo con nó cũng như trẻ con , bạn không dạy từ đầu sau sẽ rất khó quản . Bạn yêu chìêu em nó nhưng cũng nên phạt nếu em làm sai . Bây giờ bạn cứ thả em ra, rình lúc em nó định "bậy" thì bạn tóm lấy phát cho 1 cái rồi đặt em vô chậu đi vệ sinh , bảo "hư lắm nha,đây mới là chỗ đi của em , không được đi bậy nữa" . Nếu không tóm tận tay được thì cứ lôi thủ phạm vô " hiện trường" rồi dí mũi vô phát cho 1 cái . Vì đã mấy tháng nên mèo nhà bạn đã thành thói , sẽ hơi khó dạy nhưng nếu bạn kiên trì mình tin sẽ thành công . Cố lên nha , Béo nhà mình hành mình hơn nửa tháng đó , cứ lén chủ chui vô gầm , đi học về mệt lả mà dọn chết luôn à .

À , nếu bạn vẫn không yên tâm , cứ ra hàng thú y hoặc chỗ bán đồ cho pet mua lấy lọ xịt chỗ đi vệ sinh cho mèo , xịt nhát vô chậu cho đảm bảo .

Chúc bạn thành công ^^~

salemka

Member
Miller nhà tớ cũng bậy khắp nhà... :( Vẫn đi tè và ị đúng chỗ nhưng mà cứ thả ra là tè bậy :(
Bác sĩ bảo Miller là đực nên mới xịt khắp nhà thế.. Tớ mua lọ xịt chống mèo tè bậy rồi nhưng chả tác dụng gì. Hix.

meo_3k

Member
Bạn cũng có thể mua catsan để đỡ mùi trong nhà hơn. Mèo nhà mình thỉnh thoảng vẫn bậy bạ như kiểu để đánh dấu lãnh thổ ấy. Làm đủ kiểu mà cuối cùng cũng phải đầu hàng. Chỉ còn cách cái gì nó hay bậy bạ vào (ví dụ như mèo nhà mình là cái xẻng xúc rác) thì phải mang cất hoặc treo cao lên.