• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Mèo Batư tìm tổ ấm :">

hamster_kju

Tý Anh đã biết đi vs vào cát chưa hả chị, nhà em đủ điều kiện nuôi Tý Anh cơ mà cũng ở Hà đông :(

ropilois

Member
Tý Anh đã biết đi vs vào cát chưa hả chị, nhà em đủ điều kiện nuôi Tý Anh cơ mà cũng ở Hà đông :(
Tý Anh chưa biết đi vào cát bạn ạ. Nó mới 5 tuần tuổi thôi, vẫn còn đang ti mẹ chứ chưa ăn ngoài. ^^

Linhmu_93

Active Member
Vậy là Tý Anh sắp đến tuổi về nhà mới rồi....
Cho e hỏi sao lại có điều kiện k đc thiến Tý Anh vì bất cứ lí do nào hả chị? nhỡ lớn nó xịt nước hoa hay đòi gái quá bỏ ăn bỏ uống thì sao?

ropilois

Member
Vậy là Tý Anh sắp đến tuổi về nhà mới rồi....
Cho e hỏi sao lại có điều kiện k đc thiến Tý Anh vì bất cứ lí do nào hả chị? nhỡ lớn nó xịt nước hoa hay đòi gái quá bỏ ăn bỏ uống thì sao?
Hik đó là đk của mẹ chị linh ạ. Mẹ chị cứ nghĩ triệt sản là một cái gì đó bất nhân thất đức lắm. 3:-O Đợt trước con Nhọ kêu kinh quá, chị đã định vác quách lên bs Chiền để giải quyết rồi, thế mà mẹ chị cứ gàn, rồi lại mắng chị. hik hik. Chứ chị dù có thích mèo con thế nào thì cũng lường trước được cái sự vất vả khi chăm bà bầu và lũ mèo con rồi, và cả khoản tìm nhà mới tốt đẹp ấm êm cho chúng nó nữa. Nói chung là chị sợ lắm. Nhưng vì mẹ chị là người tài trợ tiền nuôi mèo nên chị cũng không dám cãi. Sợ cắt khoản viện trợ thì cả mèo lẫn người ra đường hết. :)) May mà con Nhọ nó chỉ đẻ hai thằng thôi. Chứ nó đẻ một đàn sáu bảy con như con Hĩm thì chắc chị die quá! :-ss

Linhmu_93

Active Member
Hik đó là đk của mẹ chị linh ạ. Mẹ chị cứ nghĩ triệt sản là một cái gì đó bất nhân thất đức lắm. 3:-O Đợt trước con Nhọ kêu kinh quá, chị đã định vác quách lên bs Chiền để giải quyết rồi, thế mà mẹ chị cứ gàn, rồi lại mắng chị. hik hik. Chứ chị dù có thích mèo con thế nào thì cũng lường trước được cái sự vất vả khi chăm bà bầu và lũ mèo con rồi, và cả khoản tìm nhà mới tốt đẹp ấm êm cho chúng nó nữa. Nói chung là chị sợ lắm. Nhưng vì mẹ chị là người tài trợ tiền nuôi mèo nên chị cũng không dám cãi. Sợ cắt khoản viện trợ thì cả mèo lẫn người ra đường hết. :)) May mà con Nhọ nó chỉ đẻ hai thằng thôi. Chứ nó đẻ một đàn sáu bảy con như con Hĩm thì chắc chị die quá! :-ss
hí hí, thế thì bác cũng cả nghĩ quá rồi... mèo nhà e mổ đẻ mẹ e cứ bắt triệt sản luôn cơ, nhưng bác sĩ bảo nên đợi lành hẳn rồi triệt sản sau vì triệt sản lúc mổ đẻ k tốt, dễ gây mất sữa nữa . thôi đợi tìm đc chủ cho thằng Tý Anh rồi tùy chủ mới quyết định vậy..... e chuẩn bị mang 1 cháu Hymalayan đẹp zai cao to đi thiến đây =)) bao nhiêu người mắng bảo dở hơi nhưng k hiểu sao e rất thích....thiến mèo đực =))

Tý Em chị nuôi ở nhà à? vậy mẹ chị cũng k cho thiến, sau này 2 mẹ con nguy hiểm đó.... nhà c ở đoạn nào nhỉ? cách đây 3 tháng e còn tưởng c ở SG đấy :D

phenmaleat

Active Member
theo tớ mèo mà đẹp nên cho nó tự nhiên, thiến đi uổng lắm, tạo điều kiện cho những ai thích nuôi mèo, dẫu biết rằng sinh để là vất vả

ropilois

Member
hí hí, thế thì bác cũng cả nghĩ quá rồi... mèo nhà e mổ đẻ mẹ e cứ bắt triệt sản luôn cơ, nhưng bác sĩ bảo nên đợi lành hẳn rồi triệt sản sau vì triệt sản lúc mổ đẻ k tốt, dễ gây mất sữa nữa . thôi đợi tìm đc chủ cho thằng Tý Anh rồi tùy chủ mới quyết định vậy..... e chuẩn bị mang 1 cháu Hymalayan đẹp zai cao to đi thiến đây =)) bao nhiêu người mắng bảo dở hơi nhưng k hiểu sao e rất thích....thiến mèo đực =))

Tý Em chị nuôi ở nhà à? vậy mẹ chị cũng k cho thiến, sau này 2 mẹ con nguy hiểm đó.... nhà c ở đoạn nào nhỉ? cách đây 3 tháng e còn tưởng c ở SG đấy :D
Tý Em chị hứa để cho một anh người quen rồi. Mẹ chị rất ủng hộ trao Tý Em cho anh ý vì nhà anh ý có một mèo cái, và anh ý cũng giống mẹ chị anti khoản xiến ball. :)) Lúc chị bảo để Tý Anh lại và khi nào được ba tháng sẽ mang đi xiến ball, anh ý kêu chị độc ác như phù thủy, cướp đi quyền làm zai của thằng bé. :))

ropilois

Member
theo tớ mèo mà đẹp nên cho nó tự nhiên, thiến đi uổng lắm, tạo điều kiện cho những ai thích nuôi mèo, dẫu biết rằng sinh để là vất vả
uh, mình cũng nghĩ Tý Anh đệp zai giống bố, xiến đi hơi phí, keke. :p

ngoctoan

Mình ở Hà Nội.
Mình băn khoăn mãi mới lập topic này.
Để biết rõ hơn về mèo nhà mình, mời các bạn vào topic sau đọc.
http://forum.vietpet.com/120031-hai-thang-cu-ty-nha-nho.html

Gia đình mình rất yêu động vật. Tuy không giàu có gì nhưng luôn đảm bảo cho lũ lắm lông một cuộc sống sung sướng đầy đủ. Nhọ là một cô mèo Ba tư lai, mình mua được của một anh nhà trên đường Âu Cơ vào một ngày mưa bão, sau một thời gian xin bố mẹ cho nuôi và tự tiết kiệm tiền. Sau khi về nhà mình, Nhọ đã cảm hóa tất cả mọi người trong nhà nhờ vẻ ngoài dễ thương và ý thức của mình. Nhờ vậy, tiền nuôi Nhọ mình không còn phải lo nghĩ, bố mẹ mình tài trợ hết.
Lúc mua Nhọ, mình cứ nghĩ số tiền ấy quá lớn (1tr6) so với một con mèo (vì lần cuối cùng mình nuôi mèo là hơn 10 năm về trước, mà chỉ toàn là mèo ta được bạn bè cho). Nhưng khi nuôi Nhọ mình đã thấy là mình sai lầm. Tiền nuôi mèo còn đắt gấp tỉ lần so với tiền mua. Riêng tiền tiêm phòng đã là 600k, tiền ăn mỗi ngày là 30k, tiền cát mèo mỗi tháng là 300k, đó là chưa tính tiền sữa tắm, dụng cụ chải lông, phấn rôm, v.v... Tính ra một tháng tiền nuôi Nhọ đến hơn 1 triệu rồi. Đã thế gen Ba tư của Nhọ quá trội, lúc mang về bé bị nấm, bị chảy gèn mắt khá nhiều. Làm mình phải chăm nom rất vất vả mới chữa dứt được. Để rồi công sức mình được báo đáp là Nhọ sống khỏe mạnh, khi trưởng thành trổ mã rất xinh đẹp.

Ở trên mình kể lể hơi dài dòng, không phải là mình muốn kể khổ. Mà mình muốn các bạn hiểu và lường trước được việc nuôi một chú mèo Ba tư sẽ tốn kém và khó khăn đến nhường nào, trước khi các bạn post bài xin mèo về nuôi.

Thực ra mình không muốn cho Nhọ đẻ. Vì mình biết việc tìm nhà cho mèo con sẽ khó khăn lắm. Nhưng khi đến kỳ Nhọ kêu quá nhiều, quá thảm thiết, mà mẹ mình thì nhất định không cho đi triệt sản, bảo như thế nhẫn tâm quá. Vậy nên mình đã bỏ ra 1 triệu để cho Nhọ kết duyên cùng một chàng mèo Ba tư (mình vốn thích cái mặt tịt của giống này :">). Thời gian Nhọ đi ở nhà người ta, rồi mang bầu, thực sự là thời gian vô cùng vất vả với mình. Mà mình thì không muốn kể hết chuyện ra đây. Khi sinh hai thằng Tý con mình vất vả, phải mổ đẻ rất đau đớn :((. Mình rất xót xa.

Hai thằng cu Tý nhờ trời khỏe mạnh. Nhọ rất thương con, lúc nào cũng ôm ấp liếm láp rất tình cảm. Mình đã đồng ý cho Tý Em đến nhà một anh bạn. Còn Tý Anh, mình định giữ lại cho Nhọ đỡ buồn, hơn nữa Tý Anh là thằng yếu đuối đần độn hơn Tý Em nhiều, nên cho Tý Anh đi mình cũng không thấy yên tâm :-< . Nhưng vấn đề là nhà mình chỉ có 40m2, đã nuôi 3 chó lab, 1 mèo Nhọ rồi, hơn nữa, Tý Anh nếu ở lại thì phải đi xiến ball, mà thằng ku lại khá đẹp mã, nên mẹ mình thấy hơi thất đức. Vì vậy, dù vô cùng tiếc nuối nhưng nhà mình đã đi đến quyết định là phải cho Tý Anh đi. :( Sau đây là vài hình ảnh mới của Tý Anh. (Tý Anh là thằng mặt tịt hơn)

18 Ngày

https://www.facebook.com/media/set/?set=a.393862730674070.92355.100001510392159&type=3

26 ngày

https://www.facebook.com/media/set/?set=a.396526180407725.93137.100001510392159&type=3

Chụp hôm qua

https://www.facebook.com/photo.php?...689783977.4368.100001510392159&type=3&theater

Nhà mình cho Tý Anh đi để thằng bé có cuộc sống sung sướng hơn ở nhà mình. Nên mình có một số yêu cầu với người nhận nuôi Tý Anh sau đây:

_ Nhà bạn phải ở trong bốn quận nội thành Hà Nội, khép kín để mèo không bị đi mất, nhất là khi Tý Anh là mèo đực, đến tuổi nó sẽ tìm cách đi chơi.
_Bạn thường xuyên dùng FB để update tình hình Tý Anh
_Bạn có thể là sinh viên, nhưng gia đình bạn phải có điều kiện và ủng hộ bạn nuôi mèo, và phải xác định sẵn những khoản tiền nuôi mèo mình liệt kê ở trên
_Nhà bạn không có chó to hoặc nuôi quá nhiều mèo rồi.
_Bạn không được xiến ball Tý Anh dù vì bất kỳ lý do gì đi nữa
_KHÔNG MUA ĐI BÁN LẠI. Nếu như vì lý do nào đấy bạn không nuôi được Tý Anh nữa, xin hãy liên lạc với mình và trả lại.
_Bạn phải có thời gian để quan tâm chăm sóc Tý Anh
_Nhà bạn phải có khoảng sân nhỏ hoặc sân thượng để Tý Anh tắm nắng, tránh tình trạng thiếu canxi
_Không cho Tý Anh ăn toàn bộ hạt khô, nếu có ăn hạt khô thì phải ăn canin. Nhưng phải kèm đồ tươi, hạt khô chỉ là phụ. Để tránh bệnh thận.

Hiện tại, mình mới nghĩ ra những điều kiện trên. Nếu như thấy thiếu sót gì sẽ thêm vào sau. Tuy không phải buôn bán, nhưng mình nói trước là mình SẼ LẤY TIỀN VÍA phù hợp, nhưng không phải chém đắt hay nói thách, chỉ là mình không muốn Tý Anh bị mua đi bán lại và đảm bảo tiềm lực kinh tế nhà bạn.

Nếu như các bạn hiểu và đáp ứng được những yêu cầu trên. Xin vui lòng post comment ở dưới. Mình sẽ xem xét và liên lạc với các bạn. ^^
_ Nhà tớ ở trong quận Ba Đình, khép kín .
_ Hiện đã đi làm nên chủ động về tài chính, có thể nuôi được em ý.
_Nhà tớ không nuôi chó, đang nuôi 1 e méo ALD cái trắng không tỳ vết.
_Nuôi mèo cái rồi xiến mèo đực của bạn làm gì
_Tớ nhân nuôi nên sẽ không bán.
_Tớ nuôi méo cũng lâu rồi nên chuyện chăm sóc bạn yên tâm
_Nhà có ban công rộng mèo nhà tớ ra đầy nằm suốt
_Tớ không cho mèo an đồ khô. Bé nhà tớ toàn ăn cá rán thôi. không cho cá rán là quyết tâm nhịn đói.

phenmaleat

Active Member
mong cho cu cậu tìm được chủ tốt, xứng đáng biết yêu thương chăm sóc cu cậu, chứ không phải vì thú vui rồi chán lại thay em khác

ropilois

Member
_ Nhà tớ ở trong quận Ba Đình, khép kín .
_ Hiện đã đi làm nên chủ động về tài chính, có thể nuôi được em ý.
_Nhà tớ không nuôi chó, đang nuôi 1 e méo ALD cái trắng không tỳ vết.
_Nuôi mèo cái rồi xiến mèo đực của bạn làm gì
_Tớ nhân nuôi nên sẽ không bán.
_Tớ nuôi méo cũng lâu rồi nên chuyện chăm sóc bạn yên tâm
_Nhà có ban công rộng mèo nhà tớ ra đầy nằm suốt
_Tớ không cho mèo an đồ khô. Bé nhà tớ toàn ăn cá rán thôi. không cho cá rán là quyết tâm nhịn đói.
Cảm ơn bạn, mình sẽ cân nhắc trường hợp của bạn nhé .^^

bo yeu

Member
bạn ơi bạn cho mình được ko ?
nhà mình ai cũng thích mèo nên nhưng cũng ko cho ra ngoài bao giờ
nhà chỉ có mèo nga nên mình cũng muốn 1 em 34 lắm
nhà mình chỉ cho mèo ăn hạt
nhà mình ui các cháu nên cũng chăm tốt lắm:x

ropilois

Member
bạn ơi bạn cho mình được ko ?
nhà mình ai cũng thích mèo nên nhưng cũng ko cho ra ngoài bao giờ
nhà chỉ có mèo nga nên mình cũng muốn 1 em 34 lắm
nhà mình chỉ cho mèo ăn hạt
nhà mình ui các cháu nên cũng chăm tốt lắm:x
Bạn ơi, bạn không đọc rõ những yêu cầu của mình sao? Mình không muốn nhà nào chỉ cho mèo ăn hạt không vì như thế rất dễ bị thận.

papo78

Member
Chào cậu!
Có thể tớ đọc topic của cậu hơi muộn nên giờ mới comment lại cho cậu.Đúng thật nuôi một bé mèo rất khó,nhưng lại rất thoải mái với những ai yêu thương bé thật lòng.Thực ra tớ mới đón 1 bé tam thể nhà cô Nhung(tên trên forum:Bán mèo 34 lai Eto,0912988190) được 1 tuần thôi.Phải quyết tâm lắm sau gần 1 năm bị lạc mất Chip và July tớ mới đủ dũng cảm để nuôi lại.Phần vì sợ và lo lắng cái cảm giác của 1 năm về trước lại lặp lại.Nhưng phần quan trọng hơn là tình yêu với bọn nó đã đẩy tớ phải đón ngay nó về khi mà lẽ ra hôm nay mới là ngày phải đón(qua rằm mà).Tớ cho ăn cơm trộn gan lợn,thịt gà,thịt bò,hôm nay thì nửa quả thận(Tạm thời là thế).Tất cả đều đc băm nhỏ và trộn với cơm.Em ấy không thích uống sữa nên thỉnh thoảng tớ mới cho uống và ăn kèm phô mai thôi.Theo cảm nhận của tớ,nó là con mèo ngoan,rất nghịch ngợm khi có ng ở nhà.Nhưng khi tớ đi vắng thì nó chỉ ngủ,và đó là điều tớ lo lắng nhất khi để nó ở nhà 1 m:chứng tự kỉ.Nhà tớ thì không có chó,có ban công hướng Đông Bắc.Cửa sắt ngoài phòng khách tớ đã rào cẩn thận để bé không chui ra ngoài được.Hai chị em tớ đã đi làm.Tuy không giàu có gì nhưng chắc chắn không bao giờ phải để con cái đói.Chỉ cần cái cảm giác chúng nó quấn chân mình ngửa cổ lên ngoác miệng ra thì chẳng ai cầm lòng được cả.
Tớ không dám nói là tớ tốt,tớ sẽ thế này thế kia.Chỉ đơn giản. Nếu có tình yêu đối vs chúng thì sẽ không bao giờ là đủ cả.Nhà tớ ở Hoàng Đạo Thuý.Cậu có thể qua chơi và thăm Đô la nhà tớ.Dạo này tớ ở nhà nhiều nên cậu có thể qua lúc nào cũng đc:)
Phone tớ:0904171161.Cậu có thể mang cậu ấy đi cùng,có rất nhiều phô mai cà xúc xích đãi khách:)

papo78

Member
Muốn gặp Tý Anh để cho em Đôla chơi cùng quá.Hai anh em mà chơi với nhau được thì em Đôla không bị tự kỉ rồi<3

ropilois

Member
Chào cậu!
Có thể tớ đọc topic của cậu hơi muộn nên giờ mới comment lại cho cậu.Đúng thật nuôi một bé mèo rất khó,nhưng lại rất thoải mái với những ai yêu thương bé thật lòng.Thực ra tớ mới đón 1 bé tam thể nhà cô Nhung(tên trên forum:Bán mèo 34 lai Eto,0912988190) được 1 tuần thôi.Phải quyết tâm lắm sau gần 1 năm bị lạc mất Chip và July tớ mới đủ dũng cảm để nuôi lại.Phần vì sợ và lo lắng cái cảm giác của 1 năm về trước lại lặp lại.Nhưng phần quan trọng hơn là tình yêu với bọn nó đã đẩy tớ phải đón ngay nó về khi mà lẽ ra hôm nay mới là ngày phải đón(qua rằm mà).Tớ cho ăn cơm trộn gan lợn,thịt gà,thịt bò,hôm nay thì nửa quả thận(Tạm thời là thế).Tất cả đều đc băm nhỏ và trộn với cơm.Em ấy không thích uống sữa nên thỉnh thoảng tớ mới cho uống và ăn kèm phô mai thôi.Theo cảm nhận của tớ,nó là con mèo ngoan,rất nghịch ngợm khi có ng ở nhà.Nhưng khi tớ đi vắng thì nó chỉ ngủ,và đó là điều tớ lo lắng nhất khi để nó ở nhà 1 m:chứng tự kỉ.Nhà tớ thì không có chó,có ban công hướng Đông Bắc.Cửa sắt ngoài phòng khách tớ đã rào cẩn thận để bé không chui ra ngoài được.Hai chị em tớ đã đi làm.Tuy không giàu có gì nhưng chắc chắn không bao giờ phải để con cái đói.Chỉ cần cái cảm giác chúng nó quấn chân mình ngửa cổ lên ngoác miệng ra thì chẳng ai cầm lòng được cả.
Tớ không dám nói là tớ tốt,tớ sẽ thế này thế kia.Chỉ đơn giản. Nếu có tình yêu đối vs chúng thì sẽ không bao giờ là đủ cả.Nhà tớ ở Hoàng Đạo Thuý.Cậu có thể qua chơi và thăm Đô la nhà tớ.Dạo này tớ ở nhà nhiều nên cậu có thể qua lúc nào cũng đc:)
Phone tớ:0904171161.Cậu có thể mang cậu ấy đi cùng,có rất nhiều phô mai cà xúc xích đãi khách:)
Chào bạn, rất cảm ơn bạn đã quan tâm đến Tý Anh nhà mình. Và cũng rất vui khi bạn mời mình và Tý Anh sang nhà bạn chơi. Nhưng dạo này mình khá bận, không có thời gian đi đâu cả, hơn nữa Tý Anh còn nhỏ (mới năm tuần tuổi) nên mình cũng không dám mang thằng bé ra khỏi nhà. Đọc những dòng tâm sự của bạn mình cũng thông cảm với bạn, mình sẽ cân nhắc trường hợp của bạn nhé. :)

papo78

Member
Chào bạn, rất cảm ơn bạn đã quan tâm đến Tý Anh nhà mình. Và cũng rất vui khi bạn mời mình và Tý Anh sang nhà bạn chơi. Nhưng dạo này mình khá bận, không có thời gian đi đâu cả, hơn nữa Tý Anh còn nhỏ (mới năm tuần tuổi) nên mình cũng không dám mang thằng bé ra khỏi nhà. Đọc những dòng tâm sự của bạn mình cũng thông cảm với bạn, mình sẽ cân nhắc trường hợp của bạn nhé. :)
Bạn có thể nhắn tin cho tớ địa chỉ vào điện thoại.Tớ có thể mang Đôla qua đó chơi cùng Tý Anh và mọi người mà.Chơi vs bọn nó không bao giờ là chán cả:)

ropilois

Member
Bạn có thể nhắn tin cho tớ địa chỉ vào điện thoại.Tớ có thể mang Đôla qua đó chơi cùng Tý Anh và mọi người mà.Chơi vs bọn nó không bao giờ là chán cả:)
Xin lỗi bạn, bố mình khá khó tính trong khoản mời người lạ đến nhà nên mình thấy khá bất tiện. Nhưng bạn cứ yên tâm, mình và mẹ mình đang cân nhắc kỹ các post của mọi người. Nếu như bạn và Tý Anh thực sự có duyên thì chắc chắn bạn sẽ được nuôi nó thôi mà. :)