• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Long Đà Lạt du kí

khanhtungbk

Member
Đà Lạt-Châu Âu của Việt Nam . Bạn nên đến ĐL 1 lần để thưởng thức thứ không khí mát mẻ , se se lạnh vào buổi đêm...Thăm thú những địa danh như Hổ Xuân Hương , Than Thở...Thác Đambri , thung lũng Tình Yêu...
Không khí Đà Lạt dễ chịu như con ngưởi ở đây vậy đó!!!

tony luky

Member
Xin chào nhiếp ảnh gia LongDL

Xin thay mặt toàn thể anh em trên diễn đàn cảm ơn Anh đã cho tụi em xem những hình ảnh rất đẹp,rất nên thơ của ĐÀ LẠT,Anh quá bận rộn như vậy mà vẫn đi chụp hình để mọi người chiêm ngưỡng,thưởng thức vẻ đẹp của vùng quê mình là rất đáng quý,những hình ảnh đẹp đó sẽ làm cho nhiều người thư giãn đầu óc, hứa hẹn 1 tuần làm việc mới hiệu quả.chúc Anh sức khoẻ

ngoc_anh

Member
hihi anh Ngọc anh ơi.Anh cướp chức nhà báo của em rồi.Hôm trước em cũng có một ký sự ngắn bên chổ phòng khách longdalat ấy.Anh xem chưa.Nhưng mà phóng sự của anh hay hơn và cập nhật được nhiều hình ảnh hơn.Sư đệ phải học tập sư huynh nhiều.Bái phục bái phục.Em ở nha trang,nếu có dịp lên đà lạt anh gọi em đi với.Chứ hôm trước lên rủ anh Long đi nhậu mà anh bận đàn chó quá.kaka.Chúc anh có những tháng ngày thật vui vẻ,khi nào có cơ hội sắm lấy 1 em GSD đem về Hưng Yên cho thoả niềm mong ước.
Anh không dám cướp chức nhà báo của ai đâu em ạ! Anh chỉ ghi lại những việc mắt thấy, tai nghe, mũi ngửi, tay sờ và những cảm xúc của bản thân thôi. Anh cũng đã đọc bài của em viết rồi. Gặp anh thì anh viết còn ............ dài và hay hơn bài "Long Đà Lạt du kí" của anh nữa ý chứ vì có mấy ai được vinh dự anh Long tặng GSD như em đâu.
Hôm ấy mới gặp anh Long lần đầu nên anh hơi ........... ngại không dám chụp nhiều, chỉ đứng phía ngoài chụp vào vài tấm để làm kỉ niệm thôi. Vả lại mải nói chuyện với anh Long nên anh cũng không mấy nhớ đến chuyện chụp ảnh. Chụp được vài kiểu lại nói chuyện tiếp!
Mà em may mắn đấy chứ vì được anh Long tặng GSD con. Trong khi nói chuyện với anh ấy anh thấy anh Long như muốn tìm cho mình một ........... đệ tử để chân truyền lại những kiến thức về GSD của mình đã tích luỹ được khi anh ............. rửa tay gác kiếm! (Em nói có gì không đúng anh Long bỏ quá cho em nhé). Bởi vì trong câu chuyện với anh, mình thấy anh giống mình ở điểm: nhiệt tình, sẵn sàng giúp đỡ người khác trong khả năng của mình và luôn muốn trao lại những kiến thức mình đã có cho người đi sau. Đó là một suy nghĩ rất đáng được chân trọng vì có như thế mới phát triển được phong trào nuôi GSD nói riêng và phong trào nuôi chó nói chung.

không biết anh Long có cần người giúp việc ko nhỉ,em xin làm 1 chân,khỏi cần cần lương,học hỏi kinh nhgiệm anh là chính :D

Thân mến chào anh Ngọc Anh!

Em xin được phép hỏi anh có phải là nhà báo chuyên nghiệp không mà bài phóng sự "chuyên nghiệp" như của... nhà báo vậy?
Nhưng tính "chuyên nghiệp" không phải chỉ là điều mà người ta cảm nhận được từ bài viết của anh, sâu sắc hơn thế nữa người ta cảm nhận được cái "tình" chứa chan trong đó. Có "hơi" người" đất lạ bỗng thành quen phải không anh?
Xin thay mặt cho những người mến mộ Tấn Long đại huynh gửi tới anh lời cảm ơn chân thành và sự... "ghen tuông sâu sắc", hi hi. Bởi vì xa xôi cách trở, công việc triền miên nên dù quý mến mà chưa một lần được gặp gỡ trực tiếp Tấn huynh cũng như mục sở thị những chú GSD mà anh Long đang sở hữu.
Thật ra, vào buổi tối hôm anh ghé thăm Đà Lạt, anh Long và em cũng có một vài giờ "hàn huyên" qua điện thoại do đó em cũng được biết đôi điều về anh. Nguyên văn lời anh Long nói thì anh Ngọc Anh rất chi là... "dễ thương". Còn em thì góp thêm lời với anh Long là con gái Hải Hưng (Hưng Yên và Hải Dương) thì rất xinh và... trắng, hi hi.
Xin cảm ơn anh một lần nữa và rất vui được làm quen với anh!

Đúng là niềm đam mê GSD không có giới hạn.Anh em mọi miền tuy chưa biết mặt, chỉ biết tên nhau nhưng gặp nhau như những người bạn đã quen từ lâu.Cảm ơn anh Ngọc Anh đã có 1 phóng sự hay và đầy ý nghĩa.Rồi sẽ có 1 ngày, đứa em ở dải đất miền Trung này ghé lên thăm anh Long và tận mắt chứng kiến những em GSD của anh Long!

Một thoáng DALAT trên vietpet

Nhân dịp NGOC ANH ghé thắm LDL mình có đôi lời chân tình gởi đến tẩt anh chi và các bạn về cái riêng của DALAT một tý , về con người ,khí hậu ,sản vật và phong cảnh nơi đây , những gì mà mình biết được hơn 40 năm sinh ra và lớn lên tại quê nhà
Dalạt nói về con người đại đa số là người gốc miền trung từ các tỉnh HUẾ , QUẢNG NAM , QUẢNG NGẢI , BÌNH ĐINH , và một số người di cư vào Nam 1954 người HÀ NỘI ,nên nếp sống văn hóa ở đây phong phú và đa dạng , nhất là truớc kia người Pháp còn chiếm đóng đại đa số người DALAT đi làm thuê cho các công sở cũng như giúp việc nhà cho họ , vì bản thân ông bà nội ngoại của mình thời trai trẻ cũng đi làm cho tây nên ít nhiều người dalat hấp thụ cái nền văn minh của họ , về cây trồng như súplơ , cà rốt , khoai tây , atiso , dâu , bông lây dơn , đều là của ngừoi Pháp mang sang trồng ở đẩt DL để họ có nguồn rau cung cấp tại chỗ ,đại đa số biệt thự , dinh thự tại DL đều là của người Pháp sinh sống , mọi công trình và kiến trúc nơi đây đều do người Pháp kiến tạo và xây dựng đến hôm nay con nguyên giá trị của nó về mặt lịch sử cũng như giá trị về xây dựng , nét độc đáo của những dinh thự , biệt thự nơi đây là không giống nhau về hình thức bên ngoài , mỗi cái mỗi vẽ ,
nói đến DL không ai là không biết đặc sản nơi đây là rau xanh , vậy rau ở đâu lại ngon mà rẻ , thưa các bạn , nếu nói về cà rốt không nơi nào ngon bằng đất TRẠI MÁT , nơi mà mình đang ở đang sinh sống , củ cà rốt nơi đây rất ngọt , nước da màu rẩt đỏ ,bóng láng , dâu tây phải nói đến THÁI PHIÊN , nơi đây trồng rất nhiều , đặc biệt có dâu sạch , vì cây dâu tây trồng nó rất cực phải chăm bón và thuốc trừ sâu cũng rất nhiều , trái bơ chỉ có bơ Ka Đô ăn mới ngon , béo, cơm dày , hạt lép, khoai tây thì Lộc quí cách nhà mình không xa , củ to nhưng chắc , không xốp , cái này mà hầm với xương hay làm bò bít tết là ok:D cây Atiso thì NAM HỒ , THÁI PHiÊN trồng rất nhiều đây là loại dược liệu quí và thức ăn rất bổ dưỡng toàn bộ thân ,bông , lá , rễ , củ của nó không bỏ một cái gì hểt
loại cây này và dâu tây chỉ có ngay tại TP DALAT mới trồng được , nếu xuống khỏi đèo PREN hay đèo ĐƠN DƯƠNG thì không thể nào trồng được , vì khí hậu sẽ thay đổi chênh lệch vì cách nhau chưa đầy mấy km nhưng khí hậu sẽ khác đây là một điều ít người đến DALAT để ý và thấy được , gần đây DL có thêm một sản phẩm mới đó là cây trà , trà Ô LONG được người ĐÀI LOAN đem sang trồng tại PHÁT CHI cách trung tâm TP DL 22KM , trà ô long chỉ phát triển tốt và chất lượng cao khi trồng tại Phát Chi , nơi đây là điểm cao nhất của TP DALAT ,nhiệt độ lúc nào cũng thấp hơn vài ba độ so với các nơi khác ,buổi chiều nơi đây khoảng 4 đến 5 h nếu ai đứng đây mà không có áo lạnh sẽ không chịu được khi sương mù bay phũ như cảnh thần tiên , cái rét se se lạnh đến khó chịu, trà ô long giá trị cao về mọi mặt , nên ít người nào dám uống thường xuyên thay các loại trà khác :D
bạn nào yêu bông hồng , hoa của tình yêu đến DALAT hãy ghé vào VẠN THÀNH đường vào thác CAM LY nơi đó những vườn hoa hồng đủ sắc màu để các bạn chiêm ngưỡng , thú vị nhất nếu bạn nào có người yêu theo cùng thì hãy đến đây tha hồ mà tặng, ngon, bổ, rẻ và chất lượng tuyệt đỉnh nếu em thích một cái váy bằng hoa hồng đủ sắc màu anh xin ban tặng em :D:D:D
Nhũng nơi để thồ lộ tình yêu , hẹn hò , thề non hẹn biển các bạn nên đến THUNG LŨNG VÀNG nơi đây yên tịnh tuyệt đối , quang cảnh giống châu âu , xinh đẹp và thơ mộng , rừng thông nối tiếp rừng thông ,gió và mây , trời và đất như gần lại với nhau con người cũng như gần lại với nhau , chân thật ,gần gũi và lãng mạng ,cuộc đời thêm thú vị và đáng yêu
DALAT không giống như những nơi khác , mọi sinh hoạt nơi đây không hối hả tấp nập , thong thả từ từ chậm chậm, nhiều du khách đến DL hay ngạc nhiên về phong cách người DL ,
chính vì cái yếu tố con người thiên nhiên như vậy nên DL có rất nhiều giới văn nghệ sỹ đến đây để sáng tác nên những bài tình ca bất tử , biết bao thơ ca , tình khúc nói về DL , DALAT HOÀNG HÔN , THÀNH PHỐ BUỒN , MIMOSA ,ĐÔI THÔNG HAI MỘ v v và v v
Hôm nay Longdalat có một chút tản mạn về DL cái nôi đã sinh ra và lớn lên cũng từ đây mình quen biểt đến anh em bè bạn khắp mọi miền đất nước , hy vọng một ngày nào đó tại dalat mình sẽ tiếp đón nhiều anh em , bạn bè nếu có duyên âu cũng là huynh đệ kết tình thâm giao tri kỷ
Longdl gởi lời chào trân trọng và biết ơn đến tất cả anh em bè bạn khắp mọi miền đất nước hẹn gặp một ngày mai
ZWINGER GERMAN SHEPHERD LONGDALAT 0983 814 006 - 063 814 006 - tanlongdl@yahoo.com

ngoc_anh

Member
Thân mến chào anh Ngọc Anh!

Em xin được phép hỏi anh có phải là nhà báo chuyên nghiệp không mà bài phóng sự "chuyên nghiệp" như của... nhà báo vậy?
Nhưng tính "chuyên nghiệp" không phải chỉ là điều mà người ta cảm nhận được từ bài viết của anh, sâu sắc hơn thế nữa người ta cảm nhận được cái "tình" chứa chan trong đó. Có "hơi" người" đất lạ bỗng thành quen phải không anh?
Xin thay mặt cho những người mến mộ Tấn Long đại huynh gửi tới anh lời cảm ơn chân thành và sự... "ghen tuông sâu sắc", hi hi. Bởi vì xa xôi cách trở, công việc triền miên nên dù quý mến mà chưa một lần được gặp gỡ trực tiếp Tấn huynh cũng như mục sở thị những chú GSD mà anh Long đang sở hữu.
Thật ra, vào buổi tối hôm anh ghé thăm Đà Lạt, anh Long và em cũng có một vài giờ "hàn huyên" qua điện thoại do đó em cũng được biết đôi điều về anh. Nguyên văn lời anh Long nói thì anh Ngọc Anh rất chi là... "dễ thương". Còn em thì góp thêm lời với anh Long là con gái Hải Hưng (Hưng Yên và Hải Dương) thì rất xinh và... trắng, hi hi.
Xin cảm ơn anh một lần nữa và rất vui được làm quen với anh!
Chân thành cảm ơn những lời khen tặng của Hoàng Minh Đức! Mình học và làm việc không liên quan gì đến ngành báo nào đâu. Mình là một kĩ sư thuỷ lợi, đang làm công tác giảng dạy cho sinh viên hệ tại chức là chủ yếu.
Mình viết bài này như đã nói ở trên chỉ là ghi nhận của mình về những gì mình cảm nhận được thôi. Nếu đặt địa vị của ai đó vào vị trí của mình thì cũng sẽ viết thế thôi Đức ạ!
Còn độ đẹp trai thì................... khỏi nói! Đó là niềm tự hào của mình mà: "Tuy bạn không cao nhưng người khác cũng phải ngước nhìn"! He he he! Vì thế mà chưa dám lộ diện trên diễn đàn đâu.

tuyen_dr

Cấm truy cập vì vi phạm nội quy
Cảnh Đà Lạt tuyệt đẹp ! Lúc nào có dịp phải lên một chuyến mới được và tham quan trang trại của bác tanlongdlvn nữa chứ !

duylinhdhnt

xin cảm ơn anh ngọc anh về cảm nhận của anh,và em mong muốn điều đó thành hiện thực.chỉ sợ năng lực và nghiệp vụ của em không tốt sẽ phụ lòng Tấn Long huynh.Còn anh Ngọc Anh khi nào xuất đầu lộ diện đi chứ.Cho anh em ngước nhìn cái nào.Tuy màn hình không cao nhưng anh em cũng phải ngước nhìn mà.kaka

Khà khà!

Bác Long và anh Ngọc Anh quả là có máu văn chương!
Nhân đọc bài ký sự về Đà Lạt của Tấn Huynh, Đức tôi xin được tiếp lời thêm ý vì thấy vẫn còn... "thiếu thiếu".
"... Vào cuối thế kỷ 20, tại Đà Lạt, có một người thanh niên làm thợ đồng, xuất thân bình thường nhưng mang trong mình tình yêu say đắm với giống chó GSD. Với số tiền ít ỏi dành dụm được qua những tháng ngày lao động vất vả, anh đã dồn tất cả cho tình yêu của mình. Nhưng trời muốn thử lòng người, số tài sản của anh đã đi theo những con chó kém chất lượng của những người lừa lọc. Những lúc khó khăn đến kiệt quệ cũng là những lúc anh bế tắc và trăn trở tưởng như không có lối thoát. Nhưng có lẽ điều không bao giờ phai nhạt trong anh chính là mối tình không biên giới với giống chó GSD. Qua cơn thử thách, trời cũng chiều lòng người, gia đình, những người thầy, những người bạn tốt đứng bên cạnh anh giúp đỡ anh cả về vật chất và tinh thần, rồi anh lại bắt đầu làm lại, trước đây đi lên từ hai bàn tay trắng thì bây giờ lại từ hai bàn tay trắng đi lên. Xuất thân nghèo khó nên anh đã tự xây dựng cho mình một phong cách sống giản dị, chân thành, không ngại khó ngại khổ. Những gì anh trải nghiệm trong "cuộc chơi" này là xương máu, mồ hôi và nước mắt. Sau hơn 10 năm, giờ đây với những thành tựu đã đạt được chưa dám nói đến những điều lớn lao nhưng ít nhất anh đã có thể tự thưởng cho mình một nụ cười hạnh phúc. Bây giờ đã sang thế kỷ 21, một tương lai rộng mở đang ở phía trước, nền tảng 10 năm xương máu sẽ là bệ phóng để anh đạt được nhiều thành công hơn nữa trên con đường mình đã chọn.
Như vậy là, các bạn thấy đó, Đà Lạt không chỉ nổi tiếng với những thắng cảnh đẹp, không khí trong lành, những đặc sản không đâu có... mà sắp tới còn nổi tiếng trong giới chơi GSD với một con người, một thương hiệu chất lượng và uy tín. Bởi vì nói riêng về GSD thì nơi đây hội tụ đầy đủ cả ba yếu tố, theo lời cổ nhân sẽ dẫn tới thành công là "thiên thời, địa lợi và nhân hòa"..."

Các Bạn và Minh Đức thân mến

Hôm nay có lẻ là một ngày vui , vui nhất , vui khi mọi anh em bạn bè biết được LONGDALAT xuất phát từ đâu , nuôi chó như thế nào , hoàn cảnh công việc cũng như niềm đam mê cháy bỏng GSD của LONGDL, mình chỉ tự nhủ thất bại của hôm nay là sự phấn đấu cho ngày mai, thành công của hôm nay là bệ phóng cho sau này , nhờ công lao của anh em bè bạn ,nhất là sư phụ đã không bỏ rơi , tận tâm tận tình chỉ bảo ,nhân đây mình cũng xin tiết lộ người thầy cung cấp mọi kiến thứ sách báo, phim ảnh tư liệu từ hiệp hội SV là một người nước ngoài , thành viên của hội SV ,
các bạn đam mê GSD thân mến , mua một con GSD thuần chủng đã là một khó khắn với túi tiền ,tùy theo người , tùy theo hoàn cảnh , nhưng khó khắn hơn nữa là nuôi và săn sóc nó không phải một hoặc hai năm mà cả quãng đời, nó như một thành viên trong gia đình , vì vậy sự chọn lựa là một suy nghĩ chín chắn , có cái nhìn sâu xa và lòng đam mê , như vậy lo gì mà không thành công ,
xin chúc các bạn và Minh Đức vui vẻ và thành đạt với ước mơ của mình
TRÂN TRỌNG CẢM ƠN - LONGDALAT 0983 814 006 - tanlongdl@yahoo.com

ngoc_anh

Member
Long Đà Lạt du kí - Kì 2 - Phần 1:
Đã 4 tháng nay kể từ lần viếng thăm anh Long lần đầu tiên tôi mới thu xếp được công việc để lên thăm anh lần thứ 2. Dự định là cuối tháng 10 lên thăm anh như ông Trời như muốn thử lòng người: phần vì tôi phải đi công tác đột xuất, phần vì trời đổ mưa cả mấy tuần liên tiếp, sau đó anh Long lại bận gặp mặt anh em câu lạc bộ GSD miền Nam nên kế hoạch bị hoãn lại đến 4 lần tôi mới thực hiện được. Có lẽ theo duy tâm thì số 5 ứng với vòng Sinh - Lão - Bệnh - Tử - Sinh nên tôi mới thực hiện được chuyến đi này! :D:D:D.
Cũng giống như lần gặp mặt trước, lần này tôi cũng chọn một học trò đi theo để làm bạn. Nhưng lần này thầy trò "Đường Tăng" lại chọn phương tiện đi "thỉnh kinh" là "con ngựa sắt" chạy thẳng từ Ninh Thuận lên chứ không phải như lần trước tôi đi ô tô lên Đà Lạt rồi chạy xe máy qua nhà anh. Sở dĩ thầy trò chọn cách này để cô học trò được ngắm cảnh dọc đường và tôi được tự do chụp cảnh đẹp mà mình thích.
Cũng khác lần trước, lần này tôi chọn cô học trò đi theo. Phần vì các em vừa xa nhà, vào tận trong này học, lại chưa biết Đà Lạt nên tôi cho đi theo để ngắm cảnh, vả lạ đi xe máy có 2 người thì cũng yên tâm hơn, cũng là để em có dịp tiếp xúc với anh Long và thấy được niềm say mê cần phải có khi học tập, làm việc về sau. Nhưng trên hết là để "hút cạn" kiến thức của Long Đà Lạt.:)):)):)):)). Sở dĩ tôi nói vậy vì tôi nhận thấy rằng: anh Long sinh năm 1966 nên mệnh của anh Long là Thiên hà Thuỷ; tôi sinh năm 1981 nên mệnh là Thạch lựu Mộc, còn cô học trò mệnh là Đại lâm Mộc. Cây cối cần có nước nên thầy trò đi như thế là hợp sách! :D:D:D
Chuyến đi bắt đầu từ Ninh Thuận lúc 6h15', hai thầy trò cưỡi "ngựa sắt" lên đường. Không giống như Minh Đức "thỉnh kinh" bằng con đường "cân đẩu phone", tôi vẫn trung thành theo cách của Đường tam tạng ngày xưa vì có câu" trăm nghe không bằng một thấy". Có thấy tận mắt, được nghe sự giảng giải tận tình của anh Long thì còn gì bằng!
Khi hai thầy trò đổ đèo Ngoạn mục cũng là lúc mặt trời lên cao, không khí trở lên ấm áp. Lên đến giữa đèo đã thấy một nét đẹp đặc trưng của Đà Lạt - Hoa Cúc quỳ! Hoa cúc quỳ nở báo hiệu một mùa khô đã đến. Không bỏ qua cảnh đẹp này, hai thầy trò nhất trí dừng lại chụp ảnh:

Hoa cúc quỳ có một màu vàng đặc trưng và hình dạng như hoa hướng dương nhưng nhỏ hơn nhiều lần. Nó cũng có một mùi thơm nhẹ, dìu dịu e ấp như thiếu nữ đồng bào Chu Ru của Lâm Đồng.
Tiếp tục hành trình sau khi chụp ảnh ở đèo Ngoạn mục, thầy trò "Đường Tăng" lại lên đường. Nhưng cứ thấy có cảnh đẹp, cây đẹp, hoa đẹp là cô học trò lại đòi chụp ảnh:

Chính vì thầy trò cứ lang thang và ham vui nên chuyến đi đến Long gia phải đến hơn 10h mới tới nơi (khoảng 4 giờ đồng hồ để đi có 110km).

Còn tiếp....

ngoc_anh

Member
Kì 2 - Phần 2:

Lần này đi Đà Lạt tôi chưa tổ chức được chuyến đi với anh em nuôi GSD dưới Phan Rang. Do kế hoạch bị thay đổi nhiều lần, lại chưa lên kế hoạch cụ thể với anh em và chuẩn bị được phương tiện đi lại nên đành khất với anh em trong lần tới. Khi có điều kiện thích hợp anh em dưới Phan Rang sẽ làm một chuyến du kí Đà Lạt để thăm quan, trao đổi và học hỏi kinh nghiệm.
Như đã hẹn trước với anh Long trên diễn đàn, lần này tôi chọn phương án đột kích. Anh có nói với tôi tuần này lên chơi nhưng tôi cũng chưa trả lời anh là tôi có lên hay không. Tôi chọn phương án đột kích để thấy được cuộc sống thường ngày của anh cũng như thấy được anh chăm sóc bầy GSD như thế nào. Và thầy trò tôi đã thành công mĩ mãn!:D:D:D:D
Khi tôi chạy xe thẳng vào sân nhà anh thì bắt gặp ông chủ nhà đang lo cho mấy con cún! Và chủ nhà cũng chưa biết được sự góp mặt của thầy trò tôi.:)):)):)) Hai thầy trò ung dung chỉnh trang lại quần áo và tôi bắt đầu "tấn công" chủ nhà. Ông chủ ngỡ ngàng khi quay lưng lại đã thấy tôi đứng ngay trước mặt.:D:D. Anh kịp kêu lên "ơ Ngọc Anh" thì hai anh em ôm chầm lấy nhau. Quả là một cú đột kích ngoạn mục! :)):)). Hai anh em cùng nhau vào nhà và lúc này tôi mới để ý thấy ngoài tôi ra anh cũng còn có thêm một vị khách khác - Anh Thanh ở mũi Cà Mau.
Anh Thanh đến Đà Lạt trước tôi rất nhiều - từ đêm hôm trước. Anh qua nhà anh Long từ sáng sớm, trước cả lúc hai thầy trò tôi xuất phát. Khi tôi đến cũng là lúc các anh vừa đi xem GSD về. Anh Long đã dẫn anh Thanh đi xem một số con GSD đang để nuôi ở nhà một vài người quen. Trong số đó có những con GSD là sản phẩm của Long Đà Lạt, cũng có con không phải sản phẩm của Long Đà Lạt nhưng chúng đều là những con thuần chủng. Và qua đó để anh Thanh thấy được sự khác biệt của những con GSD và có những kiến thức chuyên sâu hơn về loài chó này.
Ba anh em cùng vào nhà nói chuyện về ....... chó. Và đây cũng là lần đầu tiên tôi vào nhà anh Long. Trong lần ghé thăm trước, do thời gian có hạn và mải đàm đạo về GSD khi anh em đang ngắm cún nên mấy anh em cũng chẳng chú ý đến nước non gì cả. Lần này được đặt chân vào nhà anh, được tận mắt thấy những gì anh em khác đã đến chơi và nói trên diễn đàn tôi mới thấy được niềm đam mê của anh về GSD. Trong tủ, trên tường nhà.... chứa rất nhiều những tư liệu về con GSD như các loại cúp, tranh ảnh về GSD, các sách về thi GSD hàng năm trên thế giới... Tôi tranh thủ làm vài kiểu ảnh về các loại cúp trong tủ và bức tranh về GSD anh treo trên tường rất ấn tượng:
Tôi đếm được tổng số có 13 loại cup khác nhau:
Bức tranh về các đời GSD rất ấn tượng:

Một số kiểu cúp đặc trưng:

Còn nữa ....

Kì 2 - Phần 3:

Anh Long mở tủ lấy cho tôi và anh Thanh xem những tài liệu về con GSD mà anh được những người thầy đi trước để lại. Anh giải thích cho tôi và anh Thanh nghe về gia phả hình thành con GSD trong tài liệu, các đời GSD, chỉ số di truyền và hệ số di tuyền (cái này tôi tự đặt tên theo cách hiểu của riêng mình). Tôi cũng biết ngoài anh ra cũng có rất nhiều người có những tài liệu này vì chúng dễ dàng đặt mua từ nước ngoài nhưng nghiên cứu và tìm hiểu kĩ về những kiến thức ghi trong quyển sách đó tôi mới thấy có mình anh. Anh cũng chỉ cho hai anh em chúng tôi về những nét đẹp đặc trưng của từng dòng chó, những chi tiết quan trọng khi quan sát, đánh giá một con chó. Hai anh em say xưa nghe, thỉnh thoảng nhấm nháp ly cà phê sữa thơm ngậy của Trại mát.
Anh Long tặng tôi cặp đĩa DVD về thi chó GSD năm 2001 của hội SV. Rất tiếc anh chỉ còn một bộ vì chưa sang kịp nên anh hẹn sẽ tặng anh Thanh vào dịp sắp tới.

Trong câu chuyện của 3 anh em có một người say mê ngồi nghe nhưng không góp một lời nào. Đó chính là bé Quỳnh Anh - con gái lớn của anh Long. Anh Long nói quả không sai về cháu: cháu thực sự đam mê con GSD và có ý thức thu thập kiến thức về nó. Bé Tấn Lộc tuy còn nhỏ (mới hơn 2 tuổi) nhưng cũng mê GSD không kém chị:D:D. Tuy chưa nói sõi nhưng nói cháu chỉ con nào của nhà mình thì cháu chỉ và nói rất chính xác những con như "O bít", "Oa líp sô", "Kim ba". Và thực sự chỉ khoảng chưa đầy 10 năm nữa thôi hậu thế sẽ chiếm lĩnh hết kiến thức về GSD mà anh Long đang có.

Mấy anh em nãy giờ mải trao đổi mà quên mất một người đang buồn rầu:D:D:D. Cô học trò nãy giờ ngồi đó nghe mà chẳng hiểu gì cả, đã thế lại phải ăn món mầm đá vì ba anh em chẳng ai để ý đến chuyện khác ngoài con GSD cả. Cứ hết vấn đề về nhân giống lại chuyển qua chế độ chăm sóc, dinh dưỡng cho chó mẹ, chó con mà chẳng ai thấy đói hay mệt gì cả. Mãi đến tận 13h00' anh em mới đứng dậy ăn cơm........ hộp!:D:D:D Nhưng với tôi và anh Thanh lúc này thì đó là những món ăn ngon nhất đã từng được thưởng thức. Nó ngon vì cả hai anh em cùng đang vui, được nói chuyện về cùng một sở thích, được ăn cơm với người mình ngưỡng mộ. Không vì thế mà cụ Tản Đà - Nguyễn Khắc Hiếu đã tổng kết lại rằng:

"Giờ ăn ngon - ngon
Người ăn ngon - ngon
....."
Và qua đó tôi lại được kiểm chứng những gì anh Long đã nói trên diễn đàn: anh dùng mì gói thay cơm, ăn cơm hộp nhiều hơn cơm nhà, chăm sóc con GSD còn hơn bản thân mình. Và đó chính là niềm đam mê sâu sắc của anh với con GSD mà ít người có được.

Còn nữa....

ngoc_anh

Member
Long Đà Lạt du kì - Kì 2 - Tiếp theo và hết!

Trong câu chuyện của 3 anh em đôi lúc bị ngắt quãng bởi những cuộc điện thoại bất chợt của anh Long. Khi thì anh Hùng Đức (Tan Phu) - người thầy đầu tiên của anh gọi hỏi thăm; lúc thì anh em hỏi thăm, mua chó. Nhưng cũng có lúc tự anh Long gọi điện để mấy anh em chúng tôi được nói chuyện tâm sự với nhau (với anh DoGiaHai). Chỉ tiếc còn thiếu mất một người em mà gọi điện không được!:(:)((
Ba anh em nói chuyện tưởng không bao giờ dứt! Và cả tôi cũng như anh Thanh không để ý đến cái lạnh của Đà Lạt đã len lỏi dần vào da thịt mình. Vì cả anh và tôi lần này đều không ai bảo ai cùng "chơi" mỗi cái áo cộc tay lên Đà Lạt.:D:D:D. Những câu chuyện đầy sôi nổi như hâm nóng lên trong lòng anh em chúng tôi để quên đi cái lạnh bên ngoài. Lúc này tôi cũng để ý xem anh Long có phải một nghệ sĩ như anh hay nói không? Tôi thấy được cây đàn này được treo ngay ngắn, gần nơi trang trọng nhất trong nhà anh:
Chúng tôi mải nói chuyện thì chợt chị người ở mang ra 2 chiếc áo thể thao của Long Đà Lạt. Anh Long tặng nó cho tôi và anh Thanh khiến cả 2 không nói được lên lời. Ngoài việc nó đánh dấu sự đặt chân của chúng tôi trên đất Đà Lạt, nhưng trên hết nó là tình cảm của anh Long dành cho anh em chúng tôi. Một món quà thật ấm áp tình người và nhiều ý nghĩa trong lúc này. Tôi cũng tặng anh Long một món quà nhỏ với mong muốn (tuy hơi mê tín một chút): mong anh mạnh khoẻ, làm ăn phát đạt như sự tương sinh của ngũ hành: Kim sinh Thuỷ (mệnh của anh là Thiên Hà Thuỷ (nước trên trời) - rất hợp với món quà) và các cháu thì luôn mạnh khoẻ, học hành tiến tới.
Để kỉ niệm cho lần gặp mặt này, mấy anh em cùng nhau chụp ảnh:
Đây là anh Thanh ở Cà Mau chụp với chủ nhà:

Còn đây là ảnh ba anh em:

Hic hic hic! Không hiểu cô học trò bấm máy thế nào mà chọn toàn lúc mặt thầy tươi như Ông địa để chụp thế không biết!:(:)((
Cũng chính vì sự có mặt của anh em chúng tôi mà được ngày đẹp trời như thế anh Long chưa thể đưa ảnh từng con GSD lên diễn đàn để anh em ngắm được. Tôi hiểu điều này nên chụp đại vài kiểu về các chú GSD post lên diễn đàn để anh em đỡ nghiền:D:D:D:D:D
Đầu tiên là anh chàng Qualipso thấy người lạ đến là nhảy chồm chồm lên chào đón:

Đây là bầy của con Beelti đang chờ chủ nhân đến đón:

Tất cả các em này đã được xăm số tai. Và quanh việc xăm tai này tôi lại được kiểm chứng một việc: anh Long chỉ xăm tai cho những con GSD thuần chủng là sản phẩm của mình tạo ra. Những con thuần chủng GSD khác có đẹp đến mấy anh cũng không xăm tai để giữ uy tín cho chính mình. Và điều chính này, người biết rõ nhất là anh Thanh :D:D:D:D. Anh nói anh Long xăm giúp số cho con GSD thuần chủng thuộc sở hữu của anh nhưng không phải sản phẩm của Long Đà Lạt mà không được. Và ngay lúc đó không biết có ai đó điện thoại nói khó để anh Long xăm tai nhưng cũng bất thành. Tôi thấy anh Long tuy hơi khắt khe, cực đoan trong việc này nhưng anh rất đúng vì không dễ gì anh có được uy tín như ngày hôm nay. Và chẳng dại gì anh đánh mất cái uy tín đó. Ai lại "mua danh ba vạn, bán danh ba đồng"?
Tiếp theo là bầy con của Kimba:
Em này không chen chân vào chỗ các anh chị cùng đàn nên đành nằm ở đây. Mặt em nó có vẻ hơi buồn:D:D:D

Tiếp:
Ngày từ nhỏ bọn nó đã có dáng xuôi, dốc của nòi GSD:

Trong các tấm ảnh trên tôi hoàn toàn chụp tư thế tự nhiên của các con GSD để phản ánh một các chân thực nhất về những gì thuộc về GSD thuần chủng. Ví như một người đẹp thì trong hoàn cảnh bình thường cũng vẫn đẹp chứ không nhất thiết khi trang điểm vào mới đẹp.
Và thực sự có được bế mấy bé GSD này, được vuốt lông chúng nó thì mới cảm nhận được hết sự chăm sóc chu đáo của anh Long: lông rất mượt, sạch sẽ và mềm mại. Không hiểu anh Thanh có giống tôi không nhưng tôi thì cứ ........... ra sức vuốt lông chó hết chỗ nọ đến chỗ kia =))=))=))với mong ước kiếm được một con ve, con rận trời cho nào đó nhưng không có:(:)(:)((. Giá mà ông trời thương thì có phải tôi có rất nhiều GSD để nuôi rồi không!:D:D:D:D
Nhưng thực sự tôi lại được kiểm chứng lời anh Long nói: chó GSD anh nuôi không có bất kì con ve, con rận nào trong người; nếu anh nói sai anh sẵn sàng mất cả bầy chó cho người nào tìm ra!
Và cuộc vui nào cũng có hồi kết thúc. Anh Thanh và tôi cũng đã đến lúc phải từ biệt gia chủ để trở lại nơi xuất phát. Anh Thanh lên chuyến xe Thành Bưởi về Tp HCM lúc 4h chiều; còn thầy trò chúng tôi lại cưỡi ngựa sắt nhằm hướng Đông thẳng tiến.
Trước khi về anh em chúng tôi lại tay trong tay từ biệt nhau. Anh em chúng tôi ai nấy đều thấy mãn nguyện về cuộc gặp mặt này, về những kiễn thức, tình cảm anh Long dành cho tôi và anh Thanh, cũng như tấm chân tình của chúng tôi dành cho anh Long.
Nhưng riêng tôi và anh Long vẫn thảng một nỗi buồn trong lòng về những điều không đáng có với người anh em ở nơi xa. Chỉ mong qua đây, khi đọc được những dòng viết này của tôi về Đà Lạt mà người anh em đó hiểu được vị trí đích thực trong lòng tôi và anh Long.

DoGiaHaI

Member
Cám ơn Ngọc Anh ! Đà Lạt Du Ký là tâm sự chứa nhiều tình cảm , suy nghĩ , đánh giá rất chân thực về anh Long và thể hiện cái tâm của người viết bởi lẽ nếu không có cảm xúc thực thì không có những câu văn như vậy . Cám ơn Ngọc Anh một lần nữa vì đã giúp tôi hiểu thêm về anh Long , về Ngọc Anh . Chúc Ngọc Anh và anh Long cùng gia đình mạnh khoẻ - Mong có ngày hội ngộ !!!

ngoc_anh

Member
Em vẫn còn mấy tấm hình về bọn GSD đây!

Do các hình ảnh em sử dụng trong các bài viết trên chỉ là một số tấm để minh hoạ cho sinh động bài viết nên chưa thể post hết các hình ảnh lên được. Hôm nay em sẽ post lên để "giải khát" cơn nghiền của anh chị em đã, đang và sẽ yêu quí sản phẩm GSD của Long Đà Lạt:

1/ Bầy con của Kimba:
Em này có màu lông vàng sậm nhất trong đàn:

ngoc_anh

Member
Bọn GSD này rất hiếu động: chủ đi đâu là nó theo đấy nên mình chỉ chụp hình sinh hoạt bình thường của bọn nó thôi. Nhưng mặt mũi chúng nó kháu lắm:D:D:D:D:D

ngoc_anh

Member
Còn mấy cái này nữa là hết:)):)):))

Trong đàn này có một em dáng rất đẹp! May mà lúc em nhìn thì nó lại đi "lang thang" một mình nên mới thấy được. Và cũng vừa hay anh Long nói về nó:D:D:D:D.