• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Long Đà Lạt du kí

ngoc_anh

Member
Như đã hẹn trước với anh Long, ngày 11/7 tôi có dịp ghé Đà Lạt thăm nhà anh. Dọc theo quốc lộ 27 từ Phan Rang lên Đà Lạt, qua đèo Ngoạn Mục (Đèo Sông Pha) là đến đất Lâm Đồng. Đi thêm chừng 10km nữa là đến ngã ba đèo Đ'ran. Muốn thăm anh Long thì xin mới các bạn rẽ phải đi lên Đà Lạt theo hướng đèo Đ'ran đó. Chạy thêm 27km nữa là đến Trại Mát!
Dọc đường đi công tác tôi cứ hồi hộp khi biết mình đang đi theo hướng về nhà anh Long. Trong đầu tôi hình dung ra bao nhiêu hình ảnh về nhà anh, trang trại GSD của anh. Càng thả hồn suy nghĩ tôi càng cảm thấy quãng đường sao dài thế!
Rồi tôi cũng đến được khu Trại Mát! Tôi hồi hộp nhìn số nhà: kia là ga Trại Mát, số nhà 149 đường Tự Phước cho thuê áo cưới! Tim tôi đập loạn trào khi thấy con số 149 vì nó rất gần nhà anh Long: số 137 đường Tự Phước. Tôi phán đoán ra khu nhà của anh Long rồi.............. ngậm ngùi đi tiếp theo đoàn!
Đoàn đặt chân đến trung tâm Đà Lạt lúc 12 giờ trưa. Vừa cất xong đồ đạc, chỉ kịp rửa cái mặt cho sạch là .................. nhậu!
Phải nói rượu vang Đà Lạt ngon tuyệt! Vang Đà Lạt, vang Lang Bi Ang uống cùng quả xí muội cho thêm đậm đà trong không khí se lạnh của Lâm Đồng quả là tuyệt vời!
Lần này tôi đi công tác theo đoàn nên thăm anh Long chỉ được trong chốc lát và trước hết phải lo xong công việc chung của cơ quan trước đã.
Mấy người nhậu hết thùng rượu vang cũng đã hơn 13h30', ai nấy đều lục tục về phòng nghỉ ngươi sau chặng đường dài từ Phan Rang - Cam Ranh - Đà Lạt đón mọi người và hen nhau 15h00' làm việc.
Mặc dù rất mệt do đi đường và nhậu nhưng tôi không sao chợp mắt được. Nhắm mắt vào lại hình dung ra trang trại nhà anh Long. Định vùng dậy thuê xe chạy sang nhưng sợ thời gian quá ngắn không trao đổi được với anh nhiều. Đành nằm chờ đến giờ để sang làm việc rồi kết thúc cho sớm để gặp anh Long.
Có lẽ vì thế mà trời chiều lòng người: Đà Lạt hôm ấy không một hạt mưa nào cho dù có lúc mây đen kéo đến. Sau hơn 30' làm việc tôi cũng thở phào nhẹ nhõm vì đã có thể đi thăm anh Long. Thế là một thầy trẻ (là tôi) và một trò già chở nhau chạy xe sang Trại Mát.
Đi đường ngắm cảnh Đà Lạt, tận hưởng không khí mát lạnh của Đà Lạt chợt chạnh lòng nhớ nhà: nhớ không khí rét lạnh của miền Bắc mà khi vào đây chỉ có dịp lên Đà Lạt mới thấy lại phần nào. Có lẽ vì thế mà tôi cảm thấy đến nhà anh Long như đang về nhà mình, như gặp lại thân nhân, gia đình sau những ngày tháng xa cách!
Đến ngã ba rẽ vào ga Trại Mát thầy trò "Đường Tăng" dừng lại vì tôi biết nhà anh rất gần đấy. Tôi lấy máy gọi cho anh Long! Anh nghe máy và hẹn 10' sau gặp mặt vì anh đang đi đó bọn trẻ........ (Còn tiếp!)

ngoc_anh

Member
(Tiếp theo)
Mặc dù anh em chưa gặp nhau: tôi chỉ biết anh qua ảnh chụp trên diễn đàn còn anh chưa biết mặt tôi hay gặp nhau lần nào nhưng khi anh chạy xe qua chỗ tôi, anh và tôi gật đầu chào nhau gần như cùng lúc. Anh mới thầy trò tôi về nhà anh cách ngã ba vào ga Trại Mát về phía tay trái chừng 30m.
Trái với những gì tôi hình dung về trang trại của anh: một trang trại to, rộng, nhà biệt thự như của các đại gia thông qua các bức ảnh anh chụp post trên diễn đàn. Đập vào mắt tôi là một ngôi nhà lụp xụp, bên cạnh là khu nhà nuôi chó rộng khoảng 4m, chạy sâu chừng 15m. Lúc đầu tôi cứ ngỡ trang trại của anh nằm trên quả đồi nào đó, nhưng khi tận mắt thấy mô hình nuôi GSD của anh tôi lại rất ấn tượng. Tôi đã đi thăm nhiều nơi nuôi GSD kiểu trang trại ở thành phố như thế nhưng ít có chỗ nào làm được như anh: Khu chuồng được bố trí chạy dọc căn nhà để cho GSD có thể vận động tốt, chuồng kê cao và rất sạch sẽ. Cứ nhìn đàn GSD hưng phấn, nhảy chồm lên thành chuồng không ngừng thì tôi biết anh đã chăm chúng tốt và chúng có thần kinh tốt thế nào để phản ứng lại những kích thích xung quanh.
Anh Long tiếp thầy trò tôi như bao người đam mê chó khác: cở mở, thẳng thắn, chân tình. Ai nếu gặp anh lúc đầu, chưa trao đổi với anh nhiều mà chỉ nghe anh nói thôi sẽ nghĩ ngay anh là một người hơi .......... tự kiêu, hợm mình. Nhưng nếu trao đổi với anh qua một thời gian ngắn mới thấy rõ con người của Long Đà Lạt: chân thành, cởi mở, nhiệt tình. Riêng phần tôi qua nghe anh kể, nhìn cơ ngơi đàn GSD của anh cùng kinh nghiệm hơn 10 năm nuôi GSD thì tôi thấy anh có quyền tự hào về những gì mình đạt được. Không phải ai trong lĩnh vực nuôi GSD cũng đạt được như anh nên đôi khi anh có tự hào hơi quá thì không có gì đáng trách!
Hai anh em cùng ngắm đàn chó của anh và trao đổi, còn anh học trò già cứ đứng há mồm ra nghe và không ngừng ngạc nhiên về câu chuyện của hai anh em.
Tôi cũng giống tính anh: nói thẳng, bộc trực, nhiệt tình nên anh em "bắt sóng" rất dễ. Tôi hỏi thẳng anh về việc những bức ảnh anh chụp trên diễn đàn có người nói anh dùng vật nhọn chọc vào bụng khiến chúng đau cong lưng lên để có dáng "lưng tôm". Anh cười chỉ đàn GSD 2,5 tháng tuổi của mình và nói: em nhìn chúng sẽ thấy tn kia là thật hay không? Tôi xem và cũng giống anh: Cười! Có lẽ tôi không cần nói gì nhiều hay bàn luận gì thêm mà để anh chị em trên diên đàn đánh giá qua mấy bức ảnh tôi chụp chúng:

ngoc_anh

Member
Đây là đàn GSD của anh được 2,5 tháng tuổi. Chúng rất hiếu động nên rất khó chụp.

Các em này đều có lưng tôm tự nhiên. Có được thực mục sở thị, tự tay bấm máy ảnh để chụp chúng thì tôi mới thấy chúng tuyệt vời thế nào:

ngoc_anh

Member
Và đây nữa, những GSD con:

Đàn này đã có người đặt mua hết rồi. Chúng đều là con của Hobit.
Và đây là Hobit (chuồng phía trong, ảnh hơi khó nhìn):

ngoc_anh

Member
Tiếp tục: Hobit

Còn em này cùng đàn với Bush. Em nó hồi trước bị đẹn, còi nên anh Long để lại nuôi. Bây giờ em nó cũng ra dáng rồi đấy:

ngoc_anh

Member
Em của Bush tiếp đây:

Và đây là chủ nhân Long Đà Lạt đang xối nước rửa chuồng sau khi cho các bé ăn:

ngoc_anh

Member
Tôi và anh Long gặp nhau được chừng 1 giờ đồng hồ thì tôi phải tạm biệt anh để về với đoàn. Lại nhậu! Anh mời tôi uống caffe Trại Mát nhưng rất tiếc không còn thời gian dành cho tôi nữa. Đành tạm biệt anh để ra về, trong lòng thầm hẹn anh một ngày gần đây có dịp ngồi với anh để bàn luận về nuôi chó, về GSD, về cuộc sống.

tony luky

Member
bài viết của bác hay quá,tôi cũng đã nhiều đêm hình dung và mơ tưởng về ĐL nơi ấy có Anh Long,anh trai tôi và những chú GSD mà tôi say mê.cám ơn bác nhiều lắm về bài viết này.NHẤT ĐỊNH TÔI SẼ TRỞ LẠI ĐÀ LẠT MỘT NGÀY GẦN NHẤT

Đọc bài này con vừa thấy vui mà vừa thấy buồn. Vui vì VN mình có những người tràn đầy nhiệt huyết đan mê GSD như chú Long, đã hi sinh nhiều thứ để gầy dựng nên 1 đàn GSD chất lượng cho đất nước này. Khi thành công chú Long không hề tự kiêu tự mãn mà luôn khiêm tốn và tận tình giúp đỡ những người thiếu kinh nghiệm. Đôi lúc thất bại nhưng chú vẫn không nản lòng mà cố gắng hướng đến một ngày mai tươi đẹp hơn, sáng sủa hơn. Chỉ qua vài lần đọc những tin nhắn, những bài viết của chú Long cũng làm con hiểu được phần nào về chú Long và đúng như bác Ngoc_anh nói: Cởi mở, chân tình và thẳng thắn. Buồn vì hè này con không có thời gian để tìm gặp chú Long nhằm thỏa mãn niềm đan mê vì năm nay là năm đầu cấp THPT nên phải lo rất nhiều thứ, mà con lại học chuyên Lý LHP nên sẽ bắt đầu học vào tháng 8 và hè cũng phải đi học thêm mới theo kịp chương trình nâng cao khi bắt đầu năm học. Quả thật con rất tiếc khi không thể lên thăm chú Long, thăm đàn GSD mà con vẫn thường mơ thấy. Dù sao con cũng xin lỗi chú vì đã không thể tới Đà Lạt để tìm gặp chú và chúc chú ngày càng xây dựng nên 1 cơ ngơi GSD vang danh trong nước và cả ngoài nước nữa. Nếu có dịp nào rảnh rỗi con cùng cả nhà sẽ cố gắng lên thăm gia đình chú.

Thân Chào Ngọc Anh

Tôi và anh Long gặp nhau được chừng 1 giờ đồng hồ thì tôi phải tạm biệt anh để về với đoàn. Lại nhậu! Anh mời tôi uống caffe Trại Mát nhưng rất tiếc không còn thời gian dành cho tôi nữa. Đành tạm biệt anh để ra về, trong lòng thầm hẹn anh một ngày gần đây có dịp ngồi với anh để bàn luận về nuôi chó, về GSD, về cuộc sống.

NGỌC ANH , anh và em xưng hô nhau bằng anh em cho thân mật nhé , anh rất ấn tượng về một thanh niên trai trẻ người HÀ NỘI lịch lãm ,nói chuyện cởi mở chân tình và thẳng thắng , một phong cách đàn ông , nam nhi đại trượng phu , ấn tượng , rất ấn tượng với anh , và anh cũng rất cảm động khi em viết bài LONGDALAT DU KÝ , nhứng gì mắt thấy tai nghe, những gì anh em mình cần trao đổi và những gì đã lưu luyến trong tâm khảm của giữa anh và em để hẹn gặp lại một ngày gần đây , một ngày không xa nhưng thắm tình bằng hữu chia và sẽ những kinh nghiệm những cái quý báu mà anh cũng như em tích lũy được ,
Chúc em nhiều sức khoẻ và thành đạt hẹn gặp lại EM
ZWINGER GERMAN SHEPHERD LONGDALAT 0983 814 006 - 063 814 006 - tanlongdl@yahoo.com

TONY LUKY thân

bài viết của bác hay quá,tôi cũng đã nhiều đêm hình dung và mơ tưởng về ĐL nơi ấy có Anh Long,anh trai tôi và những chú GSD mà tôi say mê.cám ơn bác nhiều lắm về bài viết này.NHẤT ĐỊNH TÔI SẼ TRỞ LẠI ĐÀ LẠT MỘT NGÀY GẦN NHẤT
Anh hy vọng một ngày gần đây khi điều kiện cho phép có thể anh em mình gặp nhau giữa lòng HÀ NỘI cổ kính , hay HẢI PHÒNG hay một thoáng bất ngờ em trai đột kích tại DALAT:D rất mong ,anh đang mong ngày ấy sẽ đến gần , cởi mở trao đổi thẳng thắng , góp ý chân tình , vì một ngày mai , một ngày mà mọi người ,mọi nhà không phân biệt sang hèn giàu nghèo ai cũng có cho mình một con G.S.D thuần chủng để thỏa cái mong cái đợi ấp ủ bao tháng ngày
THÂN - Anh LONGDALAT -0983 814 006

thân chào Việt Châu

Đọc bài này con vừa thấy vui mà vừa thấy buồn. Vui vì VN mình có những người tràn đầy nhiệt huyết đan mê GSD như chú Long, đã hi sinh nhiều thứ để gầy dựng nên 1 đàn GSD chất lượng cho đất nước này. Khi thành công chú Long không hề tự kiêu tự mãn mà luôn khiêm tốn và tận tình giúp đỡ những người thiếu kinh nghiệm. Đôi lúc thất bại nhưng chú vẫn không nản lòng mà cố gắng hướng đến một ngày mai tươi đẹp hơn, sáng sủa hơn. Chỉ qua vài lần đọc những tin nhắn, những bài viết của chú Long cũng làm con hiểu được phần nào về chú Long và đúng như bác Ngoc_anh nói: Cởi mở, chân tình và thẳng thắn. Buồn vì hè này con không có thời gian để tìm gặp chú Long nhằm thỏa mãn niềm đan mê vì năm nay là năm đầu cấp THPT nên phải lo rất nhiều thứ, mà con lại học chuyên Lý LHP nên sẽ bắt đầu học vào tháng 8 và hè cũng phải đi học thêm mới theo kịp chương trình nâng cao khi bắt đầu năm học. Quả thật con rất tiếc khi không thể lên thăm chú Long, thăm đàn GSD mà con vẫn thường mơ thấy. Dù sao con cũng xin lỗi chú vì đã không thể tới Đà Lạt để tìm gặp chú và chúc chú ngày càng xây dựng nên 1 cơ ngơi GSD vang danh trong nước và cả ngoài nước nữa. Nếu có dịp nào rảnh rỗi con cùng cả nhà sẽ cố gắng lên thăm gia đình chú.
VIET CHÂU THÂN MẾN nên xưng hô anh em đi :D cho thân mật và gần gũi , dẫu biết rằng như thế là có phần so le chênh lệch tuổi tác , nhưng để gần gũi với nhau dưới mái nhà chung VIETPET mình xưng hô anh em cho tiện nhé , em nên tập trung vào việc học chìa khoá của trí thức là đây khởi nguồn cho tất cả , còn chuyên G.S.D thì sẽ còn nhiều thời gian , anh em mình có nhiều cơ hội cho nhau để gần nhau tìm và hiểu , cho và nhận , trên diễn đàn có nhiều cô chú, anh chị có nhiều GSD đẹp thuần chủng có kinh nghiệm cũng như sự hiểu biết nên em không phải lo buồn mà ảnh hưởng đến việc học , nếu rãnh rỗi em nhan tin anh hỉểu được tới đâu nói đến đó , biết được chừng nào anh san sẽ với em ,
Chúc em học hành tốt , thi cử đỗ đạt cao , hẹn gặp lại
ZWINGER GERMAN SHEPHERD LONGDALAT -0983 814 006 -063 814 006 -tanlongdl@yahoo.com

ngoc_anh

Member
Em xin phép bác Long được đính chính chỗ này một chút:

thanh niên trai trẻ người HÀ NỘI
Hôm trước đã có 2 lần em định nói về quê em nhưng rồi lại quên mất vì mải nói chuyện về GSD với anh. Em là người Hưng Yên chứ không phải Hà Nội đâu, nhưng cũng là dân Kẻ Chợ ngày xưa: "Thứ nhất kinh kì, thứ nhì Phố Hiến" mà anh.
Tình cảm anh dành cho em rất cảm động. Hẹn anh một ngày gần đây được ngồi trao đổi với nhau về GSD.

đọc du kí của bạn Ngoc Anh mình cảm thấy đà lạt trở nên gần hơn rất nhiều, ước gì có thể ra thành bưởi đặt 1 vé ghé Anh Long ngay bây giờ nhỉ .

VIET CHÂU THÂN MẾN nên xưng hô anh em đi :D cho thân mật và gần gũi , dẫu biết rằng như thế là có phần so le chênh lệch tuổi tác , nhưng để gần gũi với nhau dưới mái nhà chung VIETPET mình xưng hô anh em cho tiện nhé , em nên tập trung vào việc học chìa khoá của trí thức là đây khởi nguồn cho tất cả , còn chuyên G.S.D thì sẽ còn nhiều thời gian , anh em mình có nhiều cơ hội cho nhau để gần nhau tìm và hiểu , cho và nhận , trên diễn đàn có nhiều cô chú, anh chị có nhiều GSD đẹp thuần chủng có kinh nghiệm cũng như sự hiểu biết nên em không phải lo buồn mà ảnh hưởng đến việc học , nếu rãnh rỗi em nhan tin anh hỉểu được tới đâu nói đến đó , biết được chừng nào anh san sẽ với em ,
Chúc em học hành tốt , thi cử đỗ đạt cao , hẹn gặp lại
ZWINGER GERMAN SHEPHERD LONGDALAT -0983 814 006 -063 814 006 -tanlongdl@yahoo.com
Vâng em biết rồi ạ, em sẽ cố gắng học thật tốt. Biết đâu mai mốt có thành tích xuất sắc anh Long lại thưởng cho thằng em này 1 chú GSD chất lượng, anh Long nhỉ=)). Đành phải mơ tới lúc ấy thôi:)).

thân chào Phạm Ngọc Toàn

đọc du kí của bạn Ngoc Anh mình cảm thấy đà lạt trở nên gần hơn rất nhiều, ước gì có thể ra thành bưởi đặt 1 vé ghé Anh Long ngay bây giờ nhỉ .
Khi nào thời gian cho phép , em cứ ra 266 - 268 LÊ HỒNG PHONG , 7h sau yên tâm sẽ có mặt ngay tại nhà anh :D , sáng nay anh cũng hân hạnh đón tiếp một thành viên VIETPET hành trình đến DALAT , và chiều nay anh đã tiến chân anh bạn mới quen về lại SAIGON .
Hy vọng sẽ gặp em - thân chào PHAMNGOCTOAN - ZWINGER GERMAN SHEPHERD LONGDALAT
0983 814 006 -063 814 006 - tanlongdl@yahoo.com

thân chào Việt Châu

Vâng em biết rồi ạ, em sẽ cố gắng học thật tốt. Biết đâu mai mốt có thành tích xuất sắc anh Long lại thưởng cho thằng em này 1 chú GSD chất lượng, anh Long nhỉ=)). Đành phải mơ tới lúc ấy thôi:)).
Anh rất thích học và rất thích người hiếu học , có thể và biểt đâu thành tích học tập của em được anh đánh đổi ,hay là một phần thưởng nào đó của LONGDALAT:D:D:D
THÂN CHÀO EM - ANH LONGDALAT - 0983 814 006

duylinhdhnt

hihi anh Ngọc anh ơi.Anh cướp chức nhà báo của em rồi.Hôm trước em cũng có một ký sự ngắn bên chổ phòng khách longdalat ấy.Anh xem chưa.Nhưng mà phóng sự của anh hay hơn và cập nhật được nhiều hình ảnh hơn.Sư đệ phải học tập sư huynh nhiều.Bái phục bái phục.Em ở nha trang,nếu có dịp lên đà lạt anh gọi em đi với.Chứ hôm trước lên rủ anh Long đi nhậu mà anh bận đàn chó quá.kaka.Chúc anh có những tháng ngày thật vui vẻ,khi nào có cơ hội sắm lấy 1 em GSD đem về Hưng Yên cho thoả niềm mong ước.

duylinhdhnt

hihi anh Ngọc anh ơi.Anh cướp chức nhà báo của em rồi.Hôm trước em cũng có một ký sự ngắn bên chổ phòng khách longdalat ấy.Anh xem chưa.Nhưng mà phóng sự của anh hay hơn và cập nhật được nhiều hình ảnh hơn.Sư đệ phải học tập sư huynh nhiều.Bái phục bái phục.Em ở nha trang,nếu có dịp lên đà lạt anh gọi em đi với.Chứ hôm trước lên rủ anh Long đi nhậu mà anh bận đàn chó quá.kaka.Chúc anh có những tháng ngày thật vui vẻ,khi nào có cơ hội sắm lấy 1 em GSD đem về Hưng Yên cho thoả niềm mong ước.

Longdalat Giới Thiệu Về Dalat

Em xin phép bác Long được đính chính chỗ này một chút:

Hôm trước đã có 2 lần em định nói về quê em nhưng rồi lại quên mất vì mải nói chuyện về GSD với anh. Em là người Hưng Yên chứ không phải Hà Nội đâu, nhưng cũng là dân Kẻ Chợ ngày xưa: "Thứ nhất kinh kì, thứ nhì Phố Hiến" mà anh.
Tình cảm anh dành cho em rất cảm động. Hẹn anh một ngày gần đây được ngồi trao đổi với nhau về GSD.
LONGDALAT giới thiệu vài hình ảnh về quê hương xứ sở mình đang sinh sống đến các bạn cả nước
thân chào - zwinger german shepherd longdalat - 0983 814 006