• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Lan nhà

Lan nhà các bác đẹp quá! bác Bubba chụp ảnh Lan đẹp nhưng chẳng chú thích tý nào cả, loại nào có tên là gì cho anh em tìm hiểu tý à. Em dạo này cũng tập toẹ chơi Lan đây, hôm nào bác chia sẻ cho tý kinh nghiệm nhé!
Lab của bác càng lớn càng đẹp, chúc mùng bác nhé.
Em có người quen trên Lai Châu tặng 1 con Mông cộc thuần của dân tộc mà không lên mang về được mới tiếc chứ. Hẹn tặng em 2 tháng nay rồi, có lẽ lớn quá mất rồi. Tiếc quá.

chuoi cu

Member
tôi cũng đang tập tọe chơi lan có dược gần 100 giò rồi mà sao hồ diệp khó trồng thế hay bị đen rễ bác có kinh nghiêm gì chỉ cho em với
theo em cũng là mới tập chợi lan .hồ điệp đen rễ bởi vì quá ẩm hồ điệp 1 tuần chỉ cần tưới ẩm 2 lần là đủ

tinhiep8082

Member

chán wa, nhiều ảnh lan tại gia đẹp mà ko tải hình lớn được.các bác chỉ giúp em,em muốn khoe khoang 1 chút....

seal203

Member
Lâu quá rồi em không còn thời gian chơi lan, ngày xưa cứ gọi là trồng lan cắt cành kiếm tiền học Đại Học đấy các bác ạ, khi nào rãnh rỗi chắc sẽ làm lại 1 vườn lan. Gửi các anh tấm hình 1 thời đã xa của em :

Hoa nhà bác dung08 đẹp quá. Em kết nhất bụi đơn cam rất khủng, kiều tím, bạch hỏa hoàng, hỏa hoàng..., nhưng hình như bác chơi hoàng thảo là nhiều, không thấy giáng hương đâu nhỉ? :D

@ dung08: Hoa nhà bác chăm khéo thế, giò giã hạc dài thướt thượt, đẹp ghê. Chắc là thơm khắp cả xóm đây?
Nhưng có lẽ không bằng giò Trầm tím của bác.
Cái ảnh giò hoa giáng hương bác post cỡ nhỏ quá, nhấn vào xem bé tí.
Thanks bác nhé!

trangphuong

Active Member
Hoa nhà bác dung08 đẹp quá. Em kết nhất bụi đơn cam rất khủng, kiều tím, bạch hỏa hoàng, hỏa hoàng..., nhưng hình như bác chơi hoàng thảo là nhiều, không thấy giáng hương đâu nhỉ? :D
@ dung08: Hoa nhà bác chăm khéo thế, giò giã hạc dài thướt thượt, đẹp ghê. Chắc là thơm khắp cả xóm đây?
Nhưng có lẽ không bằng giò Trầm tím của bác.
Cái ảnh giò hoa giáng hương bác post cỡ nhỏ quá, nhấn vào xem bé tí.
Thanks bác nhé!
Gần 1 năm chú em mình sành sỏi trong làng hoa lan rồi...:-bd....

dung08

Member
Bạn Vu Khoi HP, hương chính là hồn của lan, mùi của dã hạc hắc hơn mùi của trầm tím 1 chút nhưng cả 2 mình chỉ dám treo ở sân thôi, trong nhà thì chịu, mình gửi lại hình của giáng hương

và cành phượng vỹ

Gần 1 năm chú em mình sành sỏi trong làng hoa lan rồi...:-bd....
Báo cáo bác trangphuong: Lâu rồi không đàm đạo với bác! :) Sành sỏi thì em chẳng dám nhận đâu, xấu hổ chết mất. Nhưng nói cung cũng tập tọe được đôi chút, trồng cây ít bị tèo như ngày đầu. may mà có bác hướng dẫn và theo chỉ dẫn đường link của bác em cũng học hỏi được ít nhiều kinh nghiệm của các tiền bối.
Vừa qua, mùa hoa em cũng chơi được chút ít gọi là tác phẩm đầu tay, dạo này em bận quá cũng có vào được vietpet đâu. hôm nào rảnh rang post mấy bông hoa còi nhà em để bác đánh giá và hướng dẫn tiếp giúp nha. Thanks bác nhiều! =D>

@ dung08: Quả thật là em rất mê mùi giả hạc và Trầm tím, loại này thơm nhức mũi luôn.
Giáng hương bác post ảnh có phải là hàng nhập bên Thái không vậy? Quế thì không phải, Tam bảo sắc hoa em chưa thấy màu này? Em thấy có vẻ màu hoa khác khác. Bác cho em cái tên loài này nhé!

dung08

Member
Gửi bạn Vu Khoi HP: Giáng hương rừng Việt nam phân bổ ở Tây nguyên rất nhiều giáng hương có rất nhiều loài: Tím, vàng mỡ gà lưới tím, có loại bông sít dày chùm bông ngắn, có loại bông thưa, bông to chùm hoa dài đến 60 Cm nhưng mầu nhạt hơn ngaòi ra còn coa loại mỹ dung dạ hương rất thơm vào ban đêm. Quế thì có quế vàng, quế trắng, quế tím, nhưng quế trắng thường gặp có mầu xanh trắng. Mình chỉ mới tìm được 1 nhành quế trắng muốt nhưng năm nay chỉ nở 1 chùm bông bé hi vọng săng năm cây lớn sẽ có hoa lớn. Cây hoa xanh chấm nâu ở mình gọi là Hoàng Hậu còn cây tam bản sắc bạn nói là họ thảo thân dài hình

còn đây là hình quế tím

Mình chỉ tự trồng và chơi ở nhà nên tên các loại hoa chỉ gọi theo cách gọi địa phương và nói chuyện có gì bạn thông cảm nhen.

Đẹp quá bác dung08 à!
Em rất thích giò hoa hoàng thảo tam bảo sắc bác post lên.
Thực ra tên gọi cũng không quan trọng lắm đâu, ở ngoài bắc này chúng em vẫn gọi cây quế tím của bác là Hồng nhạn.
Còn tam bảo sắc thì chia ra 2 loại, 1 loài là hoàng thảo tam bảo sắc như cây của bác, 1 loài là giáng hương tam bảo sắc (sau này em sẽ post ảnh cho bác xem nhé)! ngoài này em kiếm hoàng thảo tam bảo sắc mà khó kiếm ghê.
Còn quế trắng nhưng vẫn xanh thì ngoài này em cũng có. Cái loại mà bác bảo trắng tinh, trắng muốt đó em nghĩ là bạch nhạn, loại này hoa trắng lắm và rất thơm.
Hoa của bác rất đẹp! Thanks bác nha.

dung08

Member
Lâu quá không thấy ai giới thiệu lan của mình, mình xin gửi hình vài giò mới nở để góp vui

dung08

Member
Hôm nay vườn nhà mình lai nở thêm máy giò nữa mình gửi lên để các bạn cùnh xem