• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Lan nhà

BUBBA

Super *********
Ngọc điểm này:

Dendro này:

Hồ điệp này:

Vũ nữ này:

Vanda lá kim này:

Chó giữ vườn này:

Xấu kinh...

Đã thế lại trùm sò, hỏi xin (hoặc mượn) 1 giò lan chơi tết, lắc đầu nguầy nguậy... :worried:

:not talking:

BUBBA

Super *********
Xấu kinh...

Đã thế lại trùm sò, hỏi xin (hoặc mượn) 1 giò lan chơi tết, lắc đầu nguầy nguậy... :worried:

hình chụp là chụp hoa, còn cây được đính trên thân gổ như hình dưới đây nè, muốn xin hay mượn gì thì đánh xe tải xuống chở!!!????:

Suvina

Giò Ngọc điểm ở ngoài bắc gọi là Tai trâu, miền trung gọi là Nghinh xuân (vì nó nỏ vào dịp Tết). Giò này của nhà bác là lan rừng hay đã lai rồi trông rất đẹp, nhà mình trồng rất nhiều loại này nhưng nó cứ còi cọc mà hoa thì rất ngắn!

BUBBA

Super *********
Báo cáo anh đây là lan rừng chính hiệu ạ, em lên tận Bình Phước mua mua của người Stieng đấy ạ.

Ngọc điểm này theo em rất thích nơi ẩm thấp, ánh sáng ít hơn các loại khác, nhưng cần thoán gió, nếu anh trồng sân thượng thường ít hơi ẩm, cần tăng cường tưới. Lưu ý cây này có bộ rể có thể quan hợp được, nên trồng thân gổ tốt hơn trồng chậu. Gổ tốt là vú sữa, lý tưởng anh dùng lõi cây căm xe ạ. Muốn mua lõi căm xe, đánh ô tô tải ra Hàm tân Bình thuận mà mua. :D.

QUên, cây này năm chỉ ra hoa 1 lần. Sau khi ra hoa, nên tưới phân có hàm lượng đạm cao, theo kinh nghiệm, ngọc điểm rất hợp với phân cá Thái ạ. Sau cứ xen kẻ đạm với NPK 20-20-20 mà tưới, bận quá thì tháng cho 1 lần phân NPK cũng sống tốt (trong rừng có ai bón phân đâu mà).

Khoảng gần cuối mùa mưa, ngọc điểm sẽ cho ngồng hoa, lúc này mà phan phân đạm vào là toi mất ngồng, phân quá liều cũng toi. Chưa kinh nghiệm gì thì cứ kệ, thấy được ngồng hoa thì tưới nước suông cho đến khi hoa nỡ, hương thơm lắm cơ ạ. Sau kinh nghiệm nhiều thì mới dùng ánh sáng điều tiết để hoa nỡ sớm hay muộn cho kịp tết hay kịp sinh nhật người yêu ạ.

microsort

Member
Anh Kiên ơi ,lấy nguyên cây thì vất vả lắm .Hay anh làm vài nhánh hoa về chơi tết cũng hay phết anh ạ .:D

anh_hanam

Member
Con chó giữ vườn của bác có phải chó Phú Quốc không ạ. Nó mấy tuổi rồi mà tai vẫn cụp thế bác, nhưng công nhận là đẹp thật

BUBBA

Super *********
Con chó giữ vườn của bác có phải chó Phú Quốc không ạ. Nó mấy tuổi rồi mà tai vẫn cụp thế bác, nhưng công nhận là đẹp thật
Úi, con đấy là con labrado cỏ nhà em đấy ạ, cháu nó vẫn còn dại lắm, chưa giữ vường được mấy đâu ạ.

Em xin cập nhật hình mới của cháu nó mời bác xem ạ:

BUBBA

Super *********
Sau một thời gian nghĩ dưỡng sau đợt hoa tết, lan nhà em lại tiếp tục đơm hoa, em xin chộp một số hình mời các bác xem trước, khi nào hoa rộ em lại trình các bác.

Xin chân thành cảm ơn Chị Ami, anh Phungtiensinh và anh Khiêm Tây Ninh đã tài trợ phân bón cho trang trại lan nhà em ạ.

Hoa từ tết giờ chưa tàn đây ạ, nhờ bón lân hiệu Baconco: