• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Lại cướp tiệm vàng....

baizen82

Member
Thử hỏi các bác nuôi mal, nếu cửa hàng mà trang bị 1 con mal thì ta sẽ thả hay xích nhốt? Khi thả liệu nó có phi ra cửa chạy đi chơi không? Còn nếu xích nhốt thì liệu nó có bảo vệ được chủ trong tình huống trên không?
Nuôi con chó (đặc biệt là các giống hiếu động như mal, dob...) thì phải tập luyện, ôn bài thường xuyên, phải cho đi dạo, vận động, phải cho ăn uống, khám chữa bệnh........thì liệu có tác dụng, có rẻ hơn là thuê người bảo vệ không?
Điều kiện, hoàn cảnh sử dụng chó ngiệp vụ có hiệu quả là như thế nào? (cái này chắc bác Bưởi nắm rất rõ=)))
ps: Với con chó được huấn luyện cắn mà tự do đi tung tăng trong cửa hàng theo tôi còn nguy hiểm hơn cả mấy thằng sát thủ, vì sát thủ thì ít, triệu người mới có 1, cả nước 1 năm mới có vài vụ tấn công. Chứ nếu cửa hàng nào cũng nuôi chó được huấn luyện cắn thì có khi mỗi ngày cả nước có tới hàng ngàn vụ tấn công nguy hiểm đến tính mạng con người (do chó):D
từ ngày tôi biết nick Tuánphuthai trên diễn đàn và cụ thể là trong mục của club malinois. với cảm nhận của riêng tôi thì tôi thấy anh rất hiểu tâm lý và cả khả năng của rất nhiều loại chó. như nghe anh nói và nhận xét nhiều nhưng chưa có dịp được nhin thấy anh nuôi dạy chó thế nào.
tôi nhớ có một lần vô tình nghe anh nhận xét rằng dòng mali này cắn không bằng dòng dob mali cắn nếu thấy có hành đồng đá chân hay dùng tay tác động lên người nó nó sẽ nhả ngay không giống như dob. Thực sự khi nghe câu nói của anh có lẽ tôi cũng không cần phải tìm hiểu nhiều về khả năng am hiểu về các dòng chó của anh nữa .
tất cả những gì anh viết theo tôi thì gần như anh không hiểu hay cố tình không hiểu ý mà người khác nói rồi mang ra để vặn vẹo liệu có phải như thế mới khiến người khác hiểu về khả năng cũng như sự am hiểu của anh không.
chăng ai nói là nuôi chó sẽ đảm bảo cho tính mạng mình cả.
rồi anh bảo nuôi chó có rẻ và tốt bằng bảo vệ không. cũng giông như anh nói dob căn ác hơn mali.
chúng ta có cái đầu để làm gì anh. để NGHĨ và nghĩ rồi thì người ta biết lúc nào cần có chó lúc nào cần phải có người chứ không ái nói là chó thay người và cũng chẳng ai noi người làm thay chó cả anh ạ. cũng giống như anh khi viết ra một dòng suy nghĩ cũng thế thôi. anh phải nghĩ rối mới có thể viết được. viết và hiểu là 2 việc rất khó đấy anh Tuấn ạ.
vấn đề nói đế ở đây là vấn đề phòng vệ có cơ hội thoát chết trong lúc chủ chó bị tấn công.
anh lại nhắc đến vấn đề con chó xính hay thả. vấn đề này bản thân người nuôi người ta biết phải sư lý thê nào sao đến lượt anh phải lo.
tôi nói ví dụ trong vu án xảy ra tại thương tín. nếu con chó bv bị xính kẻ gian nhìn thấy cũng đã đái ra quần rôi chứ đừng nói còn ý định bỏ đi rồi lại quay lại.dấu hiệu quây lại ơ đây của Dưỡng chứng tỏ không có gì cản chở ý định của y. thì nó mới dám quay lại.
qua lại vấn đề nếu có 2,3 tên cướp ra tay . cái này gọi là có tổ chức rồi và khi đã có tổ chức thì chó bv thì chúng cũng đã có nghiên cứu là tìm hiểu hoạt động của gd bị hại rồi nên việc ra tay sát hại chỉ là vấn đề đơn gian thôi.
cũng giống như tôi ngay trước bảo vệ đồ án có một thầy giáo hỏi tôi rằng liệu vấn đề về thoát hiểm của em có đám ứng đủ không nếu động đất thì sao. lượng người thoát ra có đủ không. có đủ thang không?
tôi thấy cách lập luận này rất giống ông.
đã động đất rồi thì sống chết là điều may mắn đừng nói đến thoát hiểm hay không thoát hiểm.
đôi điều nhắn gửi đến ông anh. hãy cho mọi người thấy được những gì ông có thể làm với con dòng chó ông đang nuôi chứ đùng vặn vẹo người khác chi cho mệt.
chào thân ái

tuanphuthai

Active Member
Bác Bưởi có lẽ có điều gì đó làm bác hiểu lầm, nội dung câu viết dưới không hàm ý mỉa mai gì bác là sự đề cao, tôn trọng vì bác là người làm việc với chó NV nhiều năm.
Những gì em viết là trong điều kiện Việt Nam, lấy bối cảnh tiệm vàng bị cướp trong bài báo trên chứ chả dám lạm bàn đến đk quốc tế như bác nói. Lấy ví dụ bà lão bị cướp trong tiệm vàng trên thì con chó (nếu có) cần được bố trí ra sao? Hàng ngày ai dắt nó vận động ai ôn bài huấn luyện cho nó? Cả mấy chục năm trước tiệm bà ấy không bị cướp thì hàng ngày con chó nó làm được những việc gì giúp bà ấy?....
Người Việt trong nước tuy có nhiều cái thua kém người ở các nước tiên tiến nhưng không phải cái gì cũng kém, cũng ngố cả đâu bác ạ. Họ vẫn tìm hiểu, vẫn đọc, vẫn cố gắng vươn lên để tiếp cận cái mới cái tiến bộ đấy bác ạ.
Em tuy chả phải dân dắt chó chuyên nghiệp như bác nhưng cũng lơ mơ biết và hiểu được một số chuyện của giới đó. Cũng đã có lúc nhiều đêm vò đầu suy nghĩ, tìm hiểu xem mấy anh vệ sỹ cùng mấy con chó nghiệp vụ có thể giúp ích gì trong việc bảo vệ hơn 30ha nhà xưởng của công ty hay không. Còn đây là hình ảnh chú chó NV và 1 anh bạn trong 1 phiên gác tại trung tâm hội nghị quốc gia do chính tay em chụp hơn 1 năm về trước (chứ không phải sưu tầm trên mạng) dù không người qua lại nhưng chó vẫn phải đóng rọ mõm và cột = dây xích đấy ạ

Điều kiện, hoàn cảnh sử dụng chó ngiệp vụ có hiệu quả là như thế nào? (cái này chắc bác Bưởi nắm rất rõ=)))

tran van hoan

Active Member
Bác Bưởi có lẽ có điều gì đó làm bác hiểu lầm, nội dung câu viết dưới không hàm ý mỉa mai gì bác là sự đề cao, tôn trọng vì bác là người làm việc với chó NV nhiều năm.
Những gì em viết là trong điều kiện Việt Nam, lấy bối cảnh tiệm vàng bị cướp trong bài báo trên chứ chả dám lạm bàn đến đk quốc tế như bác nói. Lấy ví dụ bà lão bị cướp trong tiệm vàng trên thì con chó (nếu có) cần được bố trí ra sao? Hàng ngày ai dắt nó vận động ai ôn bài huấn luyện cho nó? Cả mấy chục năm trước tiệm bà ấy không bị cướp thì hàng ngày con chó nó làm được những việc gì giúp bà ấy?....
Người Việt trong nước tuy có nhiều cái thua kém người ở các nước tiên tiến nhưng không phải cái gì cũng kém, cũng ngố cả đâu bác ạ. Họ vẫn tìm hiểu, vẫn đọc, vẫn cố gắng vươn lên để tiếp cận cái mới cái tiến bộ đấy bác ạ.
Em tuy chả phải dân dắt chó chuyên nghiệp như bác nhưng cũng lơ mơ biết và hiểu được một số chuyện của giới đó. Cũng đã có lúc nhiều đêm vò đầu suy nghĩ, tìm hiểu xem mấy anh vệ sỹ cùng mấy con chó nghiệp vụ có thể giúp ích gì trong việc bảo vệ hơn 30ha nhà xưởng của công ty hay không. Còn đây là hình ảnh chú chó NV và 1 anh bạn trong 1 phiên gác tại trung tâm hội nghị quốc gia do chính tay em chụp hơn 1 năm về trước (chứ không phải sưu tầm trên mạng) dù không người qua lại nhưng chó vẫn phải đóng rọ mõm và cột = dây xích đấy ạ

Em à , trong nghiệp vụ thì sẽ chia ra nhiều nhóm chó để huấn luyện 1 cách khác nhau , chứ không phải con nào cũng huấn luyện giống con nào cả , con thì HL chuyên để đánh hơi con thì dùng để trấn áp , đặc thù từng công việc mà người ta HL ra những con chó có nhiệm vụ làm việc khác nhau . nhưng có 1 nguyên tắc cơ bản bản đó vâng lời chủ . nên nhìn hình con chó trên được rọ mõm anh không thấy đó là điều lạ vì anh cũng đoán được đó là con chó hung dữ ! mà đã là chó hung dữ thì nó sẽ là con chó dùng để trấn áp và để tránh tai nạn khi súng chưa nên đạn người ta rọ mõm nó vào vì lúc đó đang là lúc bình yên , có thế thôi có gì đâu mà lạ .

Con chó khi được dạy kỹ rồi và đưa cho người chủ mới thì người chủ mới chỉ cần nhớ nhất lệnh YÊN là lệnh cơ bản nhất . người ta nói chó càng già càng khôn , và rất nhiều con chó không được dạy dỗ gì nó cũng có bản năng tự nhiên là bảo vệ chủ !

anh đã ví dụ con chó GSD không lưng gù ben kheo đuôi không chạm đất gì cả nhưng cực kỳ khôn ngày trước anh đã nuôi . và ngày đó anh chẳng biết mô tê gì đến HL , và chỉ biết chăm xóc vuốt ve cho nó ăn thôi , thế mà nó bảo vệ tốt thế ! chẳng ôn bài cắn xé nhưng lúc nào chủ nó kiểu gần như bị Phang thì nó cũng ra trò đấy . đúng như bác bưởi nói chỉ 3 ngày thôi nếu như như ân cần chăm xóc vuốt ve nó mỗi khi cho nó ăn xong thì nó sẽ nhận ra mình là người chủ của nó . và khi mình là chủ của nó thì tự khắc con chó cũng sẽ biết bảo vệ chủ . đơn giản nhất như ALI của anh mới đưa cho anh Tuấn nuôi thôi , anh Tuấn thì nói thẳng ra là chẳng biết huấn luyện cái gì cả , nhưng sang thứ 2 nó đã rất quấn chủ rồi . mà ALI được HL đánh cắn với quân xanh không quá được 15 lần kể từ lúc bé cho đến lúc lớn , nhưng em cứ hỏi thử anh Tuấn xem nó cảnh giác bảo vệ chủ buổi tối khi ra đường và người lạ vào nhà nó như thế nào ? đó là minh chứng sống gần đây nhất và cũng là người chủ chẳng có 1 chút kỹ năng dạy cho bảo vệ gì hết . và chỉ biết 1 điều giỏi nhất đó là chăm xóc cho ăn và vuốt ve nó hàng ngày trừ ngày bận hoặc đầu óc rối tung lên vì tiền .

mà dạo này anh thấy em lại sao nhãng với tụi Dob đấy nhé , kêu gọi anh em Dob HL cùng anh em Mali cho vui đi .... con chó nó có khôn thì chủ của nó cũng mát mặt với bàn dân thiên hạ và ngay cả với chính bản thân mình em nhỉ .

Thân .

bưởi

Member
*
Bạn Tuấnphuthai .
Neéuu những lơì viết của tôi bên trên có làm bạn buốn lòng . Mong bạn bỏ qua . Sân chơi chó nghiêm túc ở Vn không nhiều người .Ta nên tìm cách chấp nhận nhau hơn là bực giận .
Tôi hiện rất ít thơì giờ , tận dụng thơì gian dưỡng bệnh để viết đôi điều cho anh em. Thực ra , những điều bạn gợi ra là những điều cần để trao đổi . Tôi vì nhìn tấm ảnh biểu hiện có gợi hình khiêu khích nên đã có những lơì viết cứng rắn . Một lần nữa , như bạn đã xác định là "do tôi hiểu lầm điều gì đó "... Những dòng chữ này xin như một lơì nhận lỗi đã nóng nảy .
Ở đây có vài đièu chia xẻ vơí bạn cùng vơí các anh em trên diễn đàn về những điều bạn vửa nêu ra .
a/ Hình ảnh xích chó , rọ môm chó của ngươì cảnh khuyển trong hình .
Thưa bạn , nếu là nhân vien của tôi , ngươì cảnh khuỷen ấy sẽ bị cho nghỉ việc ngay .
Maitre chien được trang bị tưu tưởng mình là một ngươì lính . Vì con chó được coi là vũ khí có tầm sát thưong gây tử vong cho con ngươì . Nó đồng ngĩa vơí cây súng . Ngươì MC khi nhận nhiẹm vụ là luôn luôn quan sát , nơi công cộng không thẻ ngồi vơí lỉnh kình các thứ đồ ăn đồ uống cho chó như vậy . Khi làm nhiệm vụ nội sảnh , cứ 1 tiếng đi tuần một lần (nếu phạm vi tính theo bước chân di động bình thường là 10 phut& ) . Con chó không bao giờ cột xích . Không bao giờ dùng mỏ sắt kiểu đó vì rát dễ bị giết bởi kỹ thuật khiêu khích và kích điện nơi hàng rào hay cửa sắt , chó lao mỏ vào hàng rào hay cửa sắt , chập điẹn và chết .Họ có post ngồi đàng hoàng và khi ngồi trong post làm việc , chó lúc nào cũng nằm bên cạnh vơí mỏ đấm cốt thép bọc da . (chiếc mỏ đấm cốt thép bọc da có thể mua được hơn chục chiếc mỏ như con chó mà bạn pót hình đang mang ) .
Con chó phải huấn luỵen thành thục , chỉ đánh ngươì khi có lệnh hoặc chủ nó vị xô ngã . Trong tất cả các trường hợp khác , kể cả có ngươì ngã vào con chó , nó vẫn không đánh cắn . Đó là cơ bản của một con chó được gọi là cảnh khuyển vơí bằng cấp hành nghề chuyên nghiệp .
90% các con chó công an và quân đội Vn đang dùng đều có trình dươí 50 của thang điểm 100. Đó là tôi noí chó công an và quân đội . Riêng chó của các công ty an ninh tư ở vn , chắc chắn trình độ còn thấp hơn cho của cong an , quân dội một bực .
Tôi nhận công việc bảo vẹ vũ trường Etoile / Khải Hoàn Môn Paris . Từ ngoài bãi xe chó đến sân khấu sàn nhảy , bất cứ sự bất thường nào được báo trên màn hình và máy điện đàm anh em tôi đêu phải tiếp cận để giải quyết . Nguyên tác bắt buộc chó hoạt động nơi đông ngươì phải ang mỏ đấm cốt thép . Nhưng rất nhièu khi tôi đi ceủng hai chó , không dây dắt , không mỏ đấm ; Hai con Beauceron cộng cân lại hàng trăm ký , lừng lững , ddièmm đạm đi thẳng vào sàn nhảy hàng năm sáu trăm con ngươì đang quay cuồng phấn khích . Ai nhìn thấy chó như vậy cũng dừng nhảy , không ai dám ngọ nguậy. Anh ninh thừong đi trước , tám chín ngươì vạm vỡ đứng chặn hai bên đẻ chó đói diẹn vơí băng quậy phá . Nhìn thấy hai con chó như vậy , khoỉ cần nói một lơì nào , băng quậy phá cắp đít đi ra khỏi vũ trường theo hướng tay chỉ của maitre chien .
Luật pháp . Nguyên tắc luôn có những ràng buộc nhất định . Nhung tùy vào từng hoàn cảnh mà ngươì Maitre chien có thể chọn cho mình một cách ứng xử . Dĩ nhiên , không phải maitre chien nào cũng có thẻ tự chọn hành xử như vậy . Tôi là chủ công ty an ninh nhận hợp đồng tại nơi đó và tôi có đủ thẩm quyền để ứng xử sao cho giải quyết tốt được tình huống .
Vũ gtrườnngg , một khi đã ngà ngà say , nhân viên an ninh thường dù có là hàng tá mét chín , dân quậy phá cũng không coi ra gì . NHưng vơí hai con Beauceron thau-én huấn nghiêm túc , chúng làm được công việc mà 10 thằng an ninh gốc Nga to đùng không làm được ; đó là trấn áp và tống cèổ bọn say rượu quậy phá ra khỏi vũ trừong chỉ trong vòng bốn năm phút mà không đổ một giọt máu nào của bất cứ ai ; nơi một vũ trường sang trọng nhất nhì Paris .
Trở lại chuyện an ninh cảnh khuỷen Vn . Con chó trong hình bạn post sao có thể làm việc được trong bối cảnh Nội Sảnh Thương Mãi ( Centre Commercial ).
Con chó Malinois là con chó có thể làm được việc cực tốt trong bối cảnh bảo vệ Nội sảnh thương mại (thí dụ tiệm kim hoàn ) .
Tôi dã huấn luỵen không dươí 10 con chó các quán Bar / Tabac (nơi tập trung dân chơi Cá ngưa qua truyền hình . PỞ đây , các cuộc đua ngựa diễn ra hàng giờ trong những ngày cao điểm . dân máu me đỏ đen thường cay cú và thường có những phản ứng nguy hiểm rất bất ngờ . Lượng tiền tươi lại trôi nổi rất béo bở đối vơí kẻ cướp . Con cho nằm thảnh thơi dươí chân chủ (tức dưoí caise tiền ), trong phạm vi di chuyển của nhân viên bán hàng . Khách cấm không được bứoc vào hành lang (rất nhỏ ) của ngươì thu ngân hoăạcc bán rượu ( từng ly ) . Comptois / quầy rượu lúc nào cũng dầy đặc ngươì đứng uống rượu , uống cà phê , tán gẫu hoặc thăm cờ ngực , chờ điểm ngựa .... Bối cảnh ấy phúc tạp hơn bối cảnh tiệm vàng ở vn rất nhièu .
Một con chó khi đã ddượcc thau-én huấn, khả năng làm việc của nó gấp ba bốn người an ninh thường . Tức chỉ cần 1 maitre chien và một chó ; Có thể bảo vệ phạm vi mà 4 hay 5 ngươì AdS ( Agent Surveuillance Securite . an ninh giám sát ).
Malinois và gsd là hai giống chó có đặc điểm là nếu huấn tập điều hướng tốt , chúng có thể nhận nhiẹm vụ ĐI LÀMM VƠÍ CHỦ LẠ . Nó dễ dàng nhận biết phạm vi hoạt động hoạc những âm thanh bất thường (thí dụ tiếng búa đập kính , tiếng súng nổ ...) Chó sẽ tức khắc tìm về hứong xảy ra sự kiện và đánhcchhiínnhh xq&c vào kẻ thủ ác . Lúc ấy , con chó phân biệt không chỉ bằng mắt mà bằng cả cảm giác từ trường .

Điều then chốt là đi từ ban sơ lên đến chuyên nghiệp. Khong có bước chập chững cơ bản sẽ không có lúc thành tài , sánh vái được vơí các cường quốc cảnh khuyển thế giơí (đứng đầu là Pháp Mỹ Đức ).

Con chó Malinois nó giải quyết được khát khao đó . Ngoài Malinois , khong có giống chó nào làm được , kkể cả giống chó beaucern mà tôi cực kỳ mến mộ .

tuanphuthai

Active Member
Mong các anh em bình tĩnh lại, hạn chế chỉ trích nhau. Tất cả đều là dân mê chó cả thôi. Gặp nhau có khi vui vẻ chuyện chó cả ngày vẫn chưa hết nhưng lên diễn đàn do câu chữ hạn chế đôi khi viết trong lúc vội vàng mắt nọ mắt kia hiểu chưa hết nghĩa nên hiểu lầm nhau là lẽ thường tình.
@bác Bưởi: mọi chuyện không có gì cả bác ơi, lời nói đôi khi sỗ sàng nhưng lòng trong sáng là được.
@baizen82: bạn thử tìm hiểu lý thuyết và hỏi các ae đã nuôi mal lâu xem cách cắn của mal nói riêng và chó chăn gia súc nói chung như thế nào nhé. Cái này bác minhcuong khá hiểu đấy. Còn mình thì hiểu rằng đó là kiểu cắn nhả linh hoạt để tránh những cú đá hậu (những con chưa huấn luyện cắn sẽ bộc lộ rất rõ) khác hẳn kiểu cắn của chó sục-pinscher (ngậm, giằng kéo vật...rất ham). Mình thích môn hl nên thỉnh thoảng vào chơi trong box với mấy ae cho vui thôi chứ chả khoái nổ hay khoe kiến thức gì (mà thực ra rất non có gì đâu mà khoe:D) nên bạn chê mình cũng đúng thôi=))

vanglai213

Active Member
Mong các anh em bình tĩnh lại, hạn chế chỉ trích nhau. Tất cả đều là dân mê chó cả thôi. Gặp nhau có khi vui vẻ chuyện chó cả ngày vẫn chưa hết nhưng lên diễn đàn do câu chữ hạn chế đôi khi viết trong lúc vội vàng mắt nọ mắt kia hiểu chưa hết nghĩa nên hiểu lầm nhau là lẽ thường tình.
@bác Bưởi: mọi chuyện không có gì cả bác ơi, lời nói đôi khi sỗ sàng nhưng lòng trong sáng là được.
@baizen82: bạn thử tìm hiểu lý thuyết và hỏi các ae đã nuôi mal lâu xem cách cắn của mal nói riêng và chó chăn gia súc nói chung như thế nào nhé. Cái này bác minhcuong khá hiểu đấy. Còn mình thì hiểu rằng đó là kiểu cắn nhả linh hoạt để tránh những cú đá hậu (những con chưa huấn luyện cắn sẽ bộc lộ rất rõ) khác hẳn kiểu cắn của chó sục-pinscher (ngậm, giằng kéo vật...rất ham). Mình thích môn hl nên thỉnh thoảng vào chơi trong box với mấy ae cho vui thôi chứ chả khoái nổ hay khoe kiến thức gì (mà thực ra rất non có gì đâu mà khoe:D) nên bạn chê mình cũng đúng thôi=))
Em nghĩ tất cả không quan trọng, cái này từ từ sẽ có câu trả lời, con chó phải hữu dụng dù nó trông nhà anh à .Nó tốt hơn điểm nào sẽ tùy thuộc vào những hoàn cảnh sau này, cảnh sát , sẽ hiểu được tính cơ động của nó, người dân biết nhiều về nó khi làm việc giúp con người .. vv còn việc ngoài luồng bỏ qua đi , cố gắng hướng cho dob , cho Mal 1 chỗ đứng nào đó làm việc được đúng mục đích của nó, không phải nhìn những cái chết thương tâm xẩy ra nữa .

Các bác này sa đà quá rồi. Thậm chí có vẻ không phù hợp lắm. Dùng chó bây giờ ở mức độ dân sự thứ nhất dọa nhau (nhà tau có chó đó giỏi thì vào :)) dắt được cho luôn :))) ban đêm canh phòng có động thì bớ làng nước ơi bắt trộm. Còn về tấn công chủ yếu dùng trong trường hợp cuối cùng lúc đó chó xông lên hứng đạn cho chủ chạy trốn (bây giờ hoa cải ,bắn điện ,ê te gươm đao thiếu gì ) . Chung quy dọa nhau là chính thôi chứ để đánh nhau thì ảo lắm.

bưởi

Member
Chào bác Bưởi, theo dõi các bài viết của bác cũng đã lâu, cũng có sự tôn trọng nhất định dành cho bác. Nhưng càng đọc các bài viết của bác, em càng thấy có một cái gì đó bác đang hơi huyễn hoặc cho những HLV dạy chó nghiệp dư ở VN chăng (xin lỗi nếu em nói ko phải)?

Khi con người đã liều và ko sợ chết thì hổ còn có thể bị đánh chết chứ đừng nói đến một con chó. Và khi người ta đã ko biết sợ thì 2 con chó chứ 10 con chó cũng ko thể làm họ dừng lại được. Những thằng mà bác bảo quậy trong vũ trường chỉ nhìn 2 con chó mà đã sợ như vậy thì em nghĩ là ko có nghĩa chúng sợ chó bác ạ.
Em đã từng vào các vũ trường bên Nga, cũng chứng kiến rất nhiều những vụ quậy phá trong đó, nhân viên bảo vệ (chắc là của các công ty an ninh) với vài con chó được HL cũng ko thể cản những kẻ đã say và muốn quậy. Chưa kể với một nhóm đầu trọc lúc nào cũng thủ sẵn dao và người thì chi chít các loại đinh tua tủa thì 2 con chó lao vào đồng nghĩa với sự ra đi được báo trước của 2 con chó đó (tất nhiên ko phải lúc nào cũng là đầu trọc quậy). Những lúc này, chỉ có súng mới có thể bắt chúng dừng lại được (chính vì điều này nên bảo kê hữu hiệu nhất cho các quán bar hoặc vũ trường luôn là XHĐ).
Em cũng ko rõ tình hình, con người bên Pháp thế nào và trình độ HLV dạy chó của bên Nga so với bên Pháp ra sao nên em chỉ nói những gì em chứng kiến. Có gì ko phải mong bác thứ lỗi.

Bàn riêng bạn baizen82 một chút hơi ngoài lề: có thể là cùng ngành Kiến trúc với mình, nhưng khi bạn viết câu này cũng chứng tỏ bạn ko hiểu hết vấn đề ngành mà bạn đã từng học. Động đất, đúng là sống hay chết còn phụ thuộc vào may mắn, nhưng người thiết kế phải có trách nhiệm giảm thiểu những rủi ro hay còn gọi là làm cho may mắn và cơ hội sống sót lớn hơn. Vì thế việc thiết kế bắt buộc phải đáp ứng đủ các tiêu chuẩn và yêu cầu kể cả khi trường hợp xảy ra rủi ro là rất ít. Vd với 1 bản thiết kế ở bên Nga: chỉ cần thang thoát hiểm của bạn quá dốc hoặc cửa thoát hiểm nhỏ hơn so với số lượng ngừời tương ứng thì đừng mong bản vẽ đó được đưa vào thi công (cũng có những ngoại lệ nhưng rất ít). Ông thầy của bạn hỏi ko hề thừa, chẳng qua là bạn chưa đủ kiến thức và suy nghĩ để hiểu thôi.
*
1- Nhóm đi bắt giết B.Lad vũ khí siêu hạng lên đến tận óc vơí mắt thần định vị từ vệ tinh tính báo tối đặc biệt . Vậy tai sao vẩn cần một con chó Malinois ?
2- Dùng XHD để bảo kê vũ trường . Hiện tượng này chỉ có ở các quốc gia ddang sống trong tình trạng luật rừng. Pháp đã qua thơì kỳ luật rừng rấ lâu rồi .
3- Say rượu thì không thể còn đứng phá phách và phân biệt anh em đồng bọn . Chỉ có đám gia say , mượn rượu nhằm " sữa dáng " vơí "quần hùng làng nhảy " . Luật pháp Pháp không cho phép an ninh tư đánh người, đây là khe hở để bọn du đãng nhầng nhầng coi an ninh tư không ra gì .
Nhưng con chó có bằng cấp nó được quyền đánh mỏ đấm trong trường hợp này. Mà dùng mỏ đấm đối vơí bọn ngà ngà say việc trọng thương tất yếu sẽ xảy ra . Ngươì maitre chien giỏi là ngươì biết xử dụng các kỹ thuật uy hiếp đẻ làm cho "hào khí rơm " của bọn du đãng non tắt nhanh nhất .
4- Đói vơí chuyện Cảnh khuyển , bạn mơí chỉ là ngươì "cưỡi ngựa xem hoa " . Trìng độ cảnh khuyển quôc gia/ annninh tư ở Pháp có những Năm bậc . Quấn khuyển lại được phân cấp lên đến hàng sĩ quan . Để lượng định và đánh gia dúng mực về vai tréo cần thiết hay không cần thiết đội ngũ an ninh cảnh khuyển chuyen nghiệp . Bạn còn phải tìm hiểu nhiều mơí đưa ra kết luạn được .

Mit2011

Member
..............
Như đã đê cập ở những bài trước.. trong hoàn cảnh này nếu có 1 con cho nằm trong quầy còn 1 con nhà trong thì khả năng cao là tên Dưỡng sau khi điều nghiên ( từ 12g trua đến 4g chiều) không dám ra tay... và 99% không xảy ra vụ giết người man rợ như vậy...
Anh em đang bàn xem có cách nào giúp được những trường hợp như vậy không? kể cả việc tư vấn nuôi dạy cho gia chủ.... Giả sử mỗi tỉnh thành có 1 CLB chó bào vệ.. hàng tuần chủ có thể sinh hoạt cùng CLB, ôn lại bài tập...
Bao nhiêu năm không nuôi chó chả sao.. nhưng đến lúc Luyện, Dưỡng xuất hiện thì lúc ấy mới "giá như"...
Nuôi 1, 2 con chó để cả đời nó tận trung với chủ, cứu mạng chủ 1 lần thử hỏi có nên không?
Việt nam ta có bao nhiêu cửa hàng, tiệm vàng như Thường tín, Bắc giang... kinh tế ngày càng khó khăn, có thể trước đây chưa có nhưng tới đây có bao nhiêu những Luyện những Dưỡng sẽ xuất hiện?

Cái này nhà Mít nhất trí với anh Tuấn, tuy nhiên xin bổ xung là đừng chỉ có đọc, có tìm hiểu xem không thôi mà cả bắt tay vào thực tế.. có va vấp thực tế mới trưởng thành được... chả ai thành tiến sỹ, giáo sư hay nhà phát minh này nọ mà không qua lớp hoc i tờ cả... có thể chúng tôi thất bại nhưng sẽ có những người khác dựa vào cái thất bại của chúng tôi mà có sự thành công....

Em tuy chả phải dân dắt chó chuyên nghiệp như bác nhưng cũng lơ mơ biết và hiểu được một số chuyện của giới đó. Cũng đã có lúc nhiều đêm vò đầu suy nghĩ, tìm hiểu xem mấy anh vệ sỹ cùng mấy con chó nghiệp vụ có thể giúp ích gì trong việc bảo vệ hơn 30ha nhà xưởng của công ty hay không.
Cơ quan Mít có 1 chó nhưng bên công ty bảo vệ luôn thừa nhận rằng con chó ban đêm hiệu quả bằng 3 anh bảo vệ . Người lạ đi qua không sao.. chỉ cần dừng lại là nó phát hiện và báo động liền...

Còn đây là hình ảnh chú chó NV và 1 anh bạn trong 1 phiên gác tại trung tâm hội nghị quốc gia do chính tay em chụp hơn 1 năm về trước (chứ không phải sưu tầm trên mạng) dù không người qua lại nhưng chó vẫn phải đóng rọ mõm và cột = dây xích đấy ạ
nếu chú ý các bạn có thể nhìn thấy từ cái xích, cái rọ đến các vật dụng chững tỏ chú chó này chỉ "làm cảnh". Nhà Mít thấy hình ảnh này thật đáng buồn, chó nghiệp vụ không được quan tâm và dạy dỗ đúng mức... Thật càng buồn hơn nữa nếu thấy ai nghĩ đấy là chuẩn mực...

Chào bác Bưởi, theo dõi các bài viết của bác cũng đã lâu, cũng có sự tôn trọng nhất định dành cho bác. Nhưng càng đọc các bài viết của bác, em càng thấy có một cái gì đó bác đang hơi huyễn hoặc cho những HLV dạy chó nghiệp dư ở VN chăng (xin lỗi nếu em nói ko phải)?

Khi con người đã liều và ko sợ chết thì hổ còn có thể bị đánh chết chứ đừng nói đến một con chó. Và khi người ta đã ko biết sợ thì 2 con chó chứ 10 con chó cũng ko thể làm họ dừng lại được. Những thằng mà bác bảo quậy trong vũ trường chỉ nhìn 2 con chó mà đã sợ như vậy thì em nghĩ là ko có nghĩa chúng sợ chó bác ạ.
Em đã từng vào các vũ trường bên Nga, cũng chứng kiến rất nhiều những vụ quậy phá trong đó, nhân viên bảo vệ (chắc là của các công ty an ninh) với vài con chó được HL cũng ko thể cản những kẻ đã say và muốn quậy. Chưa kể với một nhóm đầu trọc lúc nào cũng thủ sẵn dao và người thì chi chít các loại đinh tua tủa thì 2 con chó lao vào đồng nghĩa với sự ra đi được báo trước của 2 con chó đó (tất nhiên ko phải lúc nào cũng là đầu trọc quậy). Những lúc này, chỉ có súng mới có thể bắt chúng dừng lại được (chính vì điều này nên bảo kê hữu hiệu nhất cho các quán bar hoặc vũ trường luôn là XHĐ).
Em cũng ko rõ tình hình, con người bên Pháp thế nào và trình độ HLV dạy chó của bên Nga so với bên Pháp ra sao nên em chỉ nói những gì em chứng kiến. Có gì ko phải mong bác thứ lỗi.
Chó bảo vệ, chó trấn áp với mục đích hỗ trợ con người chứ không thay được con người... thế thì mới cần đến chủ, cần đến người HLV, người điểu khiển... Topic này mở ra với mục đích để mọi người thảo luận xem có thể ứng dụng các dòng chó bảo vệ vào trong công việc bảo vệ dân sự như các cửa hàng, tiệm vàng nhỏ lẻ, hạn chế bớt những tang thương do xã hội xuống cấp gây nên hay không.. nếu có nên tiếp cận thế nào?
Việc bạn đưa ra các tình huống.. nhưng chỉ so sánh kẻ gây rối với con chó nhưng bạn quên mất ở 1 đầu cái dây dắt chó là 1 CON NGƯỜI hoàn toàn tỉnh táo, được huấn luyện về các tình huống xảy ra... ít nhất con chó và người bảo vệ có thể kéo dài thời gian chờ tiếp viện hay giảm thương vong cho những "dân lành"....
Bạn cho rằng chúng tôi đang bị "huyễn hoặc" hay đang tự "huyễn hoặc" mình? Ít nhất chúng tôi là những người đang dám suy nghĩ làm sao cái thú chơi của mình giúp ích được 1 phần cho cộng đồng... và tìm cách biến suy nghĩ đó thành thực tế... không dám nghĩ, không dám làm sao mong có kết quả... có thể anh em chúng tôi thất bại.. nhưng chúng tôi vẫn "chí phèo" là mình " dám làm" việc có ích...
Tuy nhiên bạn nói đúng.. chúng ta vẫn chưa có những người chuyên nghiệp... nhưng để có những người chuyên nghiệp phải có những "kẻ nghiệp dư" "huyễn hoặc" trước....

Các bác này sa đà quá rồi. Thậm chí có vẻ không phù hợp lắm. Dùng chó bây giờ ở mức độ dân sự thứ nhất dọa nhau (nhà tau có chó đó giỏi thì vào :)) dắt được cho luôn :))) ban đêm canh phòng có động thì bớ làng nước ơi bắt trộm. Còn về tấn công chủ yếu dùng trong trường hợp cuối cùng lúc đó chó xông lên hứng đạn cho chủ chạy trốn (bây giờ hoa cải ,bắn điện ,ê te gươm đao thiếu gì ) . Chung quy dọa nhau là chính thôi chứ để đánh nhau thì ảo lắm.
Cái bạn nói là thực trạng hiện tại.. ở VN. Bản thân anh em Malinois trước đây và nhiều anh em đang nuôi chó bảo vệ đúng như thế (hoặc với mục đích khoe chó đẹp, chó dữ hoặc kinh doanh bán chó kiếm lời, số ít khác vì đam mê HL, vì muốn có 1 người bạn)... cái mà chúng tôi đang bàn ở đây là trong dân sự LIỆU CHÚNG TA CÓ THỂ SỬ DỤNG CON CHÓ MỘT CÁCH KHÁC ... CÓ ÍCH HƠN, TỐT HƠN HIỆN TẠI được không?

Vài lời trao đổi, mong các bạn hiểu được vấn đề chúng tôi đang đề cập

Thân
.

Mit2011

Member
Có lẽ những câu chữ của em hơi lủng củng .......

Câu này thì anh viết, anh tự suy luận, đừng đổ hay nhét nó cho em. Em ko hề có ý nói anh Bưởi là "kẻ nghiệp dư" !
.......
Anh Bửoi là Tay chuyên nghiệp thật sự và còn nhiều thứ khác đáng để Mít tôn làm Anh, thậm chí là làm thầy... Chỉ tiếc Anh không thể về VN....
Mít nói đến chuyện thiếu tay chuyên nghiệp vừa có tài, vừa có đức là chuyện ở VN.. Mít chắc bạn đọc không kỹ nên mới có sự hiểu nhầm lớn đến như vậy...

Ps. Nếu bạn Quan Tâm đến chó nghiệp vụ, mời bạn Sinh hoạt cùng ae malinois... Bạn sẽ hiểu thêm nhiều về chúng tôi đó....

Thân

.

vanglai213

Active Member
Có lẽ những câu chữ của em hơi lủng củng nên chắc động chạm đến ngành Cảnh khuyển. Em ko hề có ý này. Nhưng em cố trả lời anh Bưởi trong tầm hiểu biết của em:

1- Người ta vẫn dùng chó nghiệp vụ trong các nhiệm vụ bởi đó là cách tốt nhất để giảm thiểu chi phí và rủi ro về mặt con người. Nuôi và huấn luyện 1 con chó nghiệp vụ chắc chắn rẻ hơn so với một cảnh sát/bộ đội chuyên nghiệp. Hơn nữa, trời cũng có chúng cái khứu giác tạm thời chưa thể thay thế. Với những nhiệm vụ nguy hiểm, người ta có thể (hoặc cấp trên có thể ra lệnh) hi sinh con chó, chứ với con người thì điều này ko hề đơn giản.
Con chó có tuổi trưởng thành nhanh, thời gian huấn luyện nhanh, sinh sản tốt... đấy là một trong những yếu tố khiến chúng có thể thay thế con người làm những nhiệm vụ nguy hiểm.
2 - Em ko tin là ở Pháp ko có tình trạng XHĐ bảo kê các quán bar hay vũ trường. Bởi với những băng nhóm tội phạm hoạt động chuyên nghiệp thì đây là một trong những nghề hái ra tiền. Vì sao? Vì quán bar, vũ trường là một trong những nơi tiêu thụ hàng cấm như ma túy, rượu, gái mại dâm...rất tốt. Trừ khi ở Pháp ko có XHĐ.
Em ko rõ ở Pháp văn minh hơn các nước khác như thế nào, nhưng ở Mỹ tình trạng này ko phải ko có (em ko nói là 100%).
3- Với những kẻ liều mạng (ko cần say) thì 1,2 con chó chả có tí kilo nào trong đầu chúng cả. Liệu 2 HLV với 2 con chó nghiệp vụ có cản nổi hơn 10 kẻ bất cần đời quậy phá với dao, chai thủy tinh... ko?
Còn thể loại làng nhàng vớ vẩn thì có khi chỉ cần sự xuất hiện của bảo vệ là chúng đã im rồi.
4- Em ko hề có ý đánh giá thấp ngành Cảnh khuyển vì em đúng là chỉ đang "cưỡi ngựa xem hoa". Vấn đề em nhận thấy là anh đang hơi đánh giá quá cao vai trò của con chó nghiệp vụ.

Chào anh Mít, vấn đề anh nói em ko hề phủ nhận hay có ý gì cả. Ý của em trong bài viết với anh Bưởi chỉ đơn giản có ý là "cái bọn quậy phá ấy, chúng nó lẳng lặng mà đi ko 100% đồng nghĩa với sự xuất hiện của 2 con chó nghiệp vụ, mà còn có thể có nhiều yếu tố khác nữa chi phối".

Chuyện "bị huyễn hoặc" hay "tự huyễn hoặc" chỉ là vấn đề câu chữ, em ko hề có ý này anh ạ.
Em cũng ko hề có ý phản đối những gì các anh đang làm. Em còn rất thích thú nữa là đằng khác. Bằng chứng là mặc dù ko có Malinois, nhưng em rất quan tâm và hay đọc các bài viết, xem các video... về chó nghiệp vụ, các bài viết của anh Bưởi hoặc anh minhcuong.... về việc huấn luyện, nuôi dưỡng, chọn chó....

Câu này thì anh viết, anh tự suy luận, đừng đổ hay nhét nó cho em. Em ko hề có ý nói anh Bưởi là "kẻ nghiệp dư" !
Em rất tôn trọng chứ ko hề có ý xúc phạm các anh.
Bác shang cố gắng không đi lạc chủ đề nhiều quá nhé. Đi vào đúng trọng tâm của câu chuyện, làm thể nào mà không chỉ malinois mà những giống chó khác cũng có thể làm được nhiệm vụ là bảo vệ tiệm vàng, không để thiệt hại tính mạng hay bất kì vấn đề nào hết.Đó là nhiệm vụ chính của chính chúng ta đang bàn thảo trên đây .

baizen82

Member
[Bàn riêng bạn baizen82 một chút hơi ngoài lề: có thể là cùng ngành Kiến trúc với mình, nhưng khi bạn viết câu này cũng chứng tỏ bạn ko hiểu hết vấn đề ngành mà bạn đã từng học. Động đất, đúng là sống hay chết còn phụ thuộc vào may mắn, nhưng người thiết kế phải có trách nhiệm giảm thiểu những rủi ro hay còn gọi là làm cho may mắn và cơ hội sống sót lớn hơn. Vì thế việc thiết kế bắt buộc phải đáp ứng đủ các tiêu chuẩn và yêu cầu kể cả khi trường hợp xảy ra rủi ro là rất ít. Vd với 1 bản thiết kế ở bên Nga: chỉ cần thang thoát hiểm của bạn quá dốc hoặc cửa thoát hiểm nhỏ hơn so với số lượng ngừời tương ứng thì đừng mong bản vẽ đó được đưa vào thi công (cũng có những ngoại lệ nhưng rất ít). Ông thầy của bạn hỏi ko hề thừa, chẳng qua là bạn chưa đủ kiến thức và suy nghĩ để hiểu thôi.[/QUOTE]

vâng cám ơn đồng nghiệp đã chỉ bảo.
có mấy điều muốn nhắn gửi.
thứ nhất cái mà ông nói như trên đó là tiêu chuân, và quy chuẩn. chắc ông bạn đồng nghiệp đủ khả năng hiểu thế nào là tiêu chuẩn và thế nào là quy chuẩn chứ a.
vấn đề tiếp theo tôi muốn nói, đó là mọi tính toán có liên quan đến thoát hiểm của cao tâng cũng như sự cố cháy nổ từ đều phải được tính toán cụ thể chứ không phải là thích vẽ là vẽ thích đặt đâu là đặt và cho dù là sinh viên tôi nhắc lai SINH VIÊN cũng phải hiểu chứ đừng nói đến những người đã đi làm . vấn đền ông thầy ở đây không phải dự vào kích thước thang, không phải số lượng thang. không phải khoảng cách tới thang .. mà là một câu hỏi vặn vẹo sinh viên đồng nghiệp a. và tôi nói cái kiểu vặn vẹo đó rất buồn cười như trẻ con giống như kiểu của ông phú thái.
còn đừng vội kết luận ai nhiều kiến thức hơn ai. rất vinh hạnh được gặp ông. vì đây là diễn đàn chó nên đứa máy cái chuyên nghành vào đây tranh cãi buồn cười lám hãy làm . kiến trúc cũng có răm bẩy loại kiến trúc. nên đừng vội vàng khoác cho mình cái mác kiến trúc. giỏi giang ra ngoài xã hội chứ ở đây ông hay bất cứ ai giỏi cũng như nhau thôi. cùng là người nuôi chó cả. nên tôi đã nói rồi đọc và hiểu là 2 vấn đề không dễ chút nào
thân ái

bưởi

Member
@ Đén các bạn liên quan của nội dung topic này.

Có lẽ chúng ta vì it& thơì gian nên để diễn đạt những suy nghĩ thoáng qua , chúng ta đã có chút tùy tiện khi dùng câu chữ .
Cảm giác của tôi là rất giận khi đọc chữ huyễn hoặc mà bạn Shang đã dùng . Giận vì nó đụng chạm đén phạll trù tinh thần và danh dự của cả tôi lẫn anh em đang cố gắng đi những bước đi đầu tiên của hành trình Cảnh Khuyển Dân Sự VN . Chứ huyễn hoặc khi được "tuyềnhh toàng " nó ra thì nó trần trụi được nhìn nhận là hai chữ Lường Gạt . Sự lường gạt . Thằng đi lường gạt đôi khi còn ít bị xúc phạm hơn đứa bị Lường gạt. Đó là điều tôi không chấp nhận được. Nếu cùng có mặt vơí nhau ở một không gian nào đó , ắt có chiến sự xảy ra nếu không có sự lý giải ngọn ngành .

...Tôi vặt vạnh chút thơì gian còm cõi của vợ con để mong kéo ngắn lại khoảng cách giữa các anh chơi chó không sinh ích vơí các anh em vừa chơi vừa sinh ra lợi ích cho xã hội. Việc luyện tập chó , nếu đi vào bài bản nó sẽ là một phong trào thể thao có chất lượng và có trách nhiệm lớn đối vơí xã hội ; làm nền để con em chúng ta , chúng sẽ có những sự rất dẽ dàng (nếu không muốn noí là rất nhiều ưư điểm ) để chúng **nh đạc chiếm lĩnh sân chơi chó đảng cấp thế giơí tại vùng á châu noí riêng . Tren thế giơí noí chung . Tư chất an ninh của ngươì Việt rất cao , chỉ tiếc là những ngươì trách nhiệm đã đang để xã hội sinh ra một lớp thanh niên đặt dẹo dần. Dây la dièu đáng xấu hổ khi nhìn về tiền nhân . Vốn là chủ nhân của giải đất đã xuất hiện nhiều bậc thánh võ Phá Tống Bình Chiêm đuổi NGuyên Minh . Lịch sữ ấy rạng ngời nhưng hậu duệ thì dặt dẹo chẳng ra gì ...
Tiền nhân ta đã có những thao trường chó trận . cả Lê sơ lẫn Lê Trung đèu hằn dấu tích . cả Trần cả Lý và xa xăm đến mãi Nhụy Kiều đất Thanh Hóa.... kẻ thù vẫn còn lưu bút tích kinh sợ . Ta thì sao ?????

Việc đem mớ kiến thức cảnh khuyển cỏn con về vơí anh em , lòng Bưởi chỉ là muốn gắp một hòn than mà bỏ vào cánh rừng khô vốn tiềm tàng rất nhiều kinh nghiệm của sữ xanh . Mấy trăm năm chúng ta miêt mài tàn hại loài chó . Con chó từ sư thân thuộc uy nghi luôn trấn trước cửa nhà ...đã bị quẳng vào các ***g đợi chờ chết phục vụ cho hậu duệ những Lê Đinh Lý Trần Trưng Triệu...sằng sặc đánh chén .

Tây phương họ đi sau ta nhiều nhưng hôm nay vượt ta rất xa . Tìm những cái nổi trôi của họ đem về chỉ là một sự tác động lên những chất xúc tác quí gia còn đương nằm tiềm tàng trong lòng dân tộc . Âý là ước mong của Bưởi .

Xả hội Vn đang có nhiều bất cập và sẽ ngànyy xàng nhiều bất cập vì nguyên nhân tàu lửa hai đầu máy cùng tích cực xít khói về hai hướng .Ta đi từng bước dùng con chó để giảm thiểu bớt những thương tâm xảy ra . Vậy sao có thẻ gọi là huyễn hoẵcc, là lừa nhau ??
Khi đất nước còn nhiều ngươì khốn quẫn , tôi khinh bỉ những đứa nghênh ngang ôm tay lái những chiếc xe bạc tỉ lượn lờ như gà chết giữa phố không giàu . Khi đơì sống ngươì dân còn có nhiều những đứa trẻ chân đất co ro ngồi học giữa những lớp nhũng trường không ngăn vách , mặt môi tím bầm vì đoí và vì rét...thì những kẻ ôm chó khủng xun xoe chuốt chải vô tích sự giữa phố ...xin lỗi , tôi coi là mọi.Một thứ Mọi hiện đại . Truyền thống nhân văn của xứ ta không có những bọn ấy. Đó là tàn tích của những thứ văn Hóa Đến Đài , Văn Hóa Bạo Chúa ...chứ không phải vân hóa làng xã mộc mạc quấn túm lẫn nhau giữa cộng dân Việt từ nghìn năm truyền lại .

Con chó Cảnh Khuyển vì thế tôi cố công cùng vơí anh em mang về . Chấp nhận những thách đố đến từ nhiều phía . Chấp nhận những gay gắt và dẻ bỉu của kẻ có quyền , có hàng lực lượng chó ngoại to đùng đông đảo . Tôi kính trọng những anhem Malinois Hanoi . Họ đã đến vơí nhau từ mọi thành phần xã hội ; Khiêm tốn đến vơí nhau , chắt bóp đến vơí nhau , chịu đựng những tính cách bất đồng đẻ mong có một nền tảng cơ bản cho lớp đàn em ... Bạn phán là họ đang bị huyễn hoặc hoỉ sao bản thân tôi và anh em không nóng mặt ?

Tất cả còn là những bước khơỉ đầu . Để trồng một cây đại thụ không ai mong được kết quả sớm như cây rau cây húng cây mùng. Chúng tôi sẽ đi bằng những bước khơỉ đầu khiêm tốn để dàn em chúng ta sẽ có những ngươì cầm cúp thế giơí , quay về sơí lại lịch sử đẻ tìm ra danh dự , tư chất cháu con Nhuỵ Kiều tướng quân Triệu Trinh Nương bất tử .

khuyen_mo

Active Member
E là 1 người rất ủng hộ anh em nuôi mali,và còn nhiều cái muốn học hỏi áp dụng cho dòng Dob.e rất phục ae tâm huyết huấn luyện cho các cún.Vậy mà hầu như trong bất cứ diễn đàn nào cũng kẻ trọc phá,đá xoáy sau lưng,rồi lại còn có kiểu dùng 2 nick vào chém ẩu....,thực sự rất buồn,ko biết bao giờ diễn đàn chơi chó của ae mới hết được ve giận đây...!

Mit2011

Member
E là 1 người rất ủng hộ anh em nuôi mali,và còn nhiều cái muốn học hỏi áp dụng cho dòng Dob.e rất phục ae tâm huyết huấn luyện cho các cún.Vậy mà hầu như trong bất cứ diễn đàn nào cũng kẻ trọc phá,đá xoáy sau lưng,rồi lại còn có kiểu dùng 2 nick vào chém ẩu....,thực sự rất buồn,ko biết bao giờ diễn đàn chơi chó của ae mới hết được ve giận đây...!
Có gì đâu bạn... các cao thủ vào tranh luận có khi chỉ là "phép thử" thôi...
Đôi lúc phản biện tích cực cũng sẽ nảy sinh nhiều ý tưởng mới... đôi lúc phản biện để cho người trả lời khẳng định được vấn đề tốt hơn... Đâu cứ phải phản biện là xấu, là không tốt đâu...
Những người không thiện chí thì biết ngay mà...

.

tran van hoan

Active Member
Topic này đang đề cập đến để làm sao có 1 con chó nó có ích lợi cho cộng đồng cho gia đình và cho chính bản thân của chúng ta , và giảm thiểu được những cái chết đáng thương tâm không được báo trước như chủ topic đã đưa ra . vì vậy mọi người hãy cố gắng đưa ra những lý do cách thức huấn luyện và dùng con chó 1 cách có hiệu quả để tránh những trường tập huấn không đến nơi đến chốn lại thành ra con dao 2 lưỡi như Tuấn phú thái đã cảnh báo !

Một con chó được tập huấn kỹ càng nó sẽ hơn những con chó không được dạy dỗ , cá biệt có những con cực khôn mà không cần dạy dỗ nhiều nhưng rất hiếm . vì vậy tiêu chí của những anh em đang nuôi malinois là hướng tới tập huấn cho con chó của mình đang nuôi có một thần kinh thật vững . chưa nói đến các kỹ năng biểu diễn khác .

Vậy rất mong mọi người hãy góp ý ! chứ đừng bàn lùi . và mong các thành viên trong hội và các thành viên khác ghé qua topic đừng lời qua tiếng lại châm chích nhau gây mất đoàn kết . vui thì trực diện gặp anh em góp ý thẳng thắn thế có phải vui không ? diễn đàn là diễn đàn ảo vì thế sẽ có nick ảo nhưng con người là thật mà phải không các bạn hiền 8->

teen-2010

Member
Trong tâm niệm của ace hội Mali: Giá trị của Malinois chính là sự tập huấn. Niềm vui của người nuôi Malinois là cùng tập luyện với chú chó của mình. Do đó, ace luôn học hỏi, tìm hiểu và giao lưu với các club khác để hoàn thiện và đi đúng hướng đam mê của chính mình.

Ngoài ra, mọi người được quen biết, trò chuyện cùng nhau đấy cũng là cái duyên và niềm vui của mỗi người, mà nó lại được kết nối từ niềm đam mê từ những chú chó. Vì vậy, các ace nên cùng nhau chung tay xây dựng một sân chơi bổ ích.

Tôi thấy rằng mọi đóng góp ý kiến, phản biện đúng hướng là một vấn đề ace trong hội luôn quan tâm và lấy đó làm vấn đề khó khăn để cố gắng hoàn thiện. Vì vậy tôi mong rằng mọi người nên cân nhắc và đưa ra những đóng góp thật thực tế chứ ko nên mải mê tìm tòi, toán tính, đả kích mà chỉ riêng trong tâm trí mình mới biết rõ là có hay ko?

Topic này đang đề cập đến để làm sao có 1 con chó nó có ích lợi cho cộng đồng cho gia đình và cho chính bản thân của chúng ta , và giảm thiểu được những cái chết đáng thương tâm không được báo trước như chủ topic đã đưa ra . vì vậy mọi người hãy cố gắng đưa ra những lý do cách thức huấn luyện và dùng con chó 1 cách có hiệu quả để tránh những trường tập huấn không đến nơi đến chốn lại thành ra con dao 2 lưỡi như Tuấn phú thái đã cảnh báo !

Một con chó được tập huấn kỹ càng nó sẽ hơn những con chó không được dạy dỗ , cá biệt có những con cực khôn mà không cần dạy dỗ nhiều nhưng rất hiếm . vì vậy tiêu chí của những anh em đang nuôi malinois là hướng tới tập huấn cho con chó của mình đang nuôi có một thần kinh thật vững . chưa nói đến các kỹ năng biểu diễn khác .
cái topic này đúng là nhiều tranh luận quá mức dẫn đến châm chọc nhau rồi.
Chúng ta nuôi cún với mục đích gì?
- các a e hội malinois: họ có tình yêu với những chú cún thực sự, muốn nuôi day chúng thật tốt, nhìn chúng trưởng thành, giỏi giang là niềm hạnh phúc thực sự
-các a e yêu chó khác:coi chúng là người bạn, nhưng ko có thời gian cũng như điều kiện nên ko thể huấn luyện mà p gửi đi trường huấn luyện hoặc kệ chúng phát triển, vui là được
-công an cảnh sát: thì họ lại huấn luyện để phục vụ các mục đích an ninh quốc phòng, trong các nhiệm vụ đặc biệt
nên chúng ta không thể đánh đồng chúng với nhau được.

e lấy ví dụ thế này: các bác nuôi malinois, rott, GSD liệu có bác nào đủ can đảm để chúng thả rông đi lại mà ko xích hoặc nhốt không? ko lo gặp bọn trộm chó thì cũng lo cắn người mặc dù đã được qua huấn luyện kỹ càng
Nên làm j có tiệm vàng nào để 2 3 con chó đi lại trong cửa hàng được,
còn bảo vệ gia đình thì e dám chắc ở VN chó j đi nữa cũng chỉ dừng lại ở mức độ báo động là hết, mà nhiệm vụ này thì các chú cún việt nam đã hoàn thành xuất sắc nhiệm vụ

Gia Cát Lượng đời Tam Quốc viết:
Mưu sự tại nhân, thành sự tại Thiên.
Nhân nguyện như thử như thử ....
Thiên lý vị nhiên vị nhiên ....

tất cả là do con người chúng ta quyết định hết, đừng đổ cho những chú cún của ta, chúng là người bạn và là niềm đam mê của chúng ta mà thôi^^( cái này e ko nói đến cảnh khuyển nhé, vì cảnh khuyển đưa vào xã hội hóa thì mục đích như vậy mà thôi)

Mit2011

Member
cái topic này đúng là nhiều tranh luận quá mức dẫn đến châm chọc nhau rồi.
Chúng ta nuôi cún với mục đích gì?
- các a e hội malinois: họ có tình yêu với những chú cún thực sự, muốn nuôi day chúng thật tốt, nhìn chúng trưởng thành, giỏi giang là niềm hạnh phúc thực sự
-các a e yêu chó khác:coi chúng là người bạn, nhưng ko có thời gian cũng như điều kiện nên ko thể huấn luyện mà p gửi đi trường huấn luyện hoặc kệ chúng phát triển, vui là được
-công an cảnh sát: thì họ lại huấn luyện để phục vụ các mục đích an ninh quốc phòng, trong các nhiệm vụ đặc biệt
nên chúng ta không thể đánh đồng chúng với nhau được.

e lấy ví dụ thế này: các bác nuôi malinois, rott, GSD liệu có bác nào đủ can đảm để chúng thả rông đi lại mà ko xích hoặc nhốt không? ko lo gặp bọn trộm chó thì cũng lo cắn người mặc dù đã được qua huấn luyện kỹ càng
Nên làm j có tiệm vàng nào để 2 3 con chó đi lại trong cửa hàng được,
còn bảo vệ gia đình thì e dám chắc ở VN chó j đi nữa cũng chỉ dừng lại ở mức độ báo động là hết, mà nhiệm vụ này thì các chú cún việt nam đã hoàn thành xuất sắc nhiệm vụ

Gia Cát Lượng đời Tam Quốc viết:
Mưu sự tại nhân, thành sự tại Thiên.
Nhân nguyện như thử như thử ....
Thiên lý vị nhiên vị nhiên ....

tất cả là do con người chúng ta quyết định hết, đừng đổ cho những chú cún của ta, chúng là người bạn và là niềm đam mê của chúng ta mà thôi^^( cái này e ko nói đến cảnh khuyển nhé, vì cảnh khuyển đưa vào xã hội hóa thì mục đích như vậy mà thôi)
Chưa hiểu ý của bạn là gì?

Hiện nay, ở Việt nam, đúng là có mấy cách (mục đích) nuôi chó: Nuôi chó nghiệp vụ của công an, quân đội, kiểm lâm. Còn nuôi dân sự để chơi, để lấy huấn luyện cho vui, làm pet trong nhà... thậm chí nuôi để khoe, để thể hiện.... nhưng topic này đề cập tới việc có thể nuôi chó cho các hoạt động bảo vệ dân sự không? nếu có thì làm thế nào?.... Nuôi chó bảo vệ dân sự là một lĩnh vực hoàn toàn mới mẻ và ít phổ biến ở Việt nam nhưng trên thế giới thì rất có từ rất lâu rồi, bình thường và phổ biến...

Việc Huấn luyện chó có thể thả rông mà không cắn người bình thường.. chỉ ra tay khi có sự cố.. trên thế giới người ta làm nhiều rồi và anh em Hội Malinois hiện đang cố gắng huấn luyện thử nghiệm...

Ngay ở VN, tôi và nhiều bạn đã chứng kiến khá nhiều con chó khôn, thả trong nhà khách vào thì thoải mái nhưng nếu vào nhà cầm gì ra mà không có chủ hay đánh chủ là tớp liền... đó cũng là 1 dạng chó bảo vệ dân sự bậc thấp... vậy khả năng đào tạo chó bảo vệ dân sự ở VN là có thể...

.