• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Làm thế nào để phân biệt mèo Nga và mèo Anh lông dài nhỉ?

mmark

Member
To bạn wothoutyou88: mình thấy bạn xem lại topic này của bạn đã đăng đi nhé http://forum.vietpet.com/showthread.php?t=46254. Em mèo Nga nhà mình giống em mèo Anh này của bạn nhà mình bán có 1,2tr/bé thôi không cao như bạn rao đâu nhé.
Mình không muốn tranh cãi với bạn trên diễn đàn nhưng hôm nay mình phải lên tiếng. Đúng nhà mình có thể bán giá cao hơn những nơi khác nhưng chưa có 1 khách nào phản ánh về chất lượng chó, mèo nhà mình: về độ chuẩn thôi mình không dám nói là độ thuần chủng, và nhất là về vấn đề sức khỏe của chó mèo nhà mình, bạn lựa chọn giá cao hơn 1 chút hay bạn ra chợ Bưởi, Hoàng Hoa Thám, Trường Chinh để rước những chú cho mèo mang đầy bệnh tật, và hơn hết chó mèo phụ thuộc vào người mua và bán, thuận mua vừa bán mà. Nếu bạn chê "chặt chém" quá thì các bạn có thể tìm đến các địa chỉ khác vì bây giờ có rất nhiều địa chỉ bán chó mèo mà. Còn về tình yêu của chó mèo bạn biết gì mà phán xét, không phải ai cũng nuôi chó mèo đẻ mà bán được đâu, phải có tay nuôi và phải có tâm huyết, bạn thử nuôi hơn chục con chó mèo trong nhà xem, nhà bạn có bịt mũi vẫn ngửi được mùi hôi. Mình đã không muốn nói nhưng cái giọng "lấc cấc, trẻ con" của bạn mình thấy rất khó chịu nên có vài lời conment cho bạn.
đã từng diện kiến bà Hảo, xin lỗi vì nói thế này về người lớn tuổi chứ thực sự không ưa được thái độ của bà ấy. Nào có ai phàn nàn gì về chất lượng với giá bán đâu, chỉ đang nói về vụ site 1 giá nhà hét giá khác. Nhớ lần trước đi xem mèo rõ hăm hở, đến nơi bị hét cho phát 5tr rưỡi mà mình tiu nghỉu đi về :yawn: xl chứ chỗ khác đắt hơn thì cũng đành mua chứ mèo nhà bà thì thôi cháu xin kiếu

bo_kute

Member
hjx. em up bài mừ k đc. Anh chị cho em hỏi nhờ em mèo nhà em là mèo gì nha

Cảm ơn ạ :X

Cả em này nữa ạ

@meo_anh: chắc những comment của các bạn khác thì bạn đã có câu trả lời rồi chứ, mình ko muốn đôi co nhiều :)

audy224

Member
hì phải đó , nói vậy chắc đủ hiểu rồi ! dù sao đã làm ăn lâu năm thì nên giữ uy tín ... không thì ngày sẽ càng mất khách đấy !
em có nói gì sai thì xin moi người bỏ qua cho nha...

linhlamhn

Member
Mình thấy em này hơi giống lai nga với ba tư. cái mũi gẫy với cái mặt tròn giống y như Mun nhà mình, :D
Em này cũng giống đứa nhà mình, y chang luôn í. Nhà mình là Ba tư lai Nga, mẹ là mèo Nga lông màu xám xám như mèo mướp còn bố thì màu kem, nhưng con bé nhà mình thì màu lông nó giống y chang bà nội nó. Giờ em nhà mình còn bé quá, không chịu nằm yên để chup ảnh (02/11 này mới đầy tháng), chứ để vài hôm nữa chụp lên thì mọi người mới thấy như sinh đôi với em này luôn

mistercat

Member
mèo anh lông dài thì lông rất dày nhưng lại ko dài và đuôi ngắn, đầu to có hình như là vuông. theo quan sát của mình thì mèo Anh lông dài nếu nhìn thẳng mặt thì sẽ cảm giác như mặt bẹp bẹp còn mèo Nga thì mặt sẽ dài dài, càng lớn càng thấy rõ điều này.
còn một đặc điểm nữa của mèo Anh lông dài là tụi nó rất hay ra nhỉ nhèm và dễ bị chảy nước mắt, mèo nhà mình ăn xong là nước mắt chảy ra như đang khóc nhớ mẹ ý :D

đây là hình thằng Kem nhà mình hồi gần 3 tháng tuổi, nó là mèo Anh lông dài, bạn có thể xem qua

Mình nghĩ mèo nhà bạn vẫn "bị" lai đấy. Bạn có thể so sánh với Chuối nhà mình. Mình thấy chỉ khác màu lông thôi

Lớn hơn một chút thì nó thế này

Hơn nữa, theo mình "tụi nó rất hay ra nhỉ nhèm và dễ bị chảy nước mắt" là đặc tính của Ba tư.
Đây là ý kiến trong tầm hiểu biết của mình :)

hì phải đó , nói vậy chắc đủ hiểu rồi ! dù sao đã làm ăn lâu năm thì nên giữ uy tín ... không thì ngày sẽ càng mất khách đấy !
em có nói gì sai thì xin moi người bỏ qua cho nha...
Chuẩn không cần chỉnh.Cả mèo nhà bà Liên ở Minh Khai cũng vậy.Toàn mèo lai mà quát giá trên trời.^:)^

ruồi bẹp

Active Member
Mình nghĩ mèo nhà bạn vẫn "bị" lai đấy. Bạn có thể so sánh với Chuối nhà mình. Mình thấy chỉ khác màu lông thôi

Lớn hơn một chút thì nó thế này

Hơn nữa, theo mình "tụi nó rất hay ra nhỉ nhèm và dễ bị chảy nước mắt" là đặc tính của Ba tư.
Đây là ý kiến trong tầm hiểu biết của mình :)
Kem nhà mình thì mình không dám phát biểu là thuần chủng nhưng mình đã thấy rõ là bố mẹ và ông bà của Kem đều là anh lông dài và có xuất xứ từ nhà cô Hồng. Với lại mình cũng có hỏi bác sĩ thú y thì mèo Anh cũng có hay chảy nước mắt và ra nhỉ nhèm, nhưng tụi nó hầu như chỉ chảy nước mắt lúc ăn chứ không chảy quanh ngày. Thằng nhà mình lớn thì nó như thế này

cun0206

Member

Xin hỏi bạn chút xíu bạn đón bé này ở đâu thế
Mình nhìn 2 bé mèo nhà bạn và nhà Ruồi trông cũng giống nhau, vậy bạn có thể nói rõ sự khác nhau giữa 2 đứa không bạn

mistercat

Member

Xin hỏi bạn chút xíu bạn đón bé này ở đâu thế
Mình nhìn 2 bé mèo nhà bạn và nhà Ruồi trông cũng giống nhau, vậy bạn có thể nói rõ sự khác nhau giữa 2 đứa không bạn
Của 1 bạn trong VP ạ :) Còn theo mình, mèo nhà mình và nhà của Ruồi bẹp khác nhau màu lông :D