• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Làm thế nào để phân biệt mèo Nga và mèo Anh lông dài nhỉ?

Mình không rành về mèo. Trước cũng từng nuôi 1 bé lông xù nhưng không biết giống gì còn thì toàn nuôi mèo ta. Nay mình muốn mua 1 em mèo lông xù nhưng nhìn không biết là mèo anh lông dài hay mèo Nga. Bạn nào biết chỉ cho mình cách phân biệt với. Cảm ơn nhiều nhiều.

Như mình đc biết thì mèo Nga chỉ phổ biến là màu lông trắng, màu vàng thì ít hơn. mắt của mèo Nga thì màu xanh nước biển. mèo Anh lông dài màu lông chủ đạo là màu xám tro, xám xanh, các màu khác cũng có như màu trắng, cream, màu vàng, đen... và có đôi mắt màu vàng, lúc bé thì màu xanh, kiểu xanh đá chứ ko phải xanh nước biển. mặt mèo anh thì tròn xinh, còn mèo Nga thì mặt dài, nhìn ko yêu như mèo anh.:) có j các bạn khác bổ sung thêm nhé ^^
p/s: chắc bạn đang băn khoăn em mèo bên Box mua bán của bạn tahaibaovuong :)

Như mình đc biết thì mèo Nga chỉ phổ biến là màu lông trắng, màu vàng thì ít hơn. mắt của mèo Nga thì màu xanh nước biển. mèo Anh lông dài màu lông chủ đạo là màu xám tro, xám xanh, các màu khác cũng có như màu trắng, cream, màu vàng, đen... và có đôi mắt màu vàng, lúc bé thì màu xanh, kiểu xanh đá chứ ko phải xanh nước biển. mặt mèo anh thì tròn xinh, còn mèo Nga thì mặt dài, nhìn ko yêu như mèo anh.:) có j các bạn khác bổ sung thêm nhé ^^
p/s: chắc bạn đang băn khoăn em mèo bên Box mua bán của bạn tahaibaovuong :)
Cảm ơn bạn. Mình đang thích 1 em màu vàng, không phải em trắng ấy đâu.

bạn có thể cho thêm ảnh mèo mẹ hoặc mèo bố đc ko? nếu mèo Anh thì lông sẽ dày hơn rất nhiều so với mèo Nga và các giống mèo khác.nhìn có mỗi tấm ảnh thế này cũng hơi khó để có kết luận chính xác:|

ruồi bẹp

Active Member
mèo anh lông dài thì lông rất dày nhưng lại ko dài và đuôi ngắn, đầu to có hình như là vuông. theo quan sát của mình thì mèo Anh lông dài nếu nhìn thẳng mặt thì sẽ cảm giác như mặt bẹp bẹp còn mèo Nga thì mặt sẽ dài dài, càng lớn càng thấy rõ điều này.
còn một đặc điểm nữa của mèo Anh lông dài là tụi nó rất hay ra nhỉ nhèm và dễ bị chảy nước mắt, mèo nhà mình ăn xong là nước mắt chảy ra như đang khóc nhớ mẹ ý :D

đây là hình thằng Kem nhà mình hồi gần 3 tháng tuổi, nó là mèo Anh lông dài, bạn có thể xem qua

Trước mình nuôi 1 em màu vàng nhưng do không mang theo được phải cho người khác nên giờ muốn nuôi 1 em màu tương tự.

Bạn mua ở đâu vậy? Em mà tớ hỏi họ nói giá cuối cùng là 4,5 tr cơ. Nếu giá chung khoảng 2,5 tr thì họ nói thách gần gấp đôi nhỉ?

em này mình nghĩ là anh lông dài hơi lai với ba tư,giống con Mid hồi trước của a Thuận :) giá ngoài tiệm thì trên trời dưới đất rồi,với lại mình thấy giá 2tr5 cho bé xinh này thì cũng không tiếc,hình như nhà bác ấy còn 1 em mèo vàng,2 em đen xám :) mà 2 tuần hơn nữa mới rã bầy được.

kueh1988

Member
hả, các em nhà mình lứa trước thì cũng thế này mà mình để 800, móm rồi T_T, haiz, bán cac em cũng chỉ mong chúng nó đc về 1 nhà ổn định, ko phải chuyển từ chỗ này sang chỗ khác liên tục, khổ chúng nó

http://www.yeuthucung.com/topic/9909-ha-nội-ban-meo-anh-long-dai/
bạn vào xem thử đi chính là trang rao bán em trong ảnh của bạn đây ! có 2,5r mà !
đàn trong link này là của nhà bà Hảo có 2.5tr một em mà. đàn này mình đã tới xem rồi, nó là mèo lai, con mẹ là Nga lai ba tư còn con bố mình chẳng biết bà ấy lấy giống như thế nào :(. nhưng mình nghĩ tầm 1.5tr-1.8tr là hợp lý nhất. mèo nhà bà ấy chặt chém kinh lắm, nhớ mặc cả trước khi mua kẻo xót tiền lắm đấy. nhà bà Hảo giờ toàn kinh doanh dựa trên cái mác "40 năm kinh nghiệm nuôi chó mèo" các bạn ạ=))=))

Ối giời, mình không biết đấy là nhà Bà Hảo. Đến nhà xem thấy 1 em gần giống trong hình (hình như màu sẫm hơn, có thể do ánh sáng lúc chụp), mình hỏi thì bà ấy nói là 5,5tr. Mình giật cả mình vì mới hỏi 1 em mèo lông dài ở Giảng võ là 3 tr, làm gì mà đắt gần gấp đôi như thế. Sau 1 hồi hỏi giá này nọ thì bà ấy nói là giá cuối cùng là 4,5 tr. Lại còn nói để giá ấy là vì bọn trẻ con nhà mình (chả là mình mang theo con đến xem mèo). Mình có nói trên mạng đăng bán mèo anh lông dài có 2,5tr thôi thì bà ấy nói là không bao giờ có giá ấy, bà ấy nhờ cháu đăng nên chắc nhầm giá chó sang giá mèo. Sau đó mình có gọi điện cho số điện thoại ở topic bạn audy224 đưa trên để hỏi lại giá thì bạn đăng tin bán mèo nói là đăng hộ nên có thể nhầm lẫn, để bạn ấy hỏi lại xem thế nào. Sau rồi bạn ấy gọi điện lại nói bình thường bà ấy bán 4tr, vì bạn ấy đăng nhầm là 2,5tr nên bà ấy đồng ý để cho mình giá 3,5tr. Mình thích em mèo ấy nên đang định đến mua nhưng sau khi xem ảnh các bé mèo trên này mình không phân biệt được đâu là mèo Nga, đâu là mèo Anh lông dài, lại thấy giá mèo Nga khá thấp nên không muốn lãng phí vô ích => nên mới hỏi các bạn. Mà mình đến nhà chẳng thấy mèo mẹ mèo bố đâu, mấy bé mèo lông dài nhốt chung 1 chuồng thôi.
Sau khi lập topic này mình mới lượn lờ tìm hiểu thêm thì thấy ở mục rao vặt trên Vietpet bạn ấy đăng tin là fix giá 2,5tr
http://forum.vietpet.com/showthread.php?t=55697&page=6
Chả hiểu ra làm sao nữa.
Cảm ơn các bạn đã chia sẻ kinh nghiệm. Mình tìm em mèo vàng khác vậy.

tớ đã nói rồi mà, chặt chém kinh khủng luôn. cực kì khó chịu với hạng người như thế này. theo mình bạn nên tìm mèo chỗ khác mà mua, người ta cũng kinh doanh nhưng còn có tình yêu với vật nuôi hơn nhiều và giá cả cũng ở mức hợp lý. còn nhà bà này chẳng hơn bọn Trường Chinh là bao. thật buồn khi nhiều người vẫn bị cái mác "Hảo" nó làm lú lẫn :(

ruồi bẹp

Active Member
mèo anh lông dài mà chuẩn chuẩn một chút thì giờ giá khoảng 2tr-3tr thôi bạn ạ, tùy từng con
hồi mình mua thằng nhà mình là 2tr5 :D bạn nên tham khảo các nơi kĩ rồi hãy mua mèo, dù gì cũng không phải số tiền nhỏ mình phải thật ưng thì hãy mua.
mà đôi khi mèo lai cũng có những em rất xinh :D

meo_anh

Member
đàn trong link này là của nhà bà Hảo có 2.5tr một em mà. đàn này mình đã tới xem rồi, nó là mèo lai, con mẹ là Nga lai ba tư còn con bố mình chẳng biết bà ấy lấy giống như thế nào :(. nhưng mình nghĩ tầm 1.5tr-1.8tr là hợp lý nhất. mèo nhà bà ấy chặt chém kinh lắm, nhớ mặc cả trước khi mua kẻo xót tiền lắm đấy. nhà bà Hảo giờ toàn kinh doanh dựa trên cái mác "40 năm kinh nghiệm nuôi chó mèo" các bạn ạ=))=))
tớ đã nói rồi mà, chặt chém kinh khủng luôn. cực kì khó chịu với hạng người như thế này. theo mình bạn nên tìm mèo chỗ khác mà mua, người ta cũng kinh doanh nhưng còn có tình yêu với vật nuôi hơn nhiều và giá cả cũng ở mức hợp lý. còn nhà bà này chẳng hơn bọn Trường Chinh là bao. thật buồn khi nhiều người vẫn bị cái mác "Hảo" nó làm lú lẫn :(
To bạn wothoutyou88: mình thấy bạn xem lại topic này của bạn đã đăng đi nhé http://forum.vietpet.com/showthread.php?t=46254. Em mèo Nga nhà mình giống em mèo Anh này của bạn nhà mình bán có 1,2tr/bé thôi không cao như bạn rao đâu nhé.
Mình không muốn tranh cãi với bạn trên diễn đàn nhưng hôm nay mình phải lên tiếng. Đúng nhà mình có thể bán giá cao hơn những nơi khác nhưng chưa có 1 khách nào phản ánh về chất lượng chó, mèo nhà mình: về độ chuẩn thôi mình không dám nói là độ thuần chủng, và nhất là về vấn đề sức khỏe của chó mèo nhà mình, bạn lựa chọn giá cao hơn 1 chút hay bạn ra chợ Bưởi, Hoàng Hoa Thám, Trường Chinh để rước những chú cho mèo mang đầy bệnh tật, và hơn hết chó mèo phụ thuộc vào người mua và bán, thuận mua vừa bán mà. Nếu bạn chê "chặt chém" quá thì các bạn có thể tìm đến các địa chỉ khác vì bây giờ có rất nhiều địa chỉ bán chó mèo mà. Còn về tình yêu của chó mèo bạn biết gì mà phán xét, không phải ai cũng nuôi chó mèo đẻ mà bán được đâu, phải có tay nuôi và phải có tâm huyết, bạn thử nuôi hơn chục con chó mèo trong nhà xem, nhà bạn có bịt mũi vẫn ngửi được mùi hôi. Mình đã không muốn nói nhưng cái giọng "lấc cấc, trẻ con" của bạn mình thấy rất khó chịu nên có vài lời conment cho bạn.