• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

làm cách nào để sấy cho mèo sau mỗi lần tắm...hix

Nhà em toàn tắm cho mèo xong cưỡng chế nó nằm ra cho sấy, nó cứ giả vờ ngoan ngoan nằm cho sấy, thả lỏng tay ra là nó dồ ga nó chạy. Cứ như thế nó có ghét mình không nhỉ. Lúc tắm cho nó thỳ nó sợ bắm đc cái gì là nó bám hết nhìn nó hoảng như mình gặp ma ý, hơi thương thương :|

Mr Long K

Member
Long ơi mẹ em mua khăn tắm ý ở chỗ nào trường chinh thế? cho chị địa chỉ với nhé đang cần tìm mua mấy thứ đồng dùng cần thiết để sắp đón 1 bé về nhà ở cùng mà hihihi
Chị vào vương quốc vật nuôi ở số 108 ngõ 120 trường chinh mà mua. cái khăn đó thấm hút cực tốt đó, lau xong vắt đi lại lau thì mèo nó gần khô rồi

phuongpon

cá nhân em thì em cứ bật sấy từ xa cho em mèo nge tiếng đã! em í thấy không nguy hại gì thì vẫn nằm trong lòng mình! thế là em lại quay sang dí máy sấy( nhưng cũng để xa xa tí, tránh thổi gió quá mạnh)...cứ thế sấy đến khô!
có lần đầu em phù cho em í cái khăn mỏng để em í đỡ sợ:D
có lần thì em bịt tai em í %-(

kitty_ilu

Vietpet sponsor
Cách của tớ như thế này, rất có hiệu quả nhưng phải kiên trì
Bước 1
Mua 1 cái giỏ vải (hàng VNXK), sau khi tắm xong, lau khô tối đa lông cho bé
Cho bé vào trong giỏ, lấy tay giữ miệng giỏ và bật máy sấy số nhỏ nhất và để xa bé 1 chút
Tiếp theo đưa gần vào bé dần dần, không nên nóng vội, chỉ chút 1 chút 1 thôi
Tớ làm vậy trong 1 tháng. Khoảng thời gian này đủ để bé quen với tiếng máy sấy
Bước 2
Tiếp đó kiếm 1 cái thùng giấy (thùng cát-tông) cao. Cho bé vào đó và đậy 1 bên nắp thùng vào. Sấy cỡ nhỏ nhất. không cần từ từ như bước 1 nhưng cũng không nên quá nhanh. Sấy vài lần cho bé quen với gió trực tiếp từ máy sấy
Bước 3
Sấy trực tiếp. Bạn có thể quấn khăn tắm quanh người bé 1 2 lần đầu để bé đỡ sợ và tránh trường hợp bi cào. Không nên sấy thẳng từ mặt vào mà sấy ngược bé sẽ đỡ sợ hơn.
Chúc bạn thành công :x
P/S: Mùa hè có nắng bạn cũng không nhất thiết phải sấy cho bé mà chỉ cần lau thật khô rồi cho bé tắm nắng luôn. Nhưng mùa đông thì sấy là cách tốt nhất sau khi tắm để tránh bị cảm lạnh hoặc bị nấm vào mùa ẩm

hathu08

Active Member
Bạn Mẫn được bố mẹ dạy từ bé nên sấy thì ngoan kinh khủng, đứng yên, không cần phải giữ. Còn thằng Tí nhà mình thì thấy cầm cái máy sấy ra co giò chạy, đừng hòng lừa được nó, nên mấy tháng trời nó chẳng được tắm táp gì cả. Được cái nó là mèo ta lại cực kì thích phơi nắng, nên lúc nào cũng thơm lừng :D

linkkaka

Member
hì, mấy Em nhà mình hồi bé cũng sợ tiếng máy sấy lắm, tắm xong thì cứ phải có 2 người để lo cái khâu sấy này, 1 người ngồi giữ và gãi cho các Em ý, còn lại thì vừa cầm lược chải vừa sấy, thế nên cứ hôm nào tắm là nhà cứ phải nhờ mấy cô bạn thíc mèo đến phụ giúp:p, nhưng dần dần rồi các Em ý cũng hết sợ ,giờ ko cần 2 người nữa, cứ tắm xong mà được sấy là sướng như ăn khoai nướng ^^

bubbles_9383

mèo nhà mình giơ máy lên là khè đạp cho một phát, quay lại tợp máy sấy một cái r chạy mất dép, hè thì để khô chứ đông k sấy được nên chả dám tắm cho luôn. mà đã lười tắm lại cứ thick lăn quay ra lau nhà => lông luôn cháo lòng. cho nó vào hộp nó cào rách hộp ra r chạy, tắm toàn phải xích thôi mà vẫn khổ thế:-w

hihi, hôm nay lang thang mới đọc được topic này. buồn cười thật, mèo nhà em thì cứ trơ mặt ra cho sấy thoải mái chả ý kiến gì cả. nhưng e phát hiện ra hình như cháu nó bị điếc. ko có bất kì phản ứng nào với tiếng động. đến là khổ...

Cricket_Kim

Member
Ah... Miu miu nhà mình thì nuôi mấy lừa rồi, tấy đến ta, chả em nào phản ứng thế cra, ngoan lắm, mỗi tội để xì khô gần vào là cái ẻm giãy giãy, kêu giời kêu đất (nóng) nên mình chỉ để xa thôi :D
Mình nghĩ bạn nên buộc em nó lại, hoặc thả vào một hộp giấy nhỏ (chắc và sạch sẽ chút ="=), sau đó sấy (cỡ nhỏ thôi, to là ẻm mất dép đấy :D)

Susu109

Member
Mèo nhà mình đặc biệt sợ máy sấy.... Cứ thấy cái máy sấy là thôi rồi cào cấu cắn xé.... Đủ cả.
Kinh nghiệm của mình là: tắm xong thì bạn mua cái loại khăn siêu thấm lau cho bé, rồi cho bé vào 1 cái giỏ có nắp đậy, ***g hàng không cành tốt, đóng giỏ lại rồi sấy..... Đố đứa nào chạy được, mà nó có "hành động" gì thì cũng tránh thương tích cho mình :)).....