• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

làm cách nào để sấy cho mèo sau mỗi lần tắm...hix

bjkb4b0n

Member
Chuyện là thế này: Nhà e có 1 bé mèo,nó sợ cái máy xì lắm.Kết quả là mỗi 1 lần em mang nó đi tắm xong,vào xì khô thì bé lại khè,lại tát cái máy xì,kèm theo đó là bé cắn,nhảy, cào bới loạn xạ.........Và e là người bị tấn sau cái máy xì (vì phải giữ bé để xì).Sau mỗi lần tắm thì người em đầy vết cào và vết cắn....huu...đau lắm...Mọi người xem có cách nào để giảm tổn thương thì giúp em với...:(:)(:)((

milkygirl6390

Active Member
Bạn này giống mình rồi...:-S... mình cũng thế cho nên mình không sấy cho mấy bé, mình chờ khi nào trời nắng khô ráo, tắm nước nóng cho bé xong lau bằng khăn rồi cho ra phơi nắng... chúng nó ngồi dưới nắng liếm lông 1 tí là khô... chứ cứ bật máy lên kêu ù ù là chúng nó giãy lên chạy mất...:(

lần trước ở topic nào đấy, có bạn giới thiệu một loại khăn lau nhanh khô cho bé, bạn có thể đến các cửa hàng thú cưng trên địa bàn hà nội, mình cũng không biết rõ lắm. Bông nhà mình được cái tắm ngoan và không hề sợ cái máy sấy 1 tý nào, chắc là em ý được cô chủ cũ làm quen cho từ nhỏ, có khi đang sấy nó còn hướng cái mẹt nó vào cái máy sấy mắt nhắm tịt tỏ vẻ thích thú nữa chứ, lúc tắm thì cực thích ngồi trong chậu vầy nước :))

ruồi bẹp

Active Member
bạn cứ lấy một cái khăn tắm bông dầy, có khả năng thấm tốt lâu kĩ kĩ cho bé một chút thì không cần phải sấy đâu
2 đứa nàh mình thấy máy sấy là co giò chạy thẳng, giữ lại thì tụi nó đạp luôn vào mặt -_-

Phu Dung

Moderator
Hầu hết lũ chó mèo đều sợ máy sấy, có lẽ là do tiếng kêu to của máy. Tốt nhất là tắm nó lúc trưa nắng, alu thật khô (có thể dùng khăn lau siêu thấm) sau đó đem phơi nắng. Khi mới tắm xong đem phơi nắng thường chúng nó không phản đối đâu. Nhớ buộc dây hay nhốt vào lồng để phơi nó cho được nắng :D

milkygirl6390

Active Member
bạn cứ lấy một cái khăn tắm bông dầy, có khả năng thấm tốt lâu kĩ kĩ cho bé một chút thì không cần phải sấy đâu
2 đứa nàh mình thấy máy sấy là co giò chạy thẳng, giữ lại thì tụi nó đạp luôn vào mặt -_-
=))...đạp luôn vào mặt...=))... bạn này dùng ngôn ngữ tượng hình quá...=))...anyway, so funny...=))

lululubu

Active Member
Ơ, con mèo nhà tớ cũng thế ấy, hồi mới về kiểu cháu sợ nên còn giả vờ ngoan, có bị sấy cũng chỉ co rúm người lại thôi, xong thấy cào cấu cắn nhéo mình mấy fát mà không bị đập, từ đấy em ý sướng quá, cứ mỗi lần tớ tắm cho em nó xong mà đến giai đoạn sấy là 2 chị em tớ fải cùng giữ xong nựng nịu xong đe dọa đủ trò mới mong giảm bớt được số lượng vết thương trên người. Bạn nghe lời chị ruồi bẹp đi mua khăn bông thử xem, tớ xài cũng có tác dụng phết đấy. Có điều cháu nhà tớ là mèo ta, có khi lông ngắn lau nhanh khô hơn, còn nếu bé nhà bạn lông dài chắc lau xong fải đem sưởi nắng gấp mới ăn thua bạn ạ.

meonho124

Member
thường mèo hay sợ máy sấy lắm nhưng mèo nhà tớ đứa nào cũng tắm xong sấy từ hồi nhỏ , cũng quen rồi , không sao cả , bây giờ cứ đứng yên cho sấy mặc dù không thích lắm , phải nhớ bật nấc nhẹ nhất mát nhất , nếu to quá nóng quá là nó cuống cuồng chạy ngay vừa sấy vừa xoa lông nó cho tơi bông và tay mình kiểm tra cảm giác xem có bị nóng quá không nữa .
mà thôi nếu em ý sợ sấy thì đừng có sấy nữa nhé , vừa bị cào đau vừa khổ thân mèo kêu gào cuồng cả lên :)) , cứ mua khăn hút nước gì ấy hàng thú y có mà hút nước kinh lắm vắt 1 cái là lại khô rong , lau khô rồi cho em ấy ra phơi nắng là ổn rồi :p

bjkb4b0n

Member
hic chắc chỉ lau được thôi chứ nó chỉ nhìn thấy cái máy để ở trên giường chưa cần biết là có sấy cho nó không,nó đã tát đã khè rồi co giò chạy mất hút rồi.hic

ruồi bẹp

Active Member
=))...đạp luôn vào mặt...=))... bạn này dùng ngôn ngữ tượng hình quá...=))...anyway, so funny...=))
hoàn toàn kể đúng sự thật, ôn mó lên để sấy, vừa bật máy lên nó co hai cái cẳng sau lên đạp vào mặt mình -_-. Một bài học nữa rút ra là đừng ôm mèo lên nếu muốn sấy, giữ nó ở dưới sàn thôi. However, if you still think it's hard to believe, just pretend that I'm kidding :)

Mèo nhà tớ, theo kinh nghiệm tớ nuôi, tớ toàn gãi gãi, phê lăn lóc, người nhũn ra thế là sấy ngon lành =))

VuVuCz

Member
Trộm vía mấy bé mèo nhà mình không sợ máy sấy, đang sấy thậm chí còn dùng tay đập cái máy sấy vì mình hơ qua hơ lại :D
Kinh nghiệm là ... bạn đừng sợ mèo nhỏ không chịu được lạnh, vì mình tắm nước nóng mà, tắm xong sấy luôn thì không lo nhiễm lạnh đâu. Bé không biết sợ là gì, nghe tiếng máy sấy cũng như tiếng mình thôi, nên là sau này thành quen chúng nó bơ lác luôn, vừa liếm vừa cho sấy, mặt ngơ ngáo kiểu ông hâm này làm ướt người ta rồi lại làm khô, dở hơi à :))

bjkb4b0n

Member
Mình đã áp dụng được 1 cách để vừa có thể xì khô cho mèo và vừa không bị nó đánh.Hôm nay thử nghiệm và đã thành công.Sau khi tắm cho mèo mình lấy khăn lau khô và cho bé vào lồng,đóng cửa lại và xì cho bé.Mặc dù sợ nhưng bé không chạy được nên đành ngồi đó cho xì và thỉnh thoảng đổi chỗ hiihi ^^

hathu08

Active Member
Hôm nay em đọc vê loại bột tắm khô cho mèo của Fay, liệu dùng có tốt không ạ? mùa đông thì tắm cho mèo rất lạnh, mà không tắm thì không chịu được (chẳng hiểu sao Nim bẹp cứ 2 ngày là lông đã lại bốc mùi rồi ) Mèo liếm vào có sao không ạ?

ruồi bẹp

Active Member
Hôm nay em đọc vê loại bột tắm khô cho mèo của Fay, liệu dùng có tốt không ạ? mùa đông thì tắm cho mèo rất lạnh, mà không tắm thì không chịu được (chẳng hiểu sao Nim bẹp cứ 2 ngày là lông đã lại bốc mùi rồi ) Mèo liếm vào có sao không ạ?
cái đó Ruồi hay dùng, có khi dùng có khi mua phấn rôm johnson & johnson, khá ổn và làm đỡ mùi thật.
Hathu mua về rùi lật ngược lông Nim lên, rắc đều rồi dùng tay xoa đều (cứ ngược chiều lông) rồi dùng lược chải lại, phấn rôm ko dính nhiều lên bề mặt lông thì liếm cũng không sao :D

Kún¥êu

Member
Mèo nhà mình không thể nào sấy được vì ngay lúc bình thường nó nghe tiếng nói có âm lượng hơi to đã sợ xanh lên rồi co giò chạy rồi. Mỗi lần tắm mình chỉ lấy khăn khô, lau cho nó thì y như rằng cả ngày hôm ấy nó không làm việc gì khác ngoài việc liếm lông. Kết quả là đêm hôm đó lại "khạc khạc" nôn oẹ bừa bãi vì liếm + ăn nhiều lông quá. Bây giờ nó được đặc cách không phải tắm nữa ^^! Cũng may nó ăn ở sạch sẽ, mấy tháng không tắm mà người ngợm vẫn thơm tho, sạch sẽ:D

ngudaymuon

Active Member
Mèo nhà mình không thể nào sấy được vì ngay lúc bình thường nó nghe tiếng nói có âm lượng hơi to đã sợ xanh lên rồi co giò chạy rồi. Mỗi lần tắm mình chỉ lấy khăn khô, lau cho nó thì y như rằng cả ngày hôm ấy nó không làm việc gì khác ngoài việc liếm lông. Kết quả là đêm hôm đó lại "khạc khạc" nôn oẹ bừa bãi vì liếm + ăn nhiều lông quá. Bây giờ nó được đặc cách không phải tắm nữa ^^! Cũng may nó ăn ở sạch sẽ, mấy tháng không tắm mà người ngợm vẫn thơm tho, sạch sẽ:D
Èo, ở bẩn kinh lại còn lê đây khoe nữa này. :))
E ơi, nó sợ thì sợ, mình cứ sấy, dần dần là nó quen mà. Chị lần đầu tắm cho Xù, nó cào tay chân chị chảy máu ra nhưng chị vẫn gữ, mãi dần nó quen. Giờ thì nó kệ. Bọn kia chị cũng áp dụng thế nên giờ tắm xong đứa nào cũng ngồi im cho sấy. Không ngồi không được ý chứ.:F Thiết quân luật.
À, các bạn có thể mua cho mèo cái khăn tắm dành riêng cho mèo, bán ở Trường chinh tầm 80K/1 cái, khăn đó thấm nước rất tốt, mỗi lần tắm xong lau bằng khăn đó thì gần như là khô rồi, chỉ sấy thêm chút ít nữa là oki.

Mr Long K

Member
Èo, ở bẩn kinh lại còn lê đây khoe nữa này. :))
E ơi, nó sợ thì sợ, mình cứ sấy, dần dần là nó quen mà. Chị lần đầu tắm cho Xù, nó cào tay chân chị chảy máu ra nhưng chị vẫn gữ, mãi dần nó quen. Giờ thì nó kệ. Bọn kia chị cũng áp dụng thế nên giờ tắm xong đứa nào cũng ngồi im cho sấy. Không ngồi không được ý chứ.:F Thiết quân luật.
À, các bạn có thể mua cho mèo cái khăn tắm dành riêng cho mèo, bán ở Trường chinh tầm 80K/1 cái, khăn đó thấm nước rất tốt, mỗi lần tắm xong lau bằng khăn đó thì gần như là khô rồi, chỉ sấy thêm chút ít nữa là oki.
may quá, mèo nhà em mẹ em toàn tắm cho chúng nó từ lúc nhỏ nên chúng chả sợ tắm là gì. Cứ đưa chúng nó vào phòng tăm là chúng nó biết ngay là phải đi tăm nên biết thân biết phận lắm . Thường thương lúc không tăm thì lau tai rất khó, nhưng lúc vào phòng tăm thì vạch tai ra lau thỏa mái. được cái nó cũng chả sợ gì tiếng máy sấy cả, 1 con ngồi sây thì con kia cứ sán vào để ké :)) . à đúng như chị nói cái khăn tắm đó lau xong vắt, nó thấm nhanh thật. Mẹ em mua ở đường Trường chinh là 62 k

ngavn89

Member
may quá, mèo nhà em mẹ em toàn tắm cho chúng nó từ lúc nhỏ nên chúng chả sợ tắm là gì. Cứ đưa chúng nó vào phòng tăm là chúng nó biết ngay là phải đi tăm nên biết thân biết phận lắm . Thường thương lúc không tăm thì lau tai rất khó, nhưng lúc vào phòng tăm thì vạch tai ra lau thỏa mái. được cái nó cũng chả sợ gì tiếng máy sấy cả, 1 con ngồi sây thì con kia cứ sán vào để ké :)) . à đúng như chị nói cái khăn tắm đó lau xong vắt, nó thấm nhanh thật. Mẹ em mua ở đường Trường chinh là 62 k
Long ơi mẹ em mua khăn tắm ý ở chỗ nào trường chinh thế? cho chị địa chỉ với nhé đang cần tìm mua mấy thứ đồng dùng cần thiết để sắp đón 1 bé về nhà ở cùng mà hihihi

đúng rồi, có loại khăn miếng nhỏ nhỏ mà không biết làm bằng chất gì, thấm 1 tí thôi mà hút nước mạnh lắm! Không chỉ lau mèo mà làm việc nhà bằng cái khăn đấy cũng ok.