• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Kinh nghiệm xin mèo Tây thành công 100%

bizonzon

Active Member
LỜI XIN LỖI!

... Là bài đầu tiên tớ muốn đăng trong topic này. Lời xin lỗi này tớ xin phép gửi đến tất cả các thành viên trong hội yêu mèo Vietpet, những bạn đã quan tâm, đã đăng bài, hay đơn giản là chỉ ghé qua và yên lặng theo dõi xem tớ làm những trò gì. Tất cả mọi người đều không đáng phải nghe những lời không hay.

Topic xin mèo đầu tiên của tớ, tớ để mặc mọi người bình phẩm thế nào cũng được. Nhưng khi tớ đã kết thúc topic đó, chuyển sang topic mới là khoe những bé mèo của tớ, không khí rất vui vẻ, vẫn có người vào nói những câu xúc phạm, tớ đã cố gắng bỏ qua. Nhưng cho đến lúc ảnh tớ được đăng lên để nhận diện như lệnh truy nã, thì tới giới hạn chịu đựng của tớ. Từ lúc đó, tất cả lời nói của tớ đều mất kiểm soát. Và với bản tính nóng nảy, tớ đã đẩy mọi việc đi quá xa.

Bởi vậy, tớ xin phép gửi lời xin lỗi chân thành nhất đến tất cả mọi người.
Ngày hôm nay, tớ đã nhận được rất nhiều tin nhắn, của những người bạn, những thành viên thân thiết với tớ, quan tâm đến tớ, khuyên tớ hãy biết điểm dừng, đừng để cảm xúc trượt đi quá xa mà không cứu vãn được. Đi làm về, tớ thấy mấy đứa trẻ con nhà tớ lao ra đón tớ, nũng nịu hồn nhiên. Tớ thấy có lỗi với chúng nó. Mấy đứa chẳng có tội gì để cái topic của chúng nó trở thành nơi đấu khẩu. Sau chuyện này, tớ sẽ xây cho bọn trẻ nhà tớ một ngôi nhà khác, nơi chúng nó được yên ổn yêu thương!

bizonzon

Active Member
Và bây giờ, như đã hứa, tớ sẽ chia sẻ kinh nghiệm xin mèo Tây cho các bạn. Có lẽ sẽ hơi dài dòng một chút, nếu bạn nào ngại đọc thì có thể chỉ đọc những chỗ tớ in đậm thôi.
Bài viết có thể khá dài dòng, vì vậy mong đừng bạn nào ngắt lời tớ để các bạn khác tiện theo dõi nhé :)

bizonzon

Active Member
Đến thời điểm đăng topic xin mèo Tây, thì Lu (mèo batư của Bichdiep) đã ở với tớ được hơn 1 năm, Rocky (Anh lông ngắn nhà Sheryl) đã về với tớ được một tuần, kế hoạch đón bé Chanh (Anh lông dài nhà Ruồi Bẹp) cũng đã có. Thú thực, topic này của tớ lúc đầu lập ra chỉ vì mục đích cá nhân, không phải để xin mèo. Cái mục đích cá nhân đó tớ xin phép không nói, vì cũng không ảnh hưởng gì cả. Và bởi vì không phải để xin mèo, nên tớ chẳng cần giữ ý hay khúm núm gì cả. Vì vậy nhiều bạn thấy tớ đã đi xin mà còn trơ trẽn, đòi hỏi điều kiện nọ kia và phản ứng gay gắt. Những chuyện đó tớ không để tâm đến, cũng không cảm thấy bị xúc phạm gì cả.

Nhưng topic của tớ càng nhiều người vào comment, thì lại càng lộ ra nhiều vấn đề, cũng là những vấn đề tớ và nhiều bạn thấy bức bối. Cho nên, tớ quyết định duy trì topic đó thêm một thời gian nữa. Tớ muốn những vấn đề đó bộc lộ một cách rõ ràng, để tất cả mọi người đều thấy được, để mọi người cùng nhau khắc phục.

Đầu tiên, tớ xin phép nói về vấn đề XIN MÈO.

Nếu như tên topic của tớ không phải là Những bé mèo tây tớ xin được, mà là Những bé mèo tây tớ được tặng, thì mọi việc sẽ thế nào?

Tớ chắc chắn là sẽ không có ai ném đá tớ hết. Thậm chí mọi người sẽ vào khen, sẽ hưởng ứng, sẽ nhiệt tình xin kinh nghiệm.

Mèo tớ được tặng, không mất tiền, nói cách khác là mèo đi xin. Vậy thì, đi xin và được tặng ở đây khác nhau ở chỗ nào? Trong trường hợp này tớ chẳng thấy khác chỗ nào cả.

Đi xin chỉ có nghĩa là không mất tiền, chứ không có nghĩa là chìa tay chìa chân, lạy lục van xin, đặt đá đặt gạch, thậm chí có bạn nói là ăn mày. Vậy không lẽ, được tặng một bé mèo nghĩa là đi ăn mày? Hay nếu được một người quen mình, tin tưởng mình tặng một bé mèo thì nhất định cố sống cố chết móc đủ tiền ra ấn vào tay người ta, để khỏi mang tiếng là đi xin? Tớ chưa thấy ai làm thế.

Vậy thì suy cho cùng, được sở hữu một bé mèo đẹp, có giá trị mà không mất tiền thì có tội gì?

Từ đó, hãy cũng xét đến những topic đăng tin xin mèo Tây .

Đầu tiên là vấn đề TƯ CÁCH của các bạn đăng tin, vốn bị chỉ trích rất nặng nề. Thậm chí xúc phạm.

Những bạn đăng những topic này đa số (nếu không muốn nói là tất cả) đều là thành viên mới với vài ba bài viết, hoặc bài đầu tiên là xin mèo. Những bạn này hầu như chưa biết hết về các giống mèo, chứ đừng nói là giá trị của từng loại (tớ nói là hầu như, tất nhiên cũng có những ngoại lệ). Các bạn ấy thích có một bé mèo đẹp (ở đây tớ sẽ không đề cập đến động cơ thích, do yêu, do trào lưu hay gì cả), vào Vietpet để ngắm, và phát hiện ra cái box Xin, cho, tặng mèo. Thế là đăng tin để cầu may. Chỉ thế thôi.

Chỉ có thế, mà các bạn ấy bị ném đá tơi bời, bị chửi là ăn mày, bị cho là thiếu tự trọng, không biết giá trị của lao động, rồi bị cho là đi xin thì làm gì có chuyện yêu mèo thật. Phải dành dụm, chắt chiu để mua, thế mới là yêu mèo.

Và kì lạ hơn nữa, cùng là xin mèo, mà những bạn xin mèo ta thì được cho là yêu mèo, những bạn xin mèo Tây thì bị cho là không thật lòng, thậm chí buôn mèo, lừa đảo? Tại sao thế?

Tớ xin phép giải thích theo ý kiến chủ quan của tớ.

Chúng ta đều tuyên truyền không phân biệt mèo tây mèo ta. Nhưng không thể phủ định mèo tây hình thức đẹp hơn, thuần người hơn. Vậy nên các bạn ấy thích hơn là chuyện thường tình. Mà con người ta vẫn có bản tính muốn sở hữu những gì mình thích. Bạn ấy thích mèo tây mà bảo phải nuôi mèo ta thì đâu có được.

Có bạn nói rằng: nói xin mèo tây gì mà dễ thế, người ta mất bao nhiêu công chăm sóc, bao nhiêu tiền thuốc men, tiền sữa mới được một đàn mèo, mà nói xin cứ như không. Xin nói, chi phí cho mèo ta sinh em bé không hề kém hơn ngần đấy. Vậy thì suy cho cùng, vấn đề vẫn là GIÁ TRỊ CỦA MÈO. Mèo tây đắt hơn, vì vậy đi xin có nghĩa là ngửa tay xin tiền, suy ra là thiếu tự trọng, thiếu nhân cách.

Vậy phải chăng trong chính cách suy nghĩ của những người này, đã phân biệt rất rõ mèo tây với mèo ta? Vậy thì lấy tư cách gì lên án các bạn đi xin mèo?

Nói như vậy không phải nghĩa là tớ cổ vũ cho việc đi xin mèo. Mà chỉ đơn giản muốn nói là chúng ta đừng vì một bài xin mèo tây mà đánh giá nhân cách các bạn ấy. Tớ muốn mọi người hãy nhìn sự việc một cách nhân ái hơn, đặt mình vào vị trí các bạn ấy. Các bạn ấy cũng như chúng ta, thích mèo đẹp, chỉ là chưa biết cách xin cho đúng mà thôi. Thay vì chúng ta ném đá, xỏ xiên, chi bằng hãy cho bạn ấy những lời khuyên, tạo một không khí vui vẻ gắn bó.

Đây là 2 topic xin mèo tây, nhưng là 2 topic có cách xử sự khác hẳn nhau, các bạn có thể ngó qua.

http://forum.vietpet.com/showthread.php?t=86904
http://forum.vietpet.com/showthread.php?t=87483
Một cái thì nặng nề ám, nghi kị. Một cái thì chân thành, vui vẻ, ấm cúng. Phản ứng của chủ topic cũng khác nhau.

Chúng ta nên làm thế nào thì tốt hơn, hẳn các bạn cũng đã thấy rồi.

Tuy nhiên, không ai dám khẳng định bạn ở topic thứ 2 sẽ xin được mèo cả.

Vậy thì, kinh nghiệm xin mèo Tây đầu tiên của tớ là: KHÔNG LẬP TOPIC XIN MÈO TÂY.

Nếu các bạn không tin, cứ tìm ở tất cả những bài xin mèo tây, 100% không thành công, thậm chí còn bị ném đã tơi bời, bị kì thị luôn. Cũng xin nói, trên diễn đàn mình có không ít thành viên đã xin thành công mèo tây, mà không hề đăng topic xin, cũng không giật cái tít "Những bé mèo TÂY XIN ĐƯỢC" nên chả ai biết cả. Cũng là xin, nhưng không ai xét nét về nhân cách các bạn ấy. Mình xin trích đăng một bài viết để chứng minh(tự nhiên diễn đàn không cho trích dẫn nên tớ copy, bài này của bạn Linhlady trong bài #114, topic xin mèo tây của tớ, xin phép bạn nhé )

Thôi thì hơi buồn cười tí nhưng mà e cũng góp thêm cho nó thêm rôm rả. Từ hôm qua đến giừ bao nhiêu cmt e đọc lồi cả mắt rồi
Nhà bạn Thu thì có con bé Mẫn, nhà tớ có thằng Kit, nhà kokiu có con Dứa, nhà Canon có Dâu ( trc đây) tất cả là mèo ANH LÔNG DÀI có độ thuần nhất định, nếu đi mua thì ít nhất các bạn phải xòe ~2triệu/em.nhưng đều được tặng với giá 10k. có ai như n Bơ Sữa đâu, có ai như nhà chịthế mà đây đều là "GIÚI" cho, tuy con đường không giống nhau nhưng kết quả đều là có thêm con mều TÂY trong nhà.

Từ đây, mình khẳng định với các bạn việc xin mèo tây là hoàn toàn có thể, chứ không phải là vô vọng như một số bạn quá đề cao đồng tiền hoặc quá tự hãnh với bản thân vẫn rêu rao.

Kinh nghiệm thứ hai: Nếu có thể, hãy bắt đầu bằng một bé mèo ta.

Nói là thích mèo tây mà lại bảo phải nuôi mèo ta thì hơi buồn cười. Nhưng để nuôi mèo, bạn phải chuẩn bị kiến thức rất kĩ (chẳng ai giao mèo yêu của mình cho người chẳng biết gì về chăm sóc mèo). Mà các bé mèo ta lại có sức khỏe khá tốt, bạn có thể vừa chăm sóc vừa kết hợp các kiến thức học được một cách từ từ, không gặp quá nhiều trở ngại.
Hơn nữa, việc bạn nuôi một bé mèo ta cũng rất có lợi: Bạn có cái để chia sẻ với các bạn yêu mèo khác, các bạn khác cũng hiểu bạn phần nào qua cách bạn chăm sóc mèo. Từ đó bạn sẽ tạo được lòng tin với cộng đồng yêu mèo, việc xin một bé mèo tây sau này sẽ thuận lợi hơn rất nhiều.

Kinh nghiệm thứ ba
: Tớ đã nói ở trên về vấn đề tạo dựng lòng tin. Để làm được điều đó, bạn cần coi diễn đàn của hội yêu mèo là một nơi sinh hoạt nghiêm túc, lời lẽ nói ra nên chọn lọc. Đừng nghĩ đây chỉ là một diễn đàn ảo, không ai biết mình là ai thì muốn nói gì thì nói. Chỉ cần bạn văng tục một câu, tư cách của bạn sẽ bị đánh giá, và giấc mơ về một bé mèo tây cũng vì thế mà tan như bong bóng xà phòng. Hơn nữa ở đây có rất nhiều thành viên lớn tuổi, đáng tuổi bố mẹ mình nữa. Tôn trọng mọi người cũng là tôn trọng mình. Và bởi vì là một diễn đàn mọi người gặp nhau qua màn hình máy tính là chính, nên đừng vội xét đoán bất cứ ai mà chưa có bằng chứng cụ thể.

Có điều này có thể nhiều bạn chưa biết: Hội yêu mèo bé xíu thôi, đa số các thành viên đều biết nhau, gặp nhau khá thường xuyên (theo từng nhóm) và rất hay tổ chức offline. Vì vậy, bất cứ hành động không đẹp, thiếu trung thực nào của bạn sớm muộn cũng sẽ bị phát hiện và tẩy chay.

Kinh nghiệm thứ tư
: Tham gia những hoạt động tập thể như offline, họp mặt. Những buổi offline không chỉ rất vui, thỏa mãn sở thích ngắm nhiều bé mèo, mà còn giúp bạn tạo các mối quan hệ với cộng đồng yêu mèo (không ai mang bé mèo tây của mình đi cho người không quen cả).

Nếu thấy tâm huyết, bạn có thể xung phong đảm nhận một vài nhiệm vụ của Hội, chẳng hạn như khâu tổ chức offline, thi mèo... Những hoạt động như vậy giúp mọi người hiểu bạn, giúp bạn hiểu và yêu hơn những bé mèo của mình. Nếu bạn tạo được lòng tin với mọi người, thì việc sở hữu 1, thậm chí 2-3 bé mèo tây mà không phải tốn quá nhiều tiền hoàn toàn nằm trong tầm tay bạn.

Trên đây là toàn bộ kinh nghiệm của tớ, đúc kết từ những thứ tớ đã làm, những việc tớ đã trải qua.

Và cuối cùng, tớ muốn nói với các bạn rằng: Đừng nghĩ rằng phải làm tất cả những thứ trên chỉ để xin được mèo. Khi nào bạn làm được tất cả những thứ đó, người ta sẽ tự mang mèo đến tặng bạn!

Và lời cuối cùng: tất cả những ý kiến của tớ chỉ là nói về đa số, chứ không phải nói về tất cả. Phòng người ngay, chứ ai phòng được kẻ gian.

Có nên cho mèo hay không, hãy cứ để chủ mèo tự quyết định, với tình thương của các bạn ấy với chính những bé mèo của mình, các bạn ấy sẽ có những quyết định sáng suốt. Mọi phán xét của người khác sẽ là thừa.

nguyenthuy

Member
chờ đợi mãi, cuối cùng e cũng đọc được những tâm sự của chị :)
Quả ko nằm ngoài dự đoán (Và mong muốn của em), những gì chị làm, tất cả đều vì một Vp lành mạnh, thân thiện, nơi chúng ta giao lưu và học hỏi, chia sẻ kinh nghiệm về mèo.
Em ko có gì để nói nữa cả.
Cảm ơn chị. Em mong là VP ngày nào đó gần đây nhất, sẽ có một buổi off, để chúng ta có thể nhìn lại mọi thứ. Có thể giao lưu trực tiếp với nhau, giải quyết triệt để những hiểu nhầm ko đáng có như vừa rồi.
Chị cũng đã mệt mỏi nhiều. Mọi người cũng đã mệt mỏi nhiều vì vừa phải tránh gạch, ném gạch và cả đỡ gạch nữa :D . Mọi người, vấn đề có thể kết thúc tại đây đc chưa ạ?

kiny9x

Member
cảm ơn chị về những ý kiến của mình. em thấy những kinh nghiệm đó rất đúng, đúng nhất là cái đầu tiên và thứ 2^^. em đã xin được mèo nhờ những điều đó^^, và em tin mình vẫn sẽ được may mắn như thế nữa. 1 lần nữa cảm ơn chị ^^

DiepGem

Member
Cám ơn Bizonzon, có một số điều ngoài dự đoán của mình nhưng tóm gọn lại thì bài chia sẻ rất hay. Mình tán thành toàn phần, ko nghĩ là có cách nào khác để được tặng mèo đẹp từ những người chủ yêu mèo một cách trên trời rớt xuống được hết. Tặng đi một tình yêu thì cần nhận lại được một tình yêu.
Bài viết này thay đổi khá nhiều cảm nhận của mình về VP. Thanks bạn >:D<

bizonzon

Active Member
Các bạn thấy những kinh nghiệm của tớ rắc rối và mất thời gian không :D. Vậy thì giữa việc bỏ ra vài triệu để mua 1 bé mèo, với việc làm tất cả những điều tớ nói ở trên, việc nào đơn giản hơn?
Vài triệu và cả tâm huyết, cái nào có giá hơn?
Trả lời xong 2 câu hỏi trên, các bạn sẽ thấy tại sao tớ xin được mèo dễ dàng trong khi có bạn khẳng định nếu tớ không có tiền như các bạn ấy thì đến đời con cháu tớ cũng chưa chắc xin được :D

Boo Boo

Member
Vấn đề giờ mới bắt đầu mà. Ai có kinh nghiệm xin mèo Tây thành công thì chia sẻ với mọi người. Xin ở đây có thể là tự mình ngỏ lời xin có thể được tặng.
Việc xin mèo Tây của mình thì thế này: đầu tiên mình mượn về, "người ta" đòi là mình trả, rồi mình lại mượn về. Vài lần như thế "người ta" sốt ruột quá nên cho luôn. Nhưng vấn đề làm thế nào để mượn được về thì phải áp dụng các kinh nghiệm của bạn Bi.
Còn chuyện tặng cho mèo thì nhiều khi cũng là cảm tính. Mình có 1 cô bạn (ít tuổi hơn mình nhiều) ngày trước làm cùng mình, sau này vẫn giữ mối quan hệ rất tốt. Khi nhà mình có mèo Anh con mình hỏi cô ấy có thích không mình tặng 1 bé nhưng cô ấy từ chối. Vài ngày sau cô ấy gọi điện xin 1 bé cho em gái cô ấy (cô bé này cũng đã từng nuôi mèo Tây) nhưng mình kiên quyết "cho em thì chị cho chứ chị không cho em em......", mình đoán chắc cô bạn mình cũng giận mình vì sau đó không thấy cô ấy gọi lại bao giờ.

Sheryl

Active Member
Vấn đề giờ mới bắt đầu mà. Ai có kinh nghiệm xin mèo Tây thành công thì chia sẻ với mọi người. Xin ở đây có thể là tự mình ngỏ lời xin có thể được tặng.
Việc xin mèo Tây của mình thì thế này: đầu tiên mình mượn về, "người ta" đòi là mình trả, rồi mình lại mượn về. Vài lần như thế "người ta" sốt ruột quá nên cho luôn. Nhưng vấn đề làm thế nào để mượn được về thì phải áp dụng các kinh nghiệm của bạn Bi.
Còn chuyện tặng cho mèo thì nhiều khi cũng là cảm tính. Mình có 1 cô bạn (ít tuổi hơn mình nhiều) ngày trước làm cùng mình, sau này vẫn giữ mối quan hệ rất tốt. Khi nhà mình có mèo Anh con mình hỏi cô ấy có thích không mình tặng 1 bé nhưng cô ấy từ chối. Vài ngày sau cô ấy gọi điện xin 1 bé cho em gái cô ấy (cô bé này cũng đã từng nuôi mèo Tây) nhưng mình kiên quyết "cho em thì chị cho chứ chị không cho em em......", mình đoán chắc cô bạn mình cũng giận mình vì sau đó không thấy cô ấy gọi lại bao giờ.
Dạ, nhờ ơn lớn của bạn Bizonzon và bạn Boo Boo mà mình bị mất 2 con mèo Tây có giá trị lớn. Đặc biệt là bạn Boo Boo. Mèo Ba tư mũi tịt đã hiếm, mặt đẹp như Opal càng hiếm và màu xám lại hiếm hơn nữa. Thật không biết nói gì với cái bạn super vô duyên này :|.

Thực tế là bạn Boo Boo đã dùng thêm một "thủ đoạn" nữa là: lợi dụng trẻ nhỏ. Bạn ý đã lợi dụng con gái yêu của bạn ý để xin mượn mèo về. Haizzz. Được một cô bé dễ thương như Sữa nhắn tin bảo là: "Cô ơi cháu muốn mượn bé... về chơi cho vui, nhà cháu không có bé mặt tịt nào cả". Thế thì ai dám không cho mượn chứ. Mình nói thật là nếu không phải bạn lợi dụng trẻ con thì chắc chắn là bạn đã không mượn được rồi :-w.

Boo Boo

Member
Thế thì thêm 1 kinh nghiệm nữa là có con gái đủ lớn để biết nhắn tin bằng điện thoại (tất nhiên phải "huấn luyện" cho con gái yêu pet trước đã :)):)):)))

otawan

Member
Mình đọc mấy cái topic của bạn mà chóng cả mặt, theo mình thì cái vấn đề xin được hay ko xin được là thỏa thuận giữa người cho và người đi xin nên ko nhất thiết là quá nhiều bạn vào cmt như mấy topic kia, trước mình cũng đi xin và xin được một em giờ vẫn nuôi nhưng vấn đề chăm cho nó hơi vất vả một chút, mình nghĩ bạn cũng chỉ cần nuôi một hai con là đủ chứ nuôi từ 2 con trở đi chăm cho nó cũng vất vả lắm lúc đầu thích còn nhiệt tình chứ nuôi lâu dài 2 -3 năm mới thấy nhiệt huyết nó giảm đi cũng kha khá đấy !
Chúc bạn chăm cố gắng chăm cho tốt có gì sau này mình còn kí giửi vài em !

Boo Boo

Member
Dạ, nhờ ơn lớn của bạn Bizonzon và bạn Boo Boo mà mình bị mất 2 con mèo Tây có giá trị lớn. Đặc biệt là bạn Boo Boo. Mèo Ba tư mũi tịt đã hiếm, mặt đẹp như Opal càng hiếm và màu xám lại hiếm hơn nữa. Thật không biết nói gì với cái bạn super vô duyên này :|.

Thực tế là bạn Boo Boo đã dùng thêm một "thủ đoạn" nữa là: lợi dụng trẻ nhỏ. Bạn ý đã lợi dụng con gái yêu của bạn ý để xin mượn mèo về. Haizzz. Được một cô bé dễ thương như Sữa nhắn tin bảo là: "Cô ơi cháu muốn mượn bé... về chơi cho vui, nhà cháu không có bé mặt tịt nào cả". Thế thì ai dám không cho mượn chứ. Mình nói thật là nếu không phải bạn lợi dụng trẻ con thì chắc chắn là bạn đã không mượn được rồi :-w.
Mà bạn a cay nó vừa thôi, lúc nào mình làm được hoa voan mình gửi tặng bạn (freeship luôn), để mỗi lần bạn nhớ đến mình bạn trút giận vào đó nhé.

Sheryl

Active Member
Mà bạn a cay nó vừa thôi, lúc nào mình làm được hoa voan mình gửi tặng bạn (freeship luôn), để mỗi lần bạn nhớ đến mình bạn trút giận vào đó nhé.
Dạ, mình có dám a cay đâu, 3 người nhà mình đã tự tay đưa opal cho bạn trước sự chứng kiến của mấy chục người cơ mờ.

Mình đang nghĩ về vấn đề mượn, mình đang mượn một con mèo xam xám, ú ú, bơ bơ, đây là lần thứ 2 mình mượn nó về rồi, nuôi cũng được mấy tháng. Mình có thể áp dụng chiêu của bạn để "người ta" cho mình không nhỉ?

Boo Boo

Member
Dạ, mình có dám a cay đâu, 3 người nhà mình đã tự tay đưa opal cho bạn trước sự chứng kiến của mấy chục người cơ mờ.

Mình đang nghĩ về vấn đề mượn, mình đang mượn một con mèo xam xám, ú ú, bơ bơ, đây là lần thứ 2 mình mượn nó về rồi, nuôi cũng được mấy tháng. Mình có thể áp dụng chiêu của bạn để "người ta" cho mình không nhỉ?
Bạn làm loãng hết cả top kinh nghiệm rồi. Bạn hoàn toàn có thể áp dụng chiêu "ldùng" con gái bạn nhắn tin cho mình rồi ngồi chờ kết quả nhé.

bichdiep

Member
Bạn làm loãng hết cả top kinh nghiệm rồi. Bạn hoàn toàn có thể áp dụng chiêu "ldùng" con gái bạn nhắn tin cho mình rồi ngồi chờ kết quả nhé.
Chị Sheryl nên làm cái topic chia sẻ kinh nghiệm mất của đi chị? Em đang cần kinh nghiệm của chị nà :)):)):)) :-*:-*:-*

DoGia_Art

Member
hì hì, cm topic của bạn này từ đầu (lúc xin mèo tây í) về động cơ tớ ko dám bàn và cũng ko dám ném đá ai cả, nhưng đọc hết những kinh nghiệm của bạn trên kia thì tớ đảm bảo 100% những mem mới ko thể xin được mèo tây. Vì sao? vì để thực hiện được hết 4 kinh nghiệm trên có lẽ cũng phải mất 1 năm, mà một năm thì được coi là mem cũ rồi đúng ko nhỉ?

hì hì, đêm buồn quá lang thang internet vào chém gió với các bạn thôi, có gì ko phải mong đc bỏ quá cho nhé, đừng ném đá tớ mà tội nghiệp :x

bizonzon

Active Member
hì hì, cm topic của bạn này từ đầu (lúc xin mèo tây í) về động cơ tớ ko dám bàn và cũng ko dám ném đá ai cả, nhưng đọc hết những kinh nghiệm của bạn trên kia thì tớ đảm bảo 100% những mem mới ko thể xin được mèo tây. Vì sao? vì để thực hiện được hết 4 kinh nghiệm trên có lẽ cũng phải mất 1 năm, mà một năm thì được coi là mem cũ rồi đúng ko nhỉ?

hì hì, đêm buồn quá lang thang internet vào chém gió với các bạn thôi, có gì ko phải mong đc bỏ quá cho nhé, đừng ném đá tớ mà tội nghiệp :x
Không phải đâu bạn ạ. Nếu bạn là một thành viên mới, có tham gia 1 buổi off của hội mèo, chứng tỏ được mình, gây được lòng tin. Hoặc cách đơn giản hơn là bạn được một thành viên uy tín giới thiệu, thì các bước sẽ đơn giản hơn rất nhiều. Trong số những bạn xin mèo thành công, không ít thành viên mới đâu bạn ạ :)

bizonzon

Active Member
Chị Sheryl nên làm cái topic chia sẻ kinh nghiệm mất của đi chị? Em đang cần kinh nghiệm của chị nà :)):)):)) :-*:-*:-*
Nhà Bichdiep đang cuống lên vì chưa giải tán được lũ trẻ con kìa:)), ai bảo không tranh thủ topic tớ xin mèo mà đăng kí cho tớ đi, bây giờ muộn rồi =))

nguyenthuy

Member

Thực ra ko cần đến 1 năm đâu ạ :) . Đôi khi, ng cho mèo họ dựa vào cảm giác chủ quan nhiều lắm (chính vì thế rất dễ bị đánh lừa). Bởi vậy, xin mèo Tây bây giờ càng khó, vì 1 ng bị lừa sẽ kéo theo tâm lý sợ bị lừa của những người khác. Lý do như vậy nên tốt nhất là chịu khó tích cóp tiền mua mèo. Nếu như đánh giá theo tiêu chuẩn thời gian thì mình có thể đc coi là men cũ ;)) , nhưng quan điểm của mình là "của biếu là của lo, của cho là của nợ", tốt nhất là mua bằng tiền của mình. Lỡ chẳng may, mèo có bị làm sao thì mình cũng bớt áy náy. Dĩ nhiên, là tiền mình tích cóp, nên đi mua mình vẫn xin ngta fix giá cho một chút (tới nay đã tự mua đc 2 bé mèo tây bằng chính tiền của mình). Cảm giác ôm ấp những đứa con của mình nó hạnh phúc lắm bạn ạ.hihi.

bizonzon

Active Member
Thực ra ko cần đến 1 năm đâu ạ :) . Đôi khi, ng cho mèo họ dựa vào cảm giác chủ quan nhiều lắm (chính vì thế rất dễ bị đánh lừa). Bởi vậy, xin mèo Tây bây giờ càng khó, vì 1 ng bị lừa sẽ kéo theo tâm lý sợ bị lừa của những người khác. Lý do như vậy nên tốt nhất là chịu khó tích cóp tiền mua mèo. Nếu như đánh giá theo tiêu chuẩn thời gian thì mình có thể đc coi là men cũ ;)) , nhưng quan điểm của mình là "của biếu là của lo, của cho là của nợ", tốt nhất là mua bằng tiền của mình. Lỡ chẳng may, mèo có bị làm sao thì mình cũng bớt áy náy. Dĩ nhiên, là tiền mình tích cóp, nên đi mua mình vẫn xin ngta fix giá cho một chút (tới nay đã tự mua đc 2 bé mèo tây bằng chính tiền của mình). Cảm giác ôm ấp những đứa con của mình nó hạnh phúc lắm bạn ạ.hihi.
Tất nhiên là nếu có tiền bỏ ra mà mua thì vấn đề sẽ đơn giản hơn nhiều chứ em. Đây là đang nói đến những bạn chưa có đủ điều kiện để mua thôi :)