• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Kinh nghiệm về Labrador!!!! Điểm danh lực lượng

Kelvin Vu

Cấm truy cập vì vi phạm nội quy
cho mình hỏi một chút, giống LAB có cả màu đen và màu trắng a ?
Giống Lab có cả thảy 4 màu : vàng nhạt (đôi khi màu nhạt đến nỗi lầm là màu trắng ) - vàng - đen và nâu chocolate
Ngõ lời tới các anh em nuôi Lab ở HCM - nếu có dịp rãnh chúng ta "cà fê - cà pháo" - dẫn thêm mấy em Lab đi gặp mặt , hàn thuyên chơi nhé :) .

HieuKTS

Member
Lab thực ra thì mình chỉ thấy có màu đen, socola, vàng kem ... 1 số loại vàng kem nhạt nên có thể bạn tưởng nhầm là màu trắng ! nhưng hình như bản tiêu chuẩn của giống chó thì màu trắng không được công nhận !:)

minhcuong

Active Member
Lab Bin nhà minhcuong,

Rất "gày gò", khoảng 28-30kg thôi nhưng là chiến binh, hiểu được khá nhiều lệnh.
Đang tập chạy rẽ trái và phải khi chạy song song cùng với chủ mà không cần xích điều khiển. Khoảng 1 tuần nay, Bin đã huấn luyện để không cần xích mà vẫn chạy theo chủ và làm theo khẩu lệnh rồi.

Sau khoảng 2 tuần nữa, là bắt đầu học rẽ trái và phải theo khẩu lệnh khi chủ đứng từ xa. Không biết có thành công không, nhưng lịch đào tạo là như vậy :D

Link về Bin đây
http://forum.vietpet.com/showthread.php?t=17676

Hiện Bin đang cần tìm bạn gái, anh chị em nào có lab cái không chê Bin xấu trai, thì msg cho mình.

Sau Tết mình lại vào Sài gọn hẹn gặp Bubba và Kelvin Vu ở đấy nhé. Mình rất kết đàn Lab của Bubba đấy ! Đến chơi cho đỡ nhớ các cháu.

Lab nhà em màu socola 4 tháng 20kg không rõ lad béo hay gầy vậy các bác ơi. không biết khi lớn lên có thể qua lại với Bin nhà bác minhcuong không ạ.thanks

minhcuong

Active Member
Lab nhà em màu socola 4 tháng 20kg không rõ lad béo hay gầy vậy các bác ơi. không biết khi lớn lên có thể qua lại với Bin nhà bác minhcuong không ạ.thanks
Lab gầy hay béo không quan trọng bằng Lab khỏe mạnh, tinh thần phấn chấn bạn ạ. Ở Trung Quốc, bây giờ bao nhiều bố mẹ phải cho con đi giảm béo vì trước đó cho ăn quá nhiều.

Còn chuyện yêu đương của các cháu, bạn cứ mang cún đi offline hoặc cho Lab của bạn ra công viên Thống Nhất. Lab nó thích nhau thì mình ngăn cấm sao được. :)

Lab Bin nhà minhcuong,

Rất "gày gò", khoảng 28-30kg thôi nhưng là chiến binh, hiểu được khá nhiều lệnh.
Đang tập chạy rẽ trái và phải khi chạy song song cùng với chủ mà không cần xích điều khiển. Khoảng 1 tuần nay, Bin đã huấn luyện để không cần xích mà vẫn chạy theo chủ và làm theo khẩu lệnh rồi.

Sau khoảng 2 tuần nữa, là bắt đầu học rẽ trái và phải theo khẩu lệnh khi chủ đứng từ xa. Không biết có thành công không, nhưng lịch đào tạo là như vậy :D

Link về Bin đây
http://forum.vietpet.com/showthread.php?t=17676

Hiện Bin đang cần tìm bạn gái, anh chị em nào có lab cái không chê Bin xấu trai, thì msg cho mình.

Sau Tết mình lại vào Sài gọn hẹn gặp Bubba và Kelvin Vu ở đấy nhé. Mình rất kết đàn Lab của Bubba đấy ! Đến chơi cho đỡ nhớ các cháu.
Mình nghĩ về căn bản chó tự nó không phân bịêt được trái hay phải. Nhưng chủ "chỉ dẫn" cho nó bằng hành động ( tác động tới mắt, chó cảm nhận bằng thị giác) thì hoàn toàn có thể được ( mình thường "loè" mọi người bằng trò "bắt tay trái nào", "bắt tay phải nào" và Viky nhà mình làm theo rất chính xác). Nhưng nếu chỉ có khẩu lệnh mà không có dấu hiệu bằng tay thì nó làm sai, cũng chưa có thời gian kiểm chứng nhiều nên không biết nhận định này có đúng không. Trò này mình chỉ dạy nó trong vòng 1h là thành thạo. Còn chạy rẽ trái rẽ phải thì chưa làm bao giờ, chờ kết quả từ bác minhcuong và Bin rồi học hỏi kinh nghiệm mới được :D

Kelvin Vu

Hix, ở HCM này sao ít ai nuôi LAB vậy ? alo alo , có ai nuôi Lab ở HCM không ạ ??????????? Sáng rãnh dẫn mấy em Lab ra công viên chạy bộ với tui nha . Con gái càng tốt :D :D :D

HieuKTS

Member
Bác Kelivin Vu hay đấy !!! hê hê ! Sài gòn mọi người có vẻ ít nuôi Lab nhỉ ! Ngoài Hn thì hơi bị đông ! 1 thời gian nữa mấy em nhà các bác ở ngoài này mà cho xuất chuồng thêm vài lứa nữa thì đội Lab còn đông nữa ... ka ka !!!:-bd

Kelvin Vu

Bác Kelivin Vu hay đấy !!! hê hê ! Sài gòn mọi người có vẻ ít nuôi Lab nhỉ ! Ngoài Hn thì hơi bị đông ! 1 thời gian nữa mấy em nhà các bác ở ngoài này mà cho xuất chuồng thêm vài lứa nữa thì đội Lab còn đông nữa ... ka ka !!!:-bd
Trước mắt có em KIA nhà anhthe98 đang mang bầu đã hơn 1 tháng rồi :D Hy vọng phong trào chơi Lab phát triển để anh em cùng nhau đi "óp ép" (off) nhé

minhcuong

Active Member
Mình nghĩ về căn bản chó tự nó không phân bịêt được trái hay phải. Nhưng chủ "chỉ dẫn" cho nó bằng hành động ( tác động tới mắt, chó cảm nhận bằng thị giác) thì hoàn toàn có thể được ( mình thường "loè" mọi người bằng trò "bắt tay trái nào", "bắt tay phải nào" và Viky nhà mình làm theo rất chính xác). Nhưng nếu chỉ có khẩu lệnh mà không có dấu hiệu bằng tay thì nó làm sai, cũng chưa có thời gian kiểm chứng nhiều nên không biết nhận định này có đúng không. Trò này mình chỉ dạy nó trong vòng 1h là thành thạo. Còn chạy rẽ trái rẽ phải thì chưa làm bao giờ, chờ kết quả từ bác minhcuong và Bin rồi học hỏi kinh nghiệm mới được :D
Đúng như TieuMaoNgoc nói, khái niệm Trái Phải là quá tầm với một chú chó bình thường. Hiện giờ một số dân tộc thiểu số ở Nam Mỹ, châu Phi cũng còn chưa có từ để diễn giải cho Trái Phải. Họ chỉ có: phía núi, phía dòng sông, hoặc nơi mặt trời mọc, lặn làm từ chỉ phương hướng :)

Để cho chó chạy trái, phải thì mình làm thế này:

Nếu mình chạy trước hoặc song song với chó. Mình chỉ cần dùng tay phải gạt ngang sang phải trước khi chạy phải, tương tự với chạy trái, sau một thời gian chó sẽ hiểu quy ước và làm theo.

Trường hợp chó chạy trước chủ, trước khi chuẩn bị rẽ phải, mình quay mặt sang phải, hô "Phải", (làm tương tự với rẽ trái), rồi sau đó rẽ. Lưu ý khi rẽ phải, chân phải dậm mạnh một chút, rẽ trái thì chân trái dậm mạnh một chút. Đó cũng là chỉ dấu tốt cho chó. Làm lặp đi lặp lại nhiều lần, chó cũng dần dần có cảm nhận hướng âm thanh và nó cũng làm đúng lên. Cách này lúc mình chạy buổi đêm với Bin thấy nó làm rất tốt. Tỷ lệ gần như 100%. Buổi sáng đông người đi lại, tiếng động nhiễu nhiều, cu cậu làm chỉ đúng 8/10.

Cái này mình chưa thử luyện. Nhưng nếu chó đứng đối diện với chủ, chủ sẽ dùng tay phải gạt sang phải để lệnh cho chó rẽ trái và ngược lại.

Phần khó nhất đó là chủ đứng yên 1 chỗ, rồi ra lệnh cho chó rẽ trái hoặc phải tùy vào vị trí hiện thời của chó. Cái này mình chưa huấn luyện được. Bác nào có cao kiến xin chỉ dẫn.

anhthe98

Member
Phần khó nhất đó là chủ đứng yên 1 chỗ, rồi ra lệnh cho chó rẽ trái hoặc phải tùy vào vị trí hiện thời của chó. Cái này mình chưa huấn luyện được. Bác nào có cao kiến xin chỉ dẫn.
Bác Minh Cường hướng AE đến độ khó quá! Chưa ai có kinh nghiệm đâu:)), Nhưng theo em nghĩ chó dắt người mù nó cũng học được nhiều khẩu lệnh lắm.

Chó thường làm theo cử chỉ, thái độ của người chủ. Đặc biệt LAB rất muốn làm vừa lòng chủ nên em nghĩ có khả năng nó sẽ làm rất tốt yêu cầu người dạy với điều kiện người dạy kiên nhẫn, tập đi tập lại nhiều lần, Cử chỉ - Khẩu lệnh nhất quán lâu rồi nó cũng hiểu ra thôi, Lúc đầu còn phải kết hợp giữa Khẩu lệnh với Cử chỉ và.... nữa. Sau này chỉ cần khẩu lệnh hoặc cử chỉ là nó hiểu ( Nói phét thế các bác cứ thử đã rồi bàn tiếp nhé! Tại em cũng chưa thử bao giờ:)) )

P/s : AE cứ tập được các bài tập đơn giản chó Chó thành thạo đã rồi tính sau đừng nghe Bác Minh Cường dụ dỗ, Tập nhẩy cóc quá chó với chủ bị tầu hoả nhập thì mệt lắm :D

Đọc câu này nghĩ cảnh bác anhthe98 cho bà bầu Kia tập "nhảy cóc" - Hai thầy trò cứ cóc cụ... cóc cụ... =)) =))=)) =)) =)) =)) =)) =))

Lúc nào tập món đó nhớ chụp ảnh bác nhé!

P/s : AE cứ tập được các bài tập đơn giản chó Chó thành thạo đã rồi tính sau đừng nghe Bác Minh Cường dụ dỗ, Tập nhẩy cóc quá chó với chủ bị tầu hoả nhập thì mệt lắm :D

minhcuong

Active Member
Bác AnhThe98 yên tâm, mọi thứ phải có cơ bản. Một chú chó Lab được chăm sóc tử tế, có tính cách ổn định là luôn đi gần chủ, mắt dõi theo chủ để chờ nghe lệnh. Do đó việc Lab chạy theo chủ khi chủ rẽ phải , trái (không dùng dây dắt) là rất bình thường. Em nghĩ Lab nào cũng làm được. Phần còn lại là mình nâng cấp rèn giũa chút xíu thôi. Chứ có phát mình gì kinh khủng đâu.

Riêng phần cuối cùng, chủ đứng yên, ra lệnh cho Lab rẽ phải, trái, đi thẳng là một yêu cầu trong huấn luyện hunting dog cho Labrador. Lab nào không thực hiện được thì chưa được công nhận làm chó săn.

Để huấn luyện kỹ năng này, em nghĩ cần có hỗ trợ công nghệ cao một chút. Ví dụ mục tiêu phát sáng hay phát âm thanh khi được điều khiển từ xa. Khi chủ ra lệnh trái, thì đồng thời điều khiển remote control bật sáng, phát kêu mục tiêu bên trái và ngược lại. Chú chó nhận được tín hiệu chạy về hướng đó, và sẽ được thưởng. Dần dần (1-2 tháng) sẽ hình thành cảm giác trái phải.

Em dạy chó thuần túy theo phương pháp của Pavlov từ thế kỷ trước thôi, mô tả thí nghiệm được giảng trong sách Sinh Học cấp 2. Chả có gì cao siêu cả. :)

Quan trọng là niềm yêu thích thử nghiệm với chú chó của mình thôi.

Minh họa hoạt hình thí nghiệm của Pavlov
Thí nghiệm của Pavlov

Kelvin Vu

Có ai ở HCM có nuôi Lab không ạ ? xin dơ tay để ae biết rồi hẹn nhau cafe cà-pháo ạ :D

NamLong

Member
Em xin báo cáo tình hình của Lucky nhà em, hiện tại đã được ~8 tháng tuổi; ~24Kgs; đã biết thực hiện thành thạo một số động tác kỷ luật căn bản: đứng, ngồi, nằm, nhặt đồ vật.
hình ảnh mới nhất (tư thế không được đẹp, mong các bác thông cảm):

Em xin báo cáo tình hình của Lucky nhà em, hiện tại đã được ~8 tháng tuổi; ~24Kgs; đã biết thực hiện thành thạo một số động tác kỷ luật căn bản: đứng, ngồi, nằm, nhặt đồ vật.
hình ảnh mới nhất (tư thế không được đẹp, mong các bác thông cảm):

25kg mà trông nó gầy quá vậy, trông eo ót ghê, bác cho nó đi tuyển người mẫu đc đấy.:wall:

NamLong

Member
Xin bổ sung ảnh mới của Lucky để các bác đánh giá vì hôm trước ảnh chụp thấy nó gầy quá (siêu mẫu quá) he, he...
To miss_lukky: cảm ơn bác đã đánh giá, góp ý!

em cũng vừa đọc mấy bài của ACE .em thấy chế đọ ăn như thế là cũng tốt lắm rồi.còn tuỳ thuộc vào kinh tế và cả thời gian nữa.
em thường cho lab nhà em ăn chủ yếu là gan lợn, cổ gà,gân bò hạt khô A3 thêm rau củ quả.do em bận quá nên cho cún ăn cũng không được chu đáo lắm,thỉnh thoảng rảnh rỗi cũng dắt cún đi chơi nhưng ít lắm,1 tuần chỉ được 1 lần.khi nào rảnh em post hình cún nhà em lên tham gia cùng ACE cho sôi động.cún nhà em được 6 tháng tuổi nặng khoảng 23kg.mầu vàng kim giống cái.
chắc khoảng 3 tháng nữa em cho cún nhà em đi lấy chồng được rồi.
thân.
thông tin cá nhân của em.
họ và tên: QUÁCH ĐỨC CHÍNH
sn:19/1/1984
sdt;0986868319