• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Kinh nghiệm về Labrador!!!! Điểm danh lực lượng

quemasung

em là thành viên mới của VP em chưa nuôi chó lần nào và hè năm nay sẽ là lần đầu tiên em đã đọc và tìm hiểu rất nhìu về các giống chó nhưng em chỉ ưng con Lad thì thông minh và thân thiện.

greenvet-hanoi

Chuyên gia thú y
Xin bổ sung ảnh mới của Lucky để các bác đánh giá vì hôm trước ảnh chụp thấy nó gầy quá (siêu mẫu quá) he, he...
To miss_lukky: cảm ơn bác đã đánh giá, góp ý!

Sao Lucky lại chuyển màu sô-cô-la ? Hay là do ánh sáng khi chụp ảnh ?

NamLong

Member
To BSGV: Bác Báu à! Cảm ơn bác đã quan tâm đến em!
Lucky nhà em là màu đen bóng nhưng không hiểu sao chụp ảnh lại ra màu như vậy, có lẽ do em chỉnh chế dộ ánh sáng chưa chuẩn thì phải. Hẹn gặp bác sau (dạo này em bận quá bác ạ).

Xiiii

.....mình mới vào VP...phù....vừa ngồi đọc chi tiết từ page 1 đến trang 15.....nhưng chưa thấy ai trả lời giúp đc bạn có câu hỏi là với 1 bé Lab khoảng 2 tháng tuổi thì giá khoảng bao nhiêu để bạn ý có thể thu xếp đón e ý về...mình cũng đang có tâm sự giống bạn ý đây...tiện cho mình hỏi bắt tầm 2 tháng tuổi là đã có thể nuôi đc chưa....về giới tính đực cái và màu lông thì sẽ chênh lệch giá ntn?

trân trọng & xin cảm ơn mọi người trước...!!!

Thực sự câu hỏi của bạn rất khó, nhưng mình gợi ý như này nhé: đối với những người hiểu biết giá trị của từng loại , họ thích và đam mê thì không thành vấn đề, còn với những người họ không hiểu hoặc họ không thích thì có rẻ họ cũng không mua
Đối với từng loại chế độ chăm sóc có khác nhau, mình lấy ví dụ : dòng chó to: Boxer, GSD, Rott, riêng tiền thức ăn của nó một tháng cũng xấp sỉ một triệu, dòng chó nhỏ thì ít hơn chút, chưa kể các chi phí phụ khác(thuốc thang, chuồng trại...). Một năm nó chỉ nhân giống có hai lần, nếu có chó đực thì đỡ tốn phí lấy giống, mà không có phải đi xin giống cũng tốn khoảng 800 đến một triệu rưỡi tiền lên giống, những dòng khó lên giống ( ví dụ như Bulldog, Rottweiler,... ), thì lại phải nhờ mấy người chuyên đỡ phối giống, cũng tốn khoảng 300 đến 500 VND, còn vấn đề nó có đậu hay không nữa, lên giống mà nó không chửa là chuyện bình thường. Đặt giả thiết nó đậu và sinh đẻ chót lọt thì không sao, khó đẻ thì lại phải gọi bác sĩ thú y cũng tốn tầm một triệu cho một lần đớ đẻ, khi cún nhỏ sinh ra chăm nó đến khi được tháng rưỡi, hai tháng cũng là cả một vấn đề, công mình chăm nom nó, tiền mua sữa ăn thêm ngoài cho chó con,thuốc chủng phòng bệnh, chế độ ăn của chó mẹ khi đang nuôi con, và vô số chi phí linh tinh nữa, chăm một đàn cún khi nó được hai tháng tuổi cũng phải tốn ít nhất từ năm triệu trở nên tùy từng loại, dòng chó nhỏ thì ít hơn. Còn chi phí khi bắt đầu nuôi phải bỏ tiền ra mua con giống, như con bull đực nhà mình mua để nhân giống cũng đã hai sáu triệu rồi, có lần nhà mình mua về nó ốm và chết
nói sơ qua để bạn hiểu, dòng chó cảnh & nghiệp vụ, nó không như chó ta mình, khó nuôi và chế độ chăm sóc rất tốn kém, còn vấn đề bạn hỏi con giống dòng Labrador hai tháng tuổi giá bao nhiêu thì mình xin trả lời bạn như này: dòng Lab hai tháng tuổi rẻ nhất cũng phải ba triệu tùy từng con, vì trong đàn có phải con nào cũng như nhau đâu có con đẹp, xấu, khôn khác nhau, làm cái gì cũng phải có đam mê, sở thích, và lợi ích nữa :), nhưng cũng phải có điều kiện thì mới làm được

Xiiii

Thực sự câu hỏi của bạn rất khó, nhưng mình gợi ý như này nhé: đối với những người hiểu biết giá trị của từng loại , họ thích và đam mê thì không thành vấn đề, còn với những người họ không hiểu hoặc họ không thích thì có rẻ họ cũng không mua
Đối với từng loại chế độ chăm sóc có khác nhau, mình lấy ví dụ : dòng chó to: Boxer, GSD, Rott, riêng tiền thức ăn của nó một tháng cũng xấp sỉ một triệu, dòng chó nhỏ thì ít hơn chút, chưa kể các chi phí phụ khác(thuốc thang, chuồng trại...). Một năm nó chỉ nhân giống có hai lần, nếu có chó đực thì đỡ tốn phí lấy giống, mà không có phải đi xin giống cũng tốn khoảng 800 đến một triệu rưỡi tiền lên giống, những dòng khó lên giống ( ví dụ như Bulldog, Rottweiler,... ), thì lại phải nhờ mấy người chuyên đỡ phối giống, cũng tốn khoảng 300 đến 500 VND, còn vấn đề nó có đậu hay không nữa, lên giống mà nó không chửa là chuyện bình thường. Đặt giả thiết nó đậu và sinh đẻ chót lọt thì không sao, khó đẻ thì lại phải gọi bác sĩ thú y cũng tốn tầm một triệu cho một lần đớ đẻ, khi cún nhỏ sinh ra chăm nó đến khi được tháng rưỡi, hai tháng cũng là cả một vấn đề, công mình chăm nom nó, tiền mua sữa ăn thêm ngoài cho chó con,thuốc chủng phòng bệnh, chế độ ăn của chó mẹ khi đang nuôi con, và vô số chi phí linh tinh nữa, chăm một đàn cún khi nó được hai tháng tuổi cũng phải tốn ít nhất từ năm triệu trở nên tùy từng loại, dòng chó nhỏ thì ít hơn. Còn chi phí khi bắt đầu nuôi phải bỏ tiền ra mua con giống, như con bull đực nhà mình mua để nhân giống cũng đã hai sáu triệu rồi, có lần nhà mình mua về nó ốm và chết
nói sơ qua để bạn hiểu, dòng chó cảnh & nghiệp vụ, nó không như chó ta mình, khó nuôi và chế độ chăm sóc rất tốn kém, còn vấn đề bạn hỏi con giống dòng Labrador hai tháng tuổi giá bao nhiêu thì mình xin trả lời bạn như này: dòng Lab hai tháng tuổi rẻ nhất cũng phải ba triệu tùy từng con, vì trong đàn có phải con nào cũng như nhau đâu có con đẹp, xấu, khôn khác nhau, làm cái gì cũng phải có đam mê, sở thích, và lợi ích nữa :), nhưng cũng phải có điều kiện thì mới làm được
Oh.....cảm ơn đã chia sẻ với mình kinh nghiệm cũng như về các khoản chi phí....,dĩ nhiên là mình hiểu cái gì nó cũng có cái giá của nó rồi,hì,mình hoàn toàn đồng ý và lắng nghe những điều bạn chia sẻ về việc nuôi dưỡng và chăm sóc 1 chú chó nói chung cũng như Lab nói riêng....

từ xưa đến nay mình chỉ nuôi chó chó cỏ....h mới có điều kiện nên cũng muốn bén duyên với 1 em Lab xem sao...

1 lần nữa cảm ơn những chia sẻ hết sức căn bản của bạn:)

_mình cũng vừa mua được 1 em,bầy thứ 3 của KIA nhà anhthe98(nhờ a.Cường giới thiệu nên mới mua được từ a.Nam ở tận Đà Nẵng...hihi),chó khôn lắm,mới gần 3 tháng tuổi thôi.
_xin cho mình gia nhập gia đình LAB

tuantv19

Member
_mình cũng vừa mua được 1 em,bầy thứ 3 của KIA nhà anhthe98(nhờ a.Cường giới thiệu nên mới mua được từ a.Nam ở tận Đà Nẵng...hihi),chó khôn lắm,mới gần 3 tháng tuổi thôi.
_xin cho mình gia nhập gia đình LAB
Chúc mừng bạn nhé =D>, mình hiện giờ đang nuôi cu Max ( 9 tháng ) là lứa thứ 2 của KIA đấy

HieuKTS

Member
Em cũng xin góp vui cùng ace chơi Lab mấy hình ảnh Lab - TOP nhà em ạ !:D

Top - 14 tháng - không rõ nguồn gốc, xuất sứ :)):)) - chỉ biết em là chủ thứ 3 của em nó ( mà chắc chắn là chủ cuối cùng :D ), rất ngoan,điềm tĩnh , em đã dạy được và thuộc các lệnh cơ bản như : đứng, ngồi nằm, bò, nhả đồ vào tay chủ ( khi chơi trò ném và tha đồ ) biết sủa cảnh báo người lạ,không thích nhai gặm, và rất thờ ơ với các đồ vật như giầy dép v.v..em đang dạy lệnh chào mà hơi khó:( nói chung về ưu điểm thì nhiều - chỉ có 1 nhược điểm duy nhất là ăn rất xấu hay chũi, làm cơm văng đầy ra ngoài :D
TOP - rất thích chơi trò ném bóng,thích được chủ vuốt ve , được chải lông và tắm :))

Mấy con Lab này đẹp thật, nhất là con đen của BUBBA, có đk cho nó đi học khóa huyến luyện trên trường thì quá tuyệt

miaomiao

Member
Cả nhà ơi em sắp bắt 1 em LABR..từ 1 đàn mới sinh ACE cho em chút kinh nghệm để lựa chọn Labrador khi còn đang bú mẹ với ạ.. Xin cảm ơn rất nhiều .