• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Kimmy - Made in Long Đà Lạt!

ngoc_anh

Member
Chuẩn bị cuối năm cũ, đầu năm mới, nhà nhà ai cũng tất bật với công việc và chuẩn bị về quê, sắm Tết ... Tôi cũng không là một ngoại lệ. Chuẩn bị lên đường về nhà ăn Tết sau 1 năm làm việc xa nhà, xa người thân và sắp sửa phải tạm thời xa ....... chó :(:)(( Hôm nay tranh thủ giới thiệu với mọi người về bé GSD thuần chủng đầu tay của mình.

Tên khai sinh: Kimmy vom Zwinger German Shepherd Long Đà Lạt!
Ngày sinh: 02/10/2008
Đặc điểm nhận dạng: số săm tai KLD 0302
Cha: Hobbit vom St. Michels Berg
Mẹ: Kimba.
Thứ tự trong đàn: là em út trong đàn có 5 anh chị em.
Tính cách:Trí nhớ tốt, hiếu động, tinh nghịch, hơi bướng và lì, có phần nhút nhát khi gặp người lạ.
Thể lực: rất khoẻ mạnh, chạy nhảy, nô đùa dai sức.

Đây là hình ảnh của Kimmy lúc hơn 1 tháng tuổi:

Sơ bộ có thể thấy Kimmy có nguồn gen của Hobbit khá nhiều: chân sau bên trái có một đám lông trắng nhỏ, là dấu hiệu để nhận biết điều này. Cha nó, Hobbit, có một đám lông trắng nhỏ ở ngay trước ngực. Nhiều người cho rằng như vậy là con chó bị lỗi, cần loại bỏ nhưng thực chất không phải như vậy. Trong quyển tập san về chó GSD thế giới phát hành hàng năm đều thấy xuất hiện khá nhiều con GSD có những đám lông trắng trên người như ở chân, ngực và chúng đều có thứ hạng từ cao đến rất cao (hàng V và VA của thế giới).

Kimmy nhập hộ khẩu Phan Rang ngày 18/12/2008 sau mấy tiếng du lịch trên xe honda và tỏ ra thích nghi ngay được với khí hậu ở Phan Rang. Hiện tại nó sống rất khoẻ mạnh, được cho vận động 2 buổi sáng và chiều, kết hợp với các bài tập rượt đuổi, vồ mồi để hình thành các kĩ năng tấn công sau này và tăng cường sức dẻo dai, thể lực.

Đây là một vài hình ảnh của Kimmy chụp ngày hôm qua: 13/01/2009 trước khi được gửi cho anh Trí nuôi giúp mấy ngày về Tết.

Vì thường xuyên nô đùa với Kimmy và chưa có xích huấn luyện để đưa nó vào khuôn khổ nên muốn chụp được hình nó theo đúng dáng quy định rất khó. Chẳng khi nào nó chịu đứng yên một chỗ cho dù trước đó có bị "quần" cho một trận chạy nhảy, nô đùa đến lè hết cả lưỡi. :)):)):)) Có lẽ ra Tết phải cho nó tập tạo dáng trên Mai Hoa Thung để cho nó quen dần với việc tạo dáng một cách tự giác và chuyên nghiệp.
Xin cảm ơn các bạn đã ghé thăm và đọc bài.

Thanh_arch

Member
Đây rồi, đây rồi... Em cứ đang ngóng mãi tin tức của cún này.... chúc mừng bác Ngọc_anh nhé. Và chẳng có gì phải bàn luận nhỉ? chỉ có điều quan trọng là 50% chăm sóc nữa thôi:-bd:-bd:-bd

Nhìn Kimmy đẹp quá a Ngoc Anh ơi, ko hổ danh là chó con của a Long,hihi.Ah,hình như tựa của bài viết a type lộn đó, made by chứ ko phải made in.Made in là chỉ địa danh, khu vực mà a!!Hihi, a Ngọc Anh vui quá nên type lộn rồi

my_lucky

Active Member
chó đẹp quá, mới hơn 2 tháng 1 chút mà bác đã muốn uốn nắn nó thành chú chó chuyên nghiệp rồi, bác quả là....chuyên nghiệp! hi hi

Ngoc Anh Thân Mến

Anh bổ sung thêm hình chụp lúc nhỏ cũng như giấy khai sanh ( gia phả mẹ Kimmy )
KIMBA vom HAUS LANGER

Mong NGỌC ANH cố gắng chăm sóc tốt , hy vọng mai này sẽ nhìn thấy KIMMY qua từng giai đoạn phát triền - THÂN CHÀO NGỌC ANH VÀ CÁC BẠN ĐAM MÊ CON GSD - CHÚC MỌI NGƯỜI NHIỀU SỨC KHOẺ VÀ THÀNH ĐẠT TRONG NĂM MỚI 2009
ZWINGER GERMAN SHEPHERD LONGDALAT - ĐIỆN THOẠI 0983 814 006 - tanlongdl@yahoo.com

ngoc_anh

Member
Nhìn Kimmy đẹp quá a Ngoc Anh ơi, ko hổ danh là chó con của a Long,hihi.Ah,hình như tựa của bài viết a type lộn đó, made by chứ ko phải made in. Made in là chỉ địa danh, khu vực mà a!!Hihi, a Ngọc Anh vui quá nên type lộn rồi
Cám ơn em rất nhiều! Ý của anh đúng là chỉ địa danh nhà anh Long Đà Lạt nhưng mà địa danh này hơi ..... bé:D:D:D nên dùng made in chưa chính xác. Anh cũng nghĩ mãi cái tựa đề rồi. Bí quá đành dùng tạm nó vậy. Mong em và mọi người thông cảm nhé!

ngoc_anh

Member
chó đẹp quá, mới hơn 2 tháng 1 chút mà bác đã muốn uốn nắn nó thành chú chó chuyên nghiệp rồi, bác quả là....chuyên nghiệp! hi hi
Mình có quan niệm khi nuôi bất kì một giống chó nào thế này:
1/ Phải cho chó được vận động thường xuyên.
2/ Chó phải được dạy dỗ từ nhỏ cho dù sự dạy dỗ đó có chuyên hay không chuyên.
3/ Với giống chó to phải được dạy dỗ cẩn thận, kĩ càng, nhất là khâu vâng lời nếu không nó sẽ mang hại cho chính mình.
Con này thì mình đang dạy nó những phần cơ bản để tăng thể lực đã. Khi nó lớn hơn 1 chút thì mình sẽ dùng xích huấn luyện để dạy nó kĩ càng hơn. Và chủ yếu là mình có thời gian dạy nó như vậy.
Cảm ơn lời khen tặng của bạn.

ngoc_anh

Member
Đây rồi, đây rồi... Em cứ đang ngóng mãi tin tức của cún này.... chúc mừng bác Ngọc_anh nhé. Và chẳng có gì phải bàn luận nhỉ? chỉ có điều quan trọng là 50% chăm sóc nữa thôi:-bd:-bd:-bd
Chào bác Thành!
Đúng Kimmy là con chó GSD thuần chủng đầu tiên của em. Qua kinh nghiệm chăm sóc boxer thì ít nhiều cũng có thể áp dụng với GSD nhưng thú thực: nuôi GSD vất vả hơn rất nhiều vì nó lông khá dài, rất nhạy cảm trong ăn uống; ben và kheo lại hạ sâu nên cũng dễ bị chấn thương. Nhưng vấn đề đó em khắc phục được vì hiện công việc của em có những thời gian trống ngắn bỏ về chăm sóc cho nó:D:D:D Hiện tại em nuôi dưỡng, chăm sóc, dạy dỗ nó như đối với một con ............ chó sói :)):)):)) Cách này sẽ làm cho con chó mạnh khoẻ, dẻo dai, ít bệnh.
Bác Thành cứ yên tâm theo dõi nốt 50% kia của em nhé!:D:D

ngoc_anh

Member

Anh bổ sung thêm hình chụp lúc nhỏ cũng như giấy khai sanh ( gia phả mẹ Kimmy )
KIMBA vom HAUS LANGER

Mong NGỌC ANH cố gắng chăm sóc tốt , hy vọng mai này sẽ nhìn thấy KIMMY qua từng giai đoạn phát triền - THÂN CHÀO NGỌC ANH VÀ CÁC BẠN ĐAM MÊ CON GSD - CHÚC MỌI NGƯỜI NHIỀU SỨC KHOẺ VÀ THÀNH ĐẠT TRONG NĂM MỚI 2009
ZWINGER GERMAN SHEPHERD LONGDALAT - ĐIỆN THOẠI 0983 814 006 - tanlongdl@yahoo.com
Cám ơn anh nhé!
Đây đúng là cái em vẫn còn thiếu khi giới thiệu về gia phả của Kimmy. Em đã tìm nó trong chuyên mục riêng của anh về Kimba nhưng chưa thấy.
Còn về chăm sóc Kimmy thì em sẽ cố gắng chăm nó thật tốt để nó có thể phát triển tối đa những gì thuộc về giòng giống. Dựa trên những gì anh chỉ bảo cộng với những kinh nghiệm em đã tích luỹ được thì em tin em sẽ làm được để cho Kimmy còn sánh vai kết hôn với chàng Quasimodo lưng gù trong tương lai nữa chứ!:D:D:D:D
Nhân đây em cũng kính chúc anh và gia đình một năm mới nhiều sức khoẻ và hạnh phúc! Chúc các cháu chăm ngoan học giỏi!
Hẹn anh đầu năm 2009 em sẽ tổ chức một chuyến đi cùng anh em VP dưới Ninh Thuận lên thăm gia đình anh và học hỏi kinh nghiệm.

Chúc mừng bác Ngocanh đã sở hữu 1 nàng GSD thuần chủng chất lượng, hi vọng trong nay mai bác cũng sẽ tiếp tục thu thập thêm các em thuần chủng nổi tiếng khác :D Em Kimmy nhìn thì khen sao nổi nữa và mong em nó sẽ phát triển tốt ở vùng đất mới :)

Chuẩn bị cuối năm cũ, đầu năm mới, nhà nhà ai cũng tất bật với công việc và chuẩn bị về quê, sắm Tết ... Tôi cũng không là một ngoại lệ. Chuẩn bị lên đường về nhà ăn Tết sau 1 năm làm việc xa nhà, xa người thân và sắp sửa phải tạm thời xa ....... chó :(:)(( Hôm nay tranh thủ giới thiệu với mọi người về bé GSD thuần chủng đầu tay của mình.

Tên khai sinh: Kimmy vom Zwinger German Shepherd Long Đà Lạt!
Ngày sinh: 02/10/2008
Đặc điểm nhận dạng: số săm tai KLD 0302
Cha: Hobbit vom St. Michels Berg
Mẹ: Kimba.
Thứ tự trong đàn: là em út trong đàn có 5 anh chị em.
Tính cách:Trí nhớ tốt, hiếu động, tinh nghịch, hơi bướng và lì, có phần nhút nhát khi gặp người lạ.
Thể lực: rất khoẻ mạnh, chạy nhảy, nô đùa dai sức.

Vì thường xuyên nô đùa với Kimmy và chưa có xích huấn luyện để đưa nó vào khuôn khổ nên muốn chụp được hình nó theo đúng dáng quy định rất khó. Chẳng khi nào nó chịu đứng yên một chỗ cho dù trước đó có bị "quần" cho một trận chạy nhảy, nô đùa đến lè hết cả lưỡi. :)):)):)) Có lẽ ra Tết phải cho nó tập tạo dáng trên Mai Hoa Thung để cho nó quen dần với việc tạo dáng một cách tự giác và chuyên nghiệp.

Xin chào , rất vui khi thấy KimMy trình làng . Mạn phép chủ nhân cho mình gửi hình KimHo cùng CE với KimMy cho vui chút nha !

Kimho số xăm tai KLD0301 . Hình chụp ngày 8/1/09 năng 13,5 kg . Hôm nay đã gần 15 kg rồi .
Kimba rất hiếu động , bỏ quên trong nhà 1 buổi trưa là tung tóe đồ đạc lên , rất thân thiện với mọi người kề cả người lạ , đi chơi bất kỳ đâu khi gặp chó lạ dù lớn hơn , nó vẫn chủ động tiến tới làm quen và đùa giởn , có lúc bị bạn chơi cắn đau là nó trả đủa lại ngay , từ nhỏ đến giờ chưa thấy nó sợ hoặc cụp đuôi với bất kỳ con chó nào ( nhà mình hiện có 4 con khác ). Tuy hiếu động , lỳ lợm nhưng lại rất tập trung , dù đang ở đâu khi nghe gọi tên là chạy lại ngay , khi dạy nó không cần xích kỷ luật gì cả , nhưng nó rất chăm chú và thực hiện khá nhanh . Hiện nay nó đi theo xích rất thuần thục , khi ra lệnh ngồi thì có thể ngồi im kể cả có các con chó khác đang chơi chung quanh và mình có thể lùi cách nó 3 mét , tạo dáng đứng cho nó cũng không khó , hàng ngày mình cân cho nó và mỗi lần như thế mình bắt nó ngồi im trên cân ( loại cân sức khỏe cho người ) nó chấp hành rất tốt . Khi ném bóng tennis ra xa nó đã biết ngoặm mang về và rất thích trò chơi này , nhưng không đi đến thẳng mà giả bộ đi một vòng quanh mình sau đó mới nhả bóng tận tay chủ , bà xã mình rất thích động tác này của nó vì rất dể thương . Mình thường cho nó ngồi lên xe Vespa để chở đi chơi . Có thể khẳng định rằng Kimho có khả năng tập trung rất cao , đã nuôi nhiều loại chó nhưng chưa bao giờ có con nào tuyệt vời như vậy ( ko phải mèo khen mèo ...đâu ).
Vài dòng trao đồi làm quen . Xin chào và chúc sức khỏe !

ngoc_anh

Member
Anh Liêm nói lại làm em thèm rồi! :D:D:D Kimho chính là con chó em thích nhất từ khi nó còn nhỏ cơ. Khi đó nó đã thể hiện cái tính cách lì lợm, đàn chị rồi. Khi cả đàn tập trung về phía chủ thì nó chỉ đứng đó 1 lúc ngắn ngủi rồi........... lỉnh ra một chỗ nằm quan sát "thế sự" thôi vì nó biết là không có ăn :)):)):)). Em đã chụp riêng ảnh Komho nằm một mình trong lần ghé thăm nhà anh Long lần thứ 3 rồi đó.
Còn phần Kimmy của em có cái hơi dở là nhút nhát nhưng nó lại là cái hay trong điều kiện của em: chỗ em rất đông người qua lại nên nó thấy ai cũng gần thì......... hỏng.:D:D:D Hiện tại nó chỉ theo mình em thôi. Chủ đi đâu là nó theo đấy. Do cách dạy dỗ của em hiện tại, vào điều kiện thực tế của em nữa nên sự ngoan ngoãn, vâng lời của Kimmy chưa thể bằng Kimho được. Nhưng tương lai khi Kimmy khoảng 5 tháng tuổi thì anh sẽ thấy sự khác biệt đấy.
Em chào anh nhé!

Xin chào Ngọc Anh ! Trước đây mình có đọc bài " Long du ký " và có thấy hình Kimho lúc nằm riêng một mình . Hôm lên nhà Long để đón nó về mình không chọn lựa gì cả mà chỉ nhìn sơ qua là có cảm giác thích nó ngay thôi . Có lẽ là may mắn đó .
Mình nhận thấy Kimmy không chênh lệch gì mấy so với Kimho đâu , có lẽ do điều kiện nuôi có khác nhau , vì nhà mình Kimho sống chung với mấy em nữa và lớn hơn nó nên khả năng tiếp thu có nhanh hơn , giống như trẻ con được gửi nhà trẻ sẽ lanh hơn đứa sống riêng một mình . Ngoài 6 tháng đến 1 năm tuổi thì chó sẽ phát triển và thay đổi nhiều .
Chúc Ngọc Anh về quê ăn tết vui vẽ .

Ngoc_anh ơi đã đón em nó về chưa? post thêm hình cho em xem với nhé. Tiếc quá hôm em sang HY chơi anh lại vừa mới đi xong. Hôm đó Anh Nam cùng anh Độ, anh Linh và anh Sơn đón tiếp rất nhiệt tình anh ạ. Các anh ấy dẫn đi chơi một vòng ngắm GSD đã cả con mắt hì hì 1 ngày đi chơi vẫn cảm thấy thiếu thiếu:D

ngoc_anh

Member
Chào Linh!

Ngoc_anh ơi đã đón em nó về chưa? post thêm hình cho em xem với nhé. Tiếc quá hôm em sang HY chơi anh lại vừa mới đi xong. Hôm đó Anh Nam cùng anh Độ, anh Linh và anh Sơn đón tiếp rất nhiệt tình anh ạ. Các anh ấy dẫn đi chơi một vòng ngắm GSD đã cả con mắt hì hì 1 ngày đi chơi vẫn cảm thấy thiếu thiếu:D
Mình vẫn chưa đón Kimmy về được vì vừa mới chuyển con boxer về. Con boxer này tính ghen tuông thì kinh khủng lắm nên gặp em nào nó cũng gây sự :)):)):)). Mình mang Kimmy về thì sợ nó hay đùa quá trớn với Kimmy, làm ảnh hưởng đến quá trình phát triển của Kimmy. Qua rằm tháng Giêng mình mới đón Kimmy về được vì lúc ấy mới có xe về Bắc để chuyển con boxer về quê. Kimmy hiện nay rất đẹp vì được anh Trí chăm sóc rất chu đáo. Hôm nào đón em nó về mình sẽ chụp ảnh nó đưa lên diễn đàn.
Tối hôm 06 Tết mình có nói chuyện với anh Nam và biết sáng hôm sau Linh sẽ sang HY chơi. Tiếc là hôm đó mình phải lên HN sớm để chuẩn bị một số đồ dùng cho Kimmy. Giá mà Linh sang được hôm 05 Tết thì quá tốt rồi. Đành hẹn dịp khác vậy nhé!

NGOC ANH và CÁC BẠN THÂN MẾN

Hôm nay không khí mùa xuân vẫn còn và có lẻ vui nhất là LONGDALAT nghe tin KIMMY và KIMHO phát triển tốt , mặc dù KIMY là em út ét trong bày đàn ,
Một tin vui nữa là 2 tháng nữa KIMMY lại có em :)):)):)) , thật đó , vì mình tin chắc là HOBBIT làm công việc nhân giống rất tốt , NGỌC ANH không tin hãy đợi đúng 2 tháng nữa xem điều đó có xảy ra hay không ? ? ?
Chúc NGỌC ANH chăm sóc KIMMY tốt nhé - thân chào

ngoc_anh

Member

Hôm nay không khí mùa xuân vẫn còn và có lẻ vui nhất là LONGDALAT nghe tin KIMMY và KIMHO phát triển tốt , mặc dù KIMY là em út ét trong bày đàn ,
Một tin vui nữa là 2 tháng nữa KIMMY lại có em :)):)):)) , thật đó , vì mình tin chắc là HOBBIT làm công việc nhân giống rất tốt , NGỌC ANH không tin hãy đợi đúng 2 tháng nữa xem điều đó có xảy ra hay không ? ? ?
Chúc NGỌC ANH chăm sóc KIMMY tốt nhé - thân chào
Hay quá! Cung hỉ! Cung hỉ!
Chúc mừng anh Long nhé! Đầu năm mới mà tin vui cứ nối tiếp tin vui thế này là tuyệt vời rồi! Em sẽ chờ và theo dõi Kimba trong tương lai. Em hy vọng Kimho và Kimmy sẽ phát triển tốt và phát huy được tối đa những nét đẹp của GSD bố Hobbit và mẹ Kimba.
Dịp về Tết vừa qua em cũng đã chuẩn bị được một số thực phẩm chức năng đặc trưng của miền Bắc, giá rẻ và rất tốt cho quá trình phát triển của Kimmy. Mong rằng trong thời gian tới nó sẽ hấp thụ được những sản phẩm đó và sẽ đẹp hơn nữa để cạnh tranh với cô chị Kimho.:)):)):)):))
Chúc anh có nhiều sức khoẻ để bước vào "chiến dịch" :D:Dtrong thời gian tới!

Anh gửi Ngọc Anh hình Kimho để xem đở nhớ Kimmy !
Kimho ngồi chờ lệnh , banh tennit trước mặt .
Mang banh đến cho chủ .
Tung người lấy banh .
Vận động thể lực .
Sớm đưa hình Kimmy lên nhé !

ngoc_anh

Member
Hic hic! Thế này thì Kimmy của em thua cô chị nó mất rồi! Lâu nay em gửi nó lại chỗ anh Trí nên nó không được tập những bài quen thuộc như vồ mồi, chạy tập thể lực nữa. Kiểu này em phải đi tắt, đón đầu mới mong Kimmy có thể cạnh tranh với chị nó được.
Em thấy anh chăm Kimho rất tốt. Cứ đà này em dự đoán khi Kimho được khoảng 6 tháng tuổi sẽ thuộc dạng "sắc nước, hương trời" đó anh Liêm ạ!