• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

KimCuong mới được tặng Siberian Husky!

soi_lua

Member
Tớ cóc phải tiền bối nhưng vì ngứa ngáy chân tay nên cứ trả lời :D :D :D, => trước tớ cũng hay nhầm nên ngồi lục các thứ linh tinh đọc, rồi để 2 cái ảnh: 1 con Husky và 1 con Malamute => vừa đọc vừa ngắm nghía và rút ra một vài thứ, túm lại như trong cái file này:
Lưu ý là những điểm so sánh này chỉ là rất nhỏ trong hàng trăm thứ bà rằn người ta đã so sánh về 2 dòng chó này. Tớ chịu không biết hết, chỉ biết đủ để nhìn 1 con Husky không đến mức gọi là Malamute mà thôi. Còn Husky xấu, đẹp thế nào thì chờ ông KC "tự xích" xong đã :D :D :D :D

các tiền bối cho em hỏi
làm thế nào để phân biệt được siberian husky với alaska malamute ạh?
vì em thấy bọn này cứ giống giống nhau
em toàn bị nhầm
cảm ơn các tiền bối

KimCuong

Active Member
Ghen tị với anh Kim Cương quá chẹp chẹp. CN này anh cho vợ chồng em Nâu Đen đi off đi anh nhé :)
Cảm ơn bạn nhé! Nhưng chắc tớ chỉ mang được một đứa đi thôi, nếu mang cả hai đứa nó đi chắc quá tải mất. Mà tớ lại chỉ có một mình. Hihi :)

TaiVenh

Active Member
các tiền bối cho em hỏi
làm thế nào để phân biệt được siberian husky với alaska malamute ạh?
vì em thấy bọn này cứ giống giống nhau
em toàn bị nhầm
cảm ơn các tiền bối
Em cũng xin bon chen tý :p

Theo nhận thức của em thì Malamute to khoẻ, cơ bắp hơn nhiều so với SH. Có lẽ vì vậy nên tại Bắc cực hay dùng giống Malamute để kéo xe, chứ trông vào mấy ông SH thì chắc người ngồi trên xe rét cóng hết :D vì xe ko có chạy...

Tất nhiên theo tiêu chí này thì chỉ dám phán xét khi gặp cả 2 cá thể đã trưởng thành (tức là đã phát triển hết). Chứ chó con thì hơi khó ạ.

Ngoài ra, bộ lông của Malamute cũng dài hơn, nhất là khu vực mặt, bờm.

Cứ góp ý bừa, chả biết có đúng ko... thiện tai thiện tai :nerd:

Thanh_arch

Member
Bác kimcuong ơi giá gạch đang tăng vùn vụt vậy mà ai cũng đặt gạch nhà bác thì thắng lợi to quá rồi còn gì nữa... Xin chúc mừng bác. Nếu không đủ sức mang đôi này ra off thì bác cứ pm cho em, em sẵn sàng làm hộ tống ... he he

huylx

Member
Con лайка đen đẹp đấy!! nhưng tôi thấy cậu có vẻ cho nó tập ít quá? dòng này phải chạy thường xuyên và với chặng đường dài thì bộ của nó lên mới chuẩn!!!

kemkem

Member
Em cũng xin bon chen tý :p

Theo nhận thức của em thì Malamute to khoẻ, cơ bắp hơn nhiều so với SH. Có lẽ vì vậy nên tại Bắc cực hay dùng giống Malamute để kéo xe, chứ trông vào mấy ông SH thì chắc người ngồi trên xe rét cóng hết :D vì xe ko có chạy...

Tất nhiên theo tiêu chí này thì chỉ dám phán xét khi gặp cả 2 cá thể đã trưởng thành (tức là đã phát triển hết). Chứ chó con thì hơi khó ạ.

Ngoài ra, bộ lông của Malamute cũng dài hơn, nhất là khu vực mặt, bờm.

Cứ góp ý bừa, chả biết có đúng ko... thiện tai thiện tai :nerd:
à,em vừa xem lại phim "8 Below",bọn trong phim đấy là Malamute hết,hình như ko phải là Husky,mọi khi vẫn tưởng bọn hay kéo xe đấy là Husky chứ :blusshing:

KimCuong

Active Member
Con лайка đen đẹp đấy!! nhưng tôi thấy cậu có vẻ cho nó tập ít quá? dòng này phải chạy thường xuyên và với chặng đường dài thì bộ của nó lên mới chuẩn!!!

Cảm ơn bác huylx! Đúng là đôi này của em là không được tập luyện và quá ít vận động ạ. Hihi, nhưng đó không phải lỗi của em bác ạ, vì em được tặng đôi này mới đây thôi. Mấy cái hình em chụp cùng 2 đứa nó là được chụp trên sân tập của chúng nó khi về với em đó ạ. Nói chung cái sân không những phù hợp cho 2 đứa chúng nó mà còn phù hợp cho sân tập của 1 con ngựa ô đó ạ. :)

maikoi

a ơi , chú chó a chụp cùng trong avatar là giống chó j ạ ? E muốn có 1 e như thế thì phải mua ở đâu ạ ? e cảm ơn anh :)

hê hê, con chụp trong avatar là rottweiler đó , nếu bạn có được con rott cái như con zorro của anh Kim Cương thì còn gì phải nói nữa chứ, he he!

puk_inter

Member
Con Nâu trông yếu anh nhỉ, nhìn em nó chưa có thể hiện sự sung mãn và ...tự tin (heheheh) còn kém hơn em Đen nhiều. Ánh mắt mấy em tràn nghị lực ko biết có sẵn sàng lao tới khi anh yêu cầu ko anh?

Vladavia

Member
Vấn đề là lao tới...đâu ấy chứ bạn? SH là chó kéo xe mà, lao tới kéo đồ thì may ra, chứ còn lao tới cắn người thì...chắc là ko :D :D :D

M

minhchuv

Guest
Tớ cóc phải tiền bối nhưng vì ngứa ngáy chân tay nên cứ trả lời :D :D :D, => trước tớ cũng hay nhầm nên ngồi lục các thứ linh tinh đọc, rồi để 2 cái ảnh: 1 con Husky và 1 con Malamute => vừa đọc vừa ngắm nghía và rút ra một vài thứ, túm lại như trong cái file này:
Lưu ý là những điểm so sánh này chỉ là rất nhỏ trong hàng trăm thứ bà rằn người ta đã so sánh về 2 dòng chó này. Tớ chịu không biết hết, chỉ biết đủ để nhìn 1 con Husky không đến mức gọi là Malamute mà thôi. Còn Husky xấu, đẹp thế nào thì chờ ông KC "tự xích" xong đã :D :D :D :D

Bác chụp cái hình so sánh 2 giống chó này rõ hơn đc ko. Hình nào chất lượng với, để anh em xem

hoan_nc

Member
ôi thật là đẹp Bác Kimcuong ah, bác siu tầm toàn Hàng đẹp ah, mà mầu lông chuẩn của nó đây ah, hay là bác cho nó uống rượu nên bị đỏ hả Bác, ah chưa thấy hình ảnh off nhỉ, hôm qua ko đi off đc vi đi công tác tới tận 2h đêm mới về.