• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Khai giảng khóa huấn luyện MALINOIS

Mồm chó, vó ngựa. Nguy hiểm quá, không có bảo vệ bộ phận có tính nhạy cảm thế này thì đúng là vợ con lo lắm :))

tuanphuthai

Active Member
Hì, dám làm điều đó vì:
1. Hiểu được tâm tính con chó, có khả năng kiểm soát được hành vi của nó.
2. Đây thực chất là biến tướng của trò chơi "tug of war" chứ không phải attack nên con chó chỉ cắn giẻ mà tuyệt nhiên không ham cắn thứ khác cũng giống trò các bác cầm chai lavie cho mal nhảy lên cắn thôi. (dob nhà mình chưa bao giờ cho tấn công người cả và không có chủ trương làm điều đó)
3. Đang tập chỗ vắng nó cao hứng chạy ra chỗ đông người nhưng vì có dây xích khống chế nên kệ=))
4. Việc này không nguy hiểm bằng mấy bác cho mấy con chó đã quen tấn công người cắn bao tay, những con này cái gì gần mõm nó là nó cắn tuốt. Em thấy các bác ẩu và liều hơn em nhiều lần. Cũng mong các bác cẩn thận giữ gìn súng ông kẻo ân hận nhé:D
5. Nói suông mãi em cho các bác thấy bằng chứng về việc em đã kiểm soát nó từ hồi nó rất bé. Ai cũng biết dob có dòng máu chó săn, nếu không dạy tốt thì sẽ cắn gà, lợn, trâu bò. Dob nhà em cũng thế nhưng em chỉ dăn đe nó vài lần và kết quả là đây

Tôi chưa thấy ai liều lĩnh và làm bừa như ông Tuấn Phú Thái trong video này
http://www.youtube.com/watch?v=9yKZg_ARhT4

mặc quần đùi, xua Dober cắn vào cái dẻ trắng của quân xanh. Quân xanh cũng mặc quần đùi, chân đất, chạy khắp ngõ. Bà con trong ngõ thấy chạy rạt vào nhà.

Ngõ hẹp, trẻ con chạy qua, Dober nó điên lên cắn thì sao?

Chưa kể màu quần đùi quân xanh giống với màu cái vải. Nó chỉ sơ ý tợp nhầm lại hỏng bộ cần tăng dân số. Chân đất chạy giật lùi, nếu dậm vào mảnh xảnh, máu phun ra, con Dober nó lại điên liên thì làm thế nào? Ông có dám chắc là Dober 100% điềm tĩnh và hiền như bụt không?

Kính mời đồng chí Tuấn mang Dob đến Off buổi tới để nghe phổ biến và cùng thực hành nâng cao an toàn khi tập chó tấn công, bảo vệ. Sơ xẩy tai nạn khi tập chó tấn công là không thể tránh hết, nhưng nếu trong nếp nghĩ, cách làm đã cẩu thả, bừa bãi, thiếu biện pháp đề phòng thì khi có việc xảy ra thì chó hay người đáng trách đây?...

tran van hoan

Active Member
Hì, dám làm điều đó vì:
1. Hiểu được tâm tính con chó, có khả năng kiểm soát được hành vi của nó.
2. Đây thực chất là biến tướng của trò chơi "tug of war" chứ không phải attack nên con chó chỉ cắn giẻ mà tuyệt nhiên không ham cắn thứ khác cũng giống trò các bác cầm chai lavie cho mal nhảy lên cắn thôi. (dob nhà mình chưa bao giờ cho tấn công người cả và không có chủ trương làm điều đó)
3. Đang tập chỗ vắng nó cao hứng chạy ra chỗ đông người nhưng vì có dây xích khống chế nên kệ=))
4. Việc này không nguy hiểm bằng mấy bác cho mấy con chó đã quen tấn công người cắn bao tay, những con này cái gì gần mõm nó là nó cắn tuốt. Em thấy các bác ẩu và liều hơn em nhiều lần. Cũng mong các bác cẩn thận giữ gìn súng ông kẻo ân hận nhé:D
5. Nói suông mãi em cho các bác thấy bằng chứng về việc em đã kiểm soát nó từ hồi nó rất bé. Ai cũng biết dob có dòng máu chó săn, nếu không dạy tốt thì sẽ cắn gà, lợn, trâu bò. Dob nhà em cũng thế nhưng em chỉ dăn đe nó vài lần và kết quả là đây
Em cứ khoe đất rộng như vậy thì anh chết thèm mất , nhà anh có 30m2 thôi , nhìn con chó có cái khoảng sân rộng rãi nằm thoải mái mà thấy sốt trong người .

Quay lại vấn đề chó . Cái chính là người chủ biết dạy dỗ và hiểu được tính khí của con chó thì sẽ bảo được nó , nhưng cũng tùy vào tố chất của từng con , con malinois nhà anh và Phú quốc thả ra cũng không dám bắt gà luôn kkkk.....vì chủ nó có muốn nó làm như vậy đâu . Vì cách nhà anh 30m có anh nuôi 1 đàn gà thả rông nhưng chưa dám cắn 1 con nào , cùng lắm là đuổi nhau tí cho vui chứ tuyệt đối không dám cắn bất cứ 1 con nào . Hay mai anh quay clip luôn cho em xem không có em lại bảo anh nói phét ...hà hà.... Mà cho cả 2 con cùng ra chơi với đàn gà lạ đó luôn .

Mà muộn thế rồi vẫn lên net hả em ? Anh tưởng anh là ma đêm rồi hóa ra cũng có em đồng hành . Hôm nào rảnh qua anh cà fê nhé .

bưởi

Member
Chẳng cần biết nó là dòng gì nhưng người khác bảo ôi sao con chó của bác sao khôn thế ! Chỉ nghe được câu đấy đã thấy cảm người tê tê rồi em nhỉ . Kkkkkk..... Em cố gắng kêu gọi anh em hội dob cùng chung lưng với hội mali để tạo thành một nhóm chó bảo vệ . Nhưng với phương châm đầu tiên là xã hội hóa đã rồi mới đến dạy tấn công bảo vệ chủ . Còn cắn dẻ lúc nhỏ chỉ để tập cho nó ham cắn đến lúc lớn ta dạy tấn công sẽ tốt hơn thôi .

Thân .
*
đến quí anh chị em .
Bên này đã khuya rồi , bên ấy các anh chị đã bát đầu nhũng công viec cho một ngày mơí . Đơì sống đa đoan bủa vây quanh chúng ta đã làm căng mớ thần kinh khiêm tốn của chúng ta qua nhiều , lại cộng thêm cái phần sợ vợ la rầy...Nên , con chó , trước tiên nó là một thứ tiêu khiển . Làm cho ta nhẹ nhàng tâm hồn vì có một con chó trung thành, thầm lặng chia chác vơí ta những cay đắng hay thiệt thòi .
Việc tập tành cgỉ là việc thể thao , coi như một môn rèn tập thể lực vơí anh em. Con chó của bạn hay . Ta mừng cho bạn . Con chó của ta tốt . ta cũng vui vơí bạn . Tính cộng đồng vì thế mang nhièu ý nghĩa hơn .
Dòng chó nào thì cũng có những ưu và khuýet . Malinois tấn công giỏi nhưng lại hay bắng nhắng. GSD thông minh nhưng không phải lúc nào cũng năng động. Rot dù rất mạnh nhưng lại bi tật mê ngủ . Dob tướng pháp dũng mãnh nhưng không phải con nào cũng tự nhiên biết bảo vệ chủ . Beauceron cũng thế .
Có những điều ngươì ta không thể đem hai giống ra so sánh , nếu như biết hai giống ấy có lic(h sữ nguyên thủy khác hẳn nhau . Con Béc Hà lan nó có bộ hàm cực mạnh (so vơí thể trọng và tính cách nguiyen thủy ) là d top-& chất di truyền chưa qua bất kỳ sự lai tạo cố ý nào . Con Béc Bỉ cũng vậy .
Đã có lai tạo cố định gien thì tất yếu nhiều đề phô hơn so vơí nguyên thủy . đây là đièu tự nhiên . ta cố ý lắng nghe tiếng va cập răng của malinois hay Bec Hàlan, akita ...ta sẽ thấy tiếng va cập rất đanh , chứng tỏ bộ hàm của chúng các phiến và gờ răng rất khít khao . Nó như cái kéo của ngươì thợ may lành nghề , cứng cáp , sắc lẻm . Điều này , GSD , Beauceron , Dob và Rot không thể so bì . Con Pitebul có độ cắn rắt mạnh nhưng lại bị đề phô đóng mở .
Con Mastif bị cấm tuyệt ở tây âu không cho vào sân cảnh khuyển vì nó đã cắn là có án mạng. Vì thế , việc cán Vừa Đủ yêu cầu bảo vệ , thằng Malinois nó chiếm ưu thế . Không qua ssứcc đẻ tạo án mạng nhưng đủ để hạ lật một đến vài người bằng cách cắn dập tay , giằng dứt gân tay v.v... Con mali khi cán là sẽ xé , vận dụng taònn lực của thân thể để cắn và xé giật day . bốn động tác đi liền nhau bàng vơí sức vặn quấn /xoắn của cả thân mình . Công năng cắn của Malinois vựot trội là vì vậy . Điều này , rất ít con Rot, Dob , bos hay GSD có được, ngay Mastif cũng không đồng bộ hành động được như Mali hau Béc Hà Lan ...
Tuy nhiên , rất cần phải cảnh báo vơí các anh chị em . Đó là cái rọ mõm . Chó khi chưa huấn luyện cắn đánh đỉnh cao thì không nguy hiẻm cho ngươì chung quanh . NHưng khi đã huấn luyện đánh cắn nhiều , bản năng xung sẽ tăng lên . Những trường hợp bạn bè vỗ vai suống sã , các em cháu vô tình giành banh , giạt gậy hoạc cầm quê quơ quơ trước mặt chó ... sẽ có tai nạn thảm khốc .Bắt buộc phải rọ mõm chó sau khi xong bài tập và chỉ thả chó tự do trong phạm vi rào kỹ . Chớ coi thường . Chỉ một tai nạn nhỏ , báo chí sẽ làm ầm lên và chúng ta sẽ không còn cơ hội tập luyện . Phải tuân thủ nghiêm thì xã hội mơí nhìn được nơi chúng ta có sự trách nhiệm. Vệ sinh cũng vậy , bảo vệ cây cối cũng vậy . Tuỵet không để các chó cắn phá cây cảnh của vườn công . Tuỵet dối không để bất cứ bãi phân nào của cún lộ ra sân công cộng . Phải biết tố chức để dọn dẹp ngay . Giữ sân chơi ở một tầm cáp chuyên nghiệp và thượng võ .
cố gáng không rơi vào tình trạng tâm lý Fans .
Đôi dièu gópyý vơí anh em . Mong mọi ngươì vui .

Thân mến .
BBưởii
( 26 Bười về đến , anh em nào cần mua đồ đạc chuyên nghiệp xin báo rõ ràng qua email của Bười, Bươỉ sẽ cố tha về nhưng xin gơì xu cho Bưởi , Bưởi nhẵn tuí rồi , không ứng trước được ).

Buck

Member
Tiếc quá mình cũng mới nuôi một chú Mali. Nhưng mình lại ở dưới Hải Dương không tham gia được lớp của mọi người. Cún của mính cũng đc 4 tháng tuổi rôi.hihi

vanglai213

Active Member
Tiếc quá mình cũng mới nuôi một chú Mali. Nhưng mình lại ở dưới Hải Dương không tham gia được lớp của mọi người. Cún của mính cũng đc 4 tháng tuổi rôi.hihi
Tiếc gì ,bạn Tunglinh dưới tận Lạng Sơn vẫn nhiệt tình với anh em đó, bác cứ chăm chỉ luyện tập, sau những kì cuối tháng xuống off với anh em trên này đánh giá tình hình chung.
Em nghĩ đam mê là làm được mọi thứ cả thôi .;)

Buck

Member
Uh cun này mình cũng bắt của Tùng Lạng sơn mà. Cũng tạp được mấy trò rồi. Hy vọng bữa nào sẽ lên off với anh em trên đó.

vanglai213

Active Member
Uh cun này mình cũng bắt của Tùng Lạng sơn mà. Cũng tạp được mấy trò rồi. Hy vọng bữa nào sẽ lên off với anh em trên đó.
bạn hôm đó mang ra nhé có gì cho mail anh em tiện thông báo trao đổi .

chó khác có được tập luyện không ạ. Các anh có kinh nghiệm chỉ cho em với.
Ok 2 bạn bất kì chó nào các bạn muốn cùng tập với club sẽ chào mừng

mrVinh92

các bác giúp e với , nhà e nuôi một con gsd bây giờ nó đc 7,5 tháng tuổi rồi mà hiền quá , e cũng tập cho nó dữ lên như các bác dạy là , cho người trêu nó rồi mình đứng ra một góc xem , nhưng mà nó lười quá o thèm fản ứng chỉ suả gọi là rồi quay mặt bỏ đi , e bực hết cả người , mong các bác giúp e cách để làm sao cho nó dữ lên đủ để làm chó bảo vệ e cám ơn

CuHeu

Member
các bác giúp e với , nhà e nuôi một con gsd bây giờ nó đc 7,5 tháng tuổi rồi mà hiền quá , e cũng tập cho nó dữ lên như các bác dạy là , cho người trêu nó rồi mình đứng ra một góc xem , nhưng mà nó lười quá o thèm fản ứng chỉ suả gọi là rồi quay mặt bỏ đi , e bực hết cả người , mong các bác giúp e cách để làm sao cho nó dữ lên đủ để làm chó bảo vệ e cám ơn
GSD dòng show thì dáng vẻ đẹp, oai nhưng phần đa là hiền không thích hợp làm chó bảo vệ bạn à, muốn chó bảo vệ thì Malinois là một trong những lựa chọn tốt ;).