• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Khai giảng khóa huấn luyện MALINOIS

Mít vẫn nói với vợ rằng (mượn lời thơ Tố Hữu):

Trái tim anh chia 3 phần tươi đỏ.
Anh dành riêng cho vợ (con) phần nhiều
Phần cho công (việc) và phần để đam mê

Đam mê của Mít thì chỉ có 2 thứ: Chó và Ảnh

Hè hè.. vợ Mít sợ cấm Mít đam mê Chó và Ảnh quay sang đam mê mấy em chân dài nên có "cú" mấy vẫn thỏ thẻ:

Thế cũng nhiều anh nhỉ..

=))=))=))
Mít chưa nói thật rồi : thế còn thuốc, bia, rượu ...chân dài thì sao nhỉ????:))

emily_vn

Member
Đợt tới còn có thêm mấy anh em đội Beauceron của anh Bưởi sang tập cùng, hội tập tành này cứ gọi là vui phải biết. Mọi người đã tập với quần áo buổi nào chưa thế?

Mit2011

Member
Mít chưa nói thật rồi : thế còn thuốc, bia, rượu ...chân dài thì sao nhỉ????:))
He he.. Thuốc lá là nghiện, rượu bia có cũng được... Không có cũng chả sao.. Chân dài thì.. Suỵt... Nói khẽ không vợ Mít nó dậy... Mít thích lăm nhưng không dám đam mê...

minhcuong

Active Member
Đây không phải là bi quan chú vàng lai ơi. Anh chỉ nói về thực trạng thôi. Mỗi người đến với mỗi giống đều có những mục đích khác nhau. Ví dụ đến với Mal chắc chắn vì thích để huấn luyện làm trò (chưa thấy ai nói mua Mal vì thích vẻ hầm hố của nó cả=))). Còn ae chơi dob người thì thích dùng để huấn luyện làm trò, người thì chỉ cần nuôi làm pet giáo dục cơ bản thôi. Không trách họ được. Vấn đề giáo dục và dạy cơ bản thì quan trọng nhất là tự làm ở nhà. Còn chó dù nuôi mục đích gì nếu được giáo dục tốt vẫn hơn.
Riêng về kết hợp 2 giống để chơi chung em có ý kiến riêng thế này:

1. thấy các bác nuôi Mal hay chơi bài cắn cái này em rất sợ vì Mal cắn thì cũng không khiếp lắm, khó chết người chứ dob cắn nhẹ thì thành tật nặng thì..... nên hạn chế cho tập cắn, chỉ nên cho tập khi con chó đã trưởng thành, thần kinh ổn định, chủ chó có thể kiểm soát tốt con chó của mình. Do đó khoản này cần điều chỉnh để 2 hội tương đồng tránh việc các bác hội Mal giáo dục ae hội dob cho chó non tập cắn:))
2. Thỉnh thoảng ae 2 hội có tổ chức giao lưu thì quá tốt
Bác Tuấn chưa hiểu về Malinois rồi. Hôm nào bác mang Dob của bác đi off cùng hội Malinois, mình sẽ chỉ cho bác thấy ngay sự khác biệt giữa Malinois và Dob.

Với Dob nhìn chung, bác chỉ dạy đứng nằm ngồi căn bản, cắn chút xíu thì được. Cao hơn nữa, rất khó dạy.

Còn cắn mạnh, hay nhẹ do tố chất gen, sức khoẻ, tinh thần, thái độ lúc cắn của từng con. Bác cầm bao tay, cho Dob cắn chặt, bác thử xoay người vòng tròn xem nó cắn chặt trong bao nhiêu giây.

Dob khá nóng tính đấy nhé.

vanglai213

Active Member
Bác Tuấn chưa hiểu về Malinois rồi. Hôm nào bác mang Dob của bác đi off cùng hội Malinois, mình sẽ chỉ cho bác thấy ngay sự khác biệt giữa Malinois và Dob.

Với Dob nhìn chung, bác chỉ dạy đứng nằm ngồi căn bản, cắn chút xíu thì được. Cao hơn nữa, rất khó dạy.

Còn cắn mạnh, hay nhẹ do tố chất gen, sức khoẻ, tinh thần, thái độ lúc cắn của từng con. Bác cầm bao tay, cho Dob cắn chặt, bác thử xoay người vòng tròn xem nó cắn chặt trong bao nhiêu giây.

Dob khá nóng tính đấy nhé.
Anh cường nói rất đúng khoản cắn của dob không phải những con chó nào cũng cắn tốt được, theo em thì chó học thể thao đòi hỏi cắn đẹp chính xác không nhả, đây là yếu tố họ phải chọn lựa chó cắn tốt ở điểm này.

minhcuong

Active Member
các bác nào chưa đến đây thì hãy nhìn vào hình ảnh + Clip sẽ biết chính xác địa điểm luôn.

đường từ 2 phía đến quán GÒ

...
Bác Hoan và bác Mit đã thống nhất được buổi tập ngày mai (sáng CN, 13/11/2011) chưa? Thông báo sớm để anh em có Malinois cùng biết và sắp xếp thời gian.

Mit2011

Member
Bác Hoan và bác Mit đã thống nhất được buổi tập ngày mai (sáng CN, 13/11/2011) chưa? Thông báo sớm để anh em có Malinois cùng biết và sắp xếp thời gian.

Dạ... có Mít tôi..
Mít đã lên bố cáo rồi mà đúng 8:00 sang mai (chủ nhật 13/11) anh em có mặt... bác nào đi xin ới một tiếng nào....
Mít xác nhận sẽ đến sớm 10p với bộ xà nhảy cao
Bác Trưởng cho xin cái giáo án ngày mai cho Bean đi...

bugatti

Member
Báo cáo đúng giờ ngày mai sẽ có mặt, có thể đến sớm tý phụ bác Mit lắp 1 chân xà vậy. Anh em điểm danh tiếp nhé, mai có 1 số khách đến giao lưu nữa đấy. Các cháu lớn phải ra để còn thử bộ quần áo chứ nhể

tran van hoan

Active Member
Báo cáo mai em sẽ cố gắng đến xớm , đang bận hoàn thiện nhà lên túi bụi quá , mà sáng mai thợ sơn bả thạch cao lại hẹn lên xớm , sẽ thu sếp muộn nhất là 8h30' .

Trưa nay vừa đón cháu Ali về để còn thử bộ giáp mới ngày mai . Báo cáo với các bác là Ali nhà cháu nó cắn điên cuồng lắm đấy , có khi ngày Mai bác hưng đại gia phải thử trước mới phải , như vậy mới dạy được malinois em nói thế có đúng không bác đại gia dại gái thích Dài Chân ?

minhcuong

Active Member
Báo cáo mai em sẽ cố gắng đến xớm , đang bận hoàn thiện nhà lên túi bụi quá , mà sáng mai thợ sơn bả thạch cao lại hẹn lên xớm , sẽ thu sếp muộn nhất là 8h30' .

Trưa nay vừa đón cháu Ali về để còn thử bộ giáp mới ngày mai . Báo cáo với các bác là Ali nhà cháu nó cắn điên cuồng lắm đấy , có khi ngày Mai bác hưng đại gia phải thử trước mới phải , như vậy mới dạy được malinois em nói thế có đúng không bác đại gia dại gái thích Dài Chân ?
Mai Đạo cho các Tarzan đi cùng nhé.

Aid nhà Animal Rescue đang Salo nên không đi.

Ngày mai chia xẻ với các bác: cách ra lệnh, và chỉnh sai cho chó khi huấn luyện. Một điều rất đơn giản nhưng....

Lưu ý khi chó tập tấn công, người lạ, người đi dạo tuyệt đối không được lại gần, đi qua, chỉ trỏ. Rất nguy hiểm đấy !Bác nào phụ trách sân bãi lưu ý đảm bảo an toàn cho người xung quanh nhé

khuyen_mo

Active Member
Các bác làm gì phải bi quan, đẹp cho ai ngắm được đâu em nói thẳng thế, thứ nhất là các bác có đem đi show không? nếu không show cứ tập chơi đi, có chuyện gì là không thể, như nhiều con mali lỗi trên trang vWorking dog lỗi đủ kiểu nhưng lúc thi đấu chúng là những con tuyệt vời ,ai có nói được chó đẹp hay chó xấu đâu .Nếu các bác đam mê , hãy chung sức cùng club mali anh em ta tập trung chơi chung sân , phát triển cùng nhau đây là điều cần bàn nhất bác Tuấn ơi .
Mặc dù nuôi Dob nhưng em cũng cùng quan điểm với bác và ae nuôi Mali !DOb nhìn rất đẹp và thu hút,nhưng nếu sau cái vẻ đẹp đó mà nó ko làm được gì thì cũng bỏ đi,vì cái vẻ hùng dũng mà sau lưng lại là nhút nhát ko biết tấn công và đc giáo dục tập luyện thì quả là lãng phí!

Ở Hà nội hiện nay số lượng người nuôi DOb bắt đầu đông lên nhưng chưa ai dạy được Dob làm nhiều trò như các Bác hội mali?Ko biết đây có phải do dòng chó hay những người đam mê Dob ko chú tâm vào dạy?

Nếu được kết hợp 2 dòng DOb và mali phối hợp cùng dạy và giáo dục chúng thì quá là tốt!Điều này ko biết ae nuôi mali có ủng hộ ko a?

tran van hoan

Active Member
hôm nay đi đón Ali về nên dạy gấp bài nhảy qua xà ngang , như vậy các bác thấy Ali học bài nhanh như thế nào ! đây là lần đầu tiên học bài nên không có đồ dạy kkk....vì vậy dùng tạm cái xẻng và thanh gỗ gác nên cành cây làm dụng cụ nhảy xà .

http://www.youtube.com/watch?v=in4ziTCFN2Q

vanglai213

Active Member
Mai Đạo cho các Tarzan đi cùng nhé.

Aid nhà Animal Rescue đang Salo nên không đi.

Ngày mai chia xẻ với các bác: cách ra lệnh, và chỉnh sai cho chó khi huấn luyện. Một điều rất đơn giản nhưng....

Lưu ý khi chó tập tấn công, người lạ, người đi dạo tuyệt đối không được lại gần, đi qua, chỉ trỏ. Rất nguy hiểm đấy !Bác nào phụ trách sân bãi lưu ý đảm bảo an toàn cho người xung quanh nhé
Vâng , em nhất định qua anh à ..Không phải lưu ý đâu mà thực sự phải lưu ý đấy ạ, cắn áo giáp là coi như cắn 1 người thật thụ không phải cắn đùa nữa như bao tay, sau này không dậy đúng lệnh nghiêm là ra chuyện liền .Theo em bài tập thử đầu lên tập giây trước .

Mặc dù nuôi Dob nhưng em cũng cùng quan điểm với bác và ae nuôi Mali !DOb nhìn rất đẹp và thu hút,nhưng nếu sau cái vẻ đẹp đó mà nó ko làm được gì thì cũng bỏ đi,vì cái vẻ hùng dũng mà sau lưng lại là nhút nhát ko biết tấn công và đc giáo dục tập luyện thì quả là lãng phí!

Ở Hà nội hiện nay số lượng người nuôi DOb bắt đầu đông lên nhưng chưa ai dạy được Dob làm nhiều trò như các Bác hội mali?Ko biết đây có phải do dòng chó hay những người đam mê Dob ko chú tâm vào dạy?

Nếu được kết hợp 2 dòng DOb và mali phối hợp cùng dạy và giáo dục chúng thì quá là tốt!Điều này ko biết ae nuôi mali có ủng hộ ko a?
Anh nghĩ Dob thừa sức, nhưng việc chọn lựa 1 chú thích hợp để dậy thể thao anh nghĩ chọn dob phải lựa nhiều hơn mali , mali 1 đàn 5 con thì chắc được 3 con dob anh nghĩ chỉ đc 1 hoặc hai nếu mà dòng dob đó phải rất tốt ,Vì dob là dòng kết hợp giữa 3 dòng, mà 2 dòng rất khó dậy như GD và Rott .Cho lên tố chất vẫn phụ thuộc vào sự kiên trì của chủ chó đấy,Anh vẫn mong anh em Dob cùng với anh em Mali tập cùng nhau, tìm được phương hướng giải quyết tập hiệu quả thì đảm bảo dob cũng sẽ làm được nhiều trò như Mali ^^ Anh thích dob nó có nét nghiêm nghị hơn Mali , vì mali quá bắng nhắng thêm được điểm này thì ok .
hôm nay đi đón Ali về nên dạy gấp bài nhảy qua xà ngang , như vậy các bác thấy Ali học bài nhanh như thế nào ! đây là lần đầu tiên học bài nên không có đồ dạy kkk....vì vậy dùng tạm cái xẻng và thanh gỗ gác nên cành cây làm dụng cụ nhảy xà .

http://www.youtube.com/watch?v=in4ziTCFN2Q
Em cũng đang dậy cho TZ nhảy
mấy con này gà mờ thật điểm nhảy cũng khác nhau . con TZ phải cho mồi nhử trước , còn ALi lại cho mồi nhử sau cao từ xa ^^, nhin ALi nhẩy rất dũng mãnh hơn cả TZ đấy anh à .

minhcuong

Active Member
...
Em cũng đang dậy cho TZ nhảy
mấy con này gà mờ thật điểm nhảy cũng khác nhau . con TZ phải cho mồi nhử trước , còn ALi lại cho mồi nhử sau cao từ xa ^^, nhin ALi nhẩy rất dũng mãnh hơn cả TZ đấy anh à .
Chú Vanglai để anh thử dạy Tarzan lại nhé. Anh đã chứng kiến Tarzan bay từ độ cao hơn 3 mét đáp xuống bãi cỏ mà không hề sao. Tarzan gặp anh chắc hắn mới chịu nhảy.

vanglai213

Active Member
Chú Vanglai để anh thử dạy Tarzan lại nhé. Anh đã chứng kiến Tarzan bay từ độ cao hơn 3 mét đáp xuống bãi cỏ mà không hề sao. Tarzan gặp anh chắc hắn mới chịu nhảy.
Ok Hay anh Phụ trách TZ nhé ..em phụ trách mấy con nhỏ kia ...;;);;)
Nói chung thì TZ nó vọt qua xà hơn 1 m 25 chuyện nhỏ , nó thu gọn 2 chân vào bụng anh à, chứ nó không đạp chân ra sau ^^ dạng song phi rồi phi thân qua đó .

tran van hoan

Active Member
Điều khiển từ xa thì Ali đã làm tương đối tốt , với bài nhảy cao qua xà thì theo chủ quan mà nói thì mình tin với khả năng của Ali là không quá 3 ngày . đến lúc đó là không cần phải dùng đến mồi nhử nữa . bài này kết hợp giữa mỗi nhử và không mồi nhử là sẽ Ok luôn . hôm nay đã thử cho nó nhảy qua xà được 2 lần không có mồi nhử ( mồi nhử là cái chai lavie )
còn bài trông đồ và tấn công bảo vệ chủ thì Ali chưa tập kỹ bài bản , chỉ có lúc còn bé thì hay cho tập cắn , nhưng Ali bảo vệ chủ thì nó là bản năng từ lúc bé ! cho nên mình vẫn chưa tập kỹ , quan trọng nhất bây giờ là LUYỆN THẦN KINH . ngày mai sẽ cùng anh em tập bài này kết hợp giữa trông đồ + luôn bảo vệ chủ , vì đã có bộ áo giáp mới !

Nhưng có 1 điều xin anh em lưu ý với Ali nhà em là : KHI EM NGỒI CẠNH NÓ MÀ TAY EM CẦM DÂY DẮT HOẶC ĐỂ TAY LÊN CỔ NÓ thì xin anh em đi qua trước mặt em thì cứ bình thường mà đi qua chứ đừng nhìn thẳng chằm chằm vào mặt chủ nó và nó ! đừng tỏ ra sợ hãi hoặc vung tay vung chân cầm gậy qua trước mặt em ! nếu làm như vậy nó sẽ lao vào cắn ngay kkkk... vì nó biết em nhỏ con không đánh nhau được với ai nên nó che chở em ý mà hè hè ....:)):)):))=))=))=))

và đây là động tác điều khiển từ xa .

http://www.youtube.com/watch?v=-E2SjdZOueE

vanglai213

Active Member
Điều khiển từ xa thì Ali đã làm tương đối tốt , với bài nhảy cao qua xà thì theo chủ quan mà nói thì mình tin với khả năng của Ali là không quá 3 ngày . đến lúc đó là không cần phải dùng đến mồi nhử nữa . bài này kết hợp giữa mỗi nhử và không mồi nhử là sẽ Ok luôn . hôm nay đã thử cho nó nhảy qua xà được 2 lần không có mồi nhử ( mồi nhử là cái chai lavie )
còn bài trông đồ và tấn công bảo vệ chủ thì Ali chưa tập kỹ bài bản , chỉ có lúc còn bé thì hay cho tập cắn , nhưng Ali bảo vệ chủ thì nó là bản năng từ lúc bé ! cho nên mình vẫn chưa tập kỹ , quan trọng nhất bây giờ là LUYỆN THẦN KINH . ngày mai sẽ cùng anh em tập bài này kết hợp giữa trông đồ + luôn bảo vệ chủ , vì đã có bộ áo giáp mới !

Nhưng có 1 điều xin anh em lưu ý với Ali nhà em là : KHI EM NGỒI CẠNH NÓ MÀ TAY EM CẦM DÂY DẮT HOẶC ĐỂ TAY LÊN CỔ NÓ thì xin anh em đi qua trước mặt em thì cứ bình thường mà đi qua chứ đừng nhìn thẳng chằm chằm vào mặt chủ nó và nó ! đừng tỏ ra sợ hãi hoặc vung tay vung chân cầm gậy qua trước mặt em ! nếu làm như vậy nó sẽ lao vào cắn ngay kkkk... vì nó biết em nhỏ con không đánh nhau được với ai nên nó che chở em ý mà hè hè ....:)):)):))=))=))=))

và đây là động tác điều khiển từ xa .

http://www.youtube.com/watch?v=-E2SjdZOueE
Bác Hoan vẫn lên chú ý 1 điều con chó có vấn cắn gấp là do tính chó đang trưởng thành đó bác, nó vẫn trong giai đoạn chưa hoàn chỉnh về mặt thần kinh chứ không phải là chó đi cạnh chủ nó vậy rất nguy hiểm đối với bạn bè.Bản tính mali là đề phòng người lạ lên loại bỏ mặt này đi cho nó con chó sẽ được hoàn thiện hơn về mặt xã hội hóa .Tránh đáng tiếc với trẻ nhỏ, trước đây TZ cũng dính trường hợp này giống ALi anh à, xong dần cũng đỡ .Bọn này lúc nó nằm đang thiu thiu trẻ con vẫn chơi vẫn đùa xung quanh nó được nhưng nó thức nó luôn đề phòng, hoặc bất thình lình chồm dậy .Nguyên nhân là chó luôn bị nhốt hoặc xích xảy ra trường hợp này, nó muốn gần chủ , nhưng bỏ ra ngoài cho nó chạy nhảy 1 lúc vui đùa cùng chó khác hoặc trẻ em nó lại bình thường rất nhanh .EM cũng không hiểu sao nó lại nguội cơn nóng đột ngột vậy .Bác Hoan vẫn lên lưu ý ra cả sân tập nữa, vô tình đớp mông em xinh xinh nào đó, em đó bắt đền là bác không đền được đâu đấy ^^;;) Bọn em biết rồi thì phòng từ xa :D:D

bugatti

Member
Hình như mai có thêm một quân xanh đủ tiêu chuẩn mặc giáp đấy Hoan nhỉ. Anh thấy miếng mồi ấy cũng ngon đấy chứ :)):)):))
Nhìn Ali thế này thì đúng là cái ông 33 phê hơn chơi....rồi.
<:p<:p<:p

tran van hoan

Active Member
Bác Hoan vẫn lên chú ý 1 điều con chó có vấn cắn gấp là do tính chó đang trưởng thành đó bác, nó vẫn trong giai đoạn chưa hoàn chỉnh về mặt thần kinh chứ không phải là chó đi cạnh chủ nó vậy rất nguy hiểm đối với bạn bè.Bản tính mali là đề phòng người lạ lên loại bỏ mặt này đi cho nó con chó sẽ được hoàn thiện hơn về mặt xã hội hóa .Tránh đáng tiếc với trẻ nhỏ, trước đây TZ cũng dính trường hợp này giống ALi anh à, xong dần cũng đỡ .Bọn này lúc nó nằm đang thiu thiu trẻ con vẫn chơi vẫn đùa xung quanh nó được nhưng nó thức nó luôn đề phòng, hoặc bất thình lình chồm dậy .Nguyên nhân là chó luôn bị nhốt hoặc xích xảy ra trường hợp này, nó muốn gần chủ , nhưng bỏ ra ngoài cho nó chạy nhảy 1 lúc vui đùa cùng chó khác hoặc trẻ em nó lại bình thường rất nhanh .EM cũng không hiểu sao nó lại nguội cơn nóng đột ngột vậy .Bác Hoan vẫn lên lưu ý ra cả sân tập nữa, vô tình đớp mông em xinh xinh nào đó, em đó bắt đền là bác không đền được đâu đấy ^^;;) Bọn em biết rồi thì phòng từ xa :D:D

Ali trước thì anh huấn luyện không cho thân quen với người lạ + thêm bản tính cảnh giác của loài Malinois cho nên Ali rất cảnh giác khi nó đứng ngồi cạnh chủ nhất là khi anh cầm dây dắt hoặc đặt tay vào người nó . nhưng thả nó ra chơi đùa thì không có trường hợp cắn người vô tội , với cả Ali lâu ngày bị cánh ly với xã hội nên nó mới cảnh giác cao độ thành hung dữ quá mức 1 chút thôi , kkk...nhưng chỉ với 3 hôm ở với anh thì đâu lại vào đó thôi .

P/S : anh Đại Gia nhé ! đừng chốn tránh làm quân xanh đấy nhé . anh không chịu làm quân xanh thì không có lớp học TÌNH YÊU THƯƠNG MẾM THƯƠNG dành cho các cháu này đâu đấy nhé . sống đúng với tính cách của NGƯỜI CÁN BỘ CHIẾN SỸ CÔNG AN NHÂN DÂN ĐI ANH ƠI 8->

vanglai213

Active Member
Ali trước thì anh huấn luyện không cho thân quen với người lạ + thêm bản tính cảnh giác của loài Malinois cho nên Ali rất cảnh giác khi nó đứng ngồi cạnh chủ nhất là khi anh cầm dây dắt hoặc đặt tay vào người nó . nhưng thả nó ra chơi đùa thì không có trường hợp cắn người vô tội , với cả Ali lâu ngày bị cánh ly với xã hội nên nó mới cảnh giác cao độ thành hung dữ quá mức 1 chút thôi , kkk...nhưng chỉ với 3 hôm ở với anh thì đâu lại vào đó thôi .

P/S : anh Đại Gia nhé ! đừng chốn tránh làm quân xanh đấy nhé . anh không chịu làm quân xanh thì không có lớp học TÌNH YÊU THƯƠNG MẾM THƯƠNG dành cho các cháu này đâu đấy nhé . sống đúng với tính cách của NGƯỜI CÁN BỘ CHIẾN SỸ CÔNG AN NHÂN DÂN ĐI ANH ƠI 8->
Vâng lên loại bỏ cái tính đó của nó đi em đảm bảo nó còn hay hơn nữa cơ , TZ về nhà em mấy hôm nó ức chế không được đi chơi cũng có vấn đề ngay đó ,nổi tính ghen lên là hôm sau em đi đâu nó theo đó, cứ ra cửa nó đi theo .Nhưng ở nhà trông nhà , là có chuyện ngay ^^ nhưng em nhận thấy nó hoàn thiện tính đó hơn, khi em quát không người lạ vào nhà bước qua người nó, nó điểm tĩnh cho người đó bước qua mà không phản ứng, đó là điểm hay của bọn này, anh cứ thử cho nó vào khuôn khổ của anh đề ra mà xem em đảm bảo anh thích tính nó mà không phải đề phòng khi người lạ đến gần .