• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Jo - Great Dane điển trai nhà Tomy-SP

Tomy-SP

Member
Cuối cùng thì cũng tìm được thời gian chớp cho Jo vài cái hình. Chụp mấy chú chó nhỏ thật mệt, ngó ngoáy. Thôi quay video là nhanh nhất.
Nói đến Jo là lại phì cười vì tý nữa thì Jo (đã được nhà Tomy-SP đặt cọc lúc 1,5 tháng) bị bán lại mất tiêu vì 2 bên mất liên lạc, hiểu nhầm ý nhau. Chủ trại Nghĩa chờ mãi không thấy khách hàng ho he đành đem rao lại trên VP may mà nhà Tomy ...
Nhưng duyên số khiến Jo vẫn khăn gói gió đưa về nhà Tomy-SP.
Loại chó khổng lồ đẹp trai được ví với thần Mặt trời Apolo. Jo đẹp , màu lông tao nhã, đầu vệt trắng cũng cân đối.
Về nhà lúc 2 tháng 3 tuần nặng 10 kg, đến nay 4 tháng nặng 20kg. Chưa đo cao bao nhiêu. Để mấy bữa bớt khách khứa đem đo, đem ra bãi cỏ chụp lại hình cho ...pro hơn.
Lũ trẻ cùng phố kêu Jo chân...to chà vá. Dáng vuông vức, cân đối, Jo ra đường là cả xóm quay ngoái nhìn trầm trồ.
Tuy to xác nhưng chân tay còn quều quào, bị Jack GSD xô là đổ chổng kềnh...lúc trước thôi.
Lúc mới về Jack cậy lớn tuổi hơn vật phắt Jo ra rồi ngoạm cổ đùa. Giờ thì Jo dùng chính sách lấy thịt đè người.
Lúc về hai đều nặng 10kg. Giờ Jack chỉ được 17kg, còn Jo đã 20 Kg.

Jo và Tommy

Jo và Jack

King of bulls

Vietpet sponsor
Jo giờ lớn quá ha cô, Jo bị người ăn không ngồi rồi chê tùm lum hết. Chán thiệt cô ơi. Nếu cô chán, cứ đẩy qua con nha. không sao đâu.

Thân chào,

Tomy-SP

Member
Đừng...giăng bẫy cô nha

Jo giờ lớn quá ha cô, Jo bị người ăn không ngồi rồi chê tùm lum hết. Chán thiệt cô ơi. Nếu cô chán, cứ đẩy qua con nha. không sao đâu.

Thân chào,
Hic, cô đem Jo về làm bạn cho lũ trẻ ở nhà đâu phải đem đi thi hay lập CLB Great Dane chớ.
Mấy người nhàn rỗi muốn lập CLB GDViệt để thế giới công nhận (chắc thế) mới đòi hỏi này nọ nọ kia các kiểu. (Không hiểu họ có đang mơ ngủ không nhể)
Chê thật giả gì cô không quan tâ,m nhưng cô cứ cảnh giác với Nghĩa đã. :-$
Hôm trước Hoàng đã cảnh báo: Cô up ảnh Jo lên có khi a. Nghĩa lại hối hận cho xem. Nên Nghĩa cũng đừng có...mơ cô trả lại Jo cho Nghĩa nhé. :D
Giờ Jo ra đường là Hoa Vương của phố. Bà con mắt lác xẹo, cổ vẹo hết cả rồi. :))

Ầy, bác Tomy...hay là cô nhỉ? Bác đọc kỹ lại mấy bài viết của em đi đã, không phải là chỉ đi thi thì mới bị cấm đâu, có liên quan tới bệnh tật, sức khoẻ đó bác.

Con chó có như thế nào đi nữa, đui què chột điếc, thậm chí nằm liệt ra đó thì vẫn cứ là con chó, nó chẳng có tội tình gì cả, vẫn xứng đáng nhận sự yêu thương chăm sóc của chủ. Không ai có quyền chê bai con chó rằng nó không xứng đáng nhận sự yêu thương đó cả.

Trách là trách những người đã tạo ra nó thôi, nếu không tìm hiểu kỹ thì có thể gây hại cho con chó đó...

King of bulls

Vietpet sponsor
hehe, Jo vượt mức kinh khủng cô nhỉ, lên vèo 8 kg. Chắc bữa nào, con đi với anh An sang nhà cô thăm Jo quá, Đầu gà giá mền đó cô.

Thân chào,

King of bulls

Vietpet sponsor
Ầy, bác Tomy...hay là cô nhỉ? Bác đọc kỹ lại mấy bài viết của em đi đã, không phải là chỉ đi thi thì mới bị cấm đâu, có liên quan tới bệnh tật, sức khoẻ đó bác.

Con chó có như thế nào đi nữa, đui què chột điếc, thậm chí nằm liệt ra đó thì vẫn cứ là con chó, nó chẳng có tội tình gì cả, vẫn xứng đáng nhận sự yêu thương chăm sóc của chủ. Không ai có quyền chê bai con chó rằng nó không xứng đáng nhận sự yêu thương đó cả.

Trách là trách những người đã tạo ra nó thôi, nếu không tìm hiểu kỹ thì có thể gây hại cho con chó đó...
Bác này cái gì cũng biết nhỉ, giỏi ghế đó, học chung trường với ông Neo ah? giồng nào cũng biết và rành quá.=)):D
Cô Tomy sp cứ coi Jo mà sao, thông báo với con, nếu là như cái bọn mà cô nói là nằm mơ đó, con nhận lại và chăm sóc. Danh dự với cô. :D

Tự em thì chẳng biết gì cả bác ạ. Nhưng đến đứa trẻ con học lớp 1 nó đọc mấy cái tiêu chuẩn Great Dane, tại sao lại chỉ chấp nhận màu này, tại sao lại không chấp nhận màu kia, tại sao lỗi này là có thể chấp nhận, tại sao lỗi kia cần phải loại bỏ khi phối giống .v.v.. nó cũng biết thế nào là phải trái đúng sai...

Thấy bác lập Kennel đàng hoàng, có ý định làm breeder, vậy thì cũng nên và phải tìm hiểu thật kỹ về các giống chó mình breed... em góp ý vậy thôi, ai nghe thì nghe không thì cứ đường bác bác đi, đường em em đi nhỉ :D

King of bulls

Vietpet sponsor
Tự em thì chẳng biết gì cả bác ạ. Nhưng đến đứa trẻ con học lớp 1 nó đọc mấy cái tiêu chuẩn Great Dane, tại sao lại chỉ chấp nhận màu này, tại sao lại không chấp nhận màu kia, tại sao lỗi này là có thể chấp nhận, tại sao lỗi kia cần phải loại bỏ khi phối giống .v.v.. nó cũng biết thế nào là phải trái đúng sai...

Thấy bác lập Kennel đàng hoàng, có ý định làm breeder, vậy thì cũng nên và phải tìm hiểu thật kỹ về các giống chó mình breed... em góp ý vậy thôi, ai nghe thì nghe không thì cứ đường bác bác đi, đường em em đi nhỉ :D
Lớp 1 nữa àh, hết làm bác sỉ rồi tới chuyên gia, giờ bác muốn làm thần đồng nửa ah=))

Chúc mừng bác 1 ngày có tới 3 tấm bằng khen lận nha.:D

Thân chào,

Tomy-SP

Member

Đính chính...bác cũng được mà cô cũng OK.
Cô đã đọc tất cả bài của TMN và đã trả lời bên topic của ongdia123. Cô có thói quen xấu là trước khi đã chơi chó gì là tìm hiểu kỹ tiêu chuẩn của loại chó ấy để biết.
Hơn 15 năm ở Nga cô chơi chó cảnh nhỏ thuộc CLB Saint Petersburg nên cũng hiểu một số . Gần 10 năm cô sống ở Mỹ, nên tiêu chuẩn Âu -Mỹ cũng tương đối rõ ràng.
Nếu bạn mua chó thuần chủng theo yêu cầu của FCI, AKC thì giá cả là không thấp.
Mua một con GD trên ngàn đô thì đáng để mất thời gian xem gia phả ABCDGHIK...
Còn nếu mua để làm bạn với lũ trẻ, dạy chúng biết chăm sóc, yêu thương kẻ khác, sống không ích kỷ ...với giá 100-200$ thì việc đòi xem gia phả với cô là quá bất lịch sự.
Nuôi loại chó to ăn nhiều, tiền chích ngừa, bệnh tật, sinh đám con phải chăm chúng...bao nhiêu phiền toái, tiền bán chó con chưa chắc đã bù lại tiền chăm sóc mẹ chúng, tiền phối giống...
Như Jo hẹn với Nghĩa sau 10 ngày gọi điện, quá 1 tháng, Nghĩa chích mũi ngừa thứ 2 nuôi 1 tháng không tính thêm cô đồng nào. Cũng như sẵn lòng nhận lại Jo nếu cô không hài lòng. Còn gì để nói.
Quan điểm của TMN là tuyệt đối. Nhưng trên đời mọi thứ chỉ là tương đối.

Tomy-SP

Member
Bác này cái gì cũng biết nhỉ, giỏi ghế đó, học chung trường với ông Neo ah? giồng nào cũng biết và rành quá.=)):D
Cô Tomy sp cứ coi Jo mà sao, thông báo với con, nếu là như cái bọn mà cô nói là nằm mơ đó, con nhận lại và chăm sóc. Danh dự với cô. :D
Con không việc gì phải lăn tăn, cô sao, con sao ta biết nhau mà. Buồn cười là Chuẩn lúc đầu không mê GD lắm nhưng khi thả Jo vào nhà nó măm ù ù tăng cân ầm ầm, lại các kiểu tiểu xảo quậy phá, giờ mê tít, mê hơn cả Jack GSD cô mang từ trại bác Trung AC về.
Jack cô thả vào nhà nó nhong nheo như cô, ăn uống nhỏ nhẻ...hôm vừa rồi daugagiamem xuống cô đem nó ra đầu đường vứt, daugagiamem nhặt lại mang về cho Chuẩn Jack lại măm ù ù...
Lần tới daugagiamem xuống cô sẽ lại mang mấy em chihuahua ra vứt tiếp. :)
Chúc Trại ta mua may bán đắt nhé.

Neapolitan

Active Member
Nói chuyện cẩn thận chút nghe ông bạn, tui chưa bao giờ nói tới tiêu chuẩn của GD đó nghe . Tui chỉ thấy làm lạ ông bạn quảng cáo chó cha là chó nhập, có gia phả, nhưng người ta hỏi tới thì ông bạn quanh co không trả lời, điều này không cần phải biết về giống chó nào hết cũng có quyền thắc mắc .

trung2t3c

Active Member

Jack cô thả vào nhà nó nhong nheo như cô, ăn uống nhỏ nhẻ...hôm vừa rồi daugagiamem xuống cô đem nó ra đầu đường vứt, daugagiamem nhặt lại mang về cho Chuẩn Jack lại măm ù ù...
Lần tới daugagiamem xuống cô sẽ lại mang mấy em chihuahua ra vứt tiếp. :)
Chúc Trại ta mua may bán đắt nhé.
có chuyện như vậy hả cô, vậy mà ông anh con có kể chuyện này đâu, nếu lần sau ông a con có thành công với bé chinhuahua nhà cô thì phiền cô ghé nhà chúng con để con "vất" con bulldog rồi cô nhặt về mang cho lại con nhé....gia đình chúng con đang khốn khổ vì nó đây :cry::cry::cry:

chubby18

Các bác tranh luận dữ quá nhưng lại cứ vòng vo không ai chịu ai cả. Xét theo quan điểm của cô Tomy-SP thì đơn thuần chỉ là mua con chó về làm pet, bất cứ giống gì đi nữa thì cái quan trọng là mình thích và yêu thương con chó, như vậy là quá đủ và vui rồi.
Còn xét theo tiêu chuẩn của giống Great Dane đang được các hiệp hội chó uy tín trên thế giới như FCI, ACK,... áp dụng thì đàn GD này của ongdia123 là bị lỗi về di truyền kết quả của quá trình phối ghép không đúng. Điều này ongdia123 không thể phủ nhận được, và nếu muốn nâng cao chất lượng nguồn gen giống trong tương lai thì không nên tiếp tục phối ghép những con giống như vậy nữa.
Chính vì VN chúng ta đang bắt đầu đi lên chuyên nghiệp nên không thể tránh được những sai sót, cho nên chúng ta mới cần trao đổi để phát triển hơn nữa trong tương lai.

King of bulls

Vietpet sponsor
Nói chuyện cẩn thận chút nghe ông bạn, tui chưa bao giờ nói tới tiêu chuẩn của GD đó nghe . Tui chỉ thấy làm lạ ông bạn quảng cáo chó cha là chó nhập, có gia phả, nhưng người ta hỏi tới thì ông bạn quanh co không trả lời, điều này không cần phải biết về giống chó nào hết cũng có quyền thắc mắc .
Tôi cũng chả phải gì mà ngồi làm theo yêu cầu của mấy ông, tôi đâu phải nhà từ thiện đâu mà ai xin hay kêu cái gì mà cũng cho và làm theo. Mua chó của tôi thì tôi có trách nhiệm, không thì thôi im lặng đi chuyên gia hay bác sĩ và thần đồng. Tôi có công ăn việc làm riêng không phải sống vì con chó như mấy ông đâu. =))

Thân chào,

Vậy tức là tuy bác quảng cáo là chó có gia phả, nhưng phải mua chó của bác rồi mới được hỏi gia phả đâu? không mua không được phép hỏi? hay là đã hỏi thì bắt buộc phải mua? bác nói chuyện như con nít. Thà là bác đừng quảng cáo, VN mình đầy chó chẳng giấy tờ gia phả gì nhưng cũng có ai nói gì đâu. Nhưng bác bán chó quảng cáo là có gia phả, vậy thì phải đưa cái gia phả ra cho mọi người xem chứ, nếu không bị xem là quảng cáo sai sự thật, mất uy tín của bác thôi chứ chẳng ai bị làm sao đâu.

Góp ý vài lời với bác để coi lại làm sao phối giống ra mấy con có chất lượng hơn thôi, bác cùn vậy thì thua rồi.

Gửi bác Tomy-SP,

Quan điểm nuôi chó của bác vậy là rõ ràng, em không có ý kiến gì thêm nữa - Dù em có ý kiến về cái vụ quảng cáo của chú nghĩa địa từ lúc chưa làm ongdia cơ :D :D

Mong rằng sau này, bác sẽ dành nhiều thời gian tìm hiểu về bọn nó trước khi cho Jo thực hiện chức năng tự nhiên của chúng nó!

Hic, cô đem Jo về làm bạn cho lũ trẻ ở nhà đâu phải đem đi thi hay lập CLB Great Dane chớ.
:))

Đính chính...bác cũng được mà cô cũng OK.
Cô đã đọc tất cả bài của TMN và đã trả lời bên topic của ongdia123. Cô có thói quen xấu là trước khi đã chơi chó gì là tìm hiểu kỹ tiêu chuẩn của loại chó ấy để biết.
Hơn 15 năm ở Nga cô chơi chó cảnh nhỏ thuộc CLB Saint Petersburg nên cũng hiểu một số . Gần 10 năm cô sống ở Mỹ, nên tiêu chuẩn Âu -Mỹ cũng tương đối rõ ràng.
Nếu bạn mua chó thuần chủng theo yêu cầu của FCI, AKC thì giá cả là không thấp.
Mua một con GD trên ngàn đô thì đáng để mất thời gian xem gia phả ABCDGHIK...
Còn nếu mua để làm bạn với lũ trẻ, dạy chúng biết chăm sóc, yêu thương kẻ khác, sống không ích kỷ ...với giá 100-200$ thì việc đòi xem gia phả với cô là quá bất lịch sự.
Nuôi loại chó to ăn nhiều, tiền chích ngừa, bệnh tật, sinh đám con phải chăm chúng...bao nhiêu phiền toái, tiền bán chó con chưa chắc đã bù lại tiền chăm sóc mẹ chúng, tiền phối giống...
Như Jo hẹn với Nghĩa sau 10 ngày gọi điện, quá 1 tháng, Nghĩa chích mũi ngừa thứ 2 nuôi 1 tháng không tính thêm cô đồng nào. Cũng như sẵn lòng nhận lại Jo nếu cô không hài lòng. Còn gì để nói.
Quan điểm của TMN là tuyệt đối. Nhưng trên đời mọi thứ chỉ là tương đối.

Bác nói thế là chưa đúng rồi! Tại sao chưa đúng thì ra tắm 1 cái, ăn một đĩa rau cho mát người mát ruột rồi vào đọc lại nhé!

Tôi cũng chả phải gì mà ngồi làm theo yêu cầu của mấy ông, tôi đâu phải nhà từ thiện đâu mà ai xin hay kêu cái gì mà cũng cho và làm theo. Mua chó của tôi thì tôi có trách nhiệm, không thì thôi im lặng đi chuyên gia hay bác sĩ và thần đồng. Tôi có công ăn việc làm riêng không phải sống vì con chó như mấy ông đâu. =))

Thân chào,

Bác nhớ mấy con hổ sứ kinh ghê :D :D và bác đúng!

Tui không nói gì - vì thấy chú nghĩa địa này đã cho đàn GD ra nghĩa địa và chuyển sang ongdia123 nuôi bulldog nên thôi. Bác đọc ở dưới nha!

Vậy tức là tuy bác quảng cáo là chó có gia phả, nhưng phải mua chó của bác rồi mới được hỏi gia phả đâu? không mua không được phép hỏi? hay là đã hỏi thì bắt buộc phải mua? bác nói chuyện như con nít. Thà là bác đừng quảng cáo, VN mình đầy chó chẳng giấy tờ gia phả gì nhưng cũng có ai nói gì đâu. Nhưng bác bán chó quảng cáo là có gia phả, vậy thì phải đưa cái gia phả ra cho mọi người xem chứ, nếu không bị xem là quảng cáo sai sự thật, mất uy tín của bác thôi chứ chẳng ai bị làm sao đâu.

Góp ý vài lời với bác để coi lại làm sao phối giống ra mấy con có chất lượng hơn thôi, bác cùn vậy thì thua rồi.

Chào bác Snipper, mình đang tập trung và đang đi chuyên sâu vào bulldog nên không giữ lại bất kì great dane nào cả và mình đang có 1bầy bulldog puppies. Hiện tại great dane mẹ mình đã cho người bà con mình nuôi ở Củ Chi.

Thân chào,

Tomy-SP

Member
có chuyện như vậy hả cô, vậy mà ông anh con có kể chuyện này đâu, nếu lần sau ông a con có thành công với bé chinhuahua nhà cô thì phiền cô ghé nhà chúng con để con "vất" con bulldog rồi cô nhặt về mang cho lại con nhé....gia đình chúng con đang khốn khổ vì nó đây :cry::cry::cry:
Rồi, lúc nào rảnh cô sẽ qua, chỉ sợ con Bull nhà con nó ốm tong teo như Jack lúc trước cả nhà lại xanh mắt.
Mấy bữa nữa qua nhà cô coi Jack đỡ ốm nhiều lắm.

Tomy-SP

Member
Gửi bác Tomy-SP,

Quan điểm nuôi chó của bác vậy là rõ ràng, em không có ý kiến gì thêm nữa - Dù em có ý kiến về cái vụ quảng cáo của chú nghĩa địa từ lúc chưa làm ongdia cơ :D :D

Mong rằng sau này, bác sẽ dành nhiều thời gian tìm hiểu về bọn nó trước khi cho Jo thực hiện chức năng tự nhiên của chúng nó!

...Bác nói thế là chưa đúng rồi! Tại sao chưa đúng thì ra tắm 1 cái, ăn một đĩa rau cho mát người mát ruột rồi vào đọc lại nhé!

....Bác nhớ mấy con hổ sứ kinh ghê :D :D và bác đúng!

Tui không nói gì - vì thấy chú nghĩa địa này đã cho đàn GD ra nghĩa địa và chuyển sang ongdia123 nuôi bulldog nên thôi. Bác đọc ở dưới nha!

Không hiểu chuyện gì đã xảy ra ở đây.
Chắc là bạn kinh doanh chó nên nghĩ có một ngày nhà Tommy -SP rao vặt là phối giống GD giá là dăm triệu một lần không bao đậu.???
Những suy nghĩ của tôi về vấn đề này là của riêng tôi để tất cả cùng tham khảo.
Bạn rỗi việc thật, thừa thời gian đi dạy người khác phải làm gì với mớ kiến thức mà qua cách giao tiếp của bạn người ta đã hiểu nó có bao nhiêu.
Đừng vào topic riêng này của tôi làm loãng topic đi.
Chó nhà tôi up lên đây không để kinh doanh đẻ chia sẻ với bạn bè thú cưng của gia đình.
Quảng cáo của nghĩa địa hay ongđia không liên quan đến tôi. Bởi tôi không đòi hỏi bất cứ gia phả gì ngay từ lần đầu tiên tôi bồng Jo trên tay với màu lông tôi biết lỗi từ đầu đến đuôi.
Hy vọng không phải nhìn thấy cái nick snipper trong topic nhà Tomy.:shame on you:

ihopsuc

Member
Gia đình Tomy bây giờ nhiều chó quá. Em muốn nuôi chó lớn lắm, nhưng tiếc là nhà không có chỗ, nuôi chung lớn bé thì sợ con lớn nó gặm đầu con bé. Jo nhìn dễ thương lắm chị. Mắt nó nhìn cứ như là màu tím vậy. Jo cuối cùng cũng ra mắt vietpet. Còn Jack sao chưa có bài nào về em nó vậy ? Coi chưng nó ganh tỵ.