• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Jo - Great Dane điển trai nhà Tomy-SP

King of bulls

Vietpet sponsor
Gia đình Tomy bây giờ nhiều chó quá. Em muốn nuôi chó lớn lắm, nhưng tiếc là nhà không có chỗ, nuôi chung lớn bé thì sợ con lớn nó gặm đầu con bé. Jo nhìn dễ thương lắm chị. Mắt nó nhìn cứ như là màu tím vậy. Jo cuối cùng cũng ra mắt vietpet. Còn Jack sao chưa có bài nào về em nó vậy ? Coi chưng nó ganh tỵ.
Jack đang âm thầm tập luyện kungfu sau đó sẽ ra mắt trình làng mà bác. :D

Cô Thuỷ có cho 2 bé đi học hay không vậy ?
Bữa nào con cùng anh An chạy xuống cô thăm tụi nhỏ.

Thân chào,

becool

Member

Đính chính...bác cũng được mà cô cũng OK.
Cô đã đọc tất cả bài của TMN và đã trả lời bên topic của ongdia123. Cô có thói quen xấu là trước khi đã chơi chó gì là tìm hiểu kỹ tiêu chuẩn của loại chó ấy để biết.
Hơn 15 năm ở Nga cô chơi chó cảnh nhỏ thuộc CLB Saint Petersburg nên cũng hiểu một số . Gần 10 năm cô sống ở Mỹ, nên tiêu chuẩn Âu -Mỹ cũng tương đối rõ ràng.
Nếu bạn mua chó thuần chủng theo yêu cầu của FCI, AKC thì giá cả là không thấp.
Mua một con GD trên ngàn đô thì đáng để mất thời gian xem gia phả ABCDGHIK...
Còn nếu mua để làm bạn với lũ trẻ, dạy chúng biết chăm sóc, yêu thương kẻ khác, sống không ích kỷ ...với giá 100-200$ thì việc đòi xem gia phả với cô là quá bất lịch sự.
Nuôi loại chó to ăn nhiều, tiền chích ngừa, bệnh tật, sinh đám con phải chăm chúng...bao nhiêu phiền toái, tiền bán chó con chưa chắc đã bù lại tiền chăm sóc mẹ chúng, tiền phối giống...
Như Jo hẹn với Nghĩa sau 10 ngày gọi điện, quá 1 tháng, Nghĩa chích mũi ngừa thứ 2 nuôi 1 tháng không tính thêm cô đồng nào. Cũng như sẵn lòng nhận lại Jo nếu cô không hài lòng. Còn gì để nói.
Quan điểm của TMN là tuyệt đối. Nhưng trên đời mọi thứ chỉ là tương đối.
Chị Tommy-SP có vẻ hiểu lầm ý tốt của anh em rồi. Anh em không có ý nói chĩ thiếu kiến thức hay bị người bán lừa, dù cho đến bài post này chị mới giới thiệu về 25 năm quen thuộc với các giống chó.
Anh em chỉ muốn cảnh báo về chuyện lai tạo giống thiếu khoa học. Jo của chị bây giờ còn bé con, nhưng 1 chú chó cũng có tuổi già, nbếu sinh ra đã có nhiều bệnh về genetic thì sau này khổ cả chó lẫn chủ chị à. Mà mua 1 chú chó làm bạn quan trọng không kém gì mua chó đi show hay để nhân giống vì sau nhiều năm gắn bó, nếu con chó có bị gì thì chẳng phải con chị đau lòng trước tiên sao?
Chị có mối quan hệ tình cảm tốt với người bán chó cũng tốt, nhưng cũng nên chừa 1 lối cho mọi người bàn luận, đừng nghĩ mọi người đang châm chích chị.

Anh ongdia123: anh hơi nặng lời với mọi người. Anh có thể không cố ý do chưa biết vào thời điểm phối giống, nên cho ra đời những em có mối nguy tiềm tàng về sức khoẻ. Chuyện đã lỡ rồi, chó đã sinh ra không lẽ giết nó? Nhưng hy vọng anh sẽ rút kinh nghiệm trong việc phối giống GD và các giống khác sau này. Vả lại, anh có nghĩ là anh đang đưổi bớt khách hàng tiềm năng khi anh bảo "khônbg mua đừng nhiều chuyện". Cái đó có vẻ hơi chợ búa anh nhỉ?
Mình chỉ mong các bé sinh ra từ bầy này sẽ không bị mang đi phối giống linh tinh.

Mình không breed chó, không phối giống, không mua bán chó, không phải chuyên gia nhưng cũng có chút ý kiến (theo mình) tương đối khách quan, mong chị Tommy-SP đứng buồn vì mình làm loãng topic của chị.
:eek:fftopic: Jo và Jack nhà chị vui vẻ bên nhau, Tommy nhà chị yêu tụi nó như vậy là hạnh phúc rồi chị nhỉ?

Tomy-SP

Member
Hoa hậu Dâu

Gia đình Tomy bây giờ nhiều chó quá. Em muốn nuôi chó lớn lắm, nhưng tiếc là nhà không có chỗ, nuôi chung lớn bé thì sợ con lớn nó gặm đầu con bé. Jo nhìn dễ thương lắm chị. Mắt nó nhìn cứ như là màu tím vậy. Jo cuối cùng cũng ra mắt vietpet. Còn Jack sao chưa có bài nào về em nó vậy ? Coi chưng nó ganh tỵ.
Rẽ qua topic em thấy đám cún con cute quá. Bé Dâu thì khỏi nói rồi.
Chị rinh mấy chú to đùng về để chuẩn bị cho sang nhà mới. (Chắc hết sang năm mới xong) Lúc ấy có chỗ cho chúng chạy, còn chứa thêm được hai cún lớn nữa.
Rất may Jo do cậu con trai thả vào nhà nên lớn như thổi. Jack chị rinh từ Hà nội về, quên,tự thả vào nhà, thế là nó ốm nhách như chị. Tin hay không thì sự thực đúng như vậy.
Lucky, rồi Michelle cũng thế. Đành làm theo mẹo các cụ để lại. Đem nó ra đầu đường vứt luôn rồi nhờ Hoàng mát tay dắt về cho lại vào nhà. Từ hôm ấy nó ăn ù ù, mập trông thấy.
Bọn trẻ nhà chị cũng vậy, ra công nấu nướng chăm sóc tỷ mỷ cũng cứ ốm nhách. Ông xã quát ầm: Để đấy anh nuôi. Không ăn cho nhịn. Chỉ một năm chị không nấu cho bọn trẻ mà để bố con chúng tự nuôi nhau, kết quả thằng út quá cân béo phì, phải cho đi bơi trối chết. :)
Chưa up Jack lên VP vì sợ bác TrungAC ... đòi lại Jack. :-$ Để mấy bữa Jack hết tong teo up lên không thì xấu mặt chết. :blusshing:

Tomy-SP

Member
Jack đang âm thầm tập luyện kungfu sau đó sẽ ra mắt trình làng mà bác. :D

Cô Thuỷ có cho 2 bé đi học hay không vậy ?
Bữa nào con cùng anh An chạy xuống cô thăm tụi nhỏ.

Thân chào,
Hì, đúng là Jack đang âm thầm luyện...Thực Bát Chưởng. :) rồi mới ra mắt VP được.

Chờ cho bọn nhóc 5 tháng rồi cô cho đi học. Hôm trước Hoàng doạ đến đó họ...uýnh dữ lắm. Dạy thì chắc phải dùng roi. Nhưng chúng còn nhỏ quá nghĩ đến đã thấy ruột gan xoắn lại rồi.
Hôm nào rảnh ghé cô chơi xem tụi nhóc lớn nhóc bé, vui lắm.
Mấy con Bull nhà Nghĩa cute thiệt. Nhóc Tomy nhìn mê tít. Nó thì chó gì cũng thích cả.

Tomy-SP

Member
Chị Tommy-SP có vẻ hiểu lầm ý tốt của anh em rồi. Anh em không có ý nói chĩ thiếu kiến thức hay bị người bán lừa, dù cho đến bài post này chị mới giới thiệu về 25 năm quen thuộc với các giống chó.
Anh em chỉ muốn cảnh báo về chuyện lai tạo giống thiếu khoa học. Jo của chị bây giờ còn bé con, nhưng 1 chú chó cũng có tuổi già, nbếu sinh ra đã có nhiều bệnh về genetic thì sau này khổ cả chó lẫn chủ chị à. Mà mua 1 chú chó làm bạn quan trọng không kém gì mua chó đi show hay để nhân giống vì sau nhiều năm gắn bó, nếu con chó có bị gì thì chẳng phải con chị đau lòng trước tiên sao?
Chị có mối quan hệ tình cảm tốt với người bán chó cũng tốt, nhưng cũng nên chừa 1 lối cho mọi người bàn luận, đừng nghĩ mọi người đang châm chích chị.

Anh ongdia123: anh hơi nặng lời với mọi người. Anh có thể không cố ý do chưa biết vào thời điểm phối giống, nên cho ra đời những em có mối nguy tiềm tàng về sức khoẻ. Chuyện đã lỡ rồi, chó đã sinh ra không lẽ giết nó? Nhưng hy vọng anh sẽ rút kinh nghiệm trong việc phối giống GD và các giống khác sau này. Vả lại, anh có nghĩ là anh đang đưổi bớt khách hàng tiềm năng khi anh bảo "khônbg mua đừng nhiều chuyện". Cái đó có vẻ hơi chợ búa anh nhỉ?
Mình chỉ mong các bé sinh ra từ bầy này sẽ không bị mang đi phối giống linh tinh.

Mình không breed chó, không phối giống, không mua bán chó, không phải chuyên gia nhưng cũng có chút ý kiến (theo mình) tương đối khách quan, mong chị Tommy-SP đứng buồn vì mình làm loãng topic của chị.
:eek:fftopic: Jo và Jack nhà chị vui vẻ bên nhau, Tommy nhà chị yêu tụi nó như vậy là hạnh phúc rồi chị nhỉ?
Mình không hiểu lầm bất cứ ai ở đây. Mọi người có lý do để hỏi ongdia 123, đó là quyền của mọi người. Trả lời hay không đó là quyền của ongdia 123. Việc trả lời hay không có thể ảnh hưởng đến ongdia 123 nhưng không hề ảnh hưởng đến mình.

Rất hoan nghênh những người khách quan như bạn. Chuyện chó lai loạn như mấy chú chó cỏ chạy ngoài đường với mấy chú phú quốc hay GSD. Người ta vẫn đem về nuôi. Cuộc đời của một con chó ngăn hay dài tuỳ thuộc cái duyên của nó với hạ giới cũng như con người vậy.

Chuyện bệnh về genetic thì chó hay người cũng vậy. Có nhiều điều đáng lo lắng.
Nếu bạn muốn thuần chủng đến mức khỏi lo lắng thì hãy bỏ tiền ra nước ngoài đến những CLB nổi tiếng xem gia phả 4 đời nhà chó và mang chúng về nuôi chẳng hạn. (Vấn đề còn lại là lo nó có quen khí hậu thời tiết nơi bạn ở hay không?)

Khi tranh luận về chó hãy tranh luận chỉ về chó đừng đem tính cách chủ chó vào tranh luận, nghe bần tiện lắm.
Bạn đọc entry của snipper thấy thế nào. Laọi người nào mở mồm dạy thiên hạ những hành động...đọc bẩn hết cả mắt, nghe bẩn hết cả tai.

Mình không hề nghĩ khi các bạn hỏi về gia phả là các bạn châm chọc mình hay chê mình ngu bị lừa.
Mình sao thì bản thân mình biết rõ nhất. Hơn nữa lúc mua Jo thuận mua vừa bán, lúc đó mình cười bảo ongdia 123 là Jo lỗi màu nhưng rất cân đối và dễ thương.
Nhưng, tranh luận bất cứ điều gì cũng nên trên cơ sở xây dựng và tôn trọng lẫn nhau. Không nên chỉ để show up bản thân.

Còn về chuyện phối giống linh tinh thì theo mình cũng không đáng phải lo lắng. Những người sành chơi không mua hậu duệ của chúng, còn những người như gia đình mình đơn giản là đem một chú GD có thể là quái dị về làm Pet tại gia đình thì họ cũng chẳng nghĩ ngợi gì.
Nếu quả là có CLB GD thực sự ở VN này thì mấy chú cún này không được gia nhập hội, có thế thôi.
Vấn đề không có gì to tát mà cứ phải ầm ĩ lên.

King of bulls

Vietpet sponsor
Hai ae nhà này thật uh là dai quá, chủ topic không welcome mà cứ nhảy vô hoài.
Thôi kệ đi cô Thuỷ ơi.

Chúc cô Thuỷ giáng sinh vui vẻ và được ban ơn lành.

Thân chào,

daugagiamem

Vietpet sponsor
Chúc mọi người giáng sinh vui vẻ........Mọi chuyện nên thông cảm và bỏ qua cho nhau.
Hãy tranh thủ thời gian quý báu cho gia đình và người thân...................

Tomy-SP

Member
Merry Christmas & Thank you

Cô cám ơn Nghĩa, cám ơn Hoàng nha.
Chúc Nghĩa và Hoàng cùng gia đình một Giáng sinh vui vẻ may mắn.

Tomy-SP

Member
Jo ???

Nhìn thấy em này trên mạng mà giật cả mình. Sao mà giống Jo ngày nhỏ thế. Lần đầu tiên đến Jo cũng nhỏ thế. Đi còn xiêu vẹo. Trông cái mặt buồn hiu, mắt chớp chớp tội nghiệp. Đến giờ vẫn thế.
Ghét cái tai cụp tít trông càng thê thảm. :)) Mà cắt thì hổng ai cho cắt.
.

kaka234

Member
Đẹp quá cô ơi ^^ . Ươc gì mẹ cháu như cô,mẹ cháu ko thích cháu nuôi chó :((. cháu nuôi bọn này phải đấu tranh rất nhiều đấy huhuhu . Bé Jo đẹp lắm là anh của bé Poong nhà cháu đấy cô à hihi . Cháu thấy Jo rất may mắn vì đã có được 1 người chủ biết quan tâm chăm sóc tới Jo như vậy . Chúc gia đình cô ( trong đó có bé ) giáng sinh vui vẻ an lành nhé . chúc bé lớn lên sẽ vạm vỡ khỏe mạnh,thông minh,trung thành

Tomy-SP

Member
Đẹp quá cô ơi ^^ . Ươc gì mẹ cháu như cô,mẹ cháu ko thích cháu nuôi chó :((. cháu nuôi bọn này phải đấu tranh rất nhiều đấy huhuhu . Bé Jo đẹp lắm là anh của bé Poong nhà cháu đấy cô à hihi . Cháu thấy Jo rất may mắn vì đã có được 1 người chủ biết quan tâm chăm sóc tới Jo như vậy . Chúc gia đình cô ( trong đó có bé ) giáng sinh vui vẻ an lành nhé . Chúc bé lớn lên sẽ vạm vỡ khỏe mạnh,thông minh,trung thành

Cám ơn kaka234. Cô cũng chúc kaka234 và gia đình cùng Poong Năm Mới may mắn, hạnh phúc nhé.

Cháu nuôi Poong nghiêm túc thì sẽ làm mẹ cháu chuyển ý thôi. Mẹ sẽ thấy chạy chơi với chó, chăm chó hay hơn nhiều trò vô bổ khác. Lại thêm vệ sĩ giữ nhà, ít ra cũng sủa báo người lạ cho chủ.
Nhà cô lúc nào cũng có Pet trong nhà, từ khi cô còn nhỏ tới giờ: Chó, mèo, cá, chim...
Jo không phải của cô mà của Tommy -con trai nhỏ của cô. Thế cho nên Jo nhà cô được ...cả nhà quan tâm chăm sóc không chỉ một người. :) Tommy chưa thạo tiếng Việt lắm , anh trai Tom lại du học mất nên cô phụ trách phần việc...viết trên VP vậy. :)
Tommy chạy cùng Jo bằng giày...thể thao chứ không bằng patin như kaka 234. Jo cũng như Poong còn nhỏ nên chạy sơ sơ, đi dạo là chính.

Up video khoe Jo nhé. Hơi bất công là Jo bị xích, nếu không cu cậu phóng khắp, không lia máy theo kịp.
Jack GSD kỷ luật hơn nên được thả tung tăng. GSD mới là mối quan tâm thứ nhất của phái...già trong gia đình cô. Và cũng giống kaka234 là Doberman - mối quan tâm thứ hai. Nhưng nếu có rinh chó lớn về nhà thì chắc cô sẽ rinh GSD, chẳng kẻo chúng nó...tập trận ở nhà thì thủng màng nhĩ mất.
Poong cute lắm. Còn về chuyện hậu duệ của Poong thì kaka 234 tham khảo các bài về GD trên VP, nếu đòi hỏi về tuyệt đối thuần chủng thì nhiều rắc rối. Cũng như con người có phải ai cũng hoàn hảo như hoa vương, hoa hậu được đâu. Người cũng da trắng, đen, ngăm ngăm, mũi cao mũi tẹt, cũng bệnh này, tật kia...
Như kaka 234 viết nếu Ping-Poong kết hợp cô đang tưởng tượng ra đám cún mõm thanh như Ping, đốm các kiểu trên nền xám đen phần lưng, bụng chân đốm trên nền vàng...:D
Để an toàn kén rể một màu. Đen có lẽ là hợp nhất và dễ tìm, thấy có nhiều chú rể đen, hoặc màu thép (xám đen).

Tự em thì chẳng biết gì cả bác ạ. Nhưng đến đứa trẻ con học lớp 1 nó đọc mấy cái tiêu chuẩn Great Dane, tại sao lại chỉ chấp nhận màu này, tại sao lại không chấp nhận màu kia, tại sao lỗi này là có thể chấp nhận, tại sao lỗi kia cần phải loại bỏ khi phối giống .v.v.. nó cũng biết thế nào là phải trái đúng sai...

Thấy bác lập Kennel đàng hoàng, có ý định làm breeder, vậy thì cũng nên và phải tìm hiểu thật kỹ về các giống chó mình breed... em góp ý vậy thôi, ai nghe thì nghe không thì cứ đường bác bác đi, đường em em đi nhỉ :D
Thành viên này đi đâu cũng gây sự,hết châm chọc người này,đến chế giễu người kia.

King of bulls

Vietpet sponsor
Cô Thủy ăn tết vui vẻ không? Năm mới chúc cô và gia đình hạnh phúc và may mắn nha.

Jo nhà cô nay chắc to lắm ha. có gì mới không cô?

Thân chào,

Mèo_ú

hi! chào cô cháu mới vào việtpet cháu muôn tham gia cùng đồng hành với cô nuôi great dane nên mong muốn cô chỉ bảo cháu không bít có nên post bài riêng không (sơ post riêng ra sẽ làm loãng 4rum)cho chúa hỏi một câu riêng tư nếu có chú ôngdia123 th2i cho cháu hỏi lun cháu mún mua 1 em great dane cháu mún hỏi giá nhiêu ? và có được tận tình chỉ cách nuôi không ạ(chó cháu làm phiên topic cô chút nha)^^Cháu tên khang hoặc cô có thể gọi ú ,làm quen nhe cô!

trung2t3c

Active Member
cô cho con hỏi chế độ ăn thêm rau có giúp GSD của cô bớt chảy ghèn và ăn nhiều hơn không? :D :D :D
Mong hôm nào có dịp lại lên thăm cô và gia đình