• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Huấn luyện chó không ăn mồi bả...

Vâng. Chó thì ai cũng thương bác ạ, tuy nhiên thà để em nó bị giật điện còn hơn là bị ăn bả (chết ngắc). Cách trên mình nói là để khi các phép trộn chất cay vào thức ăn không "xi-nhê" gì với chó, mới phải dùng cách cuối...này.

Vâng. Chó thì ai cũng thương bác ạ, tuy nhiên thà để em nó bị giật điện còn hơn là bị ăn bả (chết ngắc). Cách trên mình nói là để khi các phép trộn chất cay vào thức ăn không "xi-nhê" gì với chó, mới phải dùng cách cuối...này.
Bác ChuSaChuong cho em hỏi tí. Nếu bọn cẩu tặc có ý định đánh bả mà không dùng loại bả trộn với miếng thịt mà dùng loại bả pha với nước ( gọi nôm là bả nước ) thì bác dùng cách nào để chống lại loại bả nước này. Liệu dùng cách giật điện như của bác có được không. Mong tin của bác. Thân

Nếu là nước cho chó uống thì theo mình cũng sẽ huấn luyện chó tương tự như mồi bả thôi, tuy nhiên cách làm này chỉ là hạn chế khả năng chó bị chết bởi bọn nhập nha, chứ không thể nào an toàn tuyệt đối được, khi mà người ta đã rắp tâm. Đến tổng thống Mĩ còn bị ám sát nữa kia mà...Trước đây mình làm nông, chăn nuôi gà & thỏ, để bảo vệ trại mình dùng 5 con chó : 3 con nhốt trong cũi rào lưới mắt nhỏ để hạn chế khả năng bị "ám sát" (3 con này là chó cái - có khả năng thính giác tốt), 2 con lai becgiê (chó đực) đảm nhận khả năng chiến đấu. Khi có nhập nha thì chó trong cũi sẽ sủa, còn 2 con "hậu vệ thòng" sẽ chạy tới chạy lui, tiếng chó sủa đủ đánh thức mình dậy, khi mình dậy sẽ thả cả 3 con trong cũi ra cho chúng đi ..."truy sát" thích khách... Mình chưa bị mất gà & thỏ vì ăn trộm bao giờ (Chủ yếu mất vì ...chó vồ)

Ý của em là bọn nhập nha dùng bả nước rồi ném vào người con chó chứ không phải là bọn nhập nha cho chó uống. Vì theo bản năng của con chó, khi lông bị ướt chúng thường liếm cho khô lông. Như vậy là dính bả. Em cũng biết là không thể nào an toàn tuyệt đối được, khi mà bọn nhập nha rắp tâm.

Cái này thì hơi khó, có người bày lấy cái phễu đeo vào cho chó, theo mình thì nhốt vào cũi thôi, chứ ướt lông thì chó phải liếm đó là phản xạ giống như người ngứa phải gãi rồi. Đây là phản xạ vô điều kiện, có lẽ không dạy nổi đâu.

Chào Các Bác
Từ ý tưởng của Chusachuong và Bác HLV Vũ Hùng Tôi đã thiết kế ra cái thiết bị dùng để huấn luyện chó ko ăn bậy dưới đất. Mọi người xem và cho ý kiến nhé. Cái này đã đc thử nghiệm trên 2 con chó 25kg và 5kg tác dụng rõ rệt luôn:
Bước 1: Chuẩn bị 01 cái vợt muỗi cũ: ....................Bước 2 Dùng tô vít mở nó ra như hình dưới đây:

Bước 3 Dùng mỏ hàn nhả 2 đoạn dây xanh và đỏ ở phía trên sau đó kiếm 1 đoạn dây điện dài khoàng 3-4m hàn thay thế vào như hình dưới đây:...............................................Ok đóng nắp và bắt vít lại:

Bước kế tiếp ta làm như sau: Đầu kia của sợi dây điện có 2 dây đúng không? ta dùng một dây hàn vào một tấm lưới ( cái này có thể tháo luôn từ tấm lưới vợt muỗi) một đầu ta quấn luôn vào cái xích cổ chó.

Vậy là xong giờ ta dùng một miếng thịt nướng thơm buộc vào giữa tấm lưới, để tấm lưới gần chỗ xích con chó rồi ra một chỗ nấp khi cu cậu vừa thò mõm vào liếm liếm thì tạch tạch đảm bảo cu cậu kêu oăng oẳng rồi không dám ăn nữa. Cái này không nguy hiểm cho chó nhưng cũng làm nó sợ đến già.

PS: Đây là cách cuối cùng nếu dùng chất cay như Bác Vũ Hùng hướng dẫn mà vẫn không hiệu quả. bởi nhiều con chó rất háu ăn.
Đây là hình ảnh con chó nhà hàng xóm bị bả may có Tôi cứu kịp vì thực hành theo đúng hướng dẫn của BS GreenVet còn đây là công cụ của mấy thằng bắt trộm chó ( Không hiểu bài này tôi post lên nhưng không đc đăng. Thấy thông báo chờ xét duyệt nhưng chẳng thấy đâu cả:D)

Đây là do em tự nghĩ ra thôi nếu Bác nào có ý kiến gì hay hơn cứ bổ xung cho hoàn thiện nhé. Mỗi người một ý tưởng để đóng góp cho tất cả ACE trong diễn đàn VP.

Cảm ơn bác có ... sáng kiến, em chỉ sợ nhất chó bị đánh bả thôi...nhưng cũng ngại cái dụ điện đóm, có khi chết cả người, chắc em sẽ cải chế cái bẫy cò ke ra, kết hợp dzới cái vỉ nướng thì tiện hơn.

Chào Các Bác
Từ ý tưởng của Chusachuong và Bác HLV Vũ Hùng Tôi đã thiết kế ra cái thiết bị dùng để huấn luyện chó ko ăn bậy dưới đất. Mọi người xem và cho ý kiến nhé. Cái này đã đc thử nghiệm trên 2 con chó 25kg và 5kg tác dụng rõ rệt luôn:
Bước 1: Chuẩn bị 01 cái vợt muỗi cũ: ....................Bước 2 Dùng tô vít mở nó ra như hình dưới đây:

Bước 3 Dùng mỏ hàn nhả 2 đoạn dây xanh và đỏ ở phía trên sau đó kiếm 1 đoạn dây điện dài khoàng 3-4m hàn thay thế vào như hình dưới đây:...............................................Ok đóng nắp và bắt vít lại:

Bước kế tiếp ta làm như sau: Đầu kia của sợi dây điện có 2 dây đúng không? ta dùng một dây hàn vào một tấm lưới ( cái này có thể tháo luôn từ tấm lưới vợt muỗi) một đầu ta quấn luôn vào cái xích cổ chó.

Vậy là xong giờ ta dùng một miếng thịt nướng thơm buộc vào giữa tấm lưới, để tấm lưới gần chỗ xích con chó rồi ra chỗ khác khi cu cậu vừa thò mõm vào liếm liếm thì tạch tạch đảm bảo cu cậu kêu oăng oẳng rồi không dám ăn nữa. Cái này không nguy hiểm cho chó nhưng cũng làm nó sợ đến già.

PS: Đây là cách cuối cùng nếu dùng chất cay như Bác Vũ Hùng hướng dẫn mà vẫn không hiệu quả. bởi nhiều con chó rất háu ăn.
Đây là hình ảnh con chó nhà hàng xóm bị bả may có Tôi cứu kịp vì thực hành theo đúng hướng dẫn của BS GreenVet còn đây là công cụ của mấy thằng bắt trộm chó ( Không hiểu bài này tôi post lên nhưng không đc đăng. Thấy thông báo chờ xét duyệt nhưng chẳng thấy đâu cả:D)

Quên nữa, cần phải câu 2 cái chân công tắc bấm điện vào nhau thì khỏi phải ngồi canh. Cứ để đó bỏ đi ra chỗ khác khi nào cu cậu thò mõm vào thì tự động nó tạch tạch.

VuHung

Member
Khi Huấn Luyện Thì Không Cho Chó ăn Gì Hết .

XIN CHAO TUONG.
Theo nguyên tắc chuyên nghiệp thì khi huấn luyện không cho chó ăn gì hết,mà chỉ khi nào nó biết nghe lời thì thưởng cho chó những cái vuốt đầu ÂU YẾM và kèm theo những tiếng khen GIỎI - GIỎI.Tuyệt đối không cho chó ăn gì ví cho chó ăn,nó sẽ thành THÓI QUEN,chỉ nghe lời sau khi đã được ăn.Chỉ có trong các đoàn xiếc mới huấn luyện bằng cách dụ cho chó ăn để nó làm mà thôi.hlv Vũ Hùng.

speedstar

Chào bác VUHUNG,
Chú chó nhà cháu nếu không huấn luyện bằng thức ăn thì milu ko chú ý , nói mãi mà ko hiểu, chỉ khi dùng thức ăn , khi làm đúng động tác thì mới cho ăn , có vậy thì milu mới chú ý làm theo, giờ thì chú đã hiểu mệnh lệnh nhưng khi làm xong mà ko cho đồ ăn thì chú sủa và luôn nhìn vào tay mình đợi cho ăn .

Giờ cháu làm sao để khắc phục việc này ạ ? Muốn ra lệnh cho chó nhưng ko phục thuộc vào thức ăn nhiều
Chú chó nhà cháu đc 2 tháng tuổi , có huấn luyện đc không? bé còn ham chơi , nhưng học cũng khá nhanh .
Còn 1 câu hỏi nữa là bé hay cắn vào tay cháu khi sờ vào người bé, giờ làm sao bé ko cắn tay chủ nữa :(

VuHung

Member
Chó 2 Tháng Tuổi Cho Học Còn Non Quá .

XIN CHÀO SPEEDSTAR .
1-Chó của Em mới 2 tháng tuổi đã bắt học rồi, nó còn non quá,đang tuổi vui chơi,chưa có trí nhớ phát triển nhiều,luôn thích đùa rỡn,việc nó gặm tay của của em khi đụng tối nó,đó cũng là cách vui đùa của chó con ,sau này lớn lên nó sẽ tự hết.
2-Đúng ra trong ngành huấn luyện chuyên
nghiệp thì người ta chỉ ra lệnh cho chó làm,khi nó làm đúng thì thưởng cho nó bằng những cái vuốt đầu âu yếm,kèm theo tiếng khen<GIỎI..GIỎI>,vì dùng thức ăn nó sẽ thành thói quên trông chờ khi nào cho ăn mới chịu làm.<Chỉ dùng trong đoàn XIẾC mà thôi>.
3-Em nên bắt đầu lại theo kiểu huấn luyện <CHUYÊN NGHIỆP> đi cho nó quen dần .hlv VŨ HÙNG.

trinhpham

chú vũ hùng ơi cháu là thành viên mới,cháu rất mê chó và đang nuôi một con nhưng con chó nhà cháu rất lỳ,nó hay xông ra ngoài mỗi khi mở cửa, gọi nó không chịu vào, nó hay nhảy lên người mỗi khi có ngừi về la không được.bố cháu đang đòi bán nó đi, chú có cách nào dạy nó júp cháu với. nó được 8 tháng nặng khoảng 24kg

speedstar

Tình trạng chó của bạn cũng giống milu nhà mình nè, mở cửa là chay ra ngoài ngửi ngửi , có cái gì lạ lạ là đem vô nhà , rùi từ từ cắn nó, nhưng vì mình mới đem về nuôi chưa đc lâu nên chó tò mò, và bé mới 2 tháng tuổi à, nên mình cũng ko trách bé nhiều, từ từ dậy rùi bé cũng hiểu thui :D

VuHung

Member
Chó Hay Chạy Xa Và Nhẩy Chồm Lên Người .

XIN CHÀO TRINHPHAM.
1-Muốn cho chó của em không chạy xa,suốt ngày quanh quẩn bên em,gọi 1 tiếng TÊN NÓ+ĐẾN=Là nó lại liền,em làm như sau :Mua chả lụa <GIÒ>về cắt nhỏ nhiều miếng bằng đầu ngón tay,cho nước miếng vô rồi để trên lòng bàn tay cho nó thấy,Gọi tên CHÓ+ĐẾN,rồi cho nó ăn 1 miếng,cứ 1 phút lại làm như thế độ 1 ngày thôi thì nó sẽ đeo em suốt đời để XIN ĂN,và thành thói quen mỗi khi goi TÊN+ĐẾN=nó nghĩ là chủ gọi cho ăn nên có mặt liền.
2-Con vấn đề chó NHẨY CHỒM LÊN NGƯỜI,muốn trị TẬT này của nó thì em làm như sau :Lấy chừng 3 viên thuốc HO mầu xanh,tròn.Bóp tinh dầu trong đó thoa lên hết bàn tay,giả bộ đi xa về,khi con chó CHỒM lên người thì lấy bàn tay úp chụp lên mũi của nó,có con 1 lần ,có con vài lần là xin chừa .hlv Vũ Hùng .

tkhachlangdu

nhà cháu có nuôi 1 con chó rất khôn vừa rồi bị đánh thuốc mê bắt mất thủ đoạn của mấy đứa bắt trộm rất tinh vi dùng thuốc mê tẩm vào giẻ rồi ném vào gần con chó theo thói quen thì con chó sẽ đên ngửi và như vậy là dính thuốc . Nay cháu mới nuôi 1 con mới chú bảo cháu cách huấn luyện chó để làm sao tránh đc thủ đoạn như vậy

thuan_SG

Member
Nói tránh là một phần nào đó thôi bạn àh , mình ngoài sáng nó trong tối , người ta nói chín thì nó rình hở thì nó rinh ngay liền àh , nhưng cũng mong bác vũ hùng có cách làm triệt để cho tụi nó thấy thế nào là huấn luyện viên tài.

VuHung

Member
Dạy Chó Tránh Xa Chất độc Nhuy Hiểm .

XIN CHÀO tkhachlangdu và thuan_SG .
Cách tập cho chó PHẢN XẠ né tránh THỨC ĂN và VẬT LẠ như sau,phản làm nhiều lần thì chó biết sợ hãi né tránh và thành PHẢN XẠ :
1-Dùng những búi vải cuộn lại,cột dây thun và vài miếng thức ăn ngon,đem nhúng vào dung dịch CHẤT CAY gồm có TINH DẦU trong viên THUỐC HO,tròn xanh và DẦU NÓNG,đem để rải rắc trên nền nhà và mặt vườn,rồi dẫn chó đi qua,ấn mũi nó xuống để dính dung dịch CAY.
2-Phải làm nhiều lần để nó thấy là khiếp sợ né tránh,để khỏi bị CAY,dần dần nhiều lần sẽ biến thành PHẢN XẠ,thấy THỨC ĂN và những cục VẢI trên nền nhà là nó sẽ tự lánh xa .hlv VŨ HÙNG.

chubby18

Chào bác Vũ Hùng. Bác cho cháu hỏi chó nhà cháu nó được 4 tháng tuổi nhưng nghịch quá, cứ có người ở nhà không sao nhưng khi cả nhà đi là nó lôi hết đồ đạc ra cắn và nghịch. Như vậy nếu gửi nó đi huấn luyện thì có thể làm cho nó ngoan hơn được không vậy bác? 1 vấn đề nữa khi buộc dây xích và dắt nó đi thì nó nhất định không chịu đi và ngồi xuống, làm đủ mọi cách dụ cho ăn hoặc kéo nó cũng không đi, thả dây ra nó lại chạy ngay. Như vậy phải làm sao hả bác? Vấn đề đó khi gửi huấn luyện có thể khắc phục được không bác? Cảm ơn bác Vũ Hùng nhiều...

VuHung

Member
Xin Trả Lời Chubby 18 .

XIN CHÀO EM .
1-Chó của em mới 4 tháng tuổi thì chưa đi học được,phải đợi nó đủ 6 tháng tuổi mới cho đi học.
2-Tuổi 4 tháng là cái tuổi quậy phá đồ đạc giữ lắm,qua tuổi đó tự nhiên nó sẽ hết thôi.
3-Khi nhà đi vắng mà sợ nó cắn phá đồ đạc trong nhà thì em cột nó lại hoặc nhốt nó vô chuồng.
4-Vì nó còn quá nhỏ bé nên khi đi ra ngoài đường thì nó nhát sợ không giám đi.Muốn cho nó làm quen để đi ra ngoài,Em phải bế -ẵm nó đi theo một thời gian đã,nó nhỏ quá nên sợ mọi thứ vì chưa tự tin.hlv Vũ Hùng .