• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Huấn luyện chó không ăn mồi bả...

cháu có 1 con GSD 50 ngày tuổi cháu mua caxi về cho nó uống. nhưng cháu dầm nhỏ thuốc ra trộn vào cơm cho nó ăn nó ngửi thấy mùi lạ thì ko ăn. còn sữa thì chó nhà cháu ko chịu uống,bây h cháu phải cho nó uống thuốc như thế nào ạ

VuHung

Member
Cách Thức Cho Chó Uống Thuốc.

XIN CHÀO EM.
Cách cho chó uống thuốc như sau:
1-Tay phải cầm thuốc.
2-Tay trái em dùng 2 ngón :NGÓN CÁI và NGÓN CHỎ,để trên sống mũi của nó,bóp vô hai bên miệng của nó cho chó há miệng ra,rồi tay phải bỏ thuốc vô miệng nó,bỏ sâu vô tới CỔ HỌNG,rồi dùng bàn tay bóp nhẹ phía ngoài mõn của nó lại để nó không nhả thuốc ra được.Khi nào thấy chó LIẾM MŨI là ta biết nó đã nuốt thuốc vào bụng nó rồi.hlv VŨ HÙNG.

Cách cho chó uống thuốc..

cháu có 1 con GSD 50 ngày tuổi cháu mua caxi về cho nó uống. nhưng cháu dầm nhỏ thuốc ra trộn vào cơm cho nó ăn nó ngửi thấy mùi lạ thì ko ăn. còn sữa thì chó nhà cháu ko chịu uống,bây h cháu phải cho nó uống thuốc như thế nào ạ
Chào bạn, mình thường cho chó uống thuốc như sau :
- Mình tập cho chó ăn mật ong kể từ khi bắt đầu nuôi, hàng ngày đổ mật ong ra 1 cái muỗng để chó ăn cho quen (có thể lúc đầu chó không tự liếm mình ép chó ăn 1 vài lần là quen)
- Khi cần cho chó uống thuốc, nghiền nát thuốc trộn vào mật ong chó sẽ tự liếm không cần phải đổ thuốc.

oscarvn

Member
Vậy Bác Vũ Hùng làm ơn nói rõ cho em trường hợp này. Vd : có người lạ ném bịch nước mía, sữa vào. Theo em biết chó gặp nước thì khoái, mà nhất là sữa và các loại nước có đường. Nó sẽ lập tức quay ra ăn, như thế là bị trúng bã rồi. Vậy phải làm sao ?

VuHung

Member
Chống không cho chó ăn các BỊCH NƯỚC ném vô nhà.

XIN CHAO EM.
Ta cũng áp dụng NGUYÊN TẮC của bài học DẠY CHÓ KHÔNG ĂN MỒI BẢ,để nó luôn cánh giác và lánh xa các bịch NYLON có nước ném vô nhà:Làm vài lần là nó sợ không giám đến gần các bịch Nylon nữa,cho nước hoăc nước đường vào bịch nylon rồi cột lai,lấy chất TINH DẦU trong viên thuốc ho xanh tròn,bôi nhiều phía ngoài bao,dắt chó đi qua mấy bịch nylon có nước,nếu nó không ăn thì ta ấn mũi nó vô bịch nylon để bị dình chất cay,nó nhăn nhó chạy trốn,làm vài lần,nó sợ không dám đến gần các bịch nylon nữa.hlv VŨ HÙNG.

em chào ACE vietpet.
em rất cám ơn anh VUHÙNG vi bài viết này.em đã thử rất nhiều lần để chó không ăn bả nhưng đều không cò hiệu quả mấy.
em sẽ làm theo cách của anh để bảo vệ đàn chó nhà em.
em xin chân thành cảm ơn.
thân

ah, anh hùng cho em hỏi 1 việc nữa ạ.
em muốn post anh mấy chú chó của em nhưng chăng bieit làm cách nào cả.anh có thể dậy em được không ạ.(anh nhắn tin cho em nhé).em cám ơn.
thân

Vietspace

Member
Đây là bài học rất quan trọng,vì trộm cướp chỉ dám xâm nhập nhà bạn sau khi đả giết chết được bầy chó, bài học này lẻ ra chỉ học sau hai tháng đã huấn luyện CĂN BẢN PHỤC TÙNG, biết nghe tiếng người, biềt nghe lệnh
chủ.
Nay để Bạn tự dạy chó mình bằng con đường ngắn nhất xem sao, bài học phải qua hai giai đoạn:

*GIAI ĐOẠN 1:Cho con chó ăn trong một cái thau nhất định, có nghĩa là không được thay đổi thau khác, và cũng đặt thau đó tại một chỗ cố định, như góc bếp, góc chuồng, v.v.
Mục đỉch để chó quen mắt, quen hơi, quen chỗ. Bất cứ thức ăn gì ta cho chó ăn,đều phải bỏ vảo thau ăn này.

*GIAI ĐOẠN 2: Lấy thức ăn ngon, sắt nhỏ, như CHẢ LỤA,THỊT NƯỚNG, LẠP XƯỞNG, bỏ vào cái TÔ, chộn lẫn với ỚT BỘT, TIÊU BỘT, DẦU NÓNG. Ta đem bỏ rải răc trên nền nhà, mặt vườn... rồi giả bộ dẫn chó đi qua những miếng mồi ngon và hấp dẫn đó, nó sẽ ngửi và dính chất cay vô mũi, nó hắt hơi, chãy nước mũi và nước miếng, mặt nhăn nhó, cảm thấy ghê sợ, và khủng khiếp. Nếu thấy nó dững dưng trước miếng mối,ta lấy tay ấn mũi cũa nó vô miếng mồi thì kết quã cũng đạt như trên. Chì cần làm độ ba lần thôi là con chó biết lánh xa, khi thấy mồi ngon trên mặt đất, hoậc trên nền nhà. Nó sẽ ý thưc được rằng, chỉ ăn thức ăn trong thau cũa chũ cho là an toàn. Cứ hai tuần tập lại một lần,là bạn sẽ thành công.

Đây là bài học cũa TRƯỜNG HUẤN LUYỆN CHÓ VŨ HÙNG
TP.HCM, Điện thoại:<08>8562896-9804073-0903827477.
Bác Vũ Hùng cho cháu hỏi 1 tý nha.
Cháu lấy 6 quả ớt hiểm băm nhỏ cho vào chén rồi đem đi hấp cho mềm sau đó nghiền nát ra được hơn 1 muỗng nước ớt nguyên chất, đem miếng thịt ngâm trong nước ớt này rồi để xuống sân, sau đó cháu thả chó ra. Lúc đầu nó lại gần miếng thịt ngửi rồi liếm (có thể vì cay mà nó bỏ đi). Lúc sau nó lại lần nữa và ăn ngon lành. 1 giọt nước ớt đó đã cay xé lưỡi mà nó vẫn tỉnh bơ , vậy cháu phải làm sao để tập cho nó khỏi ăn bả bây giờ??

bác vũ hùng ơi các cách của bác cháu đã thử hết với 2 em chó ta nhà cháu mà không được
cháu ngâm ,băm ,trộn thịt với ớt rồi nó ăn 1 lần nhả ra nhưng lần sau mà có mùi ớt hay mùi tạc thì nó chạy liền
thịt bình thường không có mùi ởt thì no lại ăn ngay

giả dụ gặp bả chó thiết chắc chúng cũng ăn lun vì bả chó đâu có mùi ạ

vo si dai

Member
chao Viet space

chào Viet space.
Mình cũng làm như bạn là dùng ớt mình còn dùng thêm mù tạc mới mua nữa của Trung quốc mình cũng trộn vừa ớt hiểm đã xay nát cộng với mù tạc rồi vứt ra bụi cây sau đó dẫn chú cún của mình đến xơi lúc đầu chú cũng ngữi rồi bỏ đí sau vài phút quay lại xơi tái ngon lành . Lần sau mình làm lại cho thêm dầu nhị thiên đương vào thế mà nó vẫn xơi ngon lành đành bó tay. Xin hỏi bác Vũ Hùng như vậy bây giờ phải làm sao.

Bác Vũ Hùng cho cháu hỏi 1 tý nha.
Cháu lấy 6 quả ớt hiểm băm nhỏ cho vào chén rồi đem đi hấp cho mềm sau đó nghiền nát ra được hơn 1 muỗng nước ớt nguyên chất, đem miếng thịt ngâm trong nước ớt này rồi để xuống sân, sau đó cháu thả chó ra. Lúc đầu nó lại gần miếng thịt ngửi rồi liếm (có thể vì cay mà nó bỏ đi). Lúc sau nó lại lần nữa và ăn ngon lành. 1 giọt nước ớt đó đã cay xé lưỡi mà nó vẫn tỉnh bơ , vậy cháu phải làm sao để tập cho nó khỏi ăn bả bây giờ??
bác vũ hùng ơi các cách của bác cháu đã thử hết với 2 em chó ta nhà cháu mà không được
cháu ngâm ,băm ,trộn thịt với ớt rồi nó ăn 1 lần nhả ra nhưng lần sau mà có mùi ớt hay mùi tạc thì nó chạy liền

chào Viet space.
Mình cũng làm như bạn là dùng ớt mình còn dùng thêm mù tạc mới mua nữa của Trung quốc mình cũng trộn vừa ớt hiểm đã xay nát cộng với mù tạc rồi vứt ra bụi cây sau đó dẫn chú cún của mình đến xơi lúc đầu chú cũng ngữi rồi bỏ đí sau vài phút quay lại xơi tái ngon lành . Lần sau mình làm lại cho thêm dầu nhị thiên đương vào thế mà nó vẫn xơi ngon lành đành bó tay. Xin hỏi bác Vũ Hùng như vậy bây giờ phải làm sao.
Ngoài cách mà bác Vũ Hùng đã nói ở trên, các bạn nên tập cho chó của mình chỉ ăn những thức ăn ở trong bát của nó, không cho nó ăn những thức ăn bên ngoài bát ăn của nó. Như vậy nó sẽ quen và không ăn những thức ăn lạ. Chúc các bạn thành công.

em chào ACE vietpet.
em rất cám ơn anh VUHÙNG vi bài viết này.em đã thử rất nhiều lần để chó không ăn bả nhưng đều không cò hiệu quả mấy.
em sẽ làm theo cách của anh để bảo vệ đàn chó nhà em.
em xin chân thành cảm ơn.
thân

ah, anh hùng cho em hỏi 1 việc nữa ạ.
em muốn post anh mấy chú chó của em nhưng chăng bieit làm cách nào cả.anh có thể dậy em được không ạ.(anh nhắn tin cho em nhé).em cám ơn.
thân

chào Viet space.
Em cũng đã từng gặp trường hợp này, nó măm tất cả những gì mà em trộn vào cuối cùng em đành sử dụng phương pháp nhuốm màu bạo lực. Đầu tiên dùng giò xắt nhỏ rải trước mặt nó rồi ngồi canh, nó vừa thò mõm vào là em quát rất to và dùng tờ báo cuộn tròn quật thẳng vào mõm nó, vài lần như vậy nó sẽ không dám ăn khi em ngồi ở đó nữa nhưng khi em đi ra chỗ khác là nó xực, he he lần này em lấy hộp sữa ông thọ nhét đầy đá sỏi vào trong rồi ngồi rình một chỗ cu cậu vừa mon men đến gần là em ném thẳng lon sữa vào khu vực nó đứng, nó giật mình chạy tọt đi mất, Bây giờ có cho tiền cu cậu không dám ăn dưới đất nữa. Thậm chí thức ăn để ở trong xoong hay bát khác nó cũng không dám ăn. tất nhiên là khi cho nó ăn thì em chỉ cho ăn một cái tô duy nhất. Từ đó em rút ra kinh nghiệm là trong giảng dạy không phải cứ nhẹ nhàng, vẫn cứ phải thi hành kỷ luật khi nó làm sai thì mới đạt hiệu quả cao.

VuHung

Member
Dùng Chất Cay Mới Day Chó Rất Sợ .

Bây giờ người ta dùng chất cay mới mà chó rất sợ,kết quả có khi chỉ sau có mồt lân thực tập là không bao giờ chó dám đến gần nữa : Các Ban dùng chất cay mới,dễ mua,mà chó sợ lắm,đó là mua một hộp THUỐC HO,tròn,xanh Eukaliptil,thuốc này dưới dạng có nhiều tên khác nhau,nhưng hình dáng đều TRÒN và mầu XANH,Chất tinh dầu bên trong đều GIỐNG NHAU.Bóp viên thuốc HO này ra,lấy TINH DẦU bôi vào miếng MỒI rồi dắt chó đi qua,nếu nó không ăn,ta cũng ấn mũi nó cho dính tinh dầu này,nó sẽ nhăn nhó,chảy nước mũi,hắt hơi và chạy xa..Ta vất nhiều miếng mồi dính tinh dầu như vậy,gây cho nó ÁM ẢNH là thấy những miếng mồi ngon như vậy là phải lánh XA,không dám đến gần nữa.Lam hoài một thời gian,nó sẽ thành PHẢN XẠ,thấy mồi ngon là lánh xa không dám đến gần nữa .hlv VŨ HÙNG.

thanhtra_cntt

cứ tập giống trạng quỳnh là ok , cầm cái roi ,cứ ăn ngoài đất là quất,
Mình nhất trí với quan điểm của hoangphuong1512. Mèo còn phải ăn cơm rau muống nữa là......
Tuy nhiên nếu gặp con nào háu ăn thi đánh nó nhiều cũng thấy thương....

VuHung

Member
Hình ảnh viên thuốc Ho ,Tròn ,Xanh .

Bây giờ người ta dùng chất cay mới mà chó rất sợ,kết quả có khi chỉ sau có mồt lân thực tập là không bao giờ chó dám đến gần nữa : Các Ban dùng chất cay mới,dễ mua,mà chó sợ lắm,đó là mua một hộp THUỐC HO,tròn,xanh Eukaliptil,thuốc này dưới dạng có nhiều tên khác nhau,nhưng hình dáng đều TRÒN và mầu XANH,Chất tinh dầu bên trong đều GIỐNG NHAU.Bóp viên thuốc HO này ra,lấy TINH DẦU bôi vào miếng MỒI rồi dắt chó đi qua,nếu nó không ăn,ta cũng ấn mũi nó cho dính tinh dầu này,nó sẽ nhăn nhó,chảy nước mũi,hắt hơi và chạy xa..Ta vất nhiều miếng mồi dính tinh dầu như vậy,gây cho nó ÁM ẢNH là thấy những miếng mồi ngon như vậy là phải lánh XA,không dám đến gần nữa.Lam hoài một thời gian,nó sẽ thành PHẢN XẠ,thấy mồi ngon là lánh xa không dám đến gần nữa .hlv VŨ HÙNG.
Sau đây là Hình Ảnh viên thuốc HO,tròn và xanh để ta lấy chất tinh dầu bên trong đó làm chất CAY ,chó rất sợ .hlv VŨ HÙNG .

Nó có dưới dạng nhiều tên khác nhau ,Nhưng chất cay TINH DẦU ở bên trong đều là một,rất CÔNG HIÊU và chó rất sợ.Chúng chỉ dám ăn những thức ăn gì ở bên trong cái thau ăn của nó,dùng 1 mầu ,để 1 chỗ duy nhất cho nó quen .

Vietspace

Member
hết thuốc chữa

Cái này cháu cũng thử qua rồi, khi cho tinh dầu thuốc ho vào nó ngửi thấy cay nên bỏ đi. Cho nó ăn vài lần là sợ ko dám ăn nữa, nhưng mà cho thức ăn khác xuống ko có tinh dầu thuốc ho là nó lại ăn. Nó chỉ sợ cái mùi đó thôi còn thức ăn ko có mùi đó là nó ăn như film ^:)^ amen

em thử cách này 3 lần rồi nhưng lần nào dắt con Kane nhà em lại nó vẫn ăn ( dù trộn rất cay và nồng ) còn cách khác không bác hùng. thank you.

Còn một cách nữa, em mới nghe thôi chứ chưa làm thử nghen, có gì xin bác Vũ Hùng cho cháu ý kiến luôn, đó là dùng cái Dinamo phát điện của xe đạp, gắn thêm thanh sắt ngang sao cho dễ quay, câu điện vào miếng mồi, mỗi lần chó ăn mồi thì xoay cái trục dinamo, đảm bảo chó sợ... có con bị lần đầu ... vãi đái ra luôn....
Nhắc lại là em chưa làm thử, bác nào làm trước đi rồi share kinh nghiệm lại cho mọi người với, có gì cho em mượn về dạy chó nhà.

VuHung

Member
Dạy chó không ăn mồi bả .

Nếu thực sự chó không sợ chất cay nào hết thì ta có thể dùng điện nhẹ của dinamo làm nó giật mình và hoảng sợ ,việc này không có hại gì đâu .Bác cũng đã dùng điện 110 volt ,giảm xuống còn 80 volt câu một giây vào thùng rác,ngày nào con chó cũng chui đầu vô bới thế rồi sau 1 lần bị điện giật nhẹ,từ đó nó đi né tránh xa thùng rác không dám đến gần nữa .Kết quả cũng rất tốt .hlv VŨ HÙNG .

Ha ha ha... cuối cùng em đã thử cách này cho chú chó yêu ... của ông hàng xóm...
Gỡ cái dây bugi xe honda ra, câu vào sợi dây điện, dùng sợi dây kẽm quấn quanh miếng thịt 1 vòng, rồi câu vào sợi dây điện (nguỵ trang sơi dây điện quanh mồi). mở khoá xe, chó vừa ngậm mồi là đạp máy liền ... Cu cậu kêu như bị thiến...
Nhưng em mới nghĩ ra cách mới, là câu sợi dây điện vào sợi xích chó luôn, rồi quăng mồi thoài mái (mồi sẽ có mùi vị bình thường như ... miếng mồi), cứ khi nó ăn bậy là đạp máy ... Nhưng vẫn chưa thử cách này, để tối nay xem.
@Bác Vũ Hùng: cảm ơn bác đã cho ý kiến. Mấy cái hình của bác có vẻ chó được huấn luyện bài bản ghê, 2 con cuối cùng ngồi mà lòi ...x x x ra thấy gớm quá....:nerd::nerd::nerd:có huấn luyện cho nó kg lòi ra được kg bác???=))

Ha ha ha... cuối cùng em đã thử cách này cho chú chó yêu ... của ông hàng xóm...
Gỡ cái dây bugi xe honda ra, câu vào sợi dây điện, dùng sợi dây kẽm quấn quanh miếng thịt 1 vòng, rồi câu vào sợi dây điện (nguỵ trang sơi dây điện quanh mồi). mở khoá xe, chó vừa ngậm mồi là đạp máy liền ... Cu cậu kêu như bị thiến...
Nhưng em mới nghĩ ra cách mới, là câu sợi dây điện vào sợi xích chó luôn, rồi quăng mồi thoài mái (mồi sẽ có mùi vị bình thường như ... miếng mồi), cứ khi nó ăn bậy là đạp máy ... Nhưng vẫn chưa thử cách này, để tối nay xem.
@Bác Vũ Hùng: cảm ơn bác đã cho ý kiến. Mấy cái hình của bác có vẻ chó được huấn luyện bài bản ghê, 2 con cuối cùng ngồi mà lòi ...x x x ra thấy gớm quá....:nerd::nerd::nerd:có huấn luyện cho nó kg lòi ra được kg bác???=))
Cách dùng Bugi tớ cũng đã từng thử với chú Rot trước đây theo lời bạn khuyên, nghĩ lại vẫn thấy thương ku cậu. Sau khi bị đau ku cậu không những bỏ ăn 1 ngày mà còn vài ngày không thèm gần mình luôn. Nói chung không nên dùng cách này các bác ah.