• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Hoa Lan nhà Kim Trang

Tuấntú CV

Vietpet sponsor
Tuyệt tuyệt hoa lan nhà Trangphương đẹp quá.lam ơn cho hỏi chùm hoa màu Vàng đó là hoa gì????????Nở mùa nào vào tháng mấy???????

Bái phục Lan nhà bác TrangPhuong, quá đẹp, quá đẹp! :):):D:D, em đang tập toẹ chơi Lan, sau này nhờ bác chỉ bảo cho chút ít kinh nghiệm nhé. Em ở Hải Phòng. Xin cảm ơn bác trước nhé. :praying:

trangphuong

Active Member
Tuyệt tuyệt hoa lan nhà Trangphương đẹp quá.lam ơn cho hỏi chùm hoa màu Vàng đó là hoa gì????????Nở mùa nào vào tháng mấy???????
Hoa mầu vàng kem đấy là Kiều thuỷ tiên nở vào tháng 2-3 thàng năm, đây là lan rừng.Hoa này bền cỡ 10 ngày.
Cành to kia là Vanda mới nở cuối tháng 3 vừa qua, hoa này là lan công nghiệm, hoa bền 1 tháng hơn giờ vẫn còn, không có tàn.
Bạn vào topic hoa lan của mình bên ABV tham khảo nhé?
http://www.aquabird.com.vn/forums/showthread.php?t=43380
To: Dũng mai sang anh coi hoa đi hồ điệp và vũ nữ nở 15 giò, nhất điểm hồng và quế hương cùng tam bảo sắc cũng đang đua nhau nở...=))...

Bác TrangPhuong giúp em với, em mới xin được 1 giá thể gỗ cây Long não của mấy bác cắt cành trên đường (người của Công ty Công viên), các bác đó khuyên nếu để trong nhà chống muỗi thì tốt, còn định ghép Lan thì đừng ghép vì cây này có tinh dầu, không ngấm nước nên Lan không sống được. Vậy có nên ghép Lan vào không? mong bác trả lời em sớm nhé, Cảm ơn bác.

trangphuong

Active Member
Bác TrangPhuong giúp em với, em mới xin được 1 giá thể gỗ cây Long não của mấy bác cắt cành trên đường (người của Công ty Công viên), các bác đó khuyên nếu để trong nhà chống muỗi thì tốt, còn định ghép Lan thì đừng ghép vì cây này có tinh dầu, không ngấm nước nên Lan không sống được. Vậy có nên ghép Lan vào không? mong bác trả lời em sớm nhé, Cảm ơn bác.
Vấn đề không phải là gỗ không ngấm nước là không ghép lan vào được, mà là tinh dầu của cây làm cho lan phát triển không tốt, kém. Mấy giò vanda treo nhà mình đâu có ghép vào đâu treo trong không khí hết vậy mà hoa vẫn to và đẹp. Trong không khí của VN mình đã có nước, độ ẩm nhiều mà. Tốt nhất khi ghép lan vào thân gỗ bạn ghép vào gỗ Nhãn, gỗ ngiến, gỗ trong các nhóm Đinh, Lim, sến, tấu và tốt nhất bạn ghép vào thân cây Vú Sữa là ok nhất. Hoặc bạn có thể mua những khúc gỗ Lũa và ghép lan vào vừa nghệ thuật vừa đẹp, nhưng độ bền không quá 5 năm, tại gỗ lũa ngâm nước thì ok còn ghép lan vừa ẩm vừa khô, hỏng nhanh, nhưng hỏng thì cũng mấy mùa hoa lan rồi.
Thân chào bạn.

dungseven

Member
mấy hôm trời mưa to quá hoa nở hết cả rồi?hoa rừng mộc mạc lắm mọi người ngắm thui nhé đừng chê kẻo hoa nó lại không nở=))