• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Ho cũi chó- Bệnh " Viêm khí quản- phế quản truyền nhiễm" của chó.

VanhDaiXanh1

Chó của tôi thường hay khặc khặc như trong cổ họng nó có gì vậy đó vậy có cần chụp X-Quang không vây ?

Hung_Phong_BT

Chuyên gia nhân giống Chi Hua Hua
Chào em !

Chó của tôi thường hay khặc khặc như trong cổ họng nó có gì vậy đó vậy có cần chụp X-Quang không vây ?
Thịnh ơi chó bị khạc khạc hoài là do bị Ho đấy, e nên chở nó đi bs khám và uống thuốc đi, e phải giữ ấm cho nó nữa, vì chihuahua hay bị như vậy lắm, chỉ cần thay đổi thời tiết tí xíu thôi là nó cũng hay khạc khạc rồi, mà e coi nó có bị xỗ mũi ko ? nếu chỉ Ho thôi thì ko có sao đâu, chích thuốc vài ngày là khỏi ngay mà. ko cần chụp XQuang đâu e ạ ! chúc cho em nó mau khỏe và ngoan nhé:D

Mốc yêu

Member
Hum nay e mới mua 1 cô pug cái 3 tháng tuổi ... Mang về thì cún rất khoẻ , nghịch ngợm và ăn rất tợn ...
Chỉ có 1 cái là thỉnh thoảng e thấy mũi nó cứ khịt khịt và bị hắt xì nhẹ
Ko hiểu là em nó có bị cảm lạnh ko ... hay do mũi em nó tẹt nên như thế ạ
Xin mọi người giúp đỡ
Có phải con bé Pug mà V kool kể hôm mua về ở ngõ Mai Hương đúng không, mình đã bảo mà, các bé mua ở ngoài không rõ nguồn gốc xuất xứ thì nguy hiểm lắm, phần lớn là made in "Mao Trạch Đông" thôi, mấy em ấy được chuyển về đây hay bị mắc các bệnh do thay đổi thời tiết lắm, đặc biệt nguy hiểm là Care nhẹ nhất là viêm phổi nhẹ, tốt hơn hết là bạn chịu khó theo dõi nếu thấy bệnh nặng hơn nên đưa đi bác sỹ ngay vì em nó còn nhỏ, càng chữa trị sớm càng tốt, thứ hai nữa là Hà Nội mấy ngày này thời tiết ẩm lắm các em hay bị mắc bệnh về đường hô hấp :worried:

Mốc yêu

Member
Cún nhà cháu không bị ho, nó chỉ cứ bị chảy nước mũi dai dẳng, khô mũi và hơi mệt mỏi, uống thuốc rất nhiều, tiêm cũng đã tiêm rồi mà nó không khỏi hẳn, k nặng nhưng cứ kéo dài mãi mà đến giờ cháu vẫn chưa biết nên làm j với nó
Cháu cũng đã dẫn nó đi khám, BS nào cũng nói bị viêm phế quản, chỉ có điều uống thuốc chỉ đỡ mà không khỏi, BS khác cho tiêm chó còn lử đử hơn, chán lắm ạ, chữa trị đã gần 1 tháng,cháu k biết làm thế nào nữa
chào bạn, thời tiết thủ đô mấy ngày hôm nay rất bất lợi, con bé Mốc nhà mình mấy hôm nay cũng có triệu chững chảy nước mũi và thi thoảng khó thở, ăn kém hơn do mệt mỏi vị những cơn kho thở cấp tính, nghe bạn kể là đã tiêm phòng cho cún từ nhỏ vậy có thể loại trừ các nguyên nhân nguy hiểm từ 7 bệnh kia, nhưng không biết cún nhà bạn hồi nhỏ đã bị viêm khí quản lần nào chưa, vì Mốc nhà mình hồi 3 tháng cũng bị và chuyễn sang mãn tính, thỉnh thoảng gặp thời tiết xấu là sẽ bị những cơn khó thở ngay, nước mũi. Mình đang cho nó uống kháng sinh kháng viêm Ampicilin của người theo liều lượng 20 mg/1 kg để thăm dò phản ứng thuốc :D, bạn chịu khó giữ ấm cho nó, mình rất mệt mỗi lần nó bị vậy vì phải luôn nhắc nó vào chuồng nằm, cơ thể nóng chó thường hay muốn ra đất để nằm, vệ sinh môi trường sống, vuốt ve động viên chó, bồi dưỡng cho nó ăn bổ bổ vào nhé, có lẽ cún của bạn cũng chuyển sang thể mãn tính rồi ^:)^

golden-sr

Member
Chó nhà cháu bi bệnh " Viêm khí quản - Phế quản truyền nhiễm " mong được giúp đỡ !

Chào bác sĩ Greenvet ! Cháu mới mua 1 cún Sain gần 3 tháng tuổi ! Cách đây 12 ngày cún cua cháu có các triệu chứng giống hệt như các triệu chứng bệnh Viêm khí quản - Phế quản truyền nhiễm trong bài bác sĩ viết. Cháu đã đưa cún đi bệnh viện và đến ngày hnay đã nằm viện được 11 ngày mà cháu vẫn chưa thấy chuyển biến gì. Cún vẫn ra nhiều mũi xanh và ho nhiều. MOng được bác sĩ và mọi người júp đỡ. Cháu đang rất lo lắng.. Mong bác sĩ trả lời sớm júp cháu. Xin bác cho cháu 1 địa chỉ tin cậy. Thân !

greenvet-hanoi

Chuyên gia thú y
Chào bác sĩ Greenvet ! Cháu mới mua 1 cún Sain gần 3 tháng tuổi ! Cách đây 12 ngày cún cua cháu có các triệu chứng giống hệt như các triệu chứng bệnh Viêm khí quản - Phế quản truyền nhiễm trong bài bác sĩ viết. Cháu đã đưa cún đi bệnh viện và đến ngày hnay đã nằm viện được 11 ngày mà cháu vẫn chưa thấy chuyển biến gì. Cún vẫn ra nhiều mũi xanh và ho nhiều. MOng được bác sĩ và mọi người júp đỡ. Cháu đang rất lo lắng.. Mong bác sĩ trả lời sớm júp cháu. Xin bác cho cháu 1 địa chỉ tin cậy. Thân !
Bạn cần tin tưởng vào sự cố gắng điều trị của các BSTY. Bạn đã cho đi nằm viện là tốt rồi. Trao đổi trên Diễn đàn chỉ có giá trị tham khảo, thăm khám trực tiếp và chữa bệnh cho cún của các Phòng khám Thú y là yên tâm.

Dù sao thì bệnh Kennel Cough cũng phức tạp. Mong hồi âm của bạn về tình hình cún nhé.

P/S : Bệnh dễ lây lan sang chó khác đấy, đặc biệt chó dưới 1 năm tuổi. Hãy thận trọng.:praying::praying::praying:

bác sĩ ơi cho em hỏi, bé chihuahua 3 tháng tuổi nhà em có triệu chứng sổ mũi, ở đầu mũi bé có nước mũi màu trắng. hôm qua hắt xì ra 1 cục như kiểu nước mũi đặc. Em ko rõ lắm. bé ăn ít đi và có vẻ mệt mỏi hơn . Em rất lo cho bé, mong bác sĩ giải đáp dùm em với. Có nguy hiểm ko ạ? Hiện tại e đang nhỏ thuốc natri clorid 0,9% cho bé.Em rất sợ mang ra ngoài thú y nhỡ bị tiêm rồi bé die thì chết. HUhuhu

golden-sr

Member
Dạ ! Cháu xin cám ơn bác sĩ về lời khuyên ! Cháu hiện nay còn đang học đại học , kinh tế eo hẹp nên cháu đã quyết định cho cún của cháu về :( 11ngày nằm viện cháu đã thanh toán mât' 4 triệu đồng ! Cháu rất thương nó nhưng do kinh tế nên...h cháu cũng ko biết làm thế nào! chỉ cố gắng chăm sóc nó đặc biệt, mong cún tự khoẻ lên và đẩy lùi bệnh... Thân !

chu_be_chuoi

chó của em được 4 tuần tuổi,bác sĩ nói là chó mẹ yếu quá nên đẻ ra con sức đề kháng yếu.3 hôm nay thỉnh thoảng sau khi uống sữa nó lại bị ho nghe như ho đàm của người vậy.chó em vẫn ăn uống bình thường có hôm qua đi chích về là nó kém ăn hẳn đi.cho em hỏi có nên đi chích nữa không? với lại em muốn tăng sức đề kháng cho nó,em cho nó uống upsa c pha loãng được không?

em mới nuôi chó lần đầu nên chưa có kinh nghiệm mong các anh chỉ giúp! hix hix

spaniel 2 tháng tuổi nhà e cũg từg mắc parvo , sau khi tiêm 5 ngày thì đỡ , ăn uốg đ.c bthườg , 4,5 ngày sau lại bị các triệu trứg như trên , bh thở dốc ,hay khạc đờm , BSTY đã từg đến, tiêm 5 ngày tiếp theo thì triệu chứg k có vẻ j` giảm đi , làm ơn cho e hỏi , liệu bh nó còn chữa đ.c ?
p/s : e cũg mua chó ở ngõ mai hươg T_T
bạn hãy liên lạc với bạn GOLDEN-SR, ba mình vừa chỉ cho bạn ấy cách điều trị,chó của bạn ấy tình trạng y như chó bạn. chúc chó bạn khoẻ lại.

funboy90vn

COCKER bị xổ mũi, ho khẹc.

Mình mới mua 1 chú Cooker khoảng 4 tháng tuổi,cũng chưa có kinh nhiệm về chăm sóc chó con...2 ngày vừa qua,mình thấy nó có hiện tượng bị ho và chẩy nước mũi vàng.Mang đến nơi mình mua thì họ bảo mình,về cho uống ZINNAT 1 ngày 2 lần,mỗi lần 1/4 gói và nhỏ mũi bằng thuốc Otilin....Sau khi mình cho uống thì thấy nó có hiện tượng giật ở bụng vài lần sau đó ho khẹc 1 cái,nó vẫn nghịch và ăn đc...nhưng yếu hơn trước.Mình ko hiểu là nó mắc chứng bệnh gì và chữa trị như thế nào cho hợp lí.Rất mong được sự giúp đỡ của mọi.Mình xin cảm ơn !

boywinterhp

hxhx bs tôi mới mua 1 con chó phốc sóc từ Quảng Châu về..đi khám bsty nói là bi Care phải đi chích thuốc thường xuyên..liệu con tôi đc có 2thang tuổi thì có chịu đc chích thuốc thường xuyên k bs??

bác sĩ cho cháu hỏi nếu chó mắc bệnh này rồi thì có cơ hội sống sót không ạ con chó của cháu bị rồi mà chưa biết chữa kiểu gì bác có thể nói chi tiết cho cháu được không ạ con Pug của cháu 6 tháng và đang nhiễm bệnh cháu xin cám ơn

greenvet-hanoi

Chuyên gia thú y
bác sĩ cho cháu hỏi nếu chó mắc bệnh này rồi thì có cơ hội sống sót không ạ con chó của cháu bị rồi mà chưa biết chữa kiểu gì bác có thể nói chi tiết cho cháu được không ạ con Pug của cháu 6 tháng và đang nhiễm bệnh cháu xin cám ơn
Cần đi khám bác sỹ ngay bạn ạ. Trao đổi trên Diễn đàn chỉ có giá trị tham khảo. Không thay thế chẩn đoán lâm sàng của các Phòng Khám Thú Y. Mong hồi âm.

Thưa bác,chó nhà em ốm nặng lắm chữa trị được mấy ngày rồi mà không tỉnh táo hơn được.Mấy hôm trước,em nó ăn nhiều cá của mèo nên không biết làm sao thì đùng một cái lăn ra ốm.Đến bây giờ em nó nằm không dậy được nằm còn kêu ư ử,nghe tội nghiệp lắm ạ.Và còn nữa ạ,em nó còn được BSTY tiêm đầy đủ,bón ăn nuớc cháo ,uống ô rê zôn,uống nước đầy đủ nhưng cuối cùng thì ngồi cầu nguyện trời giúp thôi,và em nó còn ỉa ra máu,nôn mửa,ỉa chảy ạ.Mong bác hồi âm ..

Thưa bác,chó nhà em ốm nặng lắm chữa trị được mấy ngày rồi mà không tỉnh táo hơn được.Mấy hôm trước,em nó ăn nhiều cá của mèo nên không biết làm sao thì đùng một cái lăn ra ốm.Đến bây giờ em nó nằm không dậy được nằm còn kêu ư ử,nghe tội nghiệp lắm ạ.Và còn nữa ạ,em nó còn được BSTY tiêm đầy đủ,bón ăn nuớc cháo ,uống ô rê zôn,uống nước đầy đủ nhưng cuối cùng thì ngồi cầu nguyện trời giúp thôi,và em nó còn ỉa ra máu,nôn mửa,ỉa chảy ạ.Mong bác hồi âm ..
thưa bác em chó nhà em đã ..mất hôm qua rồi hu hu hu:(:)(:)(:)((.

mrlee32

Member
cocker ho khẹc chảy nước mũi

cocker nhà em bị ho khẹc như kiểu mắc đờm ỏ cổ ý. mũi chảy nước mũi màu xanh. nhiệt độ là 38,9 .hix. mệt mỏi và chỉ nằm 1 chỗ.ăn ít. các bác cho em biết chó nhà em bị bệnh gì với.em lo qá

Bi ngố

Member
bac si oi..em Ppepsi nha e la jong cho Dachushun, em doan la dang bi o giai doan dau: hat' xi`, so mui, tho kho khe, thig thoag cu' khac khac cai j trog co. tuy vay, van an khoe lam..
Bay gio cho uong thuoc j day?

Thanhmk

Member
Anh Báu ơi, em vừa mới đưa 1 em SB về nó được 5 tháng tuổi, khi đưa về em thấy mình nó giật giật, sờ vào thóp nó cũng giật giật, nó vẫn ăn bình thường, phân bình thường, hỏi chủ cũ họ bảo trước đây nó bị " ho cũi chó", và đã tiêm phòng sáu bệnh vào ngày 22/5/2009 ( Sau khi bị bệnh và điều trị xong). em định điện để hỏi anh nhưng sợ anh bận, đồng thời em hỏi anh ở đây để nhiều bạn được học hỏi thêm, em không thể đưa nó đi viện được vì xa quá ở em không có bác sỹ thú y anh ạ, bây giờ em phải làm thế nào, có lên tiêm phòng lần 2 cho nó không. À anh ơi chú Hmong cộc của em khỏe mạnh, nhưng hơi lầm lũi, hôm thứ 7 nó đớp em vào bắp chân chẩy máu anh ạ, em chào anh.

Bully

Member
Anh thử cho uống kháng sinh xem, kháng sinh của người cũng có tác dụng đấy. Đơt trước chó nhà em bị ho cũi chó nặng em cho nó uống Augmentin ngày 1 viên chia làm hai buổi, hoà tan rồi dùng tiêm bơm vào mồm của chó, thuốc không có vị nên rất dễ uống. A nên kết hợp cho nó uống thêm bổ phế nữa, 1 trai to hình như khoảng 10k hay sao ý. Đây là cách của BS Vệ chỉ cho em, nhưng đấy là với trường hợp chó của em, còn em nghĩ tốt nhất vẫn là mang đến BSTY để có được kết quả và cách điều trị tốt nhất