• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

HN-Cho mèo Nga trắng lông xù bị liệt 2 chân sau

vanle

Member
Bon nhà mình được 6 tháng tuổi, bị liệt 2 chân sau khoảng hơn 2 tháng nay (do bị viêm cột sống). Nó vẫn di chuyển được bằng 2 chân trước bằng cách lết. Do 2 chân sau bị liệt nên khi tiểu tiện cũng như đại tiện (vẫn vào chậu xỉ) bị dính vào phần lông đuôi và 2 chân sau.Bố mẹ mình không thể nuôi hộ được nữa và đang bắt bỏ đi. mình đã lấy chồng và lại đang mang bầu nên giờ mình muốn tìm người nào thực sự yêu mèo để mang Bon về nuôi hộ mình.Phải thực sự thực sự yêu mèo vì việc hằng ngày dọn wc và tắm cho 1 c mèo bị liệt không dễ chút nào cả..
sdt của mình 0982903112
nhà mình ở TXuan

linkmitu

Member
ui bé bon dễ thương quá chắc là lai nhỉ mình thấy 2 màu mắt, vậy sao bé lại bị liệt, thật thương quá đi ! mong bé sẽ có 1 người chủ tốt tận tình yêu thương bé. vì chăm sóc 1 bé bị liệt 2 chân đòi hỏi rất nhiều tình thương và kiên nhẫn. up cho bé xinh xắn nào !!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!

phenmaleat

Active Member
khổ thân bon rét mướt thế này không đi lại được đi vệ sinh dính hết vào lông thì làm sao bây giờ?

vanle

Member
Bon vẫn di chuyển là lết đi bằng 2 chân trước phenmaleat ạ. Đấy, thế nên giờ mẹ mình ngày 2 lần phải rửa cho nó mỗi lần nó bẩn như vậy :(

nguyenthuy

Member
Bon vẫn di chuyển là lết đi bằng 2 chân trước phenmaleat ạ. Đấy, thế nên giờ mẹ mình ngày 2 lần phải rửa cho nó mỗi lần nó bẩn như vậy :(
:( Tội bé quá. Xinh thế kia cơ mà......................

phenmaleat

Active Member
nhưng rét mướt thế này rửa bằng nước thì lạnh lắm vì lông em cũng dài mà,tội nghiệp em nó quá

bizonzon

Active Member
Mình đọc bài mà giận bạn quá!
Đã biết sắp lấy chồng không biết có mang được mèo theo không thì đón làm gì?
Mà nếu đã chắc mang được về nhà chồng thì em bị tật cũng phải mang.
Em bị bệnh chân còn chưa khỏi, chạy xiêu vẹo mà bạn yên tâm đi hưởng tuần trăng mật, sao bạn ko nhờ ai có kinh nghiệm chăm sóc giúp, để giờ em bị liệt hẳn rồi. Mình thấy bạn ác quá!
Lúc em xinh đẹp khỏe mạnh thì bạn hào hứng lập topic viết nhật kí cho em, giờ phần lớn tại bạn mà em bị liệt thì bạn đem bỏ đi. Ai dám nhận nuôi một gánh nặng như vậy đây?
Con người thì lúc nào cũng có lý do. Chỉ khổ cho loài vật vô tội.
Nếu chưa có ai nhận nuôi em, bạn cắt hết lông ở đằng sau chân và gốc đuôi em đi, để em đi vệ sinh dễ rửa ráy. Rồi nhắc mẹ bạn lót ổ nằm cho em ấm một chút, vì mèo lông dài mà bị cắt lông thì mùa này lạnh lắm.
Thương em, mà giận bạn quá!
Có nói gì ko phải thì bạn bỏ qua.

zZĩnz

Member
Em bị bệnh chân còn chưa khỏi, chạy xiêu vẹo mà bạn yên tâm đi hưởng tuần trăng mật, sao bạn ko nhờ ai có kinh nghiệm chăm sóc giúp, để giờ em bị liệt hẳn rồi. Mình thấy bạn ác quá!
Lúc em xinh đẹp khỏe mạnh thì bạn hào hứng lập topic viết nhật kí cho em, giờ phần lớn tại bạn mà em bị liệt thì bạn đem bỏ đi. Ai dám nhận nuôi một gánh nặng như vậy đây?
Nếu chưa có ai nhận nuôi em, bạn cắt hết lông ở đằng sau chân và gốc đuôi em đi, để em đi vệ sinh dễ rửa ráy. Rồi nhắc mẹ bạn lót ổ nằm cho em ấm một chút, vì mèo lông dài mà bị cắt lông thì mùa này lạnh lắm.
chị bon nói phải. Hay là chị vanle đóng bỉm cho bé thử xem. Hay là mua cái xe lăn cho động vật cho em í chứ theo em nghĩ giờ bé bị thế này khó mà tìm được người nào chăm lắm chị ạ. vì phải đáp ứng đủ 2 yêu cầu.
1 là phải là ng hết hết sức giỗi giãi để có thể gần như ở nhà cả ngày để chăm bé.
2 ( cái này rất quan trọng ) phải là người rất rất yêu mèo. ( vì em đã từng gặp cái cảnh lúc đầu đón về vì bé đó là mèo tây sau đó hình như em ý bị ghẻ rồi lông rụng ra cuối cùng bị chủ nó bỏ ngoài đường Ô tô đâm chết. )
dù sao vẫn mong sẽ có ng yêu em thật lòng

ngockun92

Member
nghe nói cả 2vc chị háo hức đón Bon lắm mà :( sao giờ e bị bệnh lại k ai thể chăm cho e, chị có thể cho e đến phòng khám thú y, và nhờ bác sỹ chữa trị, chăm sóc đến khi Bon khỏi bệnh mà

vanle

Member
nghe nói cả 2vc chị háo hức đón Bon lắm mà :( sao giờ e bị bệnh lại k ai thể chăm cho e, chị có thể cho e đến phòng khám thú y, và nhờ bác sỹ chữa trị, chăm sóc đến khi Bon khỏi bệnh mà
Ch đã mang đi khám chữa rồi e ạ. Bác sĩ nói bệnh viêm cột sống hầu như mèo đã bị thì không sống được nhưng ch vẫn mang đi tiêm, vì nhìn nó đau thì không nỡ.Lúc đấy cũng xác định là không chữa khỏi nhưng vẫn cho nó đi tiêm đều, giờ nó vẫn sống là chị cũng đã mừng lắm rồi

vanle

Member
Trước tiên là mình cảm ơn sự quan tâm mà Bizon dành cho Bon nhà mình. Tiếp là mình cũng có chút chia sẻ.Thứ nhất,không rõ là bạn đã lấy chồng hay chưa nhưng mỗi nhà mỗi cảnh.Dâu mới chân ướt chân ráo về nhà ch mà đã mang về 1 c mèo bị bệnh thì..Vấn đề này b hiều được hay không thì m cũng chỉ nói thế.Thứ hai, bạn nói B chưa khỏi bệnh mà mình đã yên tâm đi trăng mật thì thật hơi quá cho mình. Như m đã nói, bệnh viêm cột sống rất ít mèo mắc phải mà sống được.Biết vậy nhưng nhìn nó đau, bỏ ăn mình không nỡ nên vẫn kiên trì cho đi tiêm và uống thuốc.Khi nó hết đau, ăn được, chạy được là coi như đã khỏi, còn việc bị tật ở chân thì chắc chắn là việc không thể tránh khỏi vì khi mới bị bệnh ngay những ngày đầu nó đã bị võng 1 phần cột sống ở phía đuôi.Giờ nó vẫn sống được mà không đau gì là mình cũng đã mừng lẳm rồi.Dù sao thì giờ m cũng vẫn phải tìm người có thể nuội B hộ mình.

ngockun92

Member
hôm e cho Miu nhà e đi khám thấy có e mèo cg bị liệt và ng nhà để ở phòng khám cho bác sĩ chăm và chữa bệnh luôn, thấy bác sĩ bảo nó đang gần hồi khục, chị thử đi hỏi thêm xem sao, chắc Bon giờ cg mệt và buồn lắm

vanle

Member
hôm e cho Miu nhà e đi khám thấy có e mèo cg bị liệt và ng nhà để ở phòng khám cho bác sĩ chăm và chữa bệnh luôn, thấy bác sĩ bảo nó đang gần hồi khục, chị thử đi hỏi thêm xem sao, chắc Bon giờ cg mệt và buồn lắm
cảm ơn e.ch sẽ mang đi khám lại.Nó chỉ mỗi liệt 2 chân sau còn vẫn ăn khỏe e ạ

Tình hình em Bon thế nào rồi bạn? Bác sĩ bảo sao? Mấy hôm đọc 2pic mà thương cho cả bạn cả em Bon, khổ.

yeupeo91

Member
Cần 1 người như chị Yến bizonzon hoặc cô Liễu mimi83 vào nhận e ý. :). Thấy chị Yến nuôi Lu và cô Liễu nuôi Nhím là biết tấm lòng với mèo ntn rùi. :x :)

w32bigbang

Thươg pé ý lắm.chỵ ơi.chỵ ở đâu hả c.e mún nhận pé.nhưg c n0j rõ vấn đề sjh hoạt của bé đc ko c.vì e đi học suốt.e kũg nuôj 1pé mèo ta.e ko pít có đủ khả năg nuôi ko nữa.

milkygirl6390

Active Member
bệnh này vẫn có thể chữa được chỉ có điều mất rất rất nhiều thời gian và kinh phí chị ạ. E nghĩ hiện giờ chị không chăm bé đc thì chị có thể gửi nội trú ở phòng khám thú y. Ở phòng khám animal care e thấy các anh chị ấy đã chữa khỏi 1 bé như vậy và các anh chị ý rất kiên nhẫn chữa bệnh. CHỉ có khoản vệ sinh ở đấy là chưa ổn.
Chị đã không có điều kiện chăm được cho bé thì mong chị tạo điều kiện để chữa bệnh cho bé. Bây giờ tết nhất đến nơi, tìm người trông hộ mèo còn khó, làm sao tìm được người cưu mang 1 bé mèo liệt chân :( Hix.
Không còn gì nói ngoài chuyện cầu chúc bé mèo hồi phục sức khỏe. :(

linhlamhn

Member
bệnh này vẫn có thể chữa được chỉ có điều mất rất rất nhiều thời gian và kinh phí chị ạ. E nghĩ hiện giờ chị không chăm bé đc thì chị có thể gửi nội trú ở phòng khám thú y. Ở phòng khám animal care e thấy các anh chị ấy đã chữa khỏi 1 bé như vậy và các anh chị ý rất kiên nhẫn chữa bệnh. CHỉ có khoản vệ sinh ở đấy là chưa ổn.
Chị đã không có điều kiện chăm được cho bé thì mong chị tạo điều kiện để chữa bệnh cho bé. Bây giờ tết nhất đến nơi, tìm người trông hộ mèo còn khó, làm sao tìm được người cưu mang 1 bé mèo liệt chân :( Hix.
Không còn gì nói ngoài chuyện cầu chúc bé mèo hồi phục sức khỏe. :(
Đúng đấy, mình thấy ai nhận bé về thì cũng phải mang bé đi chữa ngay, chi bằng bạn cũng gửi bé nội trú đi, bạn chịu tốn kém một chút hi vọng bé nhanh khỏi...

Bob iu

Chủ của Bon, nuôi Bon từ khi lành lặn xinh đẹp mà còn ko đủ tình thương để chăm sóc Bon khi bệnh thì hi vọng ai thương Bon hơn??? Tội nghiệp bé.