• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

HMông đuôi cộc vện tại Hà Nội

Vladavia

Member
Báo cáo các bác, hôm qua thằng cu Khoai nhà em đã được tiêm phòng mũi 5 bệnh xong, tình hình sức khỏe vẫn cực kỳ ổn định, nghịch vẫn như giặc. Vậy là đã được 3 tuần 2 ngày cháu nó về xuôi và vẫn hoàn toàn khỏe mạnh. Khi mới về thì 2 tai mới chỉ vểnh hờ nhưng đến nay đã dựng hết, kể từ lúc nhập khẩu đến nay hầu như không bị cơn đau bụng nào đáng kể. Có lẽ tối nay em sẽ chụp ảnh cháu nó lên cho anh em mình cùng đánh giá.
Cu con còn một vài điểm nhỏ em đang phải chỉnh, đó là 2 chân trước có vẻ hơi yếu so với trọng lượng cơ thể của nó (nó béo như một con lợn), hiện đang bổ sung canxi hàng ngày, mong rằng sẽ sớm hồi phục.

Vừa lấy máy ảnh của bác Hùng về phệt mấy bô cho cháu nó.

TaiVenh

Active Member
Phê nhất con này quả mặt ngầu như tướng cướp.

Chú Vla xem lại chế độ ăn, béo quá cũng ko tốt đâu vì sẽ bị còi xương đấy. Cái này là nghiêm túc 100%.

Hôm nào đến tận nơi xem cho sướng mắt mới được

DavidHHH

Member
sao nhìn thằng này chân tay to nhỉ. Chú Vla cho nó tập tạ à. Suýt nữa thì được tứ túc mai hoa rồi.

KimCuong

Active Member
Chúc mừng Mod Vladavia có một chú H'Mong vện cộc rất đẹp.

Anh rất thích quả tứ túc mai hoa và lần này thì chính xác thạch sùng bám cổ bác AQ101 nhỉ?

Thực sự là rất đẹp và rất độc. Chắc chắn các bác Lai Châu cũng phải ghen tỵ về thằng Khoai này đó.

Các bác Lai Châu xin có ý kiến đi?

Vladavia

Member
Hê hê, con rể hụt của Lai Châu nên em phải đang dán bố cáo tuyển vợ cho nó ở Lào Cai đây, hi vọng trong tháng này sẽ tuyển về được một cô dâu hoành tráng nữa.
Em cũng biết là nó béo quá :-< Bởi vậy nên dạo này đang tích cực tìm kiếm bóng tennis về cho nó chơi. Khẩu phần ăn thì ngày 3 bữa, mỗi bữa 1 bát cơm nhỏ, 2 cái cổ gà và bắp cải cà rốt thái nhỏ. Ngòai ra ăn xong còn được gặm xương nữa. Đang tính mua Pet cal hay loại nào đó để bổ sung calcium cho cháu.
Được cái mới 3 tháng mà đã biết trông nhà, ban đêm nghe tiếng bước chân người quen trong xóm đi lại thì không bao giờ sủa, nhưng nếu có người lạ thì gầm ghè ác liệt, tiếng sủa nghe cũng trầm vang lắm.
Có lẽ điểm đặc biệt của giống Hmông đuôi cộc là kỷ luật và tự chủ tốt. Nếu nghịch sai gì chỉ cần quát "hư" là thôi ngay (nhưng chỉ em làm được thế, chứ chị xã nhà em quát nó mặt nó cứ câng câng ra). Có lẽ là do mình roi vọt uốn nắn từ bé nên nó sớm đi vào khuôn khổ.

con Homông này nhìn chiến phết !chân chước hơi yếu a không sao đâu thỉnh thoảnh cho ra ngoai sân phơi nắng nhé ,nhìn như vậy là cậu chăm tốt đấy .vài tháng nữa ngon trai ngay mà ,yên tâm đi thằng này nấy vợ Lao cai cũng được, mà Lai Châu cũng không vấn đề gì nhìn:eek:h go on: ngon như vậy mà có khi lấy cả hai đấy.

quangUK

Member
Nhìn chú này oai phết . Chú VLA. nói : đang tích cực tìm kiếm bóng tennis... giống như anh cũng đang tích cực tìm 1 chú cộc như thế quá . Thôi qua nhà anh đi , anh phần tạm cho chú 10 quả nhé . Mob: 0903424456

Vladavia

Member
Nhìn chú này oai phết . Chú VLA. nói : đang tích cực tìm kiếm bóng tennis... giống như anh cũng đang tích cực tìm 1 chú cộc như thế quá . Thôi qua nhà anh đi , anh phần tạm cho chú 10 quả nhé . Mob: 0903424456

Ok anh, em sẽ thu xếp thời gian để sớm qua anh :D
Gì chứ bóng tennis thì là niềm đam mê của thằng cu cháu nhà em rồi, cứ lúc nào được ra ngoài chơi là lại ngậm theo quả bóng. Ăn bóng, ngủ cũng bóng, hehe.
Cho cháu nó rèn luyện thể thao từ bé để lớn lên có sức còn sản xuất ra các đàn cộc con cho Vietpet. :D:D:D

TaiVenh

Active Member
Là sao bác UK ơi? Ý bác là đổi 10 quả bóng tennis lấy 1 cún Hmong cộc? ;;);;);;)

Tích trữ dần bóng đê bác. Bao giờ có đủ 1 tải thì ta đổi ngang nhé =))

Vladavia

Member
Hehe, anh Taivenh đúng là chuyên gia của Bộ có khác, nắm bắt ý tưởng rất là nhanh nhạy. :D:D

Nói chung em sẽ cố gắng hết sức để gây dựng một dàn cầu thủ đồng đều để phát triển phong trào chó nội cho anh em ta.

Lại kể đến những ngày đầu tiên, khi cháu nó mới từ biên cương xuống, có lẽ vẫn quen nếp sinh họat của đồng bào mình trên đó, cứ đúng 4h sáng là cháu nó bắt đầu tỉnh dậy, đầu tiên là rít lên khe khẽ, ngáp oam oáp vài cái rồi bắt đầu rên ư ử. Thằng cháu buồn...
Không cho nó đi ko được, và thế là mắt nhắm mắt mở lồm cồm bò dậy dắt nó lên đường cho nó giải quyết cái sự sung sướng đó. Nhưng chỉ là sung sướng nhẹ thôi!
Niềm hoan lạc tột đỉnh thì phải tính đến sau bữa ăn sáng (4.30am), cháu nó sau khi đớp phễnh bụng lại tiếp tục hơi khe khẽ rít lên, và lại lên đường...
Dần dần cái sự vụ ngáp oam oáp nó muộn dần, 5.am, 5.30am, 6.am, và hiện tại là rơi vào khoảng tầm 7.am, thật tuyệt đẹp cho một cuộc sống nơi phồn hoa đô thị!

Không bao giờ cháu nó sung sướng ra nhà!
Điều đó thật tuyệt!

TaiVenh

Active Member
Nếu vậy thì quá tuyệt.

Chứ cứ duy trì tầm 4am với 4.30 am thì chả mấy chốc ông chủ cũng tèo hehe.

Nói chung em nghĩ rằng giống chó này chỉ nên nuôi ở những nhà có sân, vừơn kha khá một tý. Chứ căn hộ với cả nhà lô không sân mà nuôi thì hơi khổ cho em nó. Nếu nhà có khoảng không ta chỉ cần dựng cho nó quả chuồng là OK, tụi này chắc chả sợ gì gió lạnh. Và khi đó chuyện WC của cháu nó sẽ nhỏ như con thỏ luôn...

Nhớ hồi xưa em nuôi bên GL con chó ta, vì vườn rộng nên đố bao giờ nhìn thấy được "sản phẩm" của nó, nên cũng chả biết thế nào gọi là công việc dọn vệ sinh. Quá phê luôn

Chú Vlad chuẩn bị tổng kết qui trình "chuyển vùng" để làm guide line cho anh em nhé.

Vladavia

Member
Em cũng biết là hơi khổ thân cho nó khi phải ở nhà lô, nhưng thực ra thì trong điều kiện anh em ta ở Hà Nội, việc có một khoảng sân vườn cũng hơi khó. Thực ra thì thằng cu nhà em cũng chứng minh được là với điều kiện đất chật người đông, cháu nó vẫn sống khỏe, yêu đời và sống có ích. He he he

Để em tham khảo thêm ý kiến các cao nhân đã chỉ dẫn các công đoạn chuyển vùng cho chó rồi sẽ post lên cho anh em ta cùng bàn luận.

Các Đ/c cứ lạc quan tếu,1 bao tải bóng chưa ăn thua gì,các đ/c cứ chuẩn bị khoảng nửa toa tàu hoả bóng đi rồi em đổi cho 1 chú mông cộc..........

Vladavia

Member
Thêm mấy bức ảnh trưa nay tranh thủ sau giờ cơm:

Chỉ định cho nó ra ngoài sân hít thở không khí tí, nhưng nó cứ cuồng lên đòi thả xích:

Chơi bóng đi?

Ngứa:

Nghỉ tí:

Nếu vậy thì quá tuyệt.

Chứ cứ duy trì tầm 4am với 4.30 am thì chả mấy chốc ông chủ cũng tèo hehe.

Nói chung em nghĩ rằng giống chó này chỉ nên nuôi ở những nhà có sân, vừơn kha khá một tý. Chứ căn hộ với cả nhà lô không sân mà nuôi thì hơi khổ cho em nó. Nếu nhà có khoảng không ta chỉ cần dựng cho nó quả chuồng là OK, tụi này chắc chả sợ gì gió lạnh. Và khi đó chuyện WC của cháu nó sẽ nhỏ như con thỏ luôn...

Nhớ hồi xưa em nuôi bên GL con chó ta, vì vườn rộng nên đố bao giờ nhìn thấy được "sản phẩm" của nó, nên cũng chả biết thế nào gọi là công việc dọn vệ sinh. Quá phê luôn

Chú Vlad chuẩn bị tổng kết qui trình "chuyển vùng" để làm guide line cho anh em nhé.
Quy trình chuyển vùng,cách ly thì phải mang máy ghi âm thôi,chứ mang giấy bút thì khó ghi lắm,nó dài những 10 trang lựng,ghi như vậy mỏi tay lắm các đ/c ơi.......

TaiVenh

Active Member
Hè hè, bác HTY lại chơi khó ae rồi. Thôi cứ giao chu Vla ghi âm rồi gỡ băng luôn thể hehe

soi_lua

Member
Em thì thấy chú này không có những "đường nét" của H'Mong trên cái đầu của nó.

Nếu các bác xóa đi ấn tượng về những chú H'Mong cộc đuôi và nhìn cái ảnh nó với mấy chú này thì các bác thấy sao???

TaiVenh

Active Member
Ảnh cuối có vẻ giống loại Akita hay gì gì đó của Nhật.

Chú sói có thể giải thích rõ hơn để ae cùng tham khảo đc ko? Tks

em đã thấy vện HMông đuôi cộc rồi đẹp thật, oai thật nhưng bác ơi xa thế thì lấy vợ Lai Châu làm sao được, con nay mà cặp đôi với em vện nhàn em thì phải nói tuyệt cú mèo, em nhà em màu nhìn chuẩn màu vện lắm.....

Vladavia

Member
Khó gì đâu, bác cứ cho em nó lang chạ với thằng cu nào trên đấy đi, rồi gửi thành quả xuống đây cho anh em. Thê là đẹp cả đôi đường! :D:D