• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Hội những người nuôi chó Phú Quốc HN

catsamac

Member
Mắt con chó của bạn có sửa bằng Photoshop không mà sao nhìn như mắt mèo vậy? Nếu không sửa thì con chó của bạn rất dữ đó, có thể hiền vì nó còn nhỏ thôi. Nhưng mà dữ quá "xực" người ta thì nguy hiểm lắm.
Theo mình chó PQ khá dễ huấn luyện, bác không nên xích nó nhiều quá mà huấn luyện không cho nó ra ngoài đường. Còn vệ sinh thì dạy nó chạy vô WC thì tốt hơn. Nếu thả nó ra ngoài đường 1 vài lần thì bản tính hoang dã nó nổi lên nó sẽ tìm cách trốn ra! Nguy cơ bị đưa lên Nhật Tân khá cao. Người HN cũng ít biết chó PQ nên có thể bị "thịt" ngay.

Thủydx

Member
Mắt con chó của bạn có sửa bằng Photoshop không mà sao nhìn như mắt mèo vậy? Nếu không sửa thì con chó của bạn rất dữ đó, có thể hiền vì nó còn nhỏ thôi. Nhưng mà dữ quá "xực" người ta thì nguy hiểm lắm.
Theo mình chó PQ khá dễ huấn luyện, bác không nên xích nó nhiều quá mà huấn luyện không cho nó ra ngoài đường. Còn vệ sinh thì dạy nó chạy vô WC thì tốt hơn. Nếu thả nó ra ngoài đường 1 vài lần thì bản tính hoang dã nó nổi lên nó sẽ tìm cách trốn ra! Nguy cơ bị đưa lên Nhật Tân khá cao. Người HN cũng ít biết chó PQ nên có thể bị "thịt" ngay.
Cảm ơn bạn, mắt chó mình không sửa đâu, chụp buổi tối nó bị phản quang do đèn Flash đấy thôi, mình cũng không thích chó dữ quá, được cái con Lu này thông minh bảo được bạn ạ.

anh_hanam

Member
Khéo không lại lạc đề chó Bắc hà bây giờ chú Ánh à.
Kệ cứ thêm một tý nữa về chó BH này: Vùng cao Bắc Hà nổi tiếng với rượu ngô. Không biết có phải vì ngô là nguồn lương thực chính của người dân ở đây hay không. Từ ngô người ta chế biến ra nào bánh, nào rượu...Theo hiểu biết hạn hẹp của AQ tôi thì chó Bắc hà là một trong những giống chó Việt nam to con nhất. Cứ theo cách nuôi chó của các cụ từ miền xuôi đến miền ngược thì có gì ăn nấy nên chó BH ăn nhiều ngô và uống nhiều rượu hơn chó ở vùng khác. Ngô thì nhiều dinh dưỡng, rượu thì diệt trừ giun sán nên chó BH có thể hình khá tốt. Còn cái lông dài, xù thì lý do chính là thích nghi với cái lạnh thì chắc còn do hay nhậu với chủ, say rồi bá vai bá cổ tóm lông mà kéo nên nó xù:)):)):))
Chú Ánh làm con Bắc hà đi, thi thoảng không có ai hai thày trò ngồi nhậu cũng vui ra phết.:)

Cho em lạc đề nốt lần này: Nghe bác nói Bắc Hà phê quá, bác kiếm cho em một con đi

AQ101

Member
Cho em lạc đề nốt lần này: Nghe bác nói Bắc Hà phê quá, bác kiếm cho em một con đi
Đánh võng tý cho khỏi lạc đề này: So sánh chó Bắc Hà với chó PQ

Chó Bắc hà so với CPQ xét trên góc độ chó nội có thể coi là đối thủ xứng tầm của nhau. Một con xuất thân từ miền biển phía, một con xuất thân từ miền núi rừng phía Bắc. Chắc là từ thuở hồng hoang một con theo Lạc Long Quân lên rừng, một con theo Âu Cơ xuống biển. Có lẽ vì vậy hình dáng, bộ lông của chúng cũng phù hợp với cộng đồng và môi trường xung quanh. Rõ ràng CPQ lông ngắn sát tắm biển dễ hơn là BH lông dài. Bà con đã nhìn thấy ai mặt quần áo dài tắm biển chưa nhỉ? Ngược lại dân đi rừng mấy ai cởi trần, chịu sao thấu gai đâm, ruồi muỗi. Dáng vóc của nàng PQ bất kể đực cái vẫn có nét yêu kiều lả lướt như Thị Hến, còn gã Bắc Hà đầu bù tóc rối rõ hình ảnh một tráng đinh A Phủ. Về tính cách CPQ thì hiếu động như thiếu nữ tuổi teen, còn Bắc Hà lừ đừ như trai làng say rượu.
Đuôi Phú quốc cong vót như cánh buồm no gió, đuôi Bắc Hà như một cái khăn thổ cẩm trên đầu cô gái dân tộc. Chó PQ trèo tường trốn đi chơi, ra đường thấy chó mèo thì quên cả chủ. Chó Bắc Hà ôm chân cột chờ chủ về, ra đường chỉ chăm chú xem chủ có đánh rơi cái gì thì....chén.
Nghe kể dân Bắc Hà đi chợ, 2 vợ chồng chỉ có một con ngựa, vợ dắt, chồng cưỡi ngựa xuống chợ. Đến khi về chồng say quá phải vắt người qua yên ngựa, say quá vừa đi vừa nôn oẹ, chú Bắc Hà đi sau dọn dẹp, đôi khi hứng chí lại lau cả mồm cho chủ. Về đến nhà thì người tỉnh, chó lại say:) Dòng đời cứ thế trôi như một dòng sông lặng lẽ. Ai đã một lần đến Bắc Hà đi chợ vùng cao, khi đi về cảm như vừa mất một cái gì đó

Kiếm chó Bắc hà thì chú Ánh phải hỏi bác Nguyễn Tuân, anh ít khi lai vãng đến vùng này.
@NTHN: Còn con gái Bắc Hà nữa bác à, sợ bị kêu lạc đề:(

anh_hanam

Member
Đánh võng tý cho khỏi lạc đề này: So sánh chó Bắc Hà với chó PQ

Chó Bắc hà so với CPQ xét trên góc độ chó nội có thể coi là đối thủ xứng tầm của nhau. Một con xuất thân từ miền biển phía, một con xuất thân từ miền núi rừng phía Bắc. Chắc là từ thuở hồng hoang một con theo Lạc Long Quân lên rừng, một con theo Âu Cơ xuống biển. Có lẽ vì vậy hình dáng, bộ lông của chúng cũng phù hợp với cộng đồng và môi trường xung quanh. Rõ ràng CPQ lông ngắn sát tắm biển dễ hơn là BH lông dài. Bà con đã nhìn thấy ai mặt quần áo dài tắm biển chưa nhỉ? Ngược lại dân đi rừng mấy ai cởi trần, chịu sao thấu gai đâm, ruồi muỗi. Dáng vóc của nàng PQ bất kể đực cái vẫn có nét yêu kiều lả lướt như Thị Hến, còn gã Bắc Hà đầu bù tóc rối rõ hình ảnh một tráng đinh A Phủ. Về tính cách CPQ thì hiếu động như thiếu nữ tuổi teen, còn Bắc Hà lừ đừ như trai làng say rượu.
Đuôi Phú quốc cong vót như cánh buồm no gió, đuôi Bắc Hà như một cái khăn thổ cẩm trên đầu cô gái dân tộc. Chó PQ trèo tường trốn đi chơi, ra đường thấy chó mèo thì quên cả chủ. Chó Bắc Hà ôm chân cột chờ chủ về, ra đường chỉ chăm chú xem chủ có đánh rơi cái gì thì....chén.
Nghe kể dân Bắc Hà đi chợ, 2 vợ chồng chỉ có một con ngựa, vợ dắt, chồng cưỡi ngựa xuống chợ. Đến khi về chồng say quá phải vắt người qua yên ngựa, say quá vừa đi vừa nôn oẹ, chú Bắc Hà đi sau dọn dẹp, đôi khi hứng chí lại lau cả mồm cho chủ. Về đến nhà thì người tỉnh, chó lại say:) Dòng đời cứ thế trôi như một dòng sông lặng lẽ. Ai đã một lần đến Bắc Hà đi chợ vùng cao, khi đi về cảm như vừa mất một cái gì đó

Kiếm chó Bắc hà thì chú Ánh phải hỏi bác Nguyễn Tuân, anh ít khi lai vãng đến vùng này.
@NTHN: Còn con gái Bắc Hà nữa bác à, sợ bị kêu lạc đề:(
Bác viết đoản văn em đọc cứ ngỡ như đọc Nguyễn Tuân vậy. Chưa nhìn, chưa nuôi nhưng qua tản văn của bác em thấy yêu Bắc Hà như yêu Phú Quốc rồi đấy.
@ bác nguyentuanhanoi: Nếu có dịp nào đi và có thể bác mua giúp em con Bắc Hà nhé:D

AQ101

Member
Tạm thời chốt cái vụ Bắc Hà của chú Ánh tại đây nhé. Túm lại bác TuấnHN sẽ lo giúp Ánh một cặp Bắc Hà chuẩn trong một thời gian ngắn nhất có thể:)

Tin mới về CPQ đây: Sáng 1/5 này một cặp CPQ, một vàng, một đen sẽ về đến Hà nội. Anh em ai rảnh ra ga Hà nội ngồi chờ tàu tán gẫu, và xem chó. Chủ nhân xin chịu mọi phí tổn từ trà đá, thuốc lá, kẹo lạc đến vé vào cửa, gửi xe, trừ trường hợp bị ....móc túi.

AQ101

Member
Sáng nay 1/5 chó vàng đực đã về đến Hà nội.Vì lý do kỹ thuật, con đen không ra Bắc được. Hơi buồn cho HOHangbac ra ga rõ sớm tưởng là có chó cuối cùng lại về tay không. Mấy anh em tụ tập ở sân ga đón chó, chụp hình. Nhận xét ban đầu là khá tốt, vấn đề bây giờ là nuôi, chăm nó thế nào để khỏi phụ công anh em nữa thôi.
Hình ảnh chú vàng tên Bô trong SG

Thủydx

Member
Kính chào cả nhà.
Sáng 1/5 vừa qua, Đà chủ phân đà CPQ HN AQ đã cho gia nhập đàn PQ HN một em vàng, như hình bác ấy đã post.
Sau đây là một số thông tin và hình ảnh khi chú vàng tên Bô này về tới HN.
1. Tên: Bô
2. Giới tính: Đực
3. Màu sắc: Vàng.
4, Tuổi: 4 tháng.
5. Đặc điểm: Xoáy Bowling khá cân, chân cao, dáng thon, đốm lưỡi, tương lai khi trưởng thành sẽ là một nam nhi oai vệ.
Một số hình ảnh:
Đà chủ và Bô:

Thêm kiểu nữa cho ngon nào:

Xoáy:

Khuôn mặt "điển giai":

Em cũng xin ké một kiểu (hehe):

Sau khi về tới HN an toàn dưới sự chào đón nhiệt tình của các anh em VP, chú đã được bàn giao cho thành viên Songbac chăm sóc giáo dục, rất mong Songbac chăm sóc tốt để khỏi phụ tình cảm của anh em dành cho chú.
Thân chào cả nhà.

AQ101

Member
Chú SB mới có một lần đi đón chó mà cũng viết bài dài gớm nhỉ!
Chú lấy khăn ấm lau vài lần cho nó đỡ hôi, chó bầy đông con nào chả thế.
Sáng 1/5 anh báo là đi công việc, giờ chú Thuỷdx post hình lên thì chết anh rồi!

HOhangbac

Member
em cám ơn hai bác đã chia buồn cùng em, nhưng k sao hai bác à để lần sau mà, thật sự bác AQ nhiệt tình quá cho dù mưa bác cũng ra ga đón, cho dù hai anh em mới gạp nhau lần đầu mà bác đã coi em như người em trong nhà, em cám ơn bác AQ hẹn bác 1 ngày gần đây hai anh em mình đi câu nhé,

Callalily

Member
Bác AQ ơi! Theo lời giới thiệu tận tình của bác Mỡ, em xin phép hỏi bác như sau (nghe trịnh trọng quá thể): Em đnag có ý định mua 1 em Phú Quốc đực, màu đen, khoảng tầm 2-4 tháng tuổi, dáng đẹp đẹp để tặng ba em, vì 2 ông bà già ở cái nhà 5 tầng nên cũng sợ sợ :D. Bác vui lòng giúp em với, vì em là con gái, được mỗi cái quý bố nên muốn mua tặng chứ cũng không biết gì nhiều. Bác cho em hỏi, tổng thiệt hại cho 1 em như thế khoảng bao nhiêu ạ? Thanks bác!

AQ101

Member
Ai giới thiệu thì được chứ chú Mỡ giới thiệu thì không được rồi:) Chú này chuyên giới thiệu người mua chó, có chó mới bán được phụ kiện, đồ chơi mà :)
Các cụ ở nhà rộng quá thì tốt nhất là cho ông con rể đến ở, vừa sạch sẽ vừa trông nhà tốt, tốt nhất là nó coi nhà mình như nhà nó:)
Nói đùa thế chứ bạn phải hỏi lại các cụ xem có chăm được không đã, bọn này không cần chăm ăn như chó Tây nhưng cần quan tâm dạy dỗ nhiều mới thuần tính được.

Manonero

Member
Ai giới thiệu thì được chứ chú Mỡ giới thiệu thì không được rồi:) Chú này chuyên giới thiệu người mua chó, có chó mới bán được phụ kiện, đồ chơi mà :)
Các cụ ở nhà rộng quá thì tốt nhất là cho ông con rể đến ở, vừa sạch sẽ vừa trông nhà tốt, tốt nhất là nó coi nhà mình như nhà nó:))
Nói đùa thế chứ bạn phải hỏi lại các cụ xem có chăm được không đã, bọn này không cần chăm ăn như chó Tây nhưng cần quan tâm dạy dỗ nhiều mới thuần tính được.
Hị...bác lúc nào cũng lái sang chủ đề chính thế ạ :D Em cũng đang cần phê bình bác đây. Mang tiếng hội trưởng CPQ HN mà bác xài mấy cái dây dắt chán quá...bác lên em. Em trình cho bác mấy mẫu đẹp cực (Giá cả Vietpet thôi bác yên tâm..gì chứ ai em ko nói nhưng riêng bác em phải chém thật lực :D :D :D :dancing:)

Nói đùa thế thôi chứ callalily cũng nên hỏi lại xem ý các cụ thế nào nhé, vì anh AQ mà đã nói vậy là phải có lí do đấy (nhất là khi các cụ lại ở chung cư)...mà tốt nhất là Callalily nên bám rịt lấy cái ông AQ này mà năn nỉ ỉ ôi, kiểu gì cũng kiếm được khối thứ kiến thức hay hay về PQ đấy, vớ vẩn còn được li cafe miễn phí nữa cơ :D :D

Callalily

Member
Các cụ nhà em có ở chung cư đâu :(( Nhà em xây cái nhà 5 tầng, khuôn viên khép kín, có 10m sân và cả cái sân thượng 60m2 cho chó chạy nhảy mà chỉ có 2 cụ ở (vì em cũng sắp theo giai :"> ). 2 ông bà ở nhà thì buồn vì cũng nghỉ hưu hết rồi nên muốn nuôi 1 chú chó vừa chăm như chăm em bây giờ, lại vui cửa vui nhà mà cũng yên tâm nữa. Gì chứ cái khoản chăm và dạy cho thì ba em thích lắm, điển hình như cái bể cá và con sáo biết nói em tặng ba em hồi trước, cụ cả ngày ngồi ngắm cả bơi, tuần thay nước 1 lần, sáo thì suốt ngày ra cãi nhau với nó cho nó nói sõi :((. Nhà em mới bị chết 1 em chó lai beggie đấy chứ. Thấy cụ buồn buồn nên em muốn tặng 1 con chó khác mà cái khoản ăn uống không quá cầu kỳ. Chính thế nên em mới chấm 1 em PQ đấy ạ. Các bác giúp em với!

Thủydx

Member
Các cụ nhà em có ở chung cư đâu :(( Nhà em xây cái nhà 5 tầng, khuôn viên khép kín, có 10m sân và cả cái sân thượng 60m2 cho chó chạy nhảy mà chỉ có 2 cụ ở (vì em cũng sắp theo giai :"> ). 2 ông bà ở nhà thì buồn vì cũng nghỉ hưu hết rồi nên muốn nuôi 1 chú chó vừa chăm như chăm em bây giờ, lại vui cửa vui nhà mà cũng yên tâm nữa. Gì chứ cái khoản chăm và dạy cho thì ba em thích lắm, điển hình như cái bể cá và con sáo biết nói em tặng ba em hồi trước, cụ cả ngày ngồi ngắm cả bơi, tuần thay nước 1 lần, sáo thì suốt ngày ra cãi nhau với nó cho nó nói sõi :((. Nhà em mới bị chết 1 em chó lai beggie đấy chứ. Thấy cụ buồn buồn nên em muốn tặng 1 con chó khác mà cái khoản ăn uống không quá cầu kỳ. Chính thế nên em mới chấm 1 em PQ đấy ạ. Các bác giúp em với!
Bác A Ku ơi, giúp em nó đi, đừng tránh né nữa, hồ sơ như thế là chuẩn rồi, hay bác sợ các cụ già không đi ọp ẹp với lại nhậu nhẹt với bác được? yên tâm đi, em nó sẽ đi thay là được chứ gì??? hehehe....

AQ101

Member
Thôi hai anh em ông ngồi yên cho tôi nhờ!
Các cụ sắp chuyển nhà cho người khác rồi, chưa chắc đã được nuôi chó. Cừ chờ một thời gian nữa xem tình hình thế nào đã!:)

Em là 1 học sinh lớp 12 đến từ Hà Nội.Từ lâu em rất muốn có 1 con chó phú quốc vì bản thân rất đam mê loài chó này.Nhưng do nhà em không có vườn nên bố em không cho nuôi.Em tham gia diễn đàn này để tích luỹ kinh nghiệm nuôi chó phú quốc sau này nhất định nuôi 3,4 con.Mong các bác trong diễn đàn chia sẻ giúp đỡ để em có thêm kinh nghiệm.Mong sẽ được gặp các bác để giao lưu.Tiện thể các bác cho em biết chỗ nào ở Hà Nội bán cho PQ đươc không ạ.

AQ101

Member
Các cụ chuyển nhà cho ai hả anh? Sao em không biết mà anh lại biết nhỉ? :-/ Chuyển cho anh à? Thế thì chắc chắn được nuôi chó rồi ạ!
Anh làm gì có cái diễm phúc đấy. Chuyển cho ai thì em thừa biết vì em là đồng phạm mà lị.:) Còn cơ sở nào thì đây "vì em cũng sắp theo giai", con gái nói không là có vậy phải hiểu là "giai sắp theo em" thì rõ là các cụ sắp chuyển nhà cho người khác rồi còn gì nữa:))
@TBV: TBV với TranTungHN cứ yên tâm học với thi cử xong đi, cứ có kết quả tốt thì sẽ có chó, cần thì có người đến nói chuyện với bố cháu cũng được.>:D<

Songbac

.....................
.....2 ông bà ở nhà thì buồn vì cũng nghỉ hưu hết rồi nên muốn nuôi 1 chú chó vừa chăm như chăm em bây giờ, lại vui cửa vui nhà mà cũng yên tâm nữa......
Tư tưởng của bạn gái này nghĩ về các bậc phụ huynh giống mình ngày xưa quá :) Bạn cứ yên tâm tìm dần dần, việc này không vội vã được đâu, nếu giúp được anh em sẽ giúp nhiệt tình. Bạn thử bắt chước mình kiên nhẫn 1 lần, đợi Phú Quốc 4 tháng xem sao :))
Rảnh rang theo chân các anh trong hội đi cafe nghe nói chuyện chó cũng đã thấy sướng rồi :-bd

Chúc vui!

Callalily

Member
Các bác yên tâm, riêng khoản chờ thì em chờ được ạ. Nói thật, Ba em yêu chó mèo ko bằng em (em tuổi chó mà lị). Nhưng vì nhà giai em hiện đã nuôi 5 con chó với 2 con mèo, nên tương lai em khó nuôi thêm. Em muốn tặng ba em để em được chơi cùng nó nữa. Còn khoản cafe thì... vô tư, nhưng em chỉ ngồi nghe (để học hỏi) thôi ạ. Chứ em không dám múa rìu qua mắt thợ đâu. Khi nào có tin tức gì, các bác giúp em với nhé. Em cảm ơn!