• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

GSD hay là Belgian Malinois hay là ....?

minhcuong

Active Member
Các bạn yêu chó chăn cừu thử nhận xét chú chó dưới đây thuộc dòng chó nào?

dobecgie

Member
Em nghĩ đây là chú Malinois lông đờ mi, nhìn cái mặt không lạc đâu được anh ạ, không biết có đúng không anh.

minhcuong

Active Member
Tại sao không phải là GSD nhỉ ? Dựa vào căn cứ nào em bảo nó là Malinois?

Khung sọ, sống mũi, mắt, tai, chân, ức đều nói nó là Malinois.
GSD bây giờ gần như không có cái chân như vậy! Chưa kể khung sọ cũng khác nhiều, kéo theo nhiều thứ khác nữa cũng khác đi!

Malinois vẫn có 2 lỗi hay gặp là lông dài và nhiều màu đen, thậm chí có con đen tuyền!

Còn con này, nếu em không nhầm thì đây cũng là ảnh nó:

Các bạn yêu chó chăn cừu thử nhận xét chú chó dưới đây thuộc dòng chó nào?

vanglai213

Active Member
cho mali lai GSD là ra cái giống này ngay ý mà, mấy con mali loại lớn hiện nay chắc cũng đang bị vậy, chất lông hầu như bị lỗi chỉ cần lai 3 đời có 1 chú chó với thể hình to con ngay và vẫn còn có 1 vài cá thể bị lỗi lông và khung xương như này

minhcuong

Active Member
Không gọi là lỗi đâu các bạn nhé.

Hàng hiếm đấy. Malinois, Tervurent, Groenadael có gốc gác rất gần nhau. Với GSD thì là anh em họ hàng từ chó chăn cừu lục địa châu Âu- Continental Shepherd Dog.

Việc xác suất có một cháu xuất hiện gien ẩn lông dài, màu lông đen là có nhưng rất thấp. Nếu xuất hiện là rất thú vị và quý miễn là đừng có vấn đề về sức khỏe, và thần kinh.

KimCuong

Active Member
Lão minhcuong này đi đâu cho thoát khỏi Belgian Malinois mà lại đi đố mọi người thế hử? :))

Anh em đang chờ kế hoạch mới và lĩnh vực mới của anh đó nhé! ;) :-bd

vanglai213

Active Member
Không gọi là lỗi đâu các bạn nhé.

Hàng hiếm đấy. Malinois, Tervurent, Groenadael có gốc gác rất gần nhau. Với GSD thì là anh em họ hàng từ chó chăn cừu lục địa châu Âu- Continental Shepherd Dog.

Việc xác suất có một cháu xuất hiện gien ẩn lông dài, màu lông đen là có nhưng rất thấp. Nếu xuất hiện là rất thú vị và quý miễn là đừng có vấn đề về sức khỏe, và thần kinh.
liệu nó giống GSD lông dài không anh ? em thấy cái này đâu phải là hiếm

minhcuong

Active Member
Lão minhcuong này đi đâu cho thoát khỏi Belgian Malinois mà lại đi đố mọi người thế hử? :))

Anh em đang chờ kế hoạch mới và lĩnh vực mới của anh đó nhé! ;) :-bd
Báo cáo bác KimCuong, sắp tới minhcuong chuyển sang nuôi Bướm.

KimCuong

Active Member
Báo cáo bác KimCuong, sắp tới minhcuong chuyển sang nuôi Bướm.
Haha, đã hiểu đã hiểu! Sắp tới bác minhcuong nhà ta sẽ có Bướm quý, vì bác ấy đầu tư vụ này cũng lâu lâu rồi. :))

Chúc mừng anh, chúc anh chăm sóc và dạy dỗ Bướm như những gì anh đã làm được với Belgian Malinois nhé. ;) >:D< :))

lại thoát nghèo bằng vật nuôi mới rồi .Mà ảnh trên là dòng lông dài của malinoi theo nuồn tin của em (tin vỉa hè ) hà nội ngày trước thì có 1 con nhập cách đây hơn 3 năm rồi không biết chủ nó có giao lưu không vì nó là hàng xách tay

như bác nào đã nói:)) cháu cũng nghĩ nếu đấy không phải malinois thì chú Cường đã không đố mọi người :))

minhcuong

Active Member
[animal RESCUE];398698 nói:
như bác nào đã nói:)) cháu cũng nghĩ nếu đấy không phải malinois thì chú Cường đã không đố mọi người :))
Con này là Malinois, bố mẹ là Malinois. Khả năng là cụ kỵ từ 7 đời về trước là Tervuren nên thi thoảng có gien lặn xuất hiện. Một điểm thú vị Malinois nuôi ở vùng xứ lạnh như Canada, dần dần lông sẽ dài ra một chút, trông rất hay.

minhcuong

Active Member

vanglai213

Active Member
Mầu lông này là hợp lệ tiêu chuẩn đấy em. Tarzan thế nào rồi.

Anh đã huấn luyện được Carla đi cạnh, kể cả Bin đang gậm bóng Tennis chạy lung tung cạnh đó vài mét. Một sự tuân lệnh vượt qua cám dỗ. Mà không cần đánh đập hay răn đe nhé.
http://www.malingerkennels.com/tuzo.cfm
em này tên là tuzo cái , màu lông khá lạ mắt vàng pha chút màu lâu, lạ trong malinois,
TZ vẫn thế, em cũng chả dậy nó gì thêm, giờ em làm sao cho nó đi vệ sinh đi chơi thoải mái là em vui rồi anh à, còn việc dậy nó thì giờ nhà đang bận lên không có thời gian. Ý sao anh lại bảo không cần đánh đập hay răn đe là sao, anh cứ dậy nó bình thường thôi.Nó thích cái gì nhất anh thu hút nó bằng cái đó chứ , mệnh lệnh hô chỉ để con chó nó tập trung vào anh vào việc đang làm ^^. Chứ răn đe hay đánh đập nó cuống lên thì anh dậy nó cũng chả được, giống này nó vậy.TZ em nói to chút nó đã hiểu ngay ngồi sát bên , chứ oánh nó nó bỏ đi ai chơi với em nữa. Dạo này em chỉ luyện nó thể lực sau 1 thời gian không nhảy cao 2 chân sau hơi yếu, nhẩy chút bị chuột rút nhẹ.Nhưng sau khi thể lực xong rất sảng khoái và không bị ức chế nữa:-" , tình hình khá ổn cơ bắp vẫn tốt eo vẫn thon ^^ có gì em thông tin sau nhé

minhcuong

Active Member
.. Ý sao anh lại bảo không cần đánh đập hay răn đe là sao, anh cứ dậy nó bình thường thôi.Nó thích cái gì nhất anh thu hút nó bằng cái đó chứ , mệnh lệnh hô chỉ để con chó nó tập trung vào anh vào việc đang làm ^^. Chứ răn đe hay đánh đập nó cuống lên thì anh dậy nó cũng chả được, giống này nó vậy....
Hơ hơ ý anh là nói cái video này này
http://www.youtube.com/watch?v=eRbsY00oRoU

Có mỗi động tác đơn giản, cách có vài mét mà các chú bộ đội quát to quá. Các cháu GSD tai cụp bẹp hết cả lại. Thế này thám báo TQ nó phát hiện ra thì chết ... Mà thám báo TQ nó lại dùng Malinois ra lệnh không bằng Quát lệnh, mà cứ gẩy gẩy ngón tay thì mình thua là cái chắc :))

vanglai213

Active Member
Hơ hơ ý anh là nói cái video này này
http://www.youtube.com/watch?v=eRbsY00oRoU

Có mỗi động tác đơn giản, cách có vài mét mà các chú bộ đội quát to quá. Các cháu GSD tai cụp bẹp hết cả lại. Thế này thám báo TQ nó phát hiện ra thì chết ... Mà thám báo TQ nó lại dùng Malinois ra lệnh không bằng Quát lệnh, mà cứ gẩy gẩy ngón tay thì mình thua là cái chắc :))
hì anh nói cũng đúng 1 phần thôi theo em hiểu huấn luyện cũng phải từ đầu hô, giọng rất to và để truyền đạt cho con chó hiểu ý mình, nhưng theo huấn luyện có vẻ con chó bị người huấn luyện áp chế nó quá, như những con yếu về thần kinh nó sẽ hoảng từ sợ cả giọng nói chứ chưa nói đến người huấn luyện dùng những bài kỉ luật như vòng cổ có gai hoặc oánh nhẹ kích thích chó. Để huấn luyện được chuyên sâu bằng lệnh còi , lệnh tay, và khẩu lệnh riêng thì cũng phải trải qua các bước căn bản như hô, tập nhiều thành quen chú chó sẽ hiểu được chủ và người huấn luyện thôi anh à.Chứ còn biểu diễn để nhanh đẹp mắt mali đúng là số và 1 số chó chăn cừu nhanh nhẹn là số 1 trong vụ này ^^

minhcuong

Active Member
hì anh nói cũng đúng 1 phần thôi theo em hiểu huấn luyện cũng phải từ đầu hô, giọng rất to và để truyền đạt cho con chó hiểu ý mình, nhưng theo huấn luyện có vẻ con chó bị người huấn luyện áp chế nó quá, như những con yếu về thần kinh nó sẽ hoảng từ sợ cả giọng nói chứ chưa nói đến người huấn luyện dùng những bài kỉ luật như vòng cổ có gai hoặc oánh nhẹ kích thích chó. Để huấn luyện được chuyên sâu bằng lệnh còi , lệnh tay, và khẩu lệnh riêng thì cũng phải trải qua các bước căn bản như hô, tập nhiều thành quen chú chó sẽ hiểu được chủ và người huấn luyện thôi anh à.Chứ còn biểu diễn để nhanh đẹp mắt mali đúng là số và 1 số chó chăn cừu nhanh nhẹn là số 1 trong vụ này ^^
Em thử tưởng tượng thế này nhé, trong một phòng, có mười người, một người nói to để ra lệnh chó của mình, người khác phải hô đanh, dõng dạc hơn để chó của mình cũng nghe thấy, rồi người khác, người khác nữa và cuối cùng thành cái chợ vỡ, chú chó sẽ bị nhiễu loạn khó tập trung.

Xem bài biểu diễn Malinois của cảnh sát Trung Quốc, anh đoán rằng họ dùng phương pháp huấn luyện trong im lặng. Điều rất cần khi dùng chó nghiệp vụ đi tuần tra hoặc trấn áp tội phạm, hoặc chiến đấu, chủ và chó càng im lặng bao nhiêu mà lại hiểu nhau ăn ý mới là đúng.

Thi Obedience IPO thế giới (Schuzhund) chủ chỉ được phép ra lệnh to vừa phải, trừ hai ba lệnh khi chó chạy ra rất xa. Ngoài ra lệnh phải lặp lại vài lần chó mới làm thì bị trừ điểm.