• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Grismo ! Thành viên thứ 5 của Viet Nam Rottweiler

lkdh24

Member
những suy nghĩ tâm huyết của Sam cũng là của nhiều anh em yêu thích Rot.
nói về kinh nghiệm chăm, nuôi Rot thì ở Việt Nam mình ko thiếu những người am hiểu tường tận, nhưng về kinh nghiệm lựa chọn những con chó con 2,3 tháng tuổi có tương lai lại chỉ có thể tính trên đầu ngón tay, một tỉ lệ gần như là bằng 0 nếu so với số lượng anh em yêu thích và có kinh nghiệm lâu năm nuôi Rot, nhiều người nuôi nhưng đã đc mấy người "sờ tận tay, thấy tận mắt" những đàn Puppies được sinh ra từ những con bố mẹ đẳng cấp.
Rot là giống chó của nước ngoài, nên chắc chắn những con Rot đầu tiên có mặt tại Viên Nam cũng phải là những con chó đc mang về từ nước ngoài, và rồi dần dần từ nhiều nguồn khác nhau sinh ra đàn Rot " phong phú" ở Việt Nam. ở nước ngoài ko riêng gì Rot mà loài chó nào được nuôi cũng đều đẹp: có lẽ vì ở Việt Nam mọi người quan nhìn nhận những con cùng loại đc sinh ra ở Việt Nam, Hoặc có lẽ do ở nước ngoài ngay từ đầu người ta đã có chọn lọc đc những con giống tốt và ổn định về gen,
có quá nhiều người yêu thích và sẵn sàng bỏ ra 1 số tiền kha khá để sở hữu 1 chú Rot do cầu quá lớn như vậy nên cung ắt phải chạy theo, nguồn gen thì ít, số lượng chó con đc nhân ra ngày càng nhiều, con này phối với con kia, nhưng biết đâu đc chúng lại có 1 chút liên quan đến dòng máu, và cứ thế, cứ thế rất nhiều "các dòng Rot mới đc khai sinh ở Việt Nam". mình còn đc nghe nói bây giờ còn có loại thuốc "kích dục" giúp cho con cái nhanh đến kì động đực, dã man quá.
giả sử các loại tiền dịch vụ khác ăn theo mỗi lần nhập 1 chú chó về Việt Nam bằng 0 hoặc ko đáng kể thì có lẽ có rất nhiều, rất nhiều anh em yêu thích chó sẽ có cơ hội nhập về những chú chó đẹp và khoẻ mạnh, giá chó ở Việt Nam thấp hơn so với nước ngoài, thấp hơn chút ít thôi, chất lượng chó cũng thấp hơn, nhưng thấp hơn nhiều quá, một trời một vực.
như bây giờ giá chó con có chỗ lên đến 5,7 triệu 1 con, so với giá chó con có bố mẹ chuần là ~1000$, chênh lệch quá, nhưng cái giá 5,7 triệu kia cũng phải tìm đỏ mắt mới có đc 1 con được được 1 chút, còn giá cao sao chưa đẻ đã có người đặt mua hết.
Anh Sơn, Anh Doanh và một số các Anh khác nữa đã phải tốn không ít tiền của và công sức để nhập về và nuôi dưỡng những chú chó đẹp và đẳng cấp, cũng mong các anh sẽ dần dần "thay máu" cho đàn Rot Việt Nam, và giúp cho các anh em yêu thích Rot tại Việt Nam đươc mở mang Tầm Mắt, Thoả niềm mong ước được sở hữu 1 chú Rot chuẩn.

LION_2009

Active Member
BẠN

Gửi các bạn yêu Rott,

Chắc do là member mới nên Sam không có chức năng tạo riêng 1 topic, Sam xin mượn topic của anh
Sơn để bày tỏ ý muốn, có thể gọi là tham vọng của mình về sân chơi này.
Sam rất vui được gặp gở anh Sơn, một người rất đam mê và có tầm nhìn sâu sắc và có định hướng về 1 thế hệ tương lai cho dòng giống chó Rott tại VN.
Cũng như anh Sơn, Sam cũng có những suy nghĩ như vậy, dù chưa bài bản và kinh nghiệm chuyên sâu, Sam mong muốn ở VN sẽ có riêng những dòng chó Rott tiêu chuẩn, đẹp để show thi đấu và tạo nên gia phả riêng để Rott VN tương lai đều đẹp, chuẩn mực...cũng như thoả mãn những ai muốn tham gia và ước muốn sở hữu được những con chó chuẩn, dù có thể không được xếp hạng trong các show thi đấu nhưng nhìn chung, Rott VN sẽ không quá cách biệt so với Rott các nước bạn.
Suy nghĩ này Sam đã có từ lâu. Từ những web về Rott, trên kênh truyền hình quốc tế Animal Planet v.v... Sam thấy Rott con nào con nấy cũng đầu to, hàm bự, mõm ngắn, ngực ức nở nan .v...v... dù những con ấy chỉ là nuôi gia đình chứ không phải chó tuyển thi đấu gì cả nhưng khi nhìn Rott ở VN, sao những điều tưởng như bình thường ở 1 con Rott ấy là trở thành 1 điều quá sức khó khăn!!!???
Có rất nhiều lý do để biện giải cho nghi vấn này : cách nuôi, cách tập luyện, môi trường sống v.v...
Tại sao ngay từ bây giờ, những anh em yêu dòng chó Rott không chung tay lại để chấm dứt những lý do đó để phát triển hậu duệ là những con ưu tú, ngoài sở hữu những con chó đẹp để nhìn ngắm mà chúng ta có thể mang đi thi đấu :) vì điều này hoàn toàn có thể thực hiện vì đã có sẵn :
Giống tốt : anh Sơnnguyen đầu tư nhập về những dòng chó có gia phả hoàn chỉnh như con Fighter và Grímo ở trên, anh Doanh có con Vaith được đánh giá là rất "ngầu"
v.v...
Tâm huyết: sau 2 lần gặp mặt, ngồi trò chuyện hơn 2 giờ đồng hồ, cá nhân Sam nhận xét anh Sơn là người rất có nhiều tâm huyết, anh không xem kinh doanh từ chó là nguồn sinh nhai, anh Hoàng cũng là người nhiệt tình hướng sự chia sẻ kinh nghiệm v.v... và mình tin vẫn còn rất nhiều người chắc cũng có cùng tâm huyết như vậy
Kinh nghiệm : có thể tại VN chưa thực sự có 1 chuyên gia về Rott, nhưng điều này có thể học tập từ các nước bạn. điều kiện này cũng hoàn toàn có thể thực hiện được
Kinh tế : Vấn đề khá nhạy cảm đây !!! Đối với không ít người sẽ cho đây là điều xa xỉ, nhưng Sam tin những người có chút điều kiện và cùng đam mê đều không nghĩ như vậy. Bởi tiên quyết là khi không xem đây là nguồn sinh nhai, nếu làm vì đam mê có thể đây là bước khởi đầu lịch sử. "có thực mới vực được đạo", nhưng "thực" trong cái có định hướng thì vẫn hơn "thực" vì "cơm áo gạo tiền" để rồi tương lai ta thấy chỉ là tuột dốc trong khi mình có leo lên được tới đỉnh bao giờ đâu. Xin cụ thể hơn (đây chỉ là ý kiến của riêng Sam thôi, nếu lỡ đụng chạm xin lượng thứ) - Đừng mong có thể thu về 1 bầy chó con được bao nhiêu tiền, cho phối bừa rồi bán đổ bán tháo những con chó không hội tụ gen đặc chủng, mặc kệ người mua sao đó ra sao thì ra. Sao ta không chọn lọc làm thành giống tốt để có để có được những hậu duệ tốt, rồi chăm sóc kỹ bài bản và xem đó là tài sản chung của 2 hoặc 1 nhóm người cùng đam mê và tâm huyết.
VD: Cho phối 1 con chó đẹp giá khoảng 5tr - 8tr để cho ra những con chó con chuẩn mực có thể có giá 1200 USD, 1 người có điều kiện sẽ mua không ít, nhưng không đảm bảo sẽ nuôi tốt và hoàn chỉnh do đơn độc và điều kiện thiếu. Nếu 2 người chủ có cùng tâm huyết, có thể bỏ qua số tiền phối, số lượng con đẻ ra v.v...chọn lọc để nuôi dưỡng huấn luyện kỹ, nếu đó là dòng tốt, có thể thi đấu đạt nhiều danh hiệu, được chứng nhận gia phả v.v... lúc đó ngoài việc tự hào sở hữu 1 con chó đẳng cấp mà có thể giá trị sang nhượng hơn vài chục ngàn đô. Đó là sở hữu chung, và Sam tin niềm hạnh phúc vinh dự đáng giá hơn giá trị bằng tiền đó gấp nhiều lần.
Nếu lỡ chưa may mắn có được những con chuẩn mực, xin cũng đừng nghĩ vì được phối với con danh tiếng mà vẫn bán giá cao, mà bán lại cho những ai yêu thích nhưng không đặt nặng về ngoại hình....và còn nhiều phương án khác hay hơn nữa chẳng hạn.
Dần dần, chúng ta sẽ có được những hậu duệ ưu tú, và tiếp tục theo tinh thần đó mà cho ra những đời sau nữa ưu tú hơn v..v...những con Rott mõm dài như bẹc giê, thân hình chihuahua, đầu doberman sẽ không còn, vì những người dù lần đầu nuôi Rott cũng chọn nuôi vì nhìn vẻ hùng dũng của Rott trong hình ảnh chứ không phải những con sau hơn 1 năm trời nhìn như con nai, chỉ còn đành chặc lưỡi và từ bỏ đam mê vì thấy sở hữu 1 con Rott na ná trong hình sao xa vời quá.
Điều Sam nghĩ có thể sẽ rất khó thực hiện, nhưng nếu tạm bỏ qua cái tôi và lợi nhuận, cởi mở chia sẽ và chỉ ra những sai sót để cùng nhau có được những con Rott có gen tốt, và quan trọng là có cùng đam mê muốn xây dựng, tạo nên bước ngoặc lịch sử cho dòng Rott VN.
Một bài viết ngắn khó tỏ hết quan điểm và nỗi lòng. Mong nhận được chia sẻ tích cực từ các bạn. Những ý kiến và quan điểm trái ngược xin miễn bình luận
Mình rất ủng hộ ý kiến của bạn đã nêu ra . Nhưng bây giờ có mấy người làm như vậy đâu. Ngay cả 1 cao thủ về rot còn mang những em rot lỗi bán cho AE nhưng ,những người mua họ ko hiểu biết còn CẢM ƠN rối rít họ có biết đâu lớn lên họ sẽ thất vọng vì nuôi phải con lỗi , con lai rồi rot đó sẽ đi về đâu .....................

Em Rất Kết Cái ảnh Chụp Dâu Tiên Lúc 3 Tháng Tuổi.em Này Rất Triển Vọng Dấy Bác Sơn Ah.

Ly Sam

Hi Thắng,
do là member mới nên số lượng bài viết chưa đủ để anh reply tin nhắn của em. Nick Yahoo của anh là: lysam2007. Em add nick đi nhé, có gì anh em mình nói chuyện nhiều hơn. Thân

_DucPham_

Vietpet sponsor
Grismo dạo này mai danh ẩn tích ở đâu mà không thấy cập nhật hình ảnh của em nó vậy A.Sơn ?

sonnguyen

Chuyên gia rottweiler
Grismo dạo này mai danh ẩn tích ở đâu mà không thấy cập nhật hình ảnh của em nó vậy A.Sơn ?
chào _DucPham_ ! rất tiếc là Grismo không còn ở trên Vnrottweiler nữa vì anh đã nhường lại cho người bạn nuôi nó rồi. vì vậy để anh kêu người bạn khi nào rảnh chụp hinh thì sẽ post lên nhé.

cám ơn em đã quan tâm.

BR

_DucPham_

Vietpet sponsor
chào _DucPham_ ! rất tiếc là Grismo không còn ở trên Vnrottweiler nữa vì anh đã nhường lại cho người bạn nuôi nó rồi. vì vậy để anh kêu người bạn khi nào rảnh chụp hinh thì sẽ post lên nhé.

cám ơn em đã quan tâm.

BR
Ôh thảo nào không thấy anh cập nhật hình của Grismo ^_^.Thanks a

viet anh_hp

em mới vào làng chăm 1 con rot do thằng cháu tặng nhưng thấy các bác tâm huyết rot cùng máu em cũng thấy vui
em đề nghị là nên có 1 topic nêu những dòng GEN thuần chủng mà ở các tỉnh hiện ai đang giữ chó đực
và ai giữ chó cái để anh em tiện tham khảo
2 là nên không bán chó con tràn lan cho người có tiền nhưng không thích chó không huấn luyện không chăm sóc thì khó có môi trường phát triển tốt nguồn GEN tốt
nên tìm hiểu về chủ khi bán chó con mới mong có phong trào chăm chó tốt duoc
các tỉnh anh em tụ lai để biết nguồn GEN tốt từ đâu để phát triển nòi giống
chăm Rot em nghĩ không khó nhưng dòng này 1 chủ nen cần có thời gian và công sức nuôi từ nhỏ huấn luyên từ nhỏ mới tao ra 1 con khôn tinh quái và phát triển tốt nguồn GEN
khong cho chó đực phối tùm lum các dòng khác tao ra 1 thế hệ ROT lai na ná ROT thành ra mình dắt con ROT thuần chủng cũng cảm thấy ghét dòng lai (điều này kể cũng khó đâu phải lúc nào cũng có chó cái ) để thỏa mãn duoc chó đực nhà mình Rieng em ai có ROT cái thuần chủng ở Hà Nội em cho phối miễn phí tuyệt nhien khong cho phối để lai kể cả dòng Ngao Tạng ... hoặc dòng chó to cũng khong cho phối tùm lum kể cũng khổ con chó đực nhà mình nhưng em ghét chó lai lắm (tính cực đoan và bảo thủ ) hì hì
có gì các pác chỉ bảo em

tityeu2009

Member
Mình đã có được hậu duệ của Grismo và Agila, Hi vọng Gabriela sẽ được như bố mẹ !

sonnguyen

Chuyên gia rottweiler
xin up vài hình mấy nhóc đực Galardo & Gery & Gale..................

sonduc74hkvn

chao a son, toi la thanh vien moi cua vp. Rat thich nuoi rott nhưng vi đk chưa the co mot khoản dẻ mang niêm đam mê đó đến cho mình. Anh la mot trong những người có nhìu dòng giong rott. Toi có de nghị và nho a giúp đỡ là bán chịu cho toi mọt con rott đực tầm 2-3 tháng tuoi dc ko, cam on

sonnguyen

Chuyên gia rottweiler
chao a son, toi la thanh vien moi cua vp. Rat thich nuoi rott nhưng vi đk chưa the co mot khoản dẻ mang niêm đam mê đó đến cho mình. Anh la mot trong những người có nhìu dòng giong rott. Toi có de nghị và nho a giúp đỡ là bán chịu cho toi mọt con rott đực tầm 2-3 tháng tuoi dc ko, cam on
chào bạn ! mình sẵn sàng giúp những ai có đam mê thật sự. vậy bạn có thể gọi trực tiếp cho mình để xem mình có thể giúp bạn được gì không nhé. nếu trong khả năng mình sẽ sẵn sàng.

BR

tityeu2009

Member
Hi a Sơn, Gala nhà e có vẻ giống bố, hai cái chấm trên mắt dạo này nhỏ và mờ, ăn rất nhiều nhưng vẫn nhút nhát quá a ạ, dắt ra ngoài đường đi dạo mà nhất quyết không chịu đi, ở trong sân thì nghịch ngợm, cắn mất của e mấy cái chổi rùi...:(:)(:)((

dung_bth

Member
Nếu em nó nhát quá thì bạn chịu khó lôi em nó và thậm chí nếu bồng em nó đi 1 đoạn chừng vài lần sau đó là được hà bạn ơi, mà không phải em nó nhát đâu, vì em nó muốn ở nhà quậy chơi đó mà, nếu đi ra ngoài vài lần là khoái liền thôi, có khi bạn không cho đi mà em nó vẫn cứ đòi đi đó.
nếu bạn không cố là phải còn mua chổi dài dài đó, hihihihi:D:D:D

dung_bth

Member
Em Rotti của em thế nào rồi anh Sơn ơi?

Hi anh Sơn, em Rott của em thế nào rồi anh?, hôm đó đến trại, không biết vì em nó thấy lạ hay sao mà nhìn hiền khô hà, bữa nay em nó có quậy hơn gì chưa anh? Nôn tới ngày đi nhận em nó về quá, :)
Sau này chắc sẽ còn nhờ anh với anh Tùng chỉ dẫn thêm nhiều rồi. Hẹn gặp anh sớm để đón bé về nhà.

sonnguyen

Chuyên gia rottweiler
Hi a Sơn, Gala nhà e có vẻ giống bố, hai cái chấm trên mắt dạo này nhỏ và mờ, ăn rất nhiều nhưng vẫn nhút nhát quá a ạ, dắt ra ngoài đường đi dạo mà nhất quyết không chịu đi, ở trong sân thì nghịch ngợm, cắn mất của e mấy cái chổi rùi...:(:)(:)((
khi nào có dịp anh hiển chụp em nó vài tấm hình gửi mình xem Gabriela lớn thế nào rồi, ở độ tuổi trên 4 tháng thì chắc em nó sẽ hơi dong dong cao rồi. về phần nhút nhát thì nếu anh hiển có thể tập cho nó đi ra ngoài nhiều nó sẽ dạn dĩ lên vì trên mình thì chơi với bầy đàn quen rồi nên bây giờ tách ra nó chưa quen.

BR

sonnguyen

Chuyên gia rottweiler
Hi anh Sơn, em Rott của em thế nào rồi anh?, hôm đó đến trại, không biết vì em nó thấy lạ hay sao mà nhìn hiền khô hà, bữa nay em nó có quậy hơn gì chưa anh? Nôn tới ngày đi nhận em nó về quá, :)
Sau này chắc sẽ còn nhờ anh với anh Tùng chỉ dẫn thêm nhiều rồi. Hẹn gặp anh sớm để đón bé về nhà.
hôm em lên là tụi nó đang ngủ nên cái mặt hơi khờ khờ..bây giờ tụi nó quậy dữ lắm rồi...khi nào tới ngày anh sẽ báo trước cho em , đừng nôn nóng quá lại ngủ không được..ka..ka..khi nhận em nó về thì bên anh sẽ tư vấn đầy đủ nên em không sợ thiếu thông tin.

BR

Nghe anh sonnguyen nói CLB rottweiler saigon có thêm thành viên nữ thì ra là chị Dung đây ..chào mừng chị đến với CLB của giống chó rottweiler đầy đam mê và quyến rũ. mong sớm có dịp giao lưu với chị.

:wel::wel::wel: