• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Grismo ! Thành viên thứ 5 của Viet Nam Rottweiler

sonnguyen

Chuyên gia rottweiler
VNRottweiler Xin giới thiệu thành viên thứ 5 Grismo Royal Breed. Grismo sinh ngày 1.10.2008

sau đây là phần giới thiệu gia phả của Grismo

Cha: GINO V. D. BERGHALBINSEL ( Champion of Germany )

DT.VDH CH,DT.VDH Jugend CH

Jugend ADRK CH,ADRK CH

Bundes Jugend Sieger '05

Europa Jugend Sieger'05

VDH Europa Sieger '07

Klub Sieger '05 Hohegeiss,V1

Austrian Klub Sieger '08

---------------------------

Mẹ:
NENA FLASH ROUSE ( Champion of Europe )

Austrian Klub Jugend Sieger '07,

Slovenian Klub Siegein '07,

Benelux Siegerin '07,

IFR CH '07 V4

ADRK '07 V8

Hình chụp Grismo lúc 3,5 tháng

hình chụp lúc 5,5 tháng

hình chụp lúc 6,5 tháng tuổi

manhnm

Member
Chúc mừng VNROTTWEILER của Bác nhé. Hy vọng Grismo không phụ lòng mong mỏi của Bác.

Chúc mừng Anh Sơn =D> em Grismo này có bộ khung đã thiệt còn nhỏ đã vậy lớn lên chắc nhìn phê lắm đây Anh Sơn nhỉ :-bd . Dòng máu ANH HÙNG :-bd

VIET_PRIDE_BULLIES

Vietpet sponsor
Đep quá anh ạ! em kết nhất là khung xuơng của em nó, nhất là cặp chân. Xin chúc mừng anh nhé!

Chào thân ái và đoàn kết.

sonnguyen

Chuyên gia rottweiler
chào hoàng và chinh ! mình cũng rất thích khung xương và khung đầu của con Grismo này, con này mình để dành cho tương lai đem đi thailand thi đấu khi mà việc làm thủ tục xuất nhập để thi đấu nước ngoài được dễ dàng hơn. hy vọng nó sẽ không phụ công chăm sóc và kỳ vọng của mình. hôm nào rảnh anh em mình uống cafe nói chuyện nhiều hơn nhé. thân

da8888

Member
Bác Sơn làm nhanh tay quá, phải để anh em theo với chứ.

khi nào bác cho em này về VN vậy?

ah quên chưa chúc mừng bác ihihi

Chúc mừng anh Sơn lại có Grismo nhé! Mới 6,5 tháng tuổi mà Grismo đã có một bộ khung gọng tuyệt vời.

Chúc mừng anh! KC./.

kenny001

Member
A đã up hình em nó lên rồi àh, khuôn mặt này tương lai sẽ rất giống cha của nó, quá đẹp và quá khủng nhất là ngực và chân của nó.

sonnguyen

Chuyên gia rottweiler
Bác Sơn làm nhanh tay quá, phải để anh em theo với chứ.

khi nào bác cho em này về VN vậy?

ah quên chưa chúc mừng bác ihihi
chào anh dũng ! thấy anh dũng làm một em PP hoành tráng quá nên cũng nôn và ghắp đại em này về để có PP đấu với anh chứ vì mấy con bên em lớn hết rồi nên cũng muốn tự tay chăm sóc 1 em PP và đưa đi thi đấu cho biết mùi với người ta chứ ....hi....hi.....

Ah ! em này đã có mặt tại doanh trại của em rồi chỉ chờ em rott của bác về nước là so tài thôi ....he...he...

sonnguyen

Chuyên gia rottweiler
Chúc mừng anh Sơn lại có Grismo nhé! Mới 6,5 tháng tuổi mà Grismo đã có một bộ khung gọng tuyệt vời.

Chúc mừng anh! KC./.
chào anh ho dong duong ! cám ơn anh đã có lời khen . con này chắc giống cả cha lẫn mẹ vì cha mẹ của nó khung xương và khung đầu cũng rất tốt. thân

doanhcauson

Vietpet sponsor
Chúc mừng Sơn lại có thêm 1 em đực giống đẹp trong tương lai nửa nha. Nhìn khung xương và đầu mõm của em này phê quá đi, mới có 6,5 tháng tuổi mà đã ra dáng rồi, nhất định sau này sẽ rất tốt cho việc nhân giống .Chắc anh phải đăng ký cho bé Josy nhà anh trước quá heheheh.Chắc tuần tới phải tranh thủ lên Củ Chi ngắm em này mới được. Ghiền quá rồi hehheh.Thân.

1stLady

Member
Chúc mừng Sơn lại có thêm 1 em đực giống đẹp trong tương lai nửa nha. Nhìn khung xương và đầu mõm của em này phê quá đi, mới có 6,5 tháng tuổi mà đã ra dáng rồi, nhất định sau này sẽ rất tốt cho việc nhân giống .Chắc anh phải đăng ký cho bé Josy nhà anh trước quá heheheh.Chắc tuần tới phải tranh thủ lên Củ Chi ngắm em này mới được. Ghiền quá rồi hehheh.Thân.
Đi vào ngày nào hú em trước 1 tiếng nha anh Doanh - 091 8007899

Th.....ân ái >:D<

PS: lần này đi có khi phải dẫn chị xã theo để bả kềm em lại - chứ ko đi 1 mình lại chịu ko nổi làm liều như mấy em Bully thì chắc chết - kaka

sonnguyen

Chuyên gia rottweiler
chào anh doanh ! hôm nào anh lên em chơi thì đem theo con Vaith lên sẵn tiện em chụp hình một đám tụi nó luôn cho nó hoành tráng. anh doanh mà ghiền là thế nào trong tuần sau cũng có 1 em PP thuộc hàng khủng sẽ nhập quốc tịch VN nữa nè...he...he.... anh doanh hay làm chuyện bất ngờ lắm...hi...hi...

sonnguyen

Chuyên gia rottweiler
Đi vào ngày nào hú em trước 1 tiếng nha anh Doanh - 091 8007899

Th.....ân ái >:D<

PS: lần này đi có khi phải dẫn chị xã theo để bả kềm em lại - chứ ko đi 1 mình lại chịu ko nổi làm liều như mấy em Bully thì chắc chết - kaka
chào vân ! hôm nào trời mát rủ đầy đủ anh em lên củ chi chơi mình sẽ đãi món sườn bò tơ củ chi nướng ( món này là bá chấy bọ chét à nghen ). nghe nói em cũng mới rinh một em Bully bên anh sơn phải không , cứ liên tục phát triển kiểu này thì ai mà theo cho kịp ...he...he...

Ly Sam

Lần này đi cho em đi chung với nha. Nếu anh Doanh dắt theo con Vaith luôn thì quá tốt rồi, em có thể chụp hình với tất cả :)
số phone của em : 0983 222 600 Sam

da8888

Member
Nghe các bác rủ nhau đi thăm bác Sơn làm em nôn về VN quá. Nhưng chắc cũng phải tới tết mới có lí do về đây.

Em bác đã 6.5 tháng rồi, con của em mới 2.5 tháng thôi sao mà theo kịp được, kinh nghiệm cùa bác thì em còn phải theo học nhiều hihi

Anh Doanh hay chơi trò ú tim lắm, lâu lâu lại bí mật mang 1 em về làm mình trở tay không kịp

viet anh_hp

Em không phải chuyên gia,nhưng em thấy nó đẹp thật.

VNRottweiler Xin giới thiệu thành viên thứ 5 Grismo Royal Breed. Grismo sinh ngày 1.10.2008

sau đây là phần giới thiệu gia phả của Grismo

Cha: GINO V. D. BERGHALBINSEL ( Champion of Germany )

DT.VDH CH,DT.VDH Jugend CH

Jugend ADRK CH,ADRK CH

Bundes Jugend Sieger '05

Europa Jugend Sieger'05

VDH Europa Sieger '07

Klub Sieger '05 Hohegeiss,V1

Austrian Klub Sieger '08

---------------------------

Mẹ:
NENA FLASH ROUSE ( Champion of Europe )

Austrian Klub Jugend Sieger '07,

Slovenian Klub Siegein '07,

Benelux Siegerin '07,

IFR CH '07 V4

ADRK '07 V8

Hình chụp Grismo lúc 3,5 tháng

hình chụp lúc 5,5 tháng

hình chụp lúc 6,5 tháng tuổi

Bác post thêm ít ảnh cho anh em xem nhé. Thanks

sonnguyen

Chuyên gia rottweiler
chào bạn viet anh_hp ! vì grismo mới về chưa quen khí hậu cũng như thức ăn nên cơ thể chưa ở tình trạng tốt, vì vậy mình sẽ update hình sớm nhất có thể được . thân

Ly Sam

Gửi các bạn yêu Rott,

Chắc do là member mới nên Sam không có chức năng tạo riêng 1 topic, Sam xin mượn topic của anh
Sơn để bày tỏ ý muốn, có thể gọi là tham vọng của mình về sân chơi này.
Sam rất vui được gặp gở anh Sơn, một người rất đam mê và có tầm nhìn sâu sắc và có định hướng về 1 thế hệ tương lai cho dòng giống chó Rott tại VN.
Cũng như anh Sơn, Sam cũng có những suy nghĩ như vậy, dù chưa bài bản và kinh nghiệm chuyên sâu, Sam mong muốn ở VN sẽ có riêng những dòng chó Rott tiêu chuẩn, đẹp để show thi đấu và tạo nên gia phả riêng để Rott VN tương lai đều đẹp, chuẩn mực...cũng như thoả mãn những ai muốn tham gia và ước muốn sở hữu được những con chó chuẩn, dù có thể không được xếp hạng trong các show thi đấu nhưng nhìn chung, Rott VN sẽ không quá cách biệt so với Rott các nước bạn.
Suy nghĩ này Sam đã có từ lâu. Từ những web về Rott, trên kênh truyền hình quốc tế Animal Planet v.v... Sam thấy Rott con nào con nấy cũng đầu to, hàm bự, mõm ngắn, ngực ức nở nan .v...v... dù những con ấy chỉ là nuôi gia đình chứ không phải chó tuyển thi đấu gì cả nhưng khi nhìn Rott ở VN, sao những điều tưởng như bình thường ở 1 con Rott ấy là trở thành 1 điều quá sức khó khăn!!!???
Có rất nhiều lý do để biện giải cho nghi vấn này : cách nuôi, cách tập luyện, môi trường sống v.v...
Tại sao ngay từ bây giờ, những anh em yêu dòng chó Rott không chung tay lại để chấm dứt những lý do đó để phát triển hậu duệ là những con ưu tú, ngoài sở hữu những con chó đẹp để nhìn ngắm mà chúng ta có thể mang đi thi đấu :) vì điều này hoàn toàn có thể thực hiện vì đã có sẵn :
Giống tốt : anh Sơnnguyen đầu tư nhập về những dòng chó có gia phả hoàn chỉnh như con Fighter và Grímo ở trên, anh Doanh có con Vaith được đánh giá là rất "ngầu"
v.v...
Tâm huyết: sau 2 lần gặp mặt, ngồi trò chuyện hơn 2 giờ đồng hồ, cá nhân Sam nhận xét anh Sơn là người rất có nhiều tâm huyết, anh không xem kinh doanh từ chó là nguồn sinh nhai, anh Hoàng cũng là người nhiệt tình hướng sự chia sẻ kinh nghiệm v.v... và mình tin vẫn còn rất nhiều người chắc cũng có cùng tâm huyết như vậy
Kinh nghiệm : có thể tại VN chưa thực sự có 1 chuyên gia về Rott, nhưng điều này có thể học tập từ các nước bạn. điều kiện này cũng hoàn toàn có thể thực hiện được
Kinh tế : Vấn đề khá nhạy cảm đây !!! Đối với không ít người sẽ cho đây là điều xa xỉ, nhưng Sam tin những người có chút điều kiện và cùng đam mê đều không nghĩ như vậy. Bởi tiên quyết là khi không xem đây là nguồn sinh nhai, nếu làm vì đam mê có thể đây là bước khởi đầu lịch sử. "có thực mới vực được đạo", nhưng "thực" trong cái có định hướng thì vẫn hơn "thực" vì "cơm áo gạo tiền" để rồi tương lai ta thấy chỉ là tuột dốc trong khi mình có leo lên được tới đỉnh bao giờ đâu. Xin cụ thể hơn (đây chỉ là ý kiến của riêng Sam thôi, nếu lỡ đụng chạm xin lượng thứ) - Đừng mong có thể thu về 1 bầy chó con được bao nhiêu tiền, cho phối bừa rồi bán đổ bán tháo những con chó không hội tụ gen đặc chủng, mặc kệ người mua sao đó ra sao thì ra. Sao ta không chọn lọc làm thành giống tốt để có để có được những hậu duệ tốt, rồi chăm sóc kỹ bài bản và xem đó là tài sản chung của 2 hoặc 1 nhóm người cùng đam mê và tâm huyết.
VD: Cho phối 1 con chó đẹp giá khoảng 5tr - 8tr để cho ra những con chó con chuẩn mực có thể có giá 1200 USD, 1 người có điều kiện sẽ mua không ít, nhưng không đảm bảo sẽ nuôi tốt và hoàn chỉnh do đơn độc và điều kiện thiếu. Nếu 2 người chủ có cùng tâm huyết, có thể bỏ qua số tiền phối, số lượng con đẻ ra v.v...chọn lọc để nuôi dưỡng huấn luyện kỹ, nếu đó là dòng tốt, có thể thi đấu đạt nhiều danh hiệu, được chứng nhận gia phả v.v... lúc đó ngoài việc tự hào sở hữu 1 con chó đẳng cấp mà có thể giá trị sang nhượng hơn vài chục ngàn đô. Đó là sở hữu chung, và Sam tin niềm hạnh phúc vinh dự đáng giá hơn giá trị bằng tiền đó gấp nhiều lần.
Nếu lỡ chưa may mắn có được những con chuẩn mực, xin cũng đừng nghĩ vì được phối với con danh tiếng mà vẫn bán giá cao, mà bán lại cho những ai yêu thích nhưng không đặt nặng về ngoại hình....và còn nhiều phương án khác hay hơn nữa chẳng hạn.
Dần dần, chúng ta sẽ có được những hậu duệ ưu tú, và tiếp tục theo tinh thần đó mà cho ra những đời sau nữa ưu tú hơn v..v...những con Rott mõm dài như bẹc giê, thân hình chihuahua, đầu doberman sẽ không còn, vì những người dù lần đầu nuôi Rott cũng chọn nuôi vì nhìn vẻ hùng dũng của Rott trong hình ảnh chứ không phải những con sau hơn 1 năm trời nhìn như con nai, chỉ còn đành chặc lưỡi và từ bỏ đam mê vì thấy sở hữu 1 con Rott na ná trong hình sao xa vời quá.
Điều Sam nghĩ có thể sẽ rất khó thực hiện, nhưng nếu tạm bỏ qua cái tôi và lợi nhuận, cởi mở chia sẽ và chỉ ra những sai sót để cùng nhau có được những con Rott có gen tốt, và quan trọng là có cùng đam mê muốn xây dựng, tạo nên bước ngoặc lịch sử cho dòng Rott VN.
Một bài viết ngắn khó tỏ hết quan điểm và nỗi lòng. Mong nhận được chia sẻ tích cực từ các bạn. Những ý kiến và quan điểm trái ngược xin miễn bình luận

kenny001

Member
Bài của anh Sam thật sự đúng theo quan điểm chung của 1 vài người hiện nay, nhưng để thưc hiện được đềiu này thì có ai chịu hiểu vấn đề giá trị thật sự của 1 con Rot.Để có được 1 con Rot đẹp đúng nghĩa thì cẩn phài có 1 con Rot có 1 nguồn gien tốt và ổn định.Nếu muốn như vậy thì nên cần phải tìm những con có nguồn gien tốt và ổn định ( có gia phả) để nhân giống như thế mới thay đổi dần nguồn gien không ổn định tại Việt Nam? Và sẽ có những thế hệ mang thương hiệu Việt không còn những em Rot chỉ được gọi là Rot nhưng không có những vẽ đẹp vốn có của 1 con Rot. Có như vậy sẽ không còn thấy những con Rot nhìn vào người ta lại bảo sao giống Doberman.Có như vậy phong trào nuôi Rot sẽ ngày càng tốt hơn
Và nhân đây em cũng chỉ mong mọi người quan niệm nuôi Rot nói chung hay nuôi bấc cứ dòng chó nào cũng nên chú trọng về chất lượng vẽ đẹp con chó cho đúng nghĩa.Cho dù kinh doanh cũng nên có lương tâm bán 1 con chó với 1 cái giá phù hợp với nó, đừng kêu giá trên trời.Và cũng mong những anh em viẹtpet nên tìm hiểu kỹ trước khi quyết định)