• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Gia đình mèo nhà Bà mèo già chào các bạn

lechan

Member
Chúc mừng năm mới gia đình Bà mèo già :). Lâu lâu cháu không tới chơi, nhà bà lại có thêm thành viên rồi ^O^... bà chỉ cách chăm mèo cho cháu với, cháu cứ nuôi nhóc nào là đến khi trổ mã xinh trai đẹp gái là bị mất trộm :(. Cháu thấy mọi người bảo nuôi mèo thì nên nuôi 1 cặp để tránh nó đi lung tung và đỡ buồn hả bà???

Lechan à! Nuôi mèo ta muốn không bị mất trộm thì chỉ có mỗi cách là xích, nhốt lại nếu không (hoặc chưa) thiến hoặc triệt sản mèo thôi. Vì lúc các bé mèo “trổ mã xinh trai, đẹp gái” :) là đến thời kỳ các bé ấy đi tìm bạn rồi. Mèo mà ra khỏi cửa là mất mèo ngay. :(
Nuôi hai mèo có “bạn chơi” thì vui hơn nhưng nếu là 2 mèo đực thì phải thiến mới được chứ nếu không đến lúc trưởng thành mèo lớn khỏe hơn sẽ đuổi em bé hơn đi vì kinh nghiệm là mèo ta đực sẽ không ở cùng một nhà đâu. Nuôi 2 mèo cái thì không sao cả, rất vui vẻ. :) Còn nuôi 1 cái 1 đực nhiều khi nó vẫn trốn nhà đi tìm bạn đấy cháu ạ. :D
Bà mèo già thấy cháu đang tìm bạn cho mèo cái. Bố mẹ cháu có cho nuôi nhiều mèo không mà cho mèo đẻ thế Lechan? Cháu cho mèo đẻ đến lúc không được nuôi nhiều phải cho mèo con đi, Bà mèo già nghĩ lúc đó cháu cũng sẽ thấy mỗi lần một bé đến nhà mới là trái tim lại đau đớn, một phần tâm hồn lại theo bé ra đi vì nhớ nhung, tiếc nuối và lo người khác không chăm sóc bé được như mình. :broken heart: Cháu phải suy nghĩ thật kỹ trước khi cho mèo đẻ Lechan nhé.

ngudaymuon

Active Member
Cháu luôn theo dõi những dòng bac viết về những đứa trẻ con nàh bác, đầy yêu thương và trìu mến. Nó làm cháu cảm phục lắm, cảm phục tình yêu không giới hạn, không phân biệt mà bác dành cho bọn nhỏ. Những gia đình như gia đình nhà bà mèo già là một tấm gương cho tụi cháu đấy ạ.
Cháu nhận ra yêu thương không nhất thiết cứ phải viết, cứ phải nói lên lời, cứ phải hét lên cho mọi người nghe thấy. Yêu thương là sự cảm nhận từ trái tim.

@ Ngudaymuon: Cảm ơn Ngudaymuon nhiều nhé. Bà mèo già được biết Ngudaymuon cũng là một người rất yêu thương mèo, quý mèo nhiều lắm.

@ Chun_iu: Bé Bạch Tuyết nhà Chun_iu nhìn yêu quá. :kiss: Chắc Chun_iu bận nên lâu rồi mới thấy vào. Dạo này chắc bé lớn lắm rồi Chun_iu nhỉ? Mùa đông năm nay rét quá đừng cho bé ra ngoài lạnh dễ ốm lắm Chun_iu nhé.
(Chun_iu có thay đổi số ĐTDĐ không mà Bà mèo già gọi mấy lần không thấy được?)

darkmoon441992

Bà mèo già ơi mèo nhà cháu kén ăn lắm chỉ thích ăn thức ăn cho mèo thôi vậy làm sao hả bà

nhatkyquaden

Lechan à! Nuôi mèo ta muốn không bị mất trộm thì chỉ có mỗi cách là xích, nhốt lại nếu không (hoặc chưa) thiến hoặc triệt sản mèo thôi. Vì lúc các bé mèo “trổ mã xinh trai, đẹp gái” :) là đến thời kỳ các bé ấy đi tìm bạn rồi. Mèo mà ra khỏi cửa là mất mèo ngay. :(
Nuôi hai mèo có “bạn chơi” thì vui hơn nhưng nếu là 2 mèo đực thì phải thiến mới được chứ nếu không đến lúc trưởng thành mèo lớn khỏe hơn sẽ đuổi em bé hơn đi vì kinh nghiệm là mèo ta đực sẽ không ở cùng một nhà đâu. Nuôi 2 mèo cái thì không sao cả, rất vui vẻ. :) Còn nuôi 1 cái 1 đực nhiều khi nó vẫn trốn nhà đi tìm bạn đấy cháu ạ. :D
Bà mèo già thấy cháu đang tìm bạn cho mèo cái. Bố mẹ cháu có cho nuôi nhiều mèo không mà cho mèo đẻ thế Lechan? Cháu cho mèo đẻ đến lúc không được nuôi nhiều phải cho mèo con đi, Bà mèo già nghĩ lúc đó cháu cũng sẽ thấy mỗi lần một bé đến nhà mới là trái tim lại đau đớn, một phần tâm hồn lại theo bé ra đi vì nhớ nhung, tiếc nuối và lo người khác không chăm sóc bé được như mình. :broken heart: Cháu phải suy nghĩ thật kỹ trước khi cho mèo đẻ Lechan nhé.
Bà ơi cho cháu hỏi, bà nuôi cả 1 đại gia đình thế làm sao để ko có chuyện lọan luân hay cắn xé, động đực linh tinh ạ? Cháu thấy hình như trừ bé út, còn lại chỉ có 2 em mèo mẹ của bà là đẻ hết lứa này đến lứa kia thôi thì phải, bà có triệt sản mấy lứa con không? Với lại, mèo bà còn nuôi hết không ạ, hay có cho bớt mất rồi, vì dạo này có mấy em lứa cũ cháu không thấy hình nữa

Bà mèo già ơi mèo nhà cháu kén ăn lắm chỉ thích ăn thức ăn cho mèo thôi vậy làm sao hả bà
Darkmoon ơi! Nếu mèo nhà Darkmoon chỉ ăn thức ăn cho mèo thôi thì Darkmoon đừng quên lúc nào cũng phải để cho mèo một bát nước sạch để uống. Hàng ngày nhớ rửa bát thay nước sạch cho mèo.
Nếu Darkmoon muốn cho mèo ăn thêm cơm cá hoặc thịt thì mỗi bữa cho ăn thêm một ít thôi cho em quen dần còn nếu em không chịu ăn thì cũng chịu thôi chứ biết làm thế nào. Nói chung là phải kiên trì chứ muốn ép ngay thì không nên đâu. :)
Mèo nhà Bà mèo già thì vừa ăn Whiskas vừa ăn cơm cá nục kho nhưng các em mèo thích ăn cơm cá nục kho hơn là Whiskas nên bây giờ ngày ăn 3 bữa cơm cá nục còn bát đựng Whiskas để đấy chỉ thấy các em ăn lúc đêm. Nhà có thức ăn như thịt gà, thịt bò thì Bà mèo già cũng xé nhỏ cho các em ăn vã thêm cùng với lòng đỏ trứng chim cút luộc. Hàng ngày các em mèo còn ăn sữa chua Vinamilk nữa. Thỉnh thoảng Bà mèo già còn mua phở về cho các em mèo ăn và uống nước phở. Nếu nhà nấu sườn ninh với khoai tây, cà rốt thì cũng múc cho các em một bát to để uống. Các em mèo bây giờ cho ăn rau các em ấy không ăn mà chỉ ăn cỏ thôi. Nhà Bà mèo già cũng có chậu trồng cỏ cho mèo ăn. Có mấy cây mần trầu tự nhiên mọc trong chậu cỏ, thế mà các em mèo nhà Bà mèo già thi nhau ăn cả lá mần trầu. Nói chung là mèo nhà Bà mèo già chỉ ăn cá thu hay cá nục kho với cơm còn các thức ăn khác chỉ ăn vã. :D Thôi mình đã chót “phải lòng” các em ấy, đã yêu thương, quyến luyến rồi thì chỉ biết chấp nhận tính nết của các em ấy thôi chứ không mong gì cải tạo nổi đâu. :D
Anh Andrei

Em Anna

suki8x

Member
mấy em mèo này thật là xynh quá
hôm nào em phải chụp em mèo nhà em lên đi thi mới đc
mèo nhà em cũng xynh lắm nhé

Link Map

Member
Nhìn mấy bé nhà bà thích quá.Các bé í thật là hạnh phúc.Cháu cũng muốn nhà có vườn như nhà bà để các em mèo tha hồ chạy nhảy :)

Bà ơi cho cháu hỏi, bà nuôi cả 1 đại gia đình thế làm sao để ko có chuyện lọan luân hay cắn xé, động đực linh tinh ạ? Cháu thấy hình như trừ bé út, còn lại chỉ có 2 em mèo mẹ của bà là đẻ hết lứa này đến lứa kia thôi thì phải, bà có triệt sản mấy lứa con không? Với lại, mèo bà còn nuôi hết không ạ, hay có cho bớt mất rồi, vì dạo này có mấy em lứa cũ cháu không thấy hình nữa
Ồ cảm ơn Nhatkyquaden đã rất quan tâm đến tình hình gia đình mèo nhà Bà mèo già nhé. Tự nhiên hôm nay mới nhìn thấy post “thắc mắc” này của cháu.
Không biết nhà Nhatkyquaden có nuôi mèo không nhỉ? Mèo nhà Bà mèo già xưa nay tuy đông nhưng không có chuyện cắn xé, hoặc “linh tinh” gì cả cháu ạ. Rất vui vẻ, hòa thuận. :)
Mấy cu cậu thường bị thiến cho khỏi đi tìm bạn. 2 mèo mẹ Masa, Su-a và em Anna vừa rồi cũng đã triệt sản. Hơi vi phạm “Mão quyền” nhưng các em sinh con nhiều cũng hại sức khỏe, mà mèo đông quá khó chăm sóc được tốt nhất cho các em.
Từ hai năm trước Bà mèo già bị tai nạn phải bó bột nên một số em mèo được gia đình con gái của Bà mèo già mang về nuôi đỡ, gia đình anh, chị của Bà mèo già và các bạn của Bà mèo già nhìn mấy em thích quá cũng xin mang về nuôi; Bà mèo già lại tặng 2 em cho hai bạn thành viên Vietpet xin mèo nữa. Tuy các em mèo đến các gia đình khác sinh sống nhưng Bà mèo già vẫn đến thăm, vẫn luôn gọi điện thoại cập nhật tình hình các em ấy. :love struck:
Chuyện chụp ảnh mèo ta không dễ như chụp ảnh mèo “tây” đâu cháu ạ. Nhiều em mèo nhà Bà mèo già dát lắm, thấy máy ảnh là chạy không cho chụp. Phải có thời gian “rình mò” :D mà chụp mèo nhiều khi vừa bấm thì đúng lúc em ấy chạy nên có khi chụp nhiều kiểu mới được một kiểu ưng ý để đưa lên diễn đàn.
Chỉ có chụp mèo ngủ là dễ nhất thôi. :D

Anna con gái nhưng nghịch ngợm, nhanh nhẹn hơn cả các anh. :kiss:

Chào các bạn! Bận quá nên hôm nay Bà mèo già mới vào forum được.
Các bé mèo được 1 tháng 22 ngày đã lớn hơn nhiều rồi. :kiss: Lớn lên lông các bé không còn trắng tinh như hồi bé nữa. Hai bé đuôi màu vàng và lông cũng hơi phơn phớt vàng, nhất là ở tai. Hai bé đuôi màu đen nên có một bé lông gần như màu xám ghi trông cứ như là bị lem nhem, nhất là ở tai và mũi cũng hơi đen còn bé kia lôCháu chào bà , bà ơi cháu thích mấy bé mèo của bà lắm , rất là xinh , mà bà ơi bà cho cháu hỏi , bé Bi nhà cháu nuôi đc gần 7 thág rồi , có lần cháu thấy Bi gọi đực , kêu to lăm , xog rồi 1 tuần sau k thấy Bi kêu nữa , đến nay cũg 8 hoặc 9 thág gì đó mà cháu kô thấy bi có bầu , chán thậtng vẫn trắng. :D Các bé được 1 tháng là đã chạy ra nhà trèo leo lung tung có vẻ còn khỏe nghịch hơn cả anh Nhicôlai. Hàng ngày phải thay các tấm vải lót trong chỗ nằm của các bé ra giặt sạch sẽ. Đến lúc các bé được một tháng rưỡi Bà mèo già để một hộp cát Gâu Meo trong nhà gần chỗ các bé hay ra chơi thế là các bé biết chạy vào đi vệ sinh ngay, không phải dạy gì cả, đúng là rất thông minh (theo bản năng nữa). :D Trời lạnh quá nên Bà mèo già không cho các bé ra ngoài trừ 15 phút tắm nắng buổi sáng lúc có nắng. Trời lạnh nên Bà mèo già cho các bé nằm ngủ trên tấm chăn bông hóa học trên đắp một tấm khăn to (cái chăn Hàn Quốc cắt đôi ra cho các anh một nửa chăn, các bé một nửa chăn). :D Bây giờ thì các bé thích chạy ra ghế mây ngồi chơi rồi. :kiss:

Cháu chào bà , bà ơi cháu thích mấy bé mèo của bà lắm , rất là xinh , mà bà ơi bà cho cháu hỏi , bé Bi nhà cháu nuôi đc gần 7 thág rồi , có lần cháu thấy Bi gọi đực , kêu to lăm , xog rồi 1 tuần sau k thấy Bi kêu nữa , đến nay cũg 8 hoặc 9 thág gì đó mà cháu kô thấy bi có bầu. :straight face:

cháu đã đọc các toppic của bà từ đầu đến cuối , nhìn các bé đág yêu quá , cháu thích đọc mấy bức ảnh bà ghi thêm câu truyện , rất hay ạ , mà hình như bà mèo già toàn nuôi mèo cái là chủ yếu đúng không ạ :)
bà cho cháu hỏi bé Bi nhà cháu nuôi dc gần 7 tháng rồi, có lần cháu thấy Bi gọi đực, kêu to lăm, xog rồi 1 tuần sau k thấy Bi kêu nữa, đến nay cũng 8 hay 9 thág gì đó mà cháu kô thấy Bi có bầu, chán thật
Chào Kuangoanhien! Bé Bi nhà cháu chưa có bầu thì càng tốt. :D Bao giờ Bi lớn hơn, cháu có đủ điều kiện (nghĩa là cháu được bố mẹ cháu đồng ý) nuôi thêm mèo con thì lúc đó Bi có bầu mới tốt cháu à. :)
Còn mèo nhà Bà mèo già thì số lượng mèo đực và mèo cái được sinh ra nói chung bằng nhau. :kiss: Mèo cái nhà Bà mèo già có mèo mẹ Masa và mèo bé Anna nghịch kinh khủng luôn. :D Tết Nguyên đán Tân Mão vừa rồi nhà Bà mèo già có cành Đào rừng Sơn La. Cu Sura và Anna hay nghịch leo trèo lên cành Đào nhưng may là Đào rừng bông hoa vừa to vừa “dai” nữa nên không bị rụng như Đào Nhật Tân còn mèo mẹ Masa thì cứ cào dưới gốc. :) Chỉ có mèo mẹ Su-a và cu Andrei thì không nghịch phá cành Đào. Andrei rất ngoan không những không leo trèo lên mà còn biết ngăn chặn, đuổi không cho Anna leo trèo lên cành Đào. :kiss: Những lúc như thế thì mấy anh em đuổi nhau cứ vun vút, hết chạy vào nhà lại chạy ra liên tục. :D
Buổi tối Andrei ngồi lên cái ghế cao và trông cây Đào rừng đây này. :love struck:

- Vâg ạ , cháu cảm ơn lời khuyên của bà nhé.
- Hihi, jốg Bi nhà cháu , cũg nghịch không kém , chạy nhẩy khắp nhà,con gái gì mà nghịch :D trời lạnh , cháu lấy thảm nhà xếp cho Bi nằm đỡ rét ,thế mà vừa xếp xog , quay lên quay xuốg đã thành cái ổ gà rồi :nailbitting:.Bi rát người lắm , hôm vừa rồi cháu đẫn bạn lên chơi Bi thấy trốn mất tăm luôn gọi mãi không ra ,bạn cháu phải làm quen rồi nịnh mới ra cho vuốt :D :).
- Bi nhà cháu chả hiểu sao ăn thịt với cá , suốt, mà cứ gầy =.=" cháu cho ăn cá kho hẳn hoi , dạo này cháu cho uống thêm sữa nữa ^^~ , kô biết như thế nào. Có béo lên không .
Kuangoanhien ơi! Cháu xếp thảm cho mèo nằm thì đương nhiên là nó sẽ làm lung tung lên là phải rồi. :D Cháu cho em mèo nằm vào một cái hộp giấy carton chẳng hạn (loại thùng đựng mì ăn liền hay gì đó to hơn càng tốt) bên trong thùng cháu xếp thảm rồi trải mấy lớp vải hay khăn dầy, để trong phòng kín gió, nếu có khăn đắp lên thì em ấm hơn. :)
Mèo ta thường là hay dát người lạ cháu à, ít có bé mèo ta dạn người lắm. :)
Còn nếu muốn mèo béo trước hết cháu phải kiểm tra xem em có giun không, nếu mèo có giun thì phải cho mèo uống thuốc tẩy giun thì em có béo mới béo được cháu à. Cần phải cho mèo ăn đủ chất, uống nước sạch, bát đĩa cho mèo ăn rửa thường xuyên, vệ sinh chỗ mèo nằm nữa cháu nhé.
Còn em mèo có béo không nhiều khi còn do "tạng" của em ấy nữa cháu à. :) Béo quá cũng không phải là tốt cho sức khỏe của em đâu cháu ạ.

- Vâng Ạ!.~
- Mà bà ơi sao dạo này không thấy bà chụp ảnk các bé thế :| , bà chụp ảnk các bé đi cháu thích xem lắm ạ :D.~

bà ơi sao dạo này không thấy bà chụp ảnk các bé thế :| , bà chụp ảnk các bé đi cháu thích xem lắm ạ :D.~
Bà mèo già có rất nhiều ảnh chụp mèo nhưng ít có thời gian ngồi post ảnh mèo Kuangoanhien ạ. Trước kia còn làm khung mầu cho ảnh giờ chỉ toàn post ảnh luôn. Mà khi các bé lớn rồi thì ít có khoảnh khắc ngộ nghĩnh như lúc mới sinh hay còn bé và lại khó chụp hơn vì mèo không thích cho chụp. Chụp cảnh mèo ăn cơm hay đang ngủ thì vẫn chụp nhưng cũng không muốn đưa lên nữa. :)
Em Anna hồi mới 3 tháng ngậm ti anh Sura đang ngủ xem có sữa như của mẹ Masa không. :kiss: :D

Andrei đang ngồi lòng anh, thấy anh sang chơi là trèo lên ngay, thích anh gãi cổ lắm. Trông nhộn quá. :D Cháu ngoại Bà mèo già năm nay 17 tuổi đã cao 1,75m rồi vẫn rất quý mèo. :kiss:

Hihi . Cu Andrei được gãi cổ , mắt phê đần lên , nhộn ghê :D . Be Anna hồi 3 tháng sao cháu nhìn nhỏ thế :| , chắc bây giờ lớn lắm rồi nhỉ :)~