• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Giúp mình với ! Cách chăm sóc mèo con mới sinh

kaibazero

Nhà em tình cờ phát hiện một con mèo cái hoang .. Qua nhiều ngày thì nó đã quen và ở với gia đình em. Hiện tại nó sinh được 3 bé mèo .. (Khôn vật , chạy vào máy giặt mà sinh) .. Hiện nó đang cho con bú thì phải .. Con của nó chưa mở mắt và em không thể xác định là nó có biết bú không nữa ...

1.Làm cách nào để chăm sóc cho nó ạ? Làm nhà cho nó như thế nào?
2.Nếu mình chạm vào con thì con mẹ có vồ mình không? Em thường nghe nói vậy.
3.Mèo có bị muỗi cắn hok? Nếu vậy có cần cho nó ngủ chung với mình không?
4.LÀm cách nào để con mèo mẹ thân thiện hơn vs mình nhỉ >< nó tỏ ra rất ghét mình, gặp mình là chạy mất tiêu .. dù mình rất tốt vs nó :(
5.Và cách bồi dưỡng sức khỏe cho mèo mẹ mới sinh ạ?

Xin cảm ơn ạ!

linkmitu

Member
coi có vẻ bạn thiếu nhiều kinh nghiệm nhỉ đến làm ổ cho mèo cũng không biết, bạn ơi trên vietpet mục sk mèo có rất rất rất nhiều bài viết về chăm mèo đẻ, chăm mèo con sơ sinh mới đẻ chưa mở mắt, rất nhiều bạn ạ. bạn nên xem trước khi viết topic mới rồi ngóng chờ đợi đợi câu trả lời của mọi người bạn ạ. dù sao mình cũng trả lời thắc mắc của bạn nhé:)
* bạn sờ, nắn nhẹ bụng mèo con xem có cứng cứng không? thấy bụng hơi to là mèo con no sữa rồi. nếu thấy mèo con bú mẹ lâu rồi mà bụng vẫn xẹp lép, chứng tỏ mèo mẹ không có sữa hoặc ít sữa. phải pha sữa ngoài. dùng sữa bột của trẻ sơ sinh pedia sure, pedia lac, ( là loại free lactose ) pha loãng + nc ấm rồi bơm vào kim tiêm ẵm ngửa mèo ra cho mèo con uống. bạn mới chăm nên nhờ người nào đó làm hộ, ko biết làm rồi lại làm đau mồm mèo con.

1, dùng hộp xốp ( vì hộp xốp giữ nhiệt rất tốt ) rộng vừa đủ cho mẹ con mèo. đảm bảo hộp sạch sẽ, lót ở dưới vài tấm vải ấm áp, ko lót nhiều quá phòng trường hợp mèo con bò đi bò lại bị lẫn dưới vải mèo mẹ không tìm thấy cho con bú mà mèo con chết. nếu không có hộp xốp thì dùng hộp các tông cũng được. hộp các tông thường có nắp ở bên trên, bạn cắt bớt phần nắp đi cho mèo con có không khí thở và mèo mẹ chui vào hộp dễ dàng.
- để nhà mèo ở chỗ ít người qua lại, yên tĩnh, hơi tối 1 chút càng tốt.
- nếu nhà bạn lạnh, ko kín gió.bạn hãy để đèn sưởi ấm cho mèo con, vì mèo con rất yếu cần nhiệt. đèn nóng vừa phải, chọn loại công suất thấp thôi, ròng được đèn từ trên xuống là tốt nhất, cách xa nhà tầm chục cm cho an toàn.

2, mèo mẹ ko vồ bạn đâu, nó chỉ gầm gừ bạn hoặc cắn bạn ( vì bạn là ng lạ ). đừng nhìn nó nhiều quá, nó sẽ hoảng sợ, tha con đi chỗ khác. thỉnh thoảng mới nhìn mèo con để kiểm tra xem mèo con có no sữa và có tiểu tiện gì không? kiểm tra mắt mèo con xem có đóng vảy không?..... kiểm tra rất nhiều thứ bạn hãy vào mục chăm sóc sk mèo sơ sinh mà xem.

3, bạn ngủ chung với mèo để đè mèo chết à :)) tuyệt đối ko bạn nhé, chuẩn bị 1 hộp nhà kín ( vẫn đủ chỗ cho không khí vào) là ấm áp và tránh được muỗi rồi. chắc nhà bạn nhiều muỗi bạn mới hỏi vậy? thế bạn xịt thuốc muỗi trước khi cho hộp mèo vào chỗ đó nhé.

4, nó chạy vì nó sợ, nó ko quen, nó lạ người. nói ghét chắc cũng chả phải, ghét thì nó ko đẻ ở nhà bạn đâu và ghét thì tha con đi nhà khác lâu rồi.muốn nó thân thiện với mình thì chỉ có thời gian. 2 3 ngày 1 tuần chẳng nói lên được gì. bạn cứ chăm con mẹ cho nó ăn hàng ngày xem. 1 tháng thích bạn ngay. và mèo mẹ đang trong thời kì chăm con nên hung dữ hơn bình thường. khi nào con nó lớn chút thì lại ok thôi.

5, - sữa ấm:sữa bột của trẻ con free lactose. pha nhạt cho mèo, ngày 2 lần thì tốt ( nếu mèo thích uống sữa) ngoài ra bổ sung nước đầy đủ.
- bổ sung đạm và rau củ: thịt, cá, trứng vịt lộn, trứng cút lộn -> cái này rất tốt. rau cắt nhỏ: su hào, muống, su su,.. ngày cho 3 bữa trộn cùng thức ăn .
- lục ngủ ngũ tạng động vật: tim gan gà, bò,.. ( gan lợn thường hay có sán ) xào qua với mỡ rồi cũng cắt nhỏ, hoặc cho vào máy say sinh tố, say nhuyễn với rau củ luộc. đến giờ ăn múc ra 1 thìa trộn với cơm trắng.
- cho mèo ăn móng giò hầm nhừ, ra nhiều sữa

* quanh nhà bạn mà có mèo đực thì phải hết sức cẩn thận bảo vệ mèo con. mèo đực trưởng thành do đặc tính lãnh thổ thường tìm đến những nhà có mèo con mới đẻ, sẽ cắn chết và tha đi những con đực non. cần đóng cửa nhà tránh mèo đực vào.
* nếu mèo con ra nhiều nc mắt đóng vảy quanh mắt: dùng khăn xơ thấm nước muối sinh li.9% ( nc muối nhạt ) thấm nhẹ nhẹ quanh vùng mắt mèo cho gỉ nó mềm ra và tan đi. thường mèo mẹ sẽ liếm mắt mèo con nhưng nếu mèo con bị ra nhiều gỉ và đóng vảy mình cần can thiệp.
* nắn bụng mèo con để kích thích mèo đi tè, đi ị.

_ mèo nhà mình chưa đẻ đâu nhưng mình cũng biết vài đường cơ bản như vậy, nắm đc những cái trên là cũng tạm được rồi. _

kaibazero

Thành thật rất cảm ơn bạn nhé . Qua hướng dẫn này mình cũng biết được sơ sơ rồi ...
Nhưng cho mình hỏi .. mình có thể đem mèo mẹ và con nó đến ổ không? Vì hiện tại nó đang nằm trong máy giặt ..
Bây giờ mình dinh dưỡng cho mèo mẹ hay mèo con? Chỉ cho uống sữa hay là loại gì khác ạ?
Cảm ơn bạn rất nhiều

milkygirl6390

Active Member
Thành thật rất cảm ơn bạn nhé . Qua hướng dẫn này mình cũng biết được sơ sơ rồi ...
Nhưng cho mình hỏi .. mình có thể đem mèo mẹ và con nó đến ổ không? Vì hiện tại nó đang nằm trong máy giặt ..
Bây giờ mình dinh dưỡng cho mèo mẹ hay mèo con? Chỉ cho uống sữa hay là loại gì khác ạ?
Cảm ơn bạn rất nhiều
Thực ra nếu mèo mẹ nhát người thì không nên đụng chạm vào ổ mèo con ... nhưng vì ổ mèo đang nằm trong máy giặt thì đành phải mang ra chỗ khác thôi. Bạn lấy thùng cac-ton bỏ mèo con vào, nhớ làm lúc không có mèo mẹ ở đấy nhé. Rồi để thùng cac-ton gần bên cạnh máy giặt cho mèo mẹ nhận ra ổ rồi từ từ chuyển chỗ sau.
Mèo mới sinh tốt nhất là chỉ bú sữa mẹ nên bây giờ bạn chịu khó tẩm bổ cho mèo mẹ có sữa, khi mèo con mở mắt bạn cố gắng chơi với bọn nó cho bọn nó không nhát người nữa. 3 tuần trở đi là có thể cho uống thêm sữa ngoài, hơn 1 tháng có thể ăn cơm nhá được rồi :D

kaibazero

Vâng cảm ơn bạn rất nhiều ! Hiện tại nhà mình vẫn chưa có thùng cacton nào phù hợp .. Toàn thùng nhỏ nhỏ .. Để mình kiếm thùng cỡ thế này:

Sau đó dọn ra sau.. Hiện tại bố mẹ kêu cứ để yên nó trong máy giặt .. Để nó nghỉ tí .. Qua hôm sau mới tính đến chuyện chuyển chỗ 3:-O

Nhìn thấy cái thùng có vẻ cao nhỉ??? Bạn nên lựa cái cao khoảng 1 gang tay thôi. Nếu quá cao mèo mẹ sẽ không dám nhảy vào trong vì sợ đạp trúng con. Mèo nhà mình được 24 ngày tuổi rồi. Nghịch vô cùng! Ngày nào mình cũng cho mẹ và con uống sữa Bio hết. Sẵn tiện cho mình hỏi lun mèo bao nhiêu ngày thì bắt đầu ăn được cơm và gần bến xe miền đông có chỗ nào bán sữa BIO ko?? Mỗi lần mua mình phải chạy xuống tuốt Q4, xa lắm hix hixx

linkmitu

Member
bạn cho thêm áo vải j` vào máy giặt cho mấy đứa. dinh dưỡng cho mèo mẹ cần đầy đủ như mình nói để mèo mẹ khỏe mạnh có sức có sữa nuôi con bạn nhé. mèo con để cho nó bú sữa mèo mẹ là tốt nhất, ngoài 1 tháng là ăn cơm nhá được rồi bạn ạ. mèo mẹ ko có sữa hẵng cho mèo con uống sữa ngoài nhé. bạn kiếm thùng giấy a3 là thừa thãi rồi đấy.

linkmitu

Member
Sẵn tiện cho mình hỏi lun mèo bao nhiêu ngày thì bắt đầu ăn được cơm và gần bến xe miền đông có chỗ nào bán sữa BIO ko?? Mỗi lần mua mình phải chạy xuống tuốt Q4, xa lắm hix hixx __________________
mèo con hơn tháng là ăn được cơm nhá bạn ạ hoặc ăn cháo mềm. hơn tháng mình tập cho mèo con ăn dặm các đồ ăn mềm khác. mèo 2 tháng là ăn ngon lành cơm rồi bạn ạ. mình ở hà nội nên ko biết chỗ trong HCM.

Bạn nên lựa cái cao khoảng 1 gang tay thôi. Nếu quá cao mèo mẹ sẽ không dám nhảy vào trong vì sợ đạp trúng con.
mèo mẹ vẫn nhảy vào trong để cho con bú đấy bạn ạ, nhưng có nhiều khả năng sẽ đạp trúng con nếu hộp cao quá đầu mèo mẹ bị khuất tầm nhìn. nên chọn hộp thấp vừa phải, thấp quá mèo con biết mở mắt là bò ra ngoài hết \:d/

kaibazero

Thanks! Đây là lần đầu chăm sóc mèo của mình :) Mà mình thay sữa Bio = sửa cho em bé dc ko.. Tại ở chỗ này ko có lắm mấy tiệm bán sữa thú y đâu :(
Nếu thay thế thì nên chọn loại sữa nào ? Có đường hay là không? Nên cho mèo mẹ uống sữa ntn? :))
Khi nào thì mình nên tiêm ngừa cho mèo mẹ và mèo con (ngừng sinh đẻ)? Ngoài ra còn nên tiêm ngừa bệnh gì khác không?

Sr vì mình đã hỏi quá nhiều :p

bichdiep

Member
Bạn mua sữa hộp dielac cho trẻ 0-6 tháng nhé. Mình hay dùng loại đó hơn. Thùng các - ton thì bạn có thể ra các đại lý hàng tạp hóa mua hoặc xin (nếu quen biết ) lại thùng của họ. Họ bán mấy nghìn 1 chíec thôi. Nhưng bố mẹ bạn nói đúng đó, nên để nó yên tĩnh và thấy an toàn khi ở trong máy giặt đã. Bạn nên nhớ đó là mèo hoang, không quen gần người. Bạn muốn tiếp xúc với nó phải có thời gian, làm quen bằng cách cho ăn, rồi từ từ tiếp xúc. Bạn đừng vồ vập quá, nó cắn cho đấy. Bạn chỉ cần cho mèo mẹ ăn đủ chất, là mèo con sẽ khỏe thôi. Bạn đừng động vào mèo con của nó vội. Bản năng sinh tồn của nó sẽ khiến nó tha con đi chỗ khác nếu thấy không an toàn. Vài lời với bạn, đi ngủ đã. À, không cần thùng cao thế đâu, nhà mình hay xin cái thùng đựng mì hộp ý, cho rộng :D

milkygirl6390

Active Member
Vâng cảm ơn bạn rất nhiều ! Hiện tại nhà mình vẫn chưa có thùng cacton nào phù hợp .. Toàn thùng nhỏ nhỏ .. Để mình kiếm thùng cỡ thế này:

Sau đó dọn ra sau.. Hiện tại bố mẹ kêu cứ để yên nó trong máy giặt .. Để nó nghỉ tí .. Qua hôm sau mới tính đến chuyện chuyển chỗ 3:-O
nếu tìm được thùng thấp hơn thì tốt hơn còn không bạn cắt thành 1 cái cửa ra vào ở bên cạnh cái thùng cũng được. Đợi 1 2 hôm rồi hãy chuyển ổ nhé. Cái con bé này chọn chỗ đẻ hay ghê. Chui cả vào máy giặt mà đẻ. Hix. Bạn cho ít vải vào ổ bọn nó cho ấm và lại có mùi mèo con. Khi nào chuyển ổ lại lấy tấm vải đó đặt vào thùng vậy thì đỡ lo khoản mèo mẹ lạ mùi.
Sữa thì không cần phải sữa bio đâu bạn ơi. cứ mua sữa cho trẻ sơ sinh từ 1 đến 6 tháng tuổi. Nhưng nói chung cho uống sữa ngoài sớm sau này đường tiêu hoá của bọn nó không tốt đâu. Trừ khi mèo mẹ không có sữa mới phải cho ăn sữa ngoài thôi. Hihi. Có bọn trẻ con vất vả tí cơ mà vui phải biết.

kaibazero

Bạn mua sữa hộp dielac cho trẻ 0-6 tháng nhé. Mình hay dùng loại đó hơn. Thùng các - ton thì bạn có thể ra các đại lý hàng tạp hóa mua hoặc xin (nếu quen biết ) lại thùng của họ. Họ bán mấy nghìn 1 chíec thôi. Nhưng bố mẹ bạn nói đúng đó, nên để nó yên tĩnh và thấy an toàn khi ở trong máy giặt đã. Bạn nên nhớ đó là mèo hoang, không quen gần người. Bạn muốn tiếp xúc với nó phải có thời gian, làm quen bằng cách cho ăn, rồi từ từ tiếp xúc. Bạn đừng vồ vập quá, nó cắn cho đấy. Bạn chỉ cần cho mèo mẹ ăn đủ chất, là mèo con sẽ khỏe thôi. Bạn đừng động vào mèo con của nó vội. Bản năng sinh tồn của nó sẽ khiến nó tha con đi chỗ khác nếu thấy không an toàn. Vài lời với bạn, đi ngủ đã. À, không cần thùng cao thế đâu, nhà mình hay xin cái thùng đựng mì hộp ý, cho rộng :D
nếu tìm được thùng thấp hơn thì tốt hơn còn không bạn cắt thành 1 cái cửa ra vào ở bên cạnh cái thùng cũng được. Đợi 1 2 hôm rồi hãy chuyển ổ nhé. Cái con bé này chọn chỗ đẻ hay ghê. Chui cả vào máy giặt mà đẻ. Hix. Bạn cho ít vải vào ổ bọn nó cho ấm và lại có mùi mèo con. Khi nào chuyển ổ lại lấy tấm vải đó đặt vào thùng vậy thì đỡ lo khoản mèo mẹ lạ mùi.
Sữa thì không cần phải sữa bio đâu bạn ơi. cứ mua sữa cho trẻ sơ sinh từ 1 đến 6 tháng tuổi. Nhưng nói chung cho uống sữa ngoài sớm sau này đường tiêu hoá của bọn nó không tốt đâu. Trừ khi mèo mẹ không có sữa mới phải cho ăn sữa ngoài thôi. Hihi. Có bọn trẻ con vất vả tí cơ mà vui phải biết.
Thanks 2 bạn nhiều ^^ ! Thùng Mì Hảo Hảo dc không bạn ?? Nhưng mình thấy thấp và nhỏ chỗ quá( mèo mẹ xoay người cũng ko dc) ...
Nếu cho mèo mẹ uống sữa dielac thì nên cho mèo mẹ ăn những loại thức ăn gì thì vừa tốt cho mẹ vừa tốt cho con ạ??
Chắc mình để nó luôn trong thùng giặc quá .. 1 là sợ mèo bố (mèo hoang) vào vồ vì máy giặt đặt ở cổng sau nhà..
2 là sợ nó tha con đi luôn :((

kaibazero

Và mèo con cỡ mấy tháng thì nên đi tiêm triệt sản ?
Mèo mẹ và mèo con tiêm cùng 1 thể luôn dc hok?
Ngoài ra cần tiêm vacxin gì chống bệnh hok bạn :D

Tình hình là mẹ em thử đúc cho mèo mẹ sữa Vinamilk có đường pha sẵn (Em chưa đi học về) .. Nhưng nó chả chịu uống gì cả.. Bốp miệng nó thì mới chế sữa vào dc..
Có phải là nó ko quen với sữa ? Hay là ko uống loại sữa này? Em sẽ mua dielac nhưng thấy nó như vậy thì lỡ như mua về mà ko ấy lại bị chửi :)) vì tiêu tiền lung tung

linkmitu

Member
bạn ơi như trên mình đã nói về sữa rồi. sữa bột cho trẻ sơ sinh ( 0-6 tháng ) nhu bichdiep nói nhé. sữa ghi rõ là free lactose. không mua sữa có đường, sữa chua, sữa tươi, tiệt trùng,... bạn cứ chăm lo cho mèo đồ ăn thức uống như vậy trước mắt là ok rồi. sau này khi mèo con lớn ngoài 2 tháng hãy cho đi tiêm phòng. nên tiềm phòng cho mèo non < 6 tháng bạn ạ. tiêm những loại gì thì bác sĩ người ta sẽ tư vấn cho bạn. cả xổ giun nữa. mà bây h bạn cứ chăm lo đồ ăn các thứ cho chúng nó trước đi bạn à

linkmitu

Member
trên mình cũng nói về đồ ăn cho mèo mẹ rồi đấy. cho ăn đủ chất như bt thôi mà. có vè bạn ko đọc kĩ hả >.<

kaibazero

Tình hình là mèo mẹ không chịu uống một giọt sữa nào hết ý =((
Cái chỗ nó sinh con ra .. có cục gì mà đẫm máu .. Mẹ em nói cỡ 2 tuần nó mới hết ... Đó là hiện tượng bt .. Như vậy có phải ko ạ?

linkmitu

Member
mèo mẹ ko uống sữa thì thôi ko ép bạn ạ. có đủ nc sạch là tốt r. 2 con giặc nhà mình mình mua sữa về pha ngon lành tử tế có bao h chịu uống đâu. hình như mèo ta ko thích uống sữa.
mình nghĩ cái cục đấy là cục máu đông :D chắc mèo mẹ dính máu vào chỗ đấy khi đẻ con.

kaibazero

okie 3:-O Để mình thử cho em nó ăn phô mai ..
Trừ cái ngày nó mới sinh ra .. Hầu như mấy ngày nay , ngày nào mèo mẹ cũng ra khỏi ổ , đi tìm cái gì đó ... hay tìm mình để vuốt ve <:p ..

linkmitu

Member
mình ko nghĩ nó tìm bạn đâu :)) cứ để mèo mẹ tự do bạn ạ. mà con mèo mẹ nào lại hay quá trời vậy, vào máy giặt nhà người ta mà hạ sanh chứ lị.
bạn có ý định nuôi luôn mèo mẹ cùng mấy đứa nhỏ ko vậy?

kaibazero

Nó là mèo hoang .. Tiếp xúc lâu nên ở nhà mình luôn >:D<
Dạo này nó thân vs mình hơn trước rất nhiều , không còn gặp mình là chạy >:/
Mà nó khôn đấy :D Chạy máy giặt mà sinh :D

Mình sẽ nuôi nó và tụi con .. nếu nó không đi lưu vong