• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Giúp cún con nhà tuyluy mới

tuyluy

Member
Chào các bác,

Một em cún con nhà mình 2 tháng tuổi, nhưng em bị suy dinh dưỡng vì mẹ em đẻ lần đầu và sớm quá nên cả đàn đều bị yếu.

Hôm nay tự nhiên một em đang chạy bỗng lăn quay ra đất dãy dãy, 2 chân sau khuyu xuống như bị liệt. nhìn em không biết bệnh gì, nhưng tinh thần của em thì vẫn tinh nhanh. Sau 5 phút em dần dần đứng dạy được và rồi lại vục mặt vào ăn hết sạch một bát cơm.:( Tôi lo quá, tưởng em chết, nhưng có lẽ em bị bệnh giống người "động kinh".

Có ai biết mách giùm tôi là em có thể bị bệnh gì? Và tôi phải chăm sóc em thế nào?

Xin cảm ơn các bác.

Mình cũng có 1 bé bị vậy đó,đang hỏi bác sĩ Nghĩa nói là phải thử máu tùm lum mới biết đc. Bạn đem bé đi khám thử xem sao.

tuyluy

Member
Cảm ơn các bạn,

Các cún con nhà mình sống ở trang trại cách Hanoi 40 km, ở đây cũng có bác sĩ thú y nhưng hình như họ không quan tâm đến chó mấy, thấy mình chạy chữa tốn kém cho chó họ rất "khó thông cảm", vì dân ta ở quê lơ mơ là "cẩu đầu chảm" ngay các bạn ạ. Thấy người nhà tôi chạy đi mua sữa bột em bé để bổ sung dinh dưỡng cho các em thì cả chợ không thể hiểu nổi, mọi người nghĩ chăc mình là người không được "bình thường" lắm. Cho nên ở đây mà đòi đi thử máu cho cún thì chắc là không được rồi....! Mình hy vọng có thể chính cỏ cây trong tự nhiên có thể là một nguồn thảo dược mà các em cún có thể tự tìm kiếm. Hy vọng là như vậy. Mình cho các em ăn thêm hạt cồng cộc - thức ăn chó con mua trong siêu thị - cho nên chăc cũng không đến nỗi thiểu canci hay vitamin các bạn nhỉ?

Cảm ơn các bạn đã chia sẻ kinh nghiệm

VetSaigonLondon

Chuyên gia thú y
Chào bạn,

Chó có biểu hiện động kinh (Seizures) có thể do di truyền, do dinh dưỡng, do bệnh biến dưỡng, do bệnh thần kinh. Bệnh muốn chẩn đoán chính xác phải khám:
- thần kinh
- Khám xet nghiệm máu để biết các chức năng va biến dưỡng.

Có thể phải chụp hình ảnh để chẩn đoán vì một số khối u hay bện sọ não cũng gây động kinh.

Thân mến

tuyluy

Member
Chào bác sĩ Nghĩa,

Em cũng đoán là nó bị bệnh giống bệnh động kinh của người, vì ngay sau đó em cún lại ăn hết luôn cả một bát cơm rất nhiệt tình, mấy ngày sau lại bình thường. Có thể việc đó đã xảy ra nhiều lần mà mình không có chứng kiến nên không biết gì.

Có lẽ là do suy dinh dưỡng bác sĩ ạ. Con Phu Quốc mẹ đẻ lần đầu và sai lầm là em lại để cho nó đi giống sớm quá - trẻ vị thành niên!:( . Lần sau phải rút kinh nghiệm. Khi được 3 - 3 tuần, 6 cún con đều rất là khỏe mạnh đáng yêu. Nhưng sau đó có triệu chứng suy dinh dưỡng vì mẹ trốn con và sữa chó mẹ có lẽ không tốt nữa. Mặc dù đã phải nuôi bộ bằng sữa bột em bé, và cho ăn thêm thức ăn bổ sung cho chó con, nhưng các em vẫn rất còi. Đành cố gắng nuôi các em thêm một hai tháng nữa cho cứng cáp rồi mới tìm ai yêu chó để tặng.

Cảm ơn bác sĩ
Tú.

tuyluy

Member
Chào bác sĩ Nghĩa,

Em cũng đoán là nó bị bệnh giống bệnh động kinh của người, vì ngay sau đó em cún lại ăn hết luôn cả một bát cơm rất nhiệt tình, mấy ngày sau lại bình thường. Có thể việc đó đã xảy ra nhiều lần mà mình không có chứng kiến nên không biết gì.

Có lẽ là do suy dinh dưỡng bác sĩ ạ. Con Phu Quốc mẹ đẻ lần đầu và sai lầm là em lại để cho nó đi giống sớm quá - trẻ vị thành niên!:( . Lần sau phải rút kinh nghiệm. Khi được 3 - 3 tuần, 6 cún con đều rất là khỏe mạnh đáng yêu. Nhưng sau đó có triệu chứng suy dinh dưỡng vì mẹ trốn con và sữa chó mẹ có lẽ không tốt nữa. Mặc dù đã phải nuôi bộ bằng sữa bột em bé, và cho ăn thêm thức ăn bổ sung cho chó con, nhưng các em vẫn rất còi. Đành cố gắng nuôi các em thêm một hai tháng nữa cho cứng cáp rồi mới tìm ai yêu chó để tặng.

Cảm ơn bác sĩ
Tú.

canthopet

Bạn thân mến,
Như BS Nghĩa nói ở trên là bạn phải đem khám theo từng bước thì mới chẩn đoán chính xác bệnh do nguyên nhân, yếu tố nào tác động làm ảnh hưởng sức khỏe đến đến cún.
Và có 1 câu nói này mong bạn đừng buồn, hầu như mình thấy cún bị có yếu tố thần kinh thì khả năng trị khỏi, phục hồi không khả quan.
Mong cún bạn mong chóng hồi phục, khỏe mạnh, vượt qua xác suất không khả quan cao nhất
bb