• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Gửi bác Centimet.

Aipolit

Rất muốn vào cùng chia sẻ với bác Cen nhưng bác khoá box thật buồn. Mình là thành viên mới tuy nhiên do điều kiện công tác nên ít khi tham gia diễn đàn. Tuy nhiên những gì mà mà bác Cen chia sẻ cũng là tâm trạng chung của những người đã chót nặng lòng với chó, không chỉ PQ. Bản thân tôi cũng như một số người tôi gặp đã phải chuyển nhà vì chó, phải xa trung tâm hơn để có nhà có sân cho chó.. rồi rất nhiều phiền toái từ niềm đam mê này, từ gia đình, vợ con những người thường không ủng hộ việc nuôi chó ( bản tính ích kỷ trong tình cảm..). Rồi phải tiêu tốn khá nhiều thời gian, tiền bạc.... Tuy nhiên trên tất cả, khi trở về nhà sau chuỗi ngày làm việc vất vả, căng thẳng gặp chú cún mình yêu thích, những mệt mỏi, phiền muộn gần như tan biến hết. Những đóng góp của bác Cen trong diễn đàn không thể không phủ nhận. Những dòng tôi viết chỉ mong bác Cen phân bổ thời gian, tình cảm hợp lý.... Mong sự trở lại của bác.

catsamac

Member
Cen mới nói lời tạm biệt thôi bác dingo à, chưa phải là vĩnh biệt. Mấy hôm nguôi giận sẽ quay trở lại thôi!

Trên diễn đàn chắc ai cũng chờ đón ngày CEN trở lại chia sẽ niềm vui nỗi buồn và kinh nghiệm nuôi chó.

Mong rằng CEN sẽ sớm trở lại tiếp tục đốt ngọn lửa đam mê và truyền cảm hứng cho mọi người!

ngoalong

Member
Hello đồng chí Cent, trước đây có nhờ bác tìm giúp 1 em PQ nuôi chơi. nay thấy bác đấu giá bầy chó, bụng Tôi muốn mua, nhưng không dám tham gia vào đấu giá (Chó của bác đẹp quá, nên giá khá cao không kham nổi).

Tôi chưa gặp bác lần nào, cũng hơi tò mò vì sao bác rất nhiệt huyết bảo tồn giống PQ mà phải chia tay chúng.

Tôi cũng chớm đam mê PQ hơn một năm nay thôi, cũng đã từng nuôi 4, 5 con nhưng vì thiết kinh nghiệm nên đã chết hết chỉ còn một con (vừa mới chít muỗi thứ 2 cũng yên tâm là em này sẽ không bỏ minh ra đi nữa).

Với tôi thì không có nhiều thời gian để chăm sóc chúng. Vì phải đi làm cả ngày, đôi khi đi công tác cả tuần, nhưng vì đam mê nên bỏ bớt một vài thú vui khác để chăm sóc chúng.

Như bác Dingo viết ở trên, năm 2007, tôi xây nhà phải xây cái sân tương đối rộng (35m2) cho chúng ở và đầu tư một cái chuồng hết 3tr đồng. Sáng sáng phải dậy từ 5g30 để đưa nó đi chạy bộ (đề còn kịp về đi làm), cuối tuần phải đi chợ mua thức ăn cho nó cả tuần. Việc bếp núc đổi với người đang ông chưa vợ thật phiền phức, nhưng chúng không ăn thức ăn khô nên phải chịu cực.

Đôi dòng chia sẽ cùng ACE về thú vui nuôi chó.

septimus

đã nói đến đam mê thì có gì mà ko vượt qua được chứ,đi nước ngòai cũng còn có cách chuyển cho theo mà.chuyện riêng của bác ấy ko cần bàn đến nhưng nếu bác ấy nói là đam mê mà đem con chó mình nuôi lớn thế kia bán đi thì bác ấy chỉ nên dừng lại là yêu thích thôi

puppy 109

Member
dù sao thì cũng mong bác cen mau trở lại,vì diễn đàn mà thiếu 1 thành viên như vậy thì thật buồn

concunnho

đã nói đến đam mê thì có gì mà ko vượt qua được chứ,đi nước ngòai cũng còn có cách chuyển cho theo mà.chuyện riêng của bác ấy ko cần bàn đến nhưng nếu bác ấy nói là đam mê mà đem con chó mình nuôi lớn thế kia bán đi thì bác ấy chỉ nên dừng lại là yêu thích thôi
Ai đam mê lại rao bán đứa con tinh thần nhỉ:D

Giá chó trên thị trường SG,thông thường, nhiều người bán khoảng 1-2tr, trên 5s nhiều người không có điều kiện nuôi chỉ bán giá từ 500-700k. Bác này bỏ diễn đàn rồi sút lại chó cho ACE trên diễn đàn với giá cao ngất. Không biết mấy con này có gì đặc biệt không mấy anh ơi?

Giá cập nhật:
mức giá : vện 8 triệu , AGi 7 triệu cao nhất thuộc về Thắng Đam Mê chó Đẹp

Còn 1 ngày nữa là đấu giá kết thúc
Chính xác là vào lúc 24 giờ ngày 29/9/2008

Cám ơn mọi người đã ủng hộ từ những ý kiến đến tấm lòng ...

Thân ái
Centimet

mình nghĩ bạn nào muốn so sánh giá cả thì PM nhau tiện hơn. 1 khi anh CENT đã đấu giá là có lí do riêng ko thể nuôi được nữa. Giá cả ko phải là tiền bạc ko, mà còn là cái tâm và công sức của người nuôi nữa. Bạn yêu chó thì ko nói, gặp người ko yêu quí gì, thấy rẻ là mua thì liệu đem về con chó có được đối xử tốt ko?

mình cũng đề nghị bạn nên đọc lại 1 số bài của anh CENT để biết anh đã tận tình chăm sóc các chú chó của mình như thế nào, về dinh dưỡng lẫn thể chất. đừng phát ngôn điều gì trước khi biết rõ sự tình nhé! cũng đừng dùng những từ phản cảm như "sút", hoặc in đậm câu hỏi, vì cách hỏi của bạn nghe rất là vô duyên!

catsamac

Member
"Tâm" thì không thể theo chó đi được mà vẫn còn trong anh CEN.

"Nhớ ai như nhớ thuốc lào
Đã chôn điếu xuống lại đào điếu lên"

"Khi ta ở đất chỉ là nơi đất ở - Khi ta đi đất bỗng hoá tâm hồn"

Hi vọng CEN sẽ ân hận khi hai chú chó thân thiết theo người khác đi.

1stLady

Member

Giá chó trên thị trường SG,thông thường, nhiều người bán khoảng 1-2tr, trên 5s nhiều người không có điều kiện nuôi chỉ bán giá từ 500-700k. Bác này bỏ diễn đàn rồi sút lại chó cho ACE trên diễn đàn với giá cao ngất. Không biết mấy con này có gì đặc biệt không mấy anh ơi?
Nếu 1 người chẳng biết gì về CPQ thì mấy con này chỉ đáng giá chó thịt - có mang cho họ còn không thèm lấy - vằn vện trông phát khiếp.
Còn với những người đam mê thì nó có giá trị rất cao - thậm chí là vô giá.
Bác tự hiểu mình thuộc lọai nào. Mang con Agi và vện so sánh với mấy con bên 5s. Bác sang bên đấy mà mua cho nó lành ạ.

@To all: Mình nghĩ anh em nên tôn trọng "chuyện riêng tư" của Cen và đừng suy đóan nữa. Xin mod khóa topic này lại ạ vì Cen đã tạm biệt Box CPQ rồi.

moceva

Member
Hoàn toàn đồng ý với bác 1stLady! Chắc bên "US" của bác ấy chơi chó PQ toàn mua bên 5s nhỉ?? vài trăm k là có PQ nuôi, bữa nào mua 1 chục con nuôi chơi đi bạn "US"..........! Sorry nha, lời thật mất lòng! Anh Cent như thế nào mọi người đã hiểu, không cần "ngoáy" lên như vậy!! :p Đọc bài của bạn thật bực mình! Không biết thì dựa cột mà nghe nhé, còn "MẤY ANH ƠI" cái gì????????
.
Nếu 1 người chẳng biết gì về CPQ thì mấy con này chỉ đáng giá chó thịt - có mang cho họ còn không thèm lấy - vằn vện trông phát khiếp.
Còn với những người đam mê thì nó có giá trị rất cao - thậm chí là vô giá.
Bác tự hiểu mình thuộc lọai nào. Mang con Agi và vện so sánh với mấy con bên 5s. Bác sang bên đấy mà mua cho nó lành ạ.

@To all: Mình nghĩ anh em nên tôn trọng "chuyện riêng tư" của Cen và đừng suy đóan nữa. Xin mod khóa topic này lại ạ vì Cen đã tạm biệt Box CPQ rồi.

puk_inter

Member

Tôi ko biết ông(bà) là ai từ đâu tới - 1 cái nick lập sau 2 ngày sau ngày cen bán chó.
Nhưng cái hành động của ông(bà) tôi thấy rất là "tiểu lượng".
Con chó chỉ là con chó.
US gì ông(bà) mà vẫn còn rành rành cái tính "trâu buộc ghét trâu ăn".
Những dòng chữ được bôi đen của ông(bà): Không biết mấy con này có gì đặc biệt không mấy anh ơi? Đã cho tôi biết điều này đấy.

Bức ko chịu được.

P.S:
Quân tử ẩn mình, tiểu nhân lộ tướng

Em đã biết tin bác Cent tạm biệt box PQ.Cũng bít topic này lập cũng mấy ngày rồi.Nhưng hôm nay đọc kĩ thì giật mình.Bác Cent rao bán chó của mình.Em nhảy vào mục rao bán ngay và sự việc đúng như thế.1 người tâm huyết như bác Cent mà lại bán đi niềm đam mê của mình thì chắc hẳn phải có lí do sâu xa nào đó.Mọi người thông cảm cho bác Cent vì ai ở 4rum đều hiểu bác ấy như thế nào?Dù nhiều khi quan điểm của em cũng bất đồng với bác Cent,dẫn đến có lúc tranh cãi.Nhưng bác Cent luôn là bậc đàn anh để em phải học hỏi rất nhiều.Hy vọng anh em hội chó PQ tp HCM động viên bác ấy thay đổi quyết định và trở lại diễn đàn.

yennhi

Member
dù sao thì cũng mong bác cen mau trở lại,vì diễn đàn mà thiếu 1 thành viên như vậy thì thật buồn
Em đã biết tin bác Cent tạm biệt box PQ.Cũng bít topic này lập cũng mấy ngày rồi.Nhưng hôm nay đọc kĩ thì giật mình.Bác Cent rao bán chó của mình.Em nhảy vào mục rao bán ngay và sự việc đúng như thế.1 người tâm huyết như bác Cent mà lại bán đi niềm đam mê của mình thì chắc hẳn phải có lí do sâu xa nào đó.Mọi người thông cảm cho bác Cent vì ai ở 4rum đều hiểu bác ấy như thế nào?Dù nhiều khi quan điểm của em cũng bất đồng với bác Cent,dẫn đến có lúc tranh cãi.Nhưng bác Cent luôn là bậc đàn anh để em phải học hỏi rất nhiều.Hy vọng anh em hội chó PQ tp HCM động viên bác ấy thay đổi quyết định và trở lại diễn đàn.
To TBV : Anh Phước ( Cent ) chỉ nói là chia tay box Phú Quốc thôi mà mà các anh em, về diển đàn thì anh ấy vẫn hoạt động mạnh mẽ đó chứ, TBV để ý vào box " Việt Nam rottwiler " thì sẽ thấy điều này ngây ấy mà...!

To all : còn việc bán buôn là chuyện riêng của cá nhân mong các anh các bác tôn trọng người khác một tý ( nếu với gia cao ngất như vạy các bác mua đ.c thì mua không mua đ.c thì xem cho vui, có ý kiến gì thì pm riêng với cá hân người áy chứ hơi đâu là những việc ( hạ tiện như vậy )

Còn việc anh Cent như thế nào ko cần phải nói thì đa số anh em trên diển đàn điều hiểu....!

Lời thật mất lòng mong các bác xem lại lời nói mình trước khi nói ...!