• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Em Míc thân yêu

đọc bài này của bạn chậm quá, mình vừa tiễn 2 em nhà mình ra đi, bsty bảo bị parvo, cũng đi tiêm và truyền nc mà sao em vẫn đi vậy. một em đi hm 25, một em đi hm 29, nghĩ mà thấy xót xa.
trời, hãi , bệnh này là j mà đág sợ vậy??, có nguyên nhân và cách fòng k mấy bác???

HamsterBG

Tô nhà mình mới được 2 tháng tuổi mới bắt về được 1 tuần. Cũng ăn xong thì nôn và đi ỉa lỏng, có bãi thì hơi có máu, có rỉ ở mắt, ăn kém. Mình cũng đang lo k biết có bs nào giỏi để mang e nó đến. Nên muốn hỏi sđt và địa chỉ của bs bạn chữa cho Mic

bi2004

Member
ông xã mình lên mạng thế là may mắn tìm luôn được địa chỉ này ( mình cũng nói chuyện nhiều người rồi, thì mấy người đều nói địa chỉ này chữa Pravo là tỉ lẹ cao nhất).
bác nào có chó bị bệnh thì khẩn trương mang đi bệnh viện nhé.
Mình không nhớ chính xác địa chỉ , chỉ nhớ ngõ 424 Thụy Khuê, đt của cô bé bs điều trị cho chó nhà mình là : 09267 72986 tên là Huyền , cô này còn trẻ chỉ tầm ngoài 30 một tí .

bi2004

Member
các bạn cứ rẽ vào ngõ 424 đi 3,4 nhà rồi rẽ tay phải là thấy ngay. nói thật mới đầu mình không tin tưởng đâu ( vì mang tiếng là bệnh viện nhưng mà trông tồi tàn mà hôi kinh khủng lắm, mặc dù cũng có người vệ sinh chuồng trại thường xuyên đấy), nhưng bây giờ thì tin tưởng cô Huyền lắm có gì là mình lại gội điện ngay để hỏi .

bi2004

Member
à quyên, cả nhà chúc mừng mình đi nhé, hôm qua em míc nhà mình lại lừ đừ ra, mình gọi ngay cho Huyền, thế là làm đúng theo hướng dẫn , cho uống đường gluco đậm đặc, uống men tiêu hóa, uống thuốc 3B, thế là sáng nay Míc ngon lành rồi, lại chạy tung tăng rồi, mặc dù vẫn lười kg chịu ăn mấy. Hóa ra em Míc nhà mình bị ngộ độc thuốc bổ, mình nghe mấy cô bán thuốc là có loại thuốc bổ gan dạng nước của Tây Ba Nha là POTENCIATOR ( viết rõ ra cho mọi người biết mà tránh) nghe bùi tai mua về cho Míc uống được 3 hôm thế là bị ốm luôn, thế nên cần phải rút kinh nghiệm không phải cứ thuốc bổ là tốt đâu nhé

bi2004

Member
Tô nhà mình mới được 2 tháng tuổi mới bắt về được 1 tuần. Cũng ăn xong thì nôn và đi ỉa lỏng, có bãi thì hơi có máu, có rỉ ở mắt, ăn kém. Mình cũng đang lo k biết có bs nào giỏi để mang e nó đến. Nên muốn hỏi sđt và địa chỉ của bs bạn chữa cho Mic
bác khẩn trương mang đi bệnh viện đi nhé, chứ chó mới 2 tháng tuổi tỉ lệ ra đi còn cao hơn nhiều nhé, trước em míc nhà em 6 tháng rồi nên cũng có sức hơn

bi2004

Member
trời, hãi , bệnh này là j mà đág sợ vậy??, có nguyên nhân và cách fòng k mấy bác???
em ơi , bệnh này thì chủ yếu là tiêm phòng thôi, nhưng có những trường hợp tiêm rồi mà vẫn mắc bệnh, đợt em Míc nhà chị bị thì xung quanh hàng xóm có 10 con chó thì đến 6 con bị, mà chỉ có mỗi mình em Míc nhà chị sống thôi đấy

em ơi , bệnh này thì chủ yếu là tiêm phòng thôi, nhưng có những trường hợp tiêm rồi mà vẫn mắc bệnh, đợt em Míc nhà chị bị thì xung quanh hàng xóm có 10 con chó thì đến 6 con bị, mà chỉ có mỗi mình em Míc nhà chị sống thôi đấy
thế thông thường chó là fải tiêm fòng tất cả bao nhiêu mũi vậy ạ??, chó nhà em trc h tiêm có 1 mũi ( là do phường tổ chức tiêm thôi, chứ cũng k fải ra bv thú y đâu )

bi2004

Member
thế thông thường chó là fải tiêm fòng tất cả bao nhiêu mũi vậy ạ??, chó nhà em trc h tiêm có 1 mũi ( là do phường tổ chức tiêm thôi, chứ cũng k fải ra bv thú y đâu )
theo chị biết thì Phường chỉ tiêm phòng bệnh dại thôi, em phải mang chó đến bác sĩ tiêm 02 mũi mỗi mũi cách nhau 01 tháng. nhà chị thì tiêm mũi loại phòng 7 bệnh , còn có cả loại tiêm phòng 5 bệnh nữa

theo chị biết thì Phường chỉ tiêm phòng bệnh dại thôi, em phải mang chó đến bác sĩ tiêm 02 mũi mỗi mũi cách nhau 01 tháng. nhà chị thì tiêm mũi loại phòng 7 bệnh , còn có cả loại tiêm phòng 5 bệnh nữa
Em cũng đang muốn tiêm phòng 7 mũi cho em PQ nhà em nhưng alo bác bán cún bảo ko tiêm vì nếu tiêm ảnh hưởng đến sinh sản (em ko tin :p). Em ko có kinh nghiệm nuôi cún nên nhờ các bác tư vấn giúp em.
Tiêm phòng 7 mũi thì bao nhiêu xiền vậy các bác.

bi2004

Member
Em cũng đang muốn tiêm phòng 7 mũi cho em PQ nhà em nhưng alo bác bán cún bảo ko tiêm vì nếu tiêm ảnh hưởng đến sinh sản (em ko tin :p). Em ko có kinh nghiệm nuôi cún nên nhờ các bác tư vấn giúp em.
tớ thì gọi bs ở bệnh viện đến họ lấy 250k/ 01 mũi loại 07 bệnh. còn nghe nói thuốc này bán có mấy chục hay 100k gì đó, nhưng khổ nỗi có biết tiêm đâu, thôi gọi bs đến cho nó lành

suzuki3233

Member
h mới nge câu nói hài " tiêm phòng 7 bệnh mà ảnh hưởng đến sinh sản" k tiêm để nó bệnh die hả. Cái thằng bán chó cho bạn ngu vãi kut ra, chắc định lừa để lần sau còn mối bán tiếp

bi2004

Member
đây là ảnh mới nhất của em mic, tuy vẫn gầy nhưng vết thương đã lành rồi, chắc cũng còn lâu mới mọc lông

Chúc mừng bạn và những nỗ lực tuyệt vời. mình có thêm địa chỉ bsty nữa nếu cần, a này là giáo viên ĐHNN cũng rất ổn tuy rằng giá hơi cao chút vì đi lại xa. NHưng tiêm phòng 7 bệnh chỉ 200k đến tận nơi và cấp sổ theo dõi luôn có giá chị cả đi máy bay nếu phải vận chuyển cún đi đâu. A NÊN 0912062306 hỏi a ấy cũng tư vấn qua ĐT nhiệt tinh lắm.

Một lời khuyên đáng sợ nếu là mình sẽ ko mua chó ông này.

Bạn phải tiêm phòng 7 bệnh cho em nó, tiêm đúng theo định kỳ và kết hợp với sổ lãi theo đúng chỉ dẫn. Cuốn sổ sức khỏe nó có chỉ đầy đủ hết và liệt kê các loại bệnh về chó cần phải tiêm chủng.

Còn đối với bạn Bi2004 mình xin tặng bạn câu này. Người Anh có câu" Killing your dogs with kindness " nghĩa là: " Chính lòng tốt của bạn có thể giết chết chó của bạn ". Và mình thấy câu này rất đúng với bạn. Bạn yêu cún nên giành những gì tốt nhất, mà bạn nghĩ ra và áp dụng lên cún, cụ thể là chế độ dinh dưỡng, Caser Millan đã từng nói cách đối xử tốt nhất với 1 con chó là hãy coi nó là một con chó, đừng coi nó như chúng ta cái gì tốt cho chúng ta chưa chắc tốt cho nó. Có thời gian các bạn yêu cún nên xem chương trình " Dog Whisperer with Cesar Millan " Và trước khi làm gì cho cún ta nên hỏi bác google là những thứ ấy có giành cho Dog hay không, hãy tham khảo trước khi áp dụng lên cún con nhà mình, đừng lấy em nó ra làm vật thí nghiệm.

Vết loét trên người của em míc là do trong cơ thể em ấy tiêm quá nhiều kháng sinh.

Hình cuối cùng là Tên vaccin mình tiêm chủng cho cún mình, Mình tiêm cả 2 chú Bác sĩ tới tận nhà có phát cả sổ như trên mà chỉ tốn có 270k.

bazen

Member
chúc mừng bạn...đọc câu chuyện của bạn mình rất cảm phục. mình cũng đang nuôi 1 em husky 2 tháng. nhiều khi quan tâm và để ý quá cũng hơi sợ nó bị này bị no. nên thường bị gia đình nói để ý quá đà. nhưng h thì mình thấy điều đó là thực sự cần thiết nếu k muốn e nó bị bệnh và phải chịu đựng khổ sở như bạn