• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Em Míc thân yêu

bi2004

Member
mình nuôi một em Phú Quốc , sinh vào 20/02/2012, giới tính nữ, em này bố đen mẹ vàng , bố mẹ đều đem ở đảo về, em ý có xoáy yên ngựa ( giống mẹ, cả đàn 7 con chỉ có mỗi mình nó là yên ngựa, 04 xoáy)

đây là hình ảnh của em từ khi mới bắt về nhé

đây là khi lớn hơn một tí

vì là em đại lười ăn nên khi trưởng thành thì chỉ nặng có 15kg

bi2004

Member
một hôm em Míc bỏ ăn.

- ngày đầu tiên em ý bỏ ăn nhưng vẫn chơi bình thường mình chưa có kinh nghiệm nên cứ nghĩ là chắc em ý ăn nhiều quá nên chán, vì mỗi ngày bố mình đi lấy 1kg lòng, gan , tràng, dạ dầy..v..v..

- đến ngày thứ 2 thì bắt đầu nôn ra nước + bọt trắng, hết bót trắng thì bọt vàng, khổ mà đúng mấy hôm dọn nhà dọn cửa nên máy tính cũng không dùng được đến khổ, đi hỏi mấy bác chuyên nuôi chó để kinh doanh, thì các bác ấy bảo cho uống kháng sinh và bisepton nhưng mình không thấy đỡ.

- đến ngày thứ 3 thì được giới thiệu bs đến tiêm, chẳng biết tiêm cái gì mà tận 5 mũi hết 150k, vẫn chẳng có tiến triển gì cả. Em ấy vẫn không ăn gì, chỉ uống nước rồi lại nôn ra

- đến ngày thứ 4 thì em ấy bắt đầu đi ị ra máu , đi như tháo cống ý, khổ thân, mà gọi bs tiêm bảo tình hình là em ý đi ra máu như thế. thế là bà ta kg đến tiêm nữa, gọi mấy bs nữa đều khuyên là thôi cho em ấy ra đi cho nhanh. mình cứ nài nỉ là còn nước còn tát nhưng chẳng ai đến . Mình cũng chỉ cố gắng bơm cháo vào mồn em ý nhưng cũng chẳng được mấy

khổ thân lắm nhìn en ý ủ rũ tội lắm, lộn hết cả ruột gọi thì chẳng bs nào đến còn máy tính thì không có chẳng làm được cái việc gì cả, tình hình là chỉ ngồi vuốt ve em ý thôi. chán kinh khủng luôn, gọi điện cho ông xã báo tình hình là mấy người bs đều bảo là chuẩn bị tinh thần cho em ý ra đi. Nhà mình ngay mặt đường nên hàng xóm biết em míc cũng nhiều , ai đi qua cũng hỏi thăm , có bác hàng xóm cũng vừa bị chết chó cũng bị hiện tượng như thế ( cũng gọi Bs tiêm 4 hôm Kg ăn thua gì cả đến ngày thứ 6 thì ra đi) còn nói với mình rằng " chó là giống ăn C mà còn bị đi ra máu thì không phải chuyện vừa,thôi cháu ạ biết là tiếc lắm nhưng chẳng biết làm thế nào".

ông xã mình tra được một bệnh viện thú y ở Thụy Khuê, gọi cho họ , họ nói 2h chiều cho người qua nhưng may thế nào lúc ấy bs của bệnh viện này đang đi gần chỗ nhà mình, thế là họ qua luôn . Mới đầu họ cho thử que xem có bị Pravo ( que thử hết 170k) thì lên 02 vạch , tiếp đến là truyền nước ngay tại nhà mình luôn, rồi đưa luôn em Míc về bệnh viện ( viện phí 230k/ 01 ngày) . Bs nói rằng 02 ngày mới có thể nói là sống hay chết được, tối nào khi đi làm về mình cũng qua BV thăm , em Míc bị nhốt trong chuồng trông buồn bã lắm, đến ngày thứ 3 ( ở bv) thì mình được trả lời rằng 80% là em Míc sống, mừng quá cơ . cuối cũng sau khi nằm viện 4 đêm, 5 ngày thì bs đuổi về vì em ý nghịch quá ( viện phí tính 04 hôm).

Em Míc về nhà trong tình trạng mừng rỡ, bao nhiêu hàng xóm hỏi thăm, nhưng em ý gầy ơi là gầy

bi2004

Member
à còn chuyện này nữa , có người mách cho em ý nuốt thuốc phiện, mình còn đùa rằng bảo đi mua thuốc lắc thì có nhiều chứ thuốc đen bây giờ lấy đâu ra, thế nhưng vì yêu chó mình mò mẫm vẫn ra, gọi cho bs báo tình hình là có người mách như thế nửa tiếng nữa mình đến đưa thuốc cho em míc, nhưng bs không đồng ý cho dùng, nói rằng khi đã dùng thuốc phiện rồi thì mọi kháng sinh cho em ý đều vô tác dụng, có gằng để chờ đến ngày hôm sau nếu tình hình không tiến triển thì đón em ý về, cho dùng được thì được mà không thì em Míc ra đi. may quá, hôm sau bs thông báo là 80% em Míc sống

bi2004

Member
khi về thì sau hai ngày đầu em ý vẫn uốn éo lắm có lúc vẫn đi phân lỏng, nhưng mình chỉ cho ăn cơm với thịt nạc thăn, ngày uống 02 ống thuốc men tiêu hóa dạng ống ( 125k/01 hôp, có 24 ống). và dần dần cho ăn thêm thức ăn dạng hạt khô, tại mình sợ do ăn nhiều lòng phèo quá nên bị bệnh. đến khoảng một tuần sau khi đã tương đối hồi phục thì em Míc được tẩy giun và tiêm phòng vaccin 7 bệnh
sau đó mấy hôm , em Míc ra sức đòi ăn thức ăn hạt, cứ sủa tiên tục , cho ăn mới im mồm còn không thì lại gào, thế là ngày hôm đó mình cho em nó ăn hết bay 01 gói thức ăn loại 400g.

sáng hôm sau , em Míc nhà mình đi ị té de, cả ngày hôm đấy là 6 lần, ngày hôm sau vẫn thế, mình lại gọi cho bệnh viện họ cử người đến tiên cho 02 mũi, mũi đầu thì ok, đến mũi 2 thì em ý giẫy đành đạch lên cong xả mũi tiêm. sau khi tiêm thì dựng hiện tượng té de, vệ sinh trở lại bình thường, đến tận bây giờ mình vẫn theo chỉ định là cho uống 02 uống men tiêu hóa

khi về thì sau hai ngày đầu em ý vẫn uốn éo lắm có lúc vẫn đi phân lỏng, nhưng mình chỉ cho ăn cơm với thịt nạc thăn, ngày uống 02 ống thuốc men tiêu hóa dạng ống ( 125k/01 hôp, có 24 ống). và dần dần cho ăn thêm thức ăn dạng hạt khô, tại mình sợ do ăn nhiều lòng phèo quá nên bị bệnh. đến khoảng một tuần sau khi đã tương đối hồi phục thì em Míc được tẩy giun và tiêm phòng vaccin 7 bệnh
sau đó mấy hôm , em Míc ra sức đòi ăn thức ăn hạt, cứ sủa tiên tục , cho ăn mới im mồm còn không thì lại gào, thế là ngày hôm đó mình cho em nó ăn hết bay 01 gói thức ăn loại 400g.

sáng hôm sau , em Míc nhà mình đi ị té de, cả ngày hôm đấy là 6 lần, ngày hôm sau vẫn thế, mình lại gọi cho bệnh viện họ cử người đến tiên cho 02 mũi, mũi đầu thì ok, đến mũi 2 thì em ý giẫy đành đạch lên cong xả mũi tiêm. sau khi tiêm thì dựng hiện tượng té de, vệ sinh trở lại bình thường, đến tận bây giờ mình vẫn theo chỉ định là cho uống 02 uống men tiêu hóa
Zake nha minh cung bi nhu vay phai chua mat 1 tuan moi khoi!

Onami

Member
Chó nhà mình sinh sau nhà bạn 2 tháng. Triệu chứng giống hệt, nhưng đi rồi......

bi2004

Member

Lại tiếp tục................................................

bi2004

Member
hôm sau thì kg đi ị nữa , cũng vì trời lạnh mình cho Míc mặc áo nên cũng kg để ý. Hôm sau nữa tức là sau khi tiêm thuốc đi té de 02 ngày thì khi mình vuốt ve thì Míc có vẻ đau lưng chỗ vết tiêm ( vì cứ tránh kg cho đụng vào vùng lưng đấy), mình lật áo ra xem thì hỡi ơi cả mảng lưng chỗ bị tiên sưng tấy, đến chiều thì em nó liếm thế nào mà toét luôn thịt . Mình vội vàng gọi Bs ở bệnh viện, họ bảo bị nhiễm trùng viết tiêm , bảo mình hàng ngày sát trùng vết thương bằng cồn iot loại to của ngoại ( 47k/01 lọ) nhưng mình thấy vết loét bị to lắm nên các bác nuôi chó ở hàng xóm cũng bảo thêm là rắc vào vết thương thuốc kháng sinh Lao - Rìampicin ( 200k/01 viên loại 300mg)

đây là 04 ngày khi bị loét thịt

thật là đau xót, ông bố mình xót chó còn gọi điện ầm ĩ lên. Nhưng mình nghĩ là cũng chẳng may thôi, chứ ai người ta muốn như thế. các bs ở bệnh viện có bảo là , Míc bị thế này thì phải mất công điều trị bôi thuốc ngày 03 lần , nhìn thì ghê thế thôi chứ kg nguy hiểm đến tính mạng ( mình cũng mong như thế).

Thế là hàng ngay 03 lần mình sát trùng bằng cồn iot rồi lấy lá của cây Lô hội vắt cái chất nhầy vào vết thương của Míc ( cái này tác dụng là cho thịt mau đầy) đắp như thế khoảng 1 tiếng, rồi lại rắc thuốc kháng sinh lao vào ( cái này làm cho viết thương khô , mau lành, không chẩy nước). đến ngày thứ 7 thì toàn bộ vùng da bị loét khô đóng vẩy lại nên mình đưa míc đến bệnh viện để cắt bỏ vũng da chết

bi2004

Member
đến hôm nay là ngày thứ 8 khi bị loét da, mình vẫn kên trì làm thuốc, tất cả mọi người đều ghê, sợ chạy hết nhưng mình không sợ vì yêu Mic , nhớ đeo găng tay khi làm . Mình hy vọng vết loét không bị rộng ra thêm, hiện tại thì không có mùi thối, không có mủ, vết thương cũng hơi se se , rất hy vọng tiến triển tốt

đây là vết thương sau khi rắc thuốc.cái đống nhầy nhầy là lá cây lô hội đấy

đây là độ rộng của vết loét so với cơ thể

nhớ phải rọ mõm em ý vào không thì em ấy liếm hết thuốc nhé

bi2004

Member
mình viết hơi dài dòng một tí , cả nhà thông cảm, nhưng mình muốn viết kỹ để cho nhiều nhà có chó bị như nhà mình còn biết cách làm, vì không phải ai cũng ở trung tâm mà đến bệnh viện được.

mình sẽ thường xuyên cập nhật thông tin nhé

thichbec

Member
mình viết hơi dài dòng một tí , cả nhà thông cảm, nhưng mình muốn viết kỹ để cho nhiều nhà có chó bị như nhà mình còn biết cách làm, vì không phải ai cũng ở trung tâm mà đến bệnh viện được.

mình sẽ thường xuyên cập nhật thông tin nhé
Thật sự cảm phục tấm lòng của bạn, chúc cún của bạn chóng khỏe, chúc bạn sẽ gặp nhiều may mắn trong cuộc sống.

bi2004

Member
Thật sự cảm phục tấm lòng của bạn, chúc cún của bạn chóng khỏe, chúc bạn sẽ gặp nhiều may mắn trong cuộc sống.
cán ơn bạn nhé. Mình thì nghĩ thế này, đã không nuôi thì thôi chứ đã nuôi bất kỳ con vật gì thì nó như là một thành viên trong gia đình mình ý, nên kiểu gì cũng phải tận tình cứu các em ý, nhiều lúc hàng xóm đi qua cứ hỏi hết bao nhiêu tiền rồi? . Mình đều bảo là, tính tiền làm cái gì , phải cứu em nó vì nó như là thành viên trong gia đình mình ý chứ

cho ven

Cảm phục tấm lòng thương yêu cún của bạn.mình cũng hy vọng đàn cún mới sinh của mình tìm được những chủ nhân như bạn.yêu quý và chăm sóc cún còn hơn bản thân mình:-*

NgocHang

cho minh hoi nha pan co cun con mun tim ng nuoi ha?neu co thj cho minh xin nha.vi minh co dua e rat yeu cho va benh tram cam vi gd.minh mog la e se hoa dog laj..nen mjnh mun xjn va minh cug mun nuoi 1 be...neu pan co.tks pan

NgocHang

Cảm phục tấm lòng thương yêu cún của bạn.mình cũng hy vọng đàn cún mới sinh của mình tìm được những chủ nhân như bạn.yêu quý và chăm sóc cún còn hơn bản thân mình:-*
cho minh hoi nha pan co cun con mun tim ng nuoi ha?neu co thj cho minh xin nha.vi minh co dua e rat yeu cho va benh tram cam vi gd.minh mog la e se hoa dog laj..nen mjnh mun xjn va minh cug mun nuoi 1 be...neu pan co.tks pan