• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Em mèo mù ...

teocute

Member
Hôm nay em rất muốn tâm sự cùng các anh chị có lòng yêu thương mèo và mong các anh chị cho em thêm nhiều lời khuyên để em chăm sóc bé được tốt hơn.

Cách đây 1 tháng, duyên trời đã định. Hôm đấy trời mưa như trút nhưng em dở chứng nhõng nhẽo đòi người yêu đưa đi ăn sáng trong chợ cho bằng được. Ai ngờ đến đó thí hết đồ ăn. Đang phi xe về bỗng em nhìn thấy 1 vật thể lạ ở giữa đường, giật người yêu dừng lại ngay ( tí ngã) . Lại gần hóa ra là 1 bé mèo con đang quay quay giữa đường. Em hỏi người bán hàng xung quanh vốn chỉ định hỏi xem mèo nhà ai để mang trả họ.Không ngờ mấy bà bán thịt bảo chả ai nuôi đâu nhặt về mà nuôi ( họ thật vô tâm, cứ để em ý bò giữa đường thế nhỡ ai không nhìn thấy chẹt vào thì sao). Thế là mình mang em về nuôi luôn. May mắn thay mọi người trong nhà đều thương yêu động vật nên không ai nói gì. Chỉ có tụi bạn cứ bảo em điên quá đi nhặt mèo lại còn mèo mù về nuôi. Bảo đen đủi, nhưng e mặc kệ

Mang em về điều đầu tiên là cho em ăn. Em lao vào ăn ngấu nghiến , mình mừng quá, chỉ sợ em chưa ăn được cơm thì việc chăm sóc sẽ vất vả hơn nhiều. Lúc đấy nhìn em bé xíu mình đoán mới chỉ được mấy tuần thôi.
Rồi mình nhận thấy 1 điều là em cứ đi vòng tròn.Không xác định được phương hướng. Cứ nghe thấy tiếng động là cắm đầu lao , đập đầu khắp nơi. Và đó là lúc mình phát hiện ra em bị mù. Nhưng mình quyết tâm., dù em mù nhưng chỉ cần em khỏe mạnh, ăn tốt là mình sẽ nuôi em đến cùng. Được 1 điều tuy em mù nhưng rất ngoan. Biết đi vệ sinh đúng chỗ và không hề làm nũng. Khi nào mình về thì mình chơi cùng em, còn không cứ chơi 1 mình 1 chỗ, hoặc dò dẫm tìm đường.

Những tưởng cứ vậy là yên ổn. Hôm nay bỗng dưng em có triệu chứng lạ, cứ thi thoảng lại co giật rồi sùi bọt mép. Mình nhìn chỉ biết khóc mà thương em. Tìm tài liệu trên mạng mà không hiểu em bị làm sao. Nhưng may mắn em không bỏ ăn, vẫn ăn được. Gio em lại tươi tỉnh hơn rồi, nhưng 2 chân trước yếu không đứng được.

Em rất mong mọi người có kinh nghiệm chỉ dẫn cho em cách chăm sóc em. Em sẽ không bỏ em ý , sẽ cố nuôi em đến cùng . Rất mong mọi người chia sẻ cùng em

Rubysxi

Member
Mình không có nhiều kinh nghiệm nuôi một em mèo bị mù để có thể chia sẻ cho bạn. Nhưng mình thật cảm ơn tấm lòng của bạn
Bây giờ em ấy như vậy bạn nên đem em ấy đi bác sĩ xem thế nào.
Bạn có thể liên lạc với BS Chiền ấy. SĐT là 0977311712 (xin phép anh)
Mong cho bé sẽ khoẻ mạnh vì có một người yêu thương bé như bạn.

9669_9669

Member
Em ý còn bé như thế.Có biểu hiện bệnh bạn nên đưa em đến bác sỹ ngay.Thật sự biết mình ko đủ để che chở cho cả thế giới nhưng cứ đọc về những bé mèo như thế này lại buồn kinh khủng....................

Bạn liên lạc với các bác sĩ trong diễn đàn mình ngay đi. Co giật nhiều có khi ảnh hưởng dây thần kinh lại liệt thì chết :((

bigbibi

Member
Uh thương thật, cũng không biết làm thế nào nữa, nhưng đọc topic mà đau hết cả lòng. Tội quá đi mất .....

ngudaymuon

Active Member
Cảm ơn em, cảm ơn cả tấm lòng của em nữa.
Chăm sóc một bé mèo con đã khó, chăm sóc một bé mèo mù lại càng khó hơn. Bé sẽ không thể vui chơi, chạy nhảy như những bé mèo khác được. Hơn nữa có thể các dây thần kinh có vấn đề nên bé mới bị mù, nó còn có thể ảnh hưởng cả đến các chi của bé, rất khó có thể nói đuwocj. Nếu em ý có vấn đề gì bạn có thể gọi cho BS Chiền. Chiền sẽ tư vấn giúp bạn về cách chăm sóc bé được tốt hơn.

Khổ thân nó, nhưng cũng may mắn vì gặp được chủ tốt :) Cũng chỉ biết chúc em ý mau ăn chóng lớn :)

teocute

Member
hiện tại em đang chăm sóc bé bằng cách cho uống canxi mỗi ngày 2 lần , tắm nắng nửa tiếng. E bé cũng đã có dấu hiệu khá hơn. Nhìn những lúc em cố gắng đứng dậy mà chân cứ run run , nhìn mà thương. Nhưng bé rất nghị lực . Cố gượng đứng lên đến cùng. Nhất quyết không đi vệ sinh bừa bãi. Cứ đứng lên đi được vài bước lại ngã. Nhìn em đi từng bước như chứng kiến con mình tập đi vậy. Khi nào có điều kiện sẽ chụp ảnh e ý lên

thuan81

Active Member
tội nghiêp cho số phận em mèo,đã làm thân con vật mà còn bị mù nữa! em ý cũng có duyên với bạn và chắc hiểu được tấm lòng nhân hậu yêu thương em ý ,nên em ý đã chọn đúng cho mình một người chủ tốt!chúc em ý mạnh khoẻ và mau lớn nha!:love struck:

SheraLinh

Member
Bạn có thể luyện cho mèo nghe được 1 số tiếng động đặc trưng
Như là mèo nhà mình gõ bát là biết ăn cơm, tặc lưỡi là biết đang gọi lại, vỗ tay là biết phải im, không nghịch nữa
bé còn nhỏ nên huấn luyện chắc cũng không khó lắm
bạn là người có lòng tốt, chúc bạn thành công

Cún Mèo

Member
Co giật, sùi bọt mép.. Có phải là chứng bệnh động kinh không nhỉ?

Bạn tốt bụng quá. Mình không biết nói gì hơn, mình cầu Trời mang lại thật nhiều may mắn cho những người như bạn.

Mình nghĩ, với chứng bệnh co giật của con, có lẽ là do khi mèo mẹ sinh ra con ăn uống kham khổ, thiếu chất quá... nên con bị sài đẹn, dẫn đến mù mắt và có di chứng co giật, động kinh.

Với chứng bệnh này, chắc chỉ có lẽ chữa được bằng lòng yêu thương, sự tận tâm bạn ạ. Bạn nên để con vào những nơi yên ổn, không gây giật mình, nên vỗ về con hàng ngày, nói chuyện cùng con.

Bé như vậy, chắc chắn sẽ khó sống lâu... Nhưng được ngày nào, mình hãy yêu thương bé ngày ấy.

Cố gắng lên nhé.

teocute

Member
Cảm ơn mọi người đã quan tâm. Em cũng tập cho e bé nghe tiếng bát gõ cơm rồi. Gio cứ nghe tiếng gõ bát là ngáo ngơ ngáo ngơ tìm bát. Nhìn yêu lắm.
Em cũng nghi em ý có 1 phần của triệu chứng động kinh. Nếu động kinh thật thì không có thuốc gì chữa khỏi. Mấy hôm nay em không bị co giật nữa. Nhưng ban nãy lại vừa bị 1 lần. Nhưng bị ít hơn lần trước. Xong em vẫn đùa và tươi tỉnh chứ không mệt mỏi ủ rũ. Hôm nay e đã đứng vứng được rồi. Không còn run run nữa nhưng chưa bước đi được nhiều và đứng chưa được lâu. Hy vọng cứ đà này e sẽ lại chạy nhảy được. Đến lúc đấy có dịp sẽ cho bé đi giao lưu vơi các anh chị cho bé đỡ buồn. Em cũng đang định bắt 1 e mèo nữa về làm bạn cùng bé sợ bé không đi ra ngoài chơi được nên cần có đồng loại để chơi cùng. Nhưng e chỉ sợ mèo mới về khỏe mạnh lại bắt nạt bé. hoặc không chơi cả bé càng làm bé buồn . Theo mọi người có nên bắt thêm 1 e mèo nữa không ạ

ngudaymuon

Active Member
Cảm ơn mọi người đã quan tâm. Em cũng tập cho e bé nghe tiếng bát gõ cơm rồi. Gio cứ nghe tiếng gõ bát là ngáo ngơ ngáo ngơ tìm bát. Nhìn yêu lắm.
Em cũng nghi em ý có 1 phần của triệu chứng động kinh. Nếu động kinh thật thì không có thuốc gì chữa khỏi. Mấy hôm nay em không bị co giật nữa. Nhưng ban nãy lại vừa bị 1 lần. Nhưng bị ít hơn lần trước. Xong em vẫn đùa và tươi tỉnh chứ không mệt mỏi ủ rũ. Hôm nay e đã đứng vứng được rồi. Không còn run run nữa nhưng chưa bước đi được nhiều và đứng chưa được lâu. Hy vọng cứ đà này e sẽ lại chạy nhảy được. Đến lúc đấy có dịp sẽ cho bé đi giao lưu vơi các anh chị cho bé đỡ buồn. Em cũng đang định bắt 1 e mèo nữa về làm bạn cùng bé sợ bé không đi ra ngoài chơi được nên cần có đồng loại để chơi cùng. Nhưng e chỉ sợ mèo mới về khỏe mạnh lại bắt nạt bé. hoặc không chơi cả bé càng làm bé buồn . Theo mọi người có nên bắt thêm 1 e mèo nữa không ạ
Mình nghĩ bạn cứ nên từ tư, xem bé như thế àno, dạy cho bé những thói quen trong sinh hoạt và ăn uống đã. Bé cần rất nhiều sự quan tâm và tình yêu thương nên cũng mất nhiều thời gian hơn. Khi bé đã đi vững, tập được phản xạ về hướng àv âm thanh thì lúc đấy tính đến chuyện đón cho bé một người bạn cũng chưa muộn mà.
Mong bé có nghị lực và khoẻ mạnh. Một lần nữa cảm ơn bạn.

Nga beo

Member
Đọc xong bài viết của bạn mình rất xúc động.....có lẽ chỉ biết nói lời cảm ơn đến bạn thôi.....bạn thật sự là người có tấm lòng nhân hậu.... chúc bạn và bé mèo mù kia luôn gặp nhiều điều tốt đẹp và may mắn trong cs.....bạn hãy kiên trì nhé cố gắng giúp bé tập đc các thói quen bạn nhé.....

bichdiep

Member
Rất cảm ơn bạn đã luôn kiên trì, bên cạnh yêu thương em.
Cũng thật xấu hổ là khi mới đọc topic của bạn mình đã nghĩ đến cách là giải thoát cho em.Rất xin lỗi bạn nhưng thật sự đã có khi mình nghĩ đó là cách tốt cho bạn và cho em.Mình sợ tình hình em khó tiến triển và bạn đã dành nhiều tình thương cho em thật khó để bạn chấp nhận điều đó.
Nhưng tuy em nó bệnh tật mù lòa nhưng lại rất may mắn, bạn có thấy thế không?Bé mù nhưng vẫn lớn lên, chân yếu vẫn bò ra được đến giữa đường mà vẫn bình an giữa dòng xe cộ, và may mắn nhất là bé đã gặp bạn, dù trời hôm đó mưa bạn vẫn ra khỏi nhà. Thế thì bé và bạn có duyên với nhau mất rồi.
Mình mong sức khỏe bé sẽ ngày càng tốt hơn. Bạn cho mình điạ chỉ nhà bạn được không, mình muốn đến thăm và chơi với em

bigbibi

Member
Trân trọng và cảm ơn tèocute nhiều nhé, cảm ơn lòng nhân hậu của bạn đã cứu vớt được một sinh linh không mang tội nhưng mang số phận không may mắn, tuy nhiên được ông trời bù đắp gặp một người chủ như bạn. Cố gắng nhé! Cả nhà VP luôn sau lưng bạn nè!

anhbob

Member
Có lẽ vẫn nên nhờ bs hoặc mang đến phòng khám thú y để bé được thăm khám cẩn thận bạn ạ.Bạn mình trước cũng nuôi một em mèo bị động kinh rồi sau do không cẩn thận khi lên cơn đã ngã xuống chậu nước chết đuối đó. Chả có gì là không may khi nhận nuôi những con vật tội nghiệp cả bạn ạ, vì thế bạn cố gắng lên nhé.
Chúc bạn gặp nhiều may mắn, chúc bé mèo mau khỏe, hay ăn chóng lớn