• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Doberman- Bin ( chó cỏ không giấy ) - Nam Vương Văn Quán - update ảnh liên tục !!!

Mấy hôm nay mưa gió quá mình chưa cân cháu nó được, nhưng đợt tuần trước cân thì cháu nó được 7,6 kg

Mấy hôm nay cháu nó ăn khỏe quá, bụng như bụng cóc, mà e ko biết tạo dáng show cho nó :( kéo 2 chân sau của nó ra nó lại rụt lại luôn :-<

tuanphuthai

Active Member
Cứ cho nó ăn nhiều chất và thỏa mái để nó phát triển ở mức tốt nhất Dũng nhé. Với dob thì chỉ cách nhau 2 tuần thôi người lạ nhìn sẽ thấy có sự khác biệt nhau rất lớn. Chó con hơn nhau vài lạng nhìn/ôm đã khác hẳn nhau rồi.
Muốn nó đứng dáng show để chụp ảnh thì dùng đồ ăn nhử phía trước, dùng dây hãm kéo lại phía sau tự khắc nó sẽ đứng choãi chân đạp xuống sàn để vươn về phía trước (có thức ăn):))

Cứ cho nó ăn nhiều chất và thỏa mái để nó phát triển ở mức tốt nhất Dũng nhé. Với dob thì chỉ cách nhau 2 tuần thôi người lạ nhìn sẽ thấy có sự khác biệt nhau rất lớn. Chó con hơn nhau vài lạng nhìn/ôm đã khác hẳn nhau rồi.
Muốn nó đứng dáng show để chụp ảnh thì dùng đồ ăn nhử phía trước, dùng dây hãm kéo lại phía sau tự khắc nó sẽ đứng choãi chân đạp xuống sàn để vươn về phía trước (có thức ăn):))
Con Bin tối qua em cân là được 9kg rồi đó anh Tuấn, mà e ko chắc là 9 kg tròn hay là hơn kém 1-2 lạng vì cân nó xê dịch 1 tý :D

NjDo

Member
thế là con nhà bác to hơn nhà em rồi
con nhà em mới được có 8,7kg>:p>:p

tuanphuthai

Active Member
Con Bin tối qua em cân là được 9kg rồi đó anh Tuấn, mà e ko chắc là 9 kg tròn hay là hơn kém 1-2 lạng vì cân nó xê dịch 1 tý :D
Em nuôi Bin như vậy là rất ổn. Giờ là 70 ngày được chừng đó thì khi 90 ngày có thể đạt 14-16kg. Chó con nhìn chỉ chênh nhau tý thôi là nhìn đã khác nhau nhiều lắm.
NjDo: Chó cái như vậy là quá ổn. Cố gắng tiếp tục chăm sóc cho em nó phát triển nhanh nhé. Con cái của hatran anh đang chăm do cả tuần qua ở 1 mình nhớ bạn, ăn ít và có chút vấn đề về sức khỏe nên phát triển có vẻ chậm hẳn chắc thua con nhà em tương đối. Hy vọng từ mai về với hatran cháu nó sẽ phát triển nhanh

Vậy theo anh em có nên xén tay cháu nó khi được 2.5 tháng không anh, xén tai em sợ nó phải mất độ 10 ngày bỏ ăn :(

tuanphuthai

Active Member
Sau khi xén tai vài giờ là nó đã ăn uống bình thường rồi. Có điều rất đặc biệt là thời kỳ sau xén tai dob con ăn cực cực khỏe, phát triển rất nhanh (hơn bất cứ thời kỳ nào khác, không rõ có phải do bản năng phải ăn sau khi bị tổn thương hay không nhưng anh theo dõi cả chục con rồi đều thấy rõ điều đó). Thời kỳ này trong vòng 10 ngày cún có thể tăng 2-3,5kg.

NjDo

Member
lâu ko thấy bác cập nhật,con nhà bác được bao cân rồi bác Dũng,con nhà em mới xén tai hôm thứ 2,h được 9,7 cân :)

lâu ko thấy bác cập nhật,con nhà bác được bao cân rồi bác Dũng,con nhà em mới xén tai hôm thứ 2,h được 9,7 cân :)
Thú thật là dạo này công việc của mình cũng hơi bận nên lâu rồi ko chụp ảnh em nó được, con nhà mình chưa xén tai, mình để đến sang tháng sau mới xén, tại mang em nó về lúc mới tách đàn, gặp con Lab nó kiểu như coi như bố mẹ ý, tách 2 con ra là nó kêu điếc cả khu luôn. Mà nhốt chung nó liếm tai nhau thì không ổn :(

NjDo

Member
con nhà em bắt đầu tiên luôn,mang về có con husky ở nhà cũng bám nhau suốt,chơi cũng về 1 phe cắn con chó to cùng nhà,ngủ thì gác đầu ôm nhau ngủ nhưng vẫn phải xén tai tách hết,ban ngày thì nhốt con husky vào chuồng,tối cho chơi 15 20 phút rồi lại 1 con ở ngoài 1 con trong nhà,cũng ko thấy nó phán ứng lắm.
Được cái ăn khỏe hơn trước nhiều,tối qua ăn xong cân đc 9,7kg tối nay ăn xong cân được 10,4kg:-oko tin mắt mình luôn:-o

Lâu lắm không up ảnh chó nhà mình, 1 phần vì con dob nhà e đang bị U trên đầu, nên rất hoang mang =((=((. Hôm nay làm vài tấm ảnh vậy

Còn đây là 2 tấm ảnh về khối U trên đầu của con dob nhà em, độ 1 tuần trở lại đây bắt đầu to lên

Sờ vào thì thấy cứng cứng , bóp cũng ko thấy chó phản ứng gì cả, ăn uống ngủ nghỉ vẫn thoải mái

Tuần trước e có gọi bác sĩ Ninh vào cắt tai cho dob mãi mà ko thấy bác ý vào, giờ dính khối u như này nản quá. Chiều nay e có gọi 1 bác sĩ vào khám cho con dob, thì thấy bảo là bị vỡ mạch " lâm ba " thì phải, đã chích 2 lỗ vào hút dịch thì thấy ra dịch hồng, rất đặc không hút ra hết được, kèm them uống 1 vỉ kháng sinh. Bác sĩ có dặn là theo dõi xem hết vỉ kháng sinh chỗ sưng có giảm ko, nếu không hết thì phải mổ rồi cắm ống hút dịch. Các bác có kinh nghiệm xem hộ em xem có nghiêm trọng không :(( Liệu thế này em có cắt tai được cho nó không :(( Dạo này đen đủi quá đi mất :((