• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Doberman- Bin ( chó cỏ không giấy ) - Nam Vương Văn Quán - update ảnh liên tục !!!

Hehe, Tình hình là có chút ham hố post ảnh, xin phép anh chị em lập 1 topic về cuộc sống hàng ngày của 2 chú chỏ nhỏ ở nhà :D.
Đầu tiên là khi em đến chọn mặt

tối thứ 2 về nhà mới chụp cùng anh trai tên là Bush - Labrador

Sau khi ăn xong nằm lăn quay ra ngủ

Sau khi về nhà mới được 5 ngày thì Bin và Bush đã rất thân nhau

Đêm ngủ cũng phải cạnh nhau, tắm nắng cũng phải nằm cùng nhau

Đến hôm nay là Bin được 59 ngày, về sức khỏe thì rất tốt, chạy nhảy nhiều, sủa cũng lắm :)) , ăn uống kha khá , lông bóng mượt, với em thế là okie hehe

Sang tuần Bin sẽ được tiêm mũi nhắc lại và tẩy giun, dự kiến khoảng 10 /8 sẽ được bác sĩ tiến hành chém tai. Nhưng mà đang băn khoăn không biết nên cắt tai em ý kiểu gì :-??

Mò mẫm vườn hoa đi toillet

Hiện tại Bin mới chỉ 6 kg, hi vọng trong tương lai sẽ nhanh lớn

Cặp đôi hoàn hảo Bush and Bin

hUyTiEp

thức ăn của cún đầy đủ quá...à cho mình hỏi bạn mua mấy cái xương đó ở đâu vây.tks

thancau

Member
mẹ đệ tử của Lợn điên đây rồi... sau này lớn anh Lợn dạy võ cho...:))... em thấy topic NAM VƯƠNG VĂN QUÁN đang định xem con Dob nào to mồm thế... định cho Lợn xử lý... hóa ra là ông anh :-ss:-ss:-ss... nuôi cháu nó cho tốt anh nhé;););)

tuanphuthai

Active Member
Ảnh cùng 1 chó, cùng 1 người chụp mà hôm chụp ở nhà anh và chụp ở nhà em nhìn khác nhau thế.
Lưu ý để có những bức ảnh đẹp thì nên chụp vào ban ngày lúc có đủ ánh sáng nhìn sẽ rõ nét, màu sắc trung thực. Chụp nơi có không gian rộng rãi nữa thì càng đẹp

thức ăn của cún đầy đủ quá...à cho mình hỏi bạn mua mấy cái xương đó ở đâu vây.tks
Xương giả nếu ở hà nội bạn qua trường trinh chỗ mấy hàng bán đồ chó mèo, ở đó họ bán nhiều lắm :D

mẹ đệ tử của Lợn điên đây rồi... sau này lớn anh Lợn dạy võ cho...:))... em thấy topic NAM VƯƠNG VĂN QUÁN đang định xem con Dob nào to mồm thế... định cho Lợn xử lý... hóa ra là ông anh :-ss:-ss:-ss... nuôi cháu nó cho tốt anh nhé;););)
Hihi , dạo này cứ đi làm về là chơi với chúng nó, rồi dọn sân chuồng nên a cũng ko ra được ngoài hồ nữa , sao hôm vừa rồi a đọc thấy topic e rao bán con Lợn ah ?

Bác chụp hình và ghi chú rất hay, khi nào có ảnh mới thì bác up lên cho anh em coi nhe...:-*

Ảnh cùng 1 chó, cùng 1 người chụp mà hôm chụp ở nhà anh và chụp ở nhà em nhìn khác nhau thế.
Lưu ý để có những bức ảnh đẹp thì nên chụp vào ban ngày lúc có đủ ánh sáng nhìn sẽ rõ nét, màu sắc trung thực. Chụp nơi có không gian rộng rãi nữa thì càng đẹp
hihi, tại em chụp bằng điện thoại anh à, với lại thỉnh thoảng nhìn chúng nó nghịch em hứng lên là lấy điện thoại ra chụp thôi nên ảnh không được đẹp :p đợi lúc em nó được 2.5 tháng em chụp đầu thủ nó anh nhìn hộ em xem nên cắt tai em nó kiểu gì anh nhé :D

NjDo

Member
hehe không biết con nhà bác thế nào con nhà em thì nghịch như điên,hứng lên thì đi vs đúng chỗ,lười quá thì giữa sân,chắc con nhà bác điềm đạm giống lab,con nhà em nghịch giống con husky ở nhà.Bác chụp ảnh ban ngày,ở ngoài lông lá trông bóng mượt hơn,chứ chụp đèn nhà hoa hậu còn xấu :)).Con nhà em cũng được gần 6kg :(

Pham Thang

Member
Tiêu chuẩn cho Dob dưới 5 tháng theo kinh nghiệm nuôi của A ( không phải sách hoặc mạng) nên có gì chưa chuẩn ACE thông cảm:
Ngày 5 bữa
Sáng 8 cổ gà cắt nhỏ + sữa ăn thoải mái
Trưa lúc 1 giờ : như trên
Tối lúc 6 giờ như trên
Khuyu lúc 11 giờ như trên
sau đó để thêm 1 ít hạt và sữa để cún ăn đến sáng
Thêm 1 cục xương lợn để gặm suốt ngày
Đến 5 tháng thì giảm xuống 3 bữa ngày
đến 12 tháng giảm còn 2 bữa ngày
Đồ ăn có thể nấu thành súp có thêm rau và các loại bí, cà rót càng tốt
Chúc mau lớn ;;)

thancau

Member
to anh Dũng : em lập topic thế thui... che mắt ông bà già là chính ai pm e thi` e đều nói bán rồi hoặc tung giá lên cao cho người ta nản ý mà...)) nó là quà của người yêu tặng ai lại bán...:p:p:p mà anh áp dụng cách dinh dưỡng của anh thắng xem ntn nhé... chúc cún mau lớn :x:x:x

Xương thì e sợ lắm rồi, nó thối hoắc luôn. Còn xương giả, mua về toàn con bush nó gặm rồi ăn hết luôn trong đêm :( Mà anh thắng có viết nhầm ko ? mỗi bữa sáng, trưa, chiều đều 8 cái cổ gà, tổng cộng 1 ngày là 24 cái cổ gà ??? :-o người còn không ăn hết được 24 cái đầu cổ gà chứ đừng nói đến chó :-o:-o:-o:-o

Pham Thang

Member
A đánh nhầm , 8 giờ sáng .
Mỗi bữa chỉ 1 đến 2 cái tùy theo chó lớn nhỏ.
Xương cho cục bé thôi, ăn không hết vứt đi;)

tuanphuthai

Active Member
Khoảng 1-2 tháng nữa mỗi bữa nhóc nhà Dũng có thể ăn được 6-10 cái cổ gà/bữa. Vì giai đoạn này bọn dob lớn rất nhanh, mỗi tháng tăng 5-8kg. Trước bố Bus của Bin ăn như vậy đấy nên 5 th đã nặng tầm 26kg rồi:)) Sau ai cũng sợ nó to, béo quá nên phải hãm bớt lại, giờ nghĩ thấy sai lầm quá

Hix, hôm nay trời nóng oi bức quá, 2 con nhà em nằm thở thè lè, mẹ e phải để 1 cái quạt phục vụ cho chúng nó , trời nắng nóng mình còn chả muốn ăn huống hồ gì chó. Chiều lại lôi 2 con ra tắm táp cho mát mẻ, tối em tống cho 2 bát cơm to đùng làm 2 con bỏ thừa rõ nhiều :)):)) Hiện tại chó nhà em ăn theo tiêu chuẩn thế này : sáng sớm ăn hạt và uống sữa, trưa ăn cơm với đầu cổ gà băm nhỏ hoặc gan , hoặc trứng vịt lộn đổi bữa, chiều khoảng 2h lại uống sữa . 5h e đi làm về lôi chúng nó ra lau người , lau mặt lau tai rồi cho ăn phô mai và sữa chua. Tối 7h ăn cơm như bữa trưa, rồi 22h - 23h thì cho uống sữa 8->

Mấy hôm vừa rồi mưa gió , chủ thì ốm nên ko thể update ảnh của cún được, hôm nay cuối tuần ngồi cơ quan chờ hết giờ về nên up ít ảnh, hihi . 2 anh em bush và bin dạo chơi buổi chiều

Bắng nhắng chả chịu đứng yên để chụp ảnh nên đành tóm e nó lại

Chạy nhảy chán thì nằm lăn đùng ra cỏ, cạp đất ăn như Ngọc Trinh =))

Dáng nằm khó đỡ

Mọi người nhìn hộ xem đầu thủ e nó thế này sắp tới cắt tai kiểu dài hay trung bình bây giờ 8->

Mấy hôm mưa gió , chủ thì ốm, và đi viện mổ, Bin với Bush nằm trong chuồng :(

11h đêm ăn bát sữa lót dạ :x

Với chúng em, nơi đâu cũng là giường, đều có thể ngủ =))