• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Dob Nhà Tớ đẻ Rồi Các Bạn ơi !!

quocdohs

Member
Con của các bạn bao nhiêu kg rồi, con của mình dc gần 9kg rồi, bác Trí cho xem con của bác đi

quocdohs

Member
Up hình ku Vila mới nhất nè

Em chưa cho nó vào chuồng, vẫn cho nó trong kho, chắc qua Tết mới cho vào chuồng, đang mùa Đông sợ Vila lạnh
Vila hơn 8kg rồi, con của bác Trí chắc to hơn nhỉ?

tribm.ts

Member
Con của tớ to hơn, gần 11 kí rồi (10.7). Máy hình đang cho mượn nên chưa có ảnh. Tớ tập rọ mõm nên ngoan và trông bảnh chọe lắm, ra dáng người lớn lắm.
-Cái ảnh nằm trông oai quá, các bạn có ai có ý định cắt tai k? nếu có thì đúng dịp cắt được rồi.

chauntd

Member
Bé Vila nhà anh Độ trông đẹp trai quá đi mất, anh Độ nuôi bé khéo quá chừng ah. Tội cho con nhóc Pubby nhà em, không hiểu sao em cho ăn uống đầy đủ (chỉ là không cho ăn đầu gà vì em sợ nó bị tiêu chảy - bữa giờ em cho nó ăn thúc 2 lần, y như rằng tiêu chảy quá trời ... em sợ lắm luôn rồi) ... mà nó vẫn nhỏ tí, 3.5 tháng mà chỉ có 9.3 kg thôi ... em không biết phải làm sao hết ...

Mong các anh chỉ thêm cho em với ạh.

quocdohs

Member
Bác Trí có cắt tai không? Em chưa biết sao nữa, cắt tai thấy tội nó quá, mặc dù cắt tai nhìn ngầu hơn nhiều. Bác Trí tư vấn cho em với, em chưa rành cái vụ cắt tai, cắt tai tại SG hả bác, sau khi cắt tai chăm sóc ra sao?
Bác Trí đã đón con Dog nào từ Canada về chưa ? Bữa nay em cho nó tập thể dục với con Boxer rồi, chắc phải tầm 20 kg mới chơi nổi với con Boxer vì nó khỏe quá, giờ Vila chỉ chơi với con chó cỏ là vừa sức.
Mỗi ngày chỉ thả 2 con cùng 1 lượt thôi, thả 3 con cùng lúc nó phá quá, chịu không nổi.
Bạn Diễm nuôi cũng mát tay lắm mà,cố lên!
ku Vila nhà mình thích nhất ăn cá, thịt không thích lắm, rất thích ăn bí đỏ, susu, các loại rau,

Salemb

Member
Bác Trí có cắt tai không? Em chưa biết sao nữa, cắt tai thấy tội nó quá, mặc dù cắt tai nhìn ngầu hơn nhiều. Bác Trí tư vấn cho em với, em chưa rành cái vụ cắt tai, cắt tai tại SG hả bác, sau khi cắt tai chăm sóc ra sao?
Bác Trí đã đón con Dog nào từ Canada về chưa ? Bữa nay em cho nó tập thể dục với con Boxer rồi, chắc phải tầm 20 kg mới chơi nổi với con Boxer vì nó khỏe quá, giờ Vila chỉ chơi với con chó cỏ là vừa sức.
Mỗi ngày chỉ thả 2 con cùng 1 lượt thôi, thả 3 con cùng lúc nó phá quá, chịu không nổi.
Bạn Diễm nuôi cũng mát tay lắm mà,cố lên!
ku Vila nhà mình thích nhất ăn cá, thịt không thích lắm, rất thích ăn bí đỏ, susu, các loại rau,
theo các bác nuôi Dob có nhất thiết nên cắt tai ko, vì tìm đc người cắt chuẩn cũng khó. Có điều là dob để tai tự nhiên thì lại mất dáng. đàn dob có vẻ phát triển khá đều nhưng theo quan sát của em thì ... đuôi cắt nhưng vẫn còn hơi dài phải ko ạ?

chauntd

Member
Cái việc cắt tai này em đã đi hỏi thử Bác sĩ thú y rồi các anh ah. Và được nói như sau:
++ Cắt tai là 1 chuyện, nhưng tai có dựng hay không là cả 1 vấn đề sau khi cắt, vì phải chăm sóc phụ thuộc vào chế độ dinh dường, và phải chăm rất kỹ các anh ah.
...
Biến chứng sau khi cắt tai là mấy nhóc sẽ bị nhiễm trùng nếu được chăm không kỹ, mà điều này còn phụ thuộc nhiều vào sức đề kháng của mấy nhóc nhà chúng ta nữa, đâu phải chăm tốt thì không bị ...
...
Theo em thấy, tại Việt Nam ta lúc này, chúng ta yêu thương mấy nhóc thì chăm thật tốt để các em nó khẻo mạnh, phát triển tốt và có 1 thân hình vạm vỡ, thế là chúng ta đã thành công.
...
Còn cắt tai,. cắt được không nói gì, lỡ có trục trặc gì thì có phải ân hận không???
Các anh thấy thế nào ạh?

tribm.ts

Member
Cắt tai hay k là cả một vấn đề, thực ra tớ có thể chăm được cho một em tai dựng lên nhưng loài này tai rất to nên khi dựng lên trông vẫn k đẹp, cắt tai cho nhỏ bớt và nhọn thì trông đẹp và oai hơn nhiều (quan điểm cá nhân) có lẽ vì vậy mà ở nước ngoài người ta cũng k tìm cách cho tai nó dựng tự nhiên ???. Theo tớ nếu cắt đúng thời điểm này (3 tháng) thì 90% là thành công vì giai đoạn này chó đang phát triển mạnh cơ tai. Khả năng tớ sẽ đưa lên TP cắt !!
-Vấn đề nhiễm trùng có thể yên tâm, do cách chăm sóc sau hậu phãu thôi
-Khả năng dựng là rất cao
-Con của bạn Chau đuôi ai cắt có cục gì kỳ vậy ??
to salem: đuôi vậy là đẹp rồi, k dài đâu, tớ thấy một số ảnh đuôi hơi dài một chút trông đẹp hơn đuôi ngắn.

quocdohs

Member
Bác Trí cắt chỗ nào cho em thông tin với, em cũng thích cho nó vểnh tai lên cho ngầu, bác Trí có thể cho em cách chăm sóc hậu phẫu chế độ dinh dưỡng , thời gian bao lâu thì lành vết thương, em chưa có kinh nghiệm chuyện này, em nuôi con Boxer nhưng không cắt tai nó, bác share cho em địa chỉ của bác sỹ , giá cả nữa bác nhé

To SaLem: Có một chút đuôi nhìn hay hơn bạn Salem ơi, ở NN người ta cũng cắt để lại một đốt sống cho đẹp

Cảm ơn bác Trí nhiều lắm, em chờ thông tin bác nhé

chauntd

Member
Cắt tai hay k là cả một vấn đề, thực ra tớ có thể chăm được cho một em tai dựng lên nhưng loài này tai rất to nên khi dựng lên trông vẫn k đẹp, cắt tai cho nhỏ bớt và nhọn thì trông đẹp và oai hơn nhiều (quan điểm cá nhân) có lẽ vì vậy mà ở nước ngoài người ta cũng k tìm cách cho tai nó dựng tự nhiên ???. Theo tớ nếu cắt đúng thời điểm này (3 tháng) thì 90% là thành công vì giai đoạn này chó đang phát triển mạnh cơ tai. Khả năng tớ sẽ đưa lên TP cắt !!
-Vấn đề nhiễm trùng có thể yên tâm, do cách chăm sóc sau hậu phãu thôi
-Khả năng dựng là rất cao
-Con của bạn Chau đuôi ai cắt có cục gì kỳ vậy ??
to salem: đuôi vậy là đẹp rồi, k dài đâu, tớ thấy một số ảnh đuôi hơi dài một chút trông đẹp hơn đuôi ngắn.
Con nhóc nhà em được thú y Củ Chi cắt đó anh Trí ơi, cắt kì cục, 3 con trong đàn, chỉ có bé nhóc nhà em bị cắt xấu thế thôi.
...
Dob cắt để lại 1 đốt ngầu hơn là cắt cụt ngủn luôn, nhưng nhóc nhà em thì ... em đành chịu rồi, em mới đem ra thú y Tân Phú, người ta không chịu cắt lại vì bảo chó lớn rồi, cắt nguy hiểm.
...
Con việc cắt tai, các anh thế nào ah? Chừng nào các anh đi cắt, em theo với, vì em cũng sợ không biết cách chăm thì tội cho bé lắm...
...

Chúc mừng bạn có đàn Dob đẹp quá! Xin lỗi cho mình hỏi còn bé nào k bạn? Bạn có định bán k? Bao nhiêu 1 bé vậy?

quocdohs

Member
bữa giờ bác Trí đi đâu mà khogn6 thấy trên Topic vậy?
Cả nhà ơi, mọi người up hình lên cho anh em nhìn đàn Dob con phát triển đến mức nào rồi đi, vài bữa nữa mình sẽ up hình con Vila của mình lên, giờ đang đi công tác chưa về nhà được

em chúc mừng ác trí nha.
đàn chó đẹp quá trời luôn .nhà em cũng co đàn pox mới sinh được hơn 1 tháng tuổi.
em chúc bác và gia đình luôn mạnh khoẻ và đàn chó mau lơn để góp vui cùng gia đình vietpet.
năm mới sẽ gặt hái được nhiều thành công hơn năm cũ.

quocdohs

Member
Vila của em nè cả nhà ơi

Con của bác Trí bằng nào rồi, không thấy tin tức cùa bác

Anh Quốc cho thông tin về chiều cao cân nặng của Villa nhà anh đi để tiện so sánh.Con Villa của anh ra dáng người lớn rồi đó, đẹp lắm, mấy chiếc xe cũng đẹp nữa :) . Mấy bữa nữa em sẽ pót hình em Dob nhà em lên cho cả nhà xem, cao 55cm nặng...chưa biết.Không biết Dob nhà anh Trí có cắt tai kg và lớn cỡ nào rồi nữa?

quocdohs

Member
"chúc mừng bạn có đàn chó con ngộ nghĩnh" ông bạn vitchetduoi khéo đùa quá,
Chưa thấy bác Trí xuất hiện nhỉ?

tribm.ts

Member
Chào Quốc Độ và các bạn, hiện mình đang ở xa nên chưa có ảnh nhưng nhìn hình thì con Villa Độ chăm sóc chuẩn đấy, con của mình có vẻ cao hơn chút xíu nhưng k được mượt mà như Villa. Hôm nào về có ảnh sẽ pot lên, rất mừng là cả đàn đều khỏe mạnh.
Hiện mình nuôi thêm một em Lab nhà Buba, cộng thêm một đàn chim hai chục con nên vất lắm thở k ra hơi....
(-con Boxer nhà Độ đẹp quá nhỉ.)

bé Na nhà em ăn tết rồi lên thêm 1 kg bây giờ được 14,5 kg chắc là bị ốm phải không các bạn, em cho ăn ngày 2 bửa nấu cháo với phổi, có hôm thì xương gà, đầu cổ cách .... hình chụp bằng điện thọai nên không được rõ các bạn thông cảm nha

đây lại khu vựờn dành cho đàn chó của em rộng khỏang 1500 m2 sắp tới sẽ
thêm một bé rót nửa, mình cũng đang tìm thêm một bé doberman trai để bé Na nhà em có bạn khi trưởng thành hi hi hi

Mới chụp được 1 số ảnh em Đúp nhà mình post lên chia sẻ với mọi người đây. Ảnh chụp cách đây 1/2 tháng.Em nó cao 55cm, chưa cân được nhưng hình như cũng hơi nặng :). Hôm rồi em định cắt tai cho nó nhưng nghe nói phải băng cố định đến 3-4 tháng mà lại kg có thời gian nên cứ phân vân mãi.

Tiếp theo
Hình ảnh tiếp theo đây..............................................................đây