• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Diệt bọ chét, rận cho mèo con một tháng tuổi trở lên

bichdiep

Member
em muốn hỏi ở bước thứ 5, khi cho chanh vào nước thì pha theo tỷ lệ nào ạh, những bước trên áp dụng cho mèo lớn có được không?Mong anh Chiến trả lời giúp em với. em cảm ơn anh nhiều nhiều
Ở nhà em vẫn thường cho mèo ( mèo nhà em hai tuổi ) tắm bằng nước tắm trị ve rận thấy cũng giảm nhưng những hôm lạnh không dám tắm, sợ nó ốm,bây giờ em dùng thêm vòng trị rận cho chó loại gần 100k ( tại em không mua nên không nắm rõ giá cả ) một cái không biết có giống vòng anh chị Ruồi bẹp đang dùng không, cũng là hàng của Pháp ở ngoài có hình con chó, vòng màu nâu .May mà cái này mua 1 nhưng dùng được 2 lần vì vòng dài có thể cắt đôi.Thấy nó cũng không thấy rận

cun0206

Member
Xin hỏi bác sỹ đẹp trai 1 chút !! Cái hình lông mèo có bám mấy thứ đen đen ban post trên có phải là hình ảnh của mèo bị giận không. Thằng Bin nhà mình cũng bị đen đen thế ở đuôi từ bé, đã có lúc mình cắt cụt hết đuôi đi bôi thuốc vào mà vẫn không hết đen không hiểu là bị bệnh gì nữa ( liệu có phải giận không ). Mong bạn chỉ giáo dùm

chienvet

Chuyên gia thú y
trả lời các bạn

dưng mà cho em hỏi: nửa chậu nước ấm, lấy chén làm ướt mèo.... thế có cho mèo đứng vào chậu không anh? em sợ đứng ngoài mèo lạnh. Mà bọ bắt được giết tại trận được không anh hay cứ phải cho vào lọ ( em thấy đối xử tử tế với chúng nó quá X-( )... mà lược chải là lược chải lông mèo hay lấy luôn lược bí cho mấu hả bác sĩ?
Có cho mèo đứng vào chậu, cho vào lọ có xà phòng là cách giết rận và trứng rận hiệu quả nhất keimoon à. Lấy lược bí cũng được nhưng nếu lông mèo nhà bạn dày thì việc chải này không dễ dàng đâu!
anh có thể cho em hỏi là phấn rôm hay bột nở có ảnh hưởng gì không nếu chẳng mya mèo liếm phải ạ?
Không ảnh hưởng bạn à, bạn dùng nó như phấn tắm khô cho chó mèo ý.
Vậy xin hỏi bác sỹ! Đối với chó con có thể áp dụng được không?? Cảm ơn và mong tin!!
Không áp dụng với chó anh à. Với chó thì công việc này còn đơn giản hơn nhiều, do mèo có đặc điểm riêng của mèo nên việc bắt rận cho nó khó hơn chó! Thanks anh!
cho em hỏi lúc rắc phấn lên ng mèo là lông còn ướt hay đã khô?
Bạn rắc lên khi lông mèo đã được lau bằng khăn bông!
Cho em hỏi : ngoài cách này còn cách này , còn cách khác nhanh hơn không ạ? tại có những bé mèo sợ nước.
Ngoài cách này còn cách khác nhanh hơn là dùng thuốc xịt hoặc đeo vòng trị rận bạn à. Nhưng đây là cách đơn giản và không tốn kém.
Xin hỏi bác sỹ đẹp trai 1 chút !! Cái hình lông mèo có bám mấy thứ đen đen ban post trên có phải là hình ảnh của mèo bị giận không. Thằng Bin nhà mình cũng bị đen đen thế ở đuôi từ bé, đã có lúc mình cắt cụt hết đuôi đi bôi thuốc vào mà vẫn không hết đen không hiểu là bị bệnh gì nữa ( liệu có phải giận không ). Mong bạn chỉ giáo dùm
Hình đó là trứng rận bạn à. bạn cần phân biết nó với trường hợp mèo nhà bạn.

cun0206

Member
Cám ơn bạn rất nhiều nhưng mình vẫn có 1 thắc mắc nữa. Mình nuôi thằng Bin nhà mình được hơn 1 năm rồi, từ bé nó đã bị đen đen như thế khi bới lông ra nhìn như là có đất bẩn bết vào đây có lần lấy lược chải đi hết sau lại có. Nó còn bị đen hẳn ở phía dưới da nữa nhưng nó chỉ bị chỗ đấy thôi không lan sang chỗ khác bạn có thể giải thích dùm mình không. Cám ơn nhá

Vòng chống rận.

Mình mua vòng chống rận ở Vương Quốc Vật Nuôi loại xịn (người ta bảo thế), màu hồng phấn, hơi có mùi thơm giá 55K, còn 1 loại vòng giá 25K hay sao ý. Lúc mới mang về July Miu rận, ve chi chít mà đeo vòng 2 tuần là rận đi đâu hết sạch ý. :confused: Với cả 10 ngày tắm cho bé 1 lần = dầu tắm + gội 2 trong 1 Johnson baby cho bé thơm tho sạch sẽ là đc rồi. :love struck:

moimm

Member
Đúng rồi, cái vòng chống rận hiệu quả lắm. Mình mua loại của Pháp, 75k, kô thơm tho cho lắm, màu nâu đen; đeo vào cổ cho em ý, khoảng 2 hôm là rận rụng hết, không còn một con nào. Vòng khá là to nên các bạn phải cắt ra thành đoạn nhỏ, khi nào em ý lớn lên thì lại cắt một đoạn khác, dùng keo 502 dán vào là xong. Chứ còn dùng dầu tắm chống rận thay thuốc xịt mình thấy trên diễn đàn các bạn nói các em ý toàn bị ngộ độc vì liếm phải thuốc.

rycko

thế còn trị ve rận cho mèo con dưới 1 tháng tuổi thì sao ạ :-s mèo nhà em bé tí, béo, xinh, 3 tuần tuổi nhưng người đầy rận. mẹ nó bị rận lúc chửa, e k dám tắm và xịt thuốc nên bây h rận bò đầy người mèo con kinh dị lắm. bắt k thể hết đc. ai có cách nào k chỉ cho em với!!!!

chienvet

Chuyên gia thú y
thế còn trị ve rận cho mèo con dưới 1 tháng tuổi thì sao ạ :-s mèo nhà em bé tí, béo, xinh, 3 tuần tuổi nhưng người đầy rận. mẹ nó bị rận lúc chửa, e k dám tắm và xịt thuốc nên bây h rận bò đầy người mèo con kinh dị lắm. bắt k thể hết đc. ai có cách nào k chỉ cho em với!!!!

Chắc là bạn sợ rận quá thôi, các khách hàng của mình đều bắt rận cho mèo một cách thích thú. Giải pháp đưa ra là bạn có thể tắm cho mèo mẹ, phải hết rận ở mèo mẹ để không lây sang con, sau đó đeo vòng trị rận cho mèo mẹ, với mèo con thì còn ít lông nên bắt không quá khó. Bạn cố gắng bắt sạch cho nó!
Chúc bạn thành công!

rycko

mấy đứa nhóc nhà e đã gần sạch rận, h chỉ còn 1-2 con thỉnh thoảng mới thấy 1-2 con! cám ơn bs :D :D :D

Bun_Bean

Cả nhà ơi, cho em hỏi: Mèo khoảng 1,5 tháng đeo cái vòng trị rận ấy được không ạ? Mèo nhà em có bọ nhảy (bọ chét) rồi :((.. Hqua bắt sơ sơ đã đc 7 con, mà thấy còn nhiều trứng lắm. Mấy hnay lại lạnh lạnh, em chưa dám tắm cho nó :((
Hồi xưa em đeo vòng đó cho con cún thì nó cứ quýnh quáng lên như kiểu bị ngộ độc, em sợ quá phải tháo ra và lôi đi tắm ngay :(.. Mà con mèo này nó cứ cúi xuống liếm cổ, có sợ nó liếm vào cái vòng ấy k ạ?

minlk91

Em sắp đón một bé mèo lông dài về nhà :D. Cho em hỏi nếu cho mèo con dính nước như vậy thì có sợ bé ốm không ạ?:nailbitting: Vì em cũng đang trăn trở việc làm cho bé hết rận và bọ chét :worried:

Sheryl

Active Member
Em sắp đón một bé mèo lông dài về nhà :D. Cho em hỏi nếu cho mèo con dính nước như vậy thì có sợ bé ốm không ạ?:nailbitting: Vì em cũng đang trăn trở việc làm cho bé hết rận và bọ chét :worried:
Tắm bằng nước ấm. Mua cho bé cái khăn tắm riêng, nó bằng nhựa hút nước, lau rồi lại vắt lại lau được tiếp, chứ dùng khăn bông tắm của người giá cũng không rẻ hơn mà không vắt nước lau tiếp được nên không khô kiệt được lông. Vậy là dùng khăn sẽ lau gần khô được bé rồi. Ở Trường Chinh có bán, khoảng 60k. Sau đó lấy máy sấy bật chế độ không nóng sấy cho bé.

heoham

hôm nay em quyết định tắm cho meomeo nhà em. Chẹp. Sữa tắm; khăn tắm đã chuẩn bị sẵn sàng, máy sấy tóc, nước nóng sẵn sàng bật rồi..."rận" ơi, chết với tao..keke

bom_snow01

cho em hỏi là địa chỉ mua thuốc chống rận, vòng chống rận ở đâu ạ? mèo nhà em cùng nhiều rận lắm, cắn cả người. Em ở cầu giấy thì có chỗ nào bán thuốc gần nhất ko a.? mong tin sớm! Em cảm ơn!

audy224

Member
bạn ra vào vương quốc vật nuôi ở trường chinh í , ở đó có đầy đủ lắm... mà bây giờ hầu hết các siêu thị cũng đều bán dầu tắm cho mèo mà . có đầy đủ chức năng trị rận dưỡng lông ,tớ thấy dùng cũng được phết . Sau 2 lần tắm tớ thấy mum nhà tớ hết rận hoàn toàn luôn

bom_snow01

bạn ra vào vương quốc vật nuôi ở trường chinh í , ở đó có đầy đủ lắm... mà bây giờ hầu hết các siêu thị cũng đều bán dầu tắm cho mèo mà . có đầy đủ chức năng trị rận dưỡng lông ,tớ thấy dùng cũng được phết . Sau 2 lần tắm tớ thấy mum nhà tớ hết rận hoàn toàn luôn
cam? on ban nhe', minh` cung~ thu? mua ve xem sao

Boo Boo

Member
Mình mới phát hiện Bé Múp nhà mình có rất nhiều con (hay trứng) nhỏ xíu màu trắng bám dày đặc trên các sợi lông đặc biệt là vùng mang tai, bả vai, bụng và đuôi. Phải nhìn thật kỹ dưới ánh sáng thì mới thấy. Dùng móng tay giết như giết bọ chét thì nghe tiếng "tách" nhỏ? Mình nghĩ đây không phải là trứng bọ chét vì bắt mãi cả người em ấy chỉ có 1 vài con bọ chét mà số lượng con (trứng) khổng lồ như thế không thể do mấy con ấy đẻ ra được. Mình đã tắm bằng Fay 4 nhưng chẳng ăn thua gì cả.
Cho mình hỏi đấy là loại ký sinh trùng gì và làm thế nào để diệt hết được (ngoài việc cạo sạch lông :D ) ? Mình thấy có những loại thuốc xịt diệt ve, rận, bọ... không biết có diệt được loại này không và thuốc xịt có dùng được cho mèo đang mang thai không? Chả là mấy hôm trước em ấy bị anh Ginger nhà mình "ấy" nên có thể em ấy bắt đầu có bầu.

BadboyHN90

Mình mới phát hiện Bé Múp nhà mình có rất nhiều con (hay trứng) nhỏ xíu màu trắng bám dày đặc trên các sợi lông đặc biệt là vùng mang tai, bả vai, bụng và đuôi. Phải nhìn thật kỹ dưới ánh sáng thì mới thấy. Dùng móng tay giết như giết bọ chét thì nghe tiếng "tách" nhỏ? Mình nghĩ đây không phải là trứng bọ chét vì bắt mãi cả người em ấy chỉ có 1 vài con bọ chét mà số lượng con (trứng) khổng lồ như thế không thể do mấy con ấy đẻ ra được. Mình đã tắm bằng Fay 4 nhưng chẳng ăn thua gì cả.
Cho mình hỏi đấy là loại ký sinh trùng gì và làm thế nào để diệt hết được (ngoài việc cạo sạch lông :D ) ? Mình thấy có những loại thuốc xịt diệt ve, rận, bọ... không biết có diệt được loại này không và thuốc xịt có dùng được cho mèo đang mang thai không? Chả là mấy hôm trước em ấy bị anh Ginger nhà mình "ấy" nên có thể em ấy bắt đầu có bầu.
Tốt nhất b thường xuyên tắm cho em ý, dùng loại sữa tắm dành cho chó mèo ý. Mèo nhà mình lúc đầu nhiều rận lắm giờ tắm thường xuyên nên hết sạch ý :D :D

bác sĩ ơi cho cháu hỏi cái, có cháu mèo nhà chú cháu bị rận nhiều quá, cháu đến chơi thấy thế đè nó ra tắm, lúc trước khi tắm, thấy lông nó có những mảng ố vàng, và dưới những mảng ố đó là cả một tảng bọ chét. Tắm xong lông nó vẫn bị ố vàng, cháu phải làm sao hả bác sĩ, có nên cắt lớp lông đó đi ko? ( bản thân mèo là mèo trắng bông hồi bé, lông vàng đó ko phải màu lông của nó:-S)

chienvet

Chuyên gia thú y
bác sĩ ơi cho cháu hỏi cái, có cháu mèo nhà chú cháu bị rận nhiều quá, cháu đến chơi thấy thế đè nó ra tắm, lúc trước khi tắm, thấy lông nó có những mảng ố vàng, và dưới những mảng ố đó là cả một tảng bọ chét. Tắm xong lông nó vẫn bị ố vàng, cháu phải làm sao hả bác sĩ, có nên cắt lớp lông đó đi ko? ( bản thân mèo là mèo trắng bông hồi bé, lông vàng đó ko phải màu lông của nó:-S)
Lông ố vàng là do mèo sống trong môi trường không được sạch nên lông bị ố màu (giống như áo trắng giặt bằng nước cứng có nhiều Magne, sắt ý). Thế nên muốn lông trắng lại chỉ có cách cắt đi để mọc lông mới, nhưng nếu không giữ nó vẫn bị ố tiếp.
Còn rận mèo bây giờ không phải là điều khó khăn nữa, có rất nhiều thuốc tốt như: Frontline, Revolution..