• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Diệt bọ chét, rận cho mèo con một tháng tuổi trở lên

chienvet

Chuyên gia thú y
Làm sao để diệt bọ chét cho mèo con từ 1 tháng tuổi

Bọ chét là một loại kí sinh trùng nhỏ, với thân cứng và chân dài giúp nó có khả năng nhảy rất nhanh. Chúng sống bằng cách hút máu của vật chủ. Khi mèo con bị nhiễm bọ chét thì chúng thường ủ rũ, xơ xác, ngứa ngáy, và có biểu hiện thiếu máu.
Một điều tồi tệ nữa là bọ chét có thể nhảy từ mèo sang cơ thể bạn, và chúng có thể cắn bạn. Vì thế tìm cách diệt bọ chét ngay từ khi mèo còn nhỏ là điều rất cần thiết!
Các bước có thể làm như sau:
Bước 1: lấy một nửa chậu nước ấm, dùng cái chén và làm ướt mèo, dùng một miếng bọt biển sạch làm ướt hết bề mặt lông. Dùng loại dầu gội đầu của trẻ em xoa nhẹ lên lông mèo. Dùng tay xoa nhẹ nhàng bề mặt lông mèo. Để xà bông trên cơ thể mèo 30-90 giây cho bọ chét chết ngạt.
Bước 2: Rửa lại cho mèo nhẹ nhàng bằng nước sạch. Dùng một cái khăn khô lau cho mèo và cho mèo vào nơi ấm áp.
Bước 3: rắc lên cơ thể mèo phấn rôm của trẻ em hoặc bột nở (baking soda), nó sẽ giúp mèo khô triệt để. Việc này sẽ làm mất nước của bất cứ con bọ chét nào. Sau đó làm cho phấn đó xuống dưới lớp da.
Bước 4: Sau đó dùng cái lược mịn chải hết cả trứng bọ chét, và bọ chét. Chải thật kĩ để không xót con nào, sau đó bỏ bọ chét vào một cái lọ thủy tinh có chứa xà phòng bên trong.

Bước 5: Trộn một thìa nước chanh với một cốc nước sau đó cho vào chai xịt. Xịt cho mèo của bạn, cái hỗn hợp nước chanh đó sẽ hoạt động như một chất xua đuổi bọ chét và không gây hại cho mèo của bạn!

Sức khỏe của mèo là niềm vui của bạn:

keimoon

Member
dưng mà cho em hỏi: nửa chậu nước ấm, lấy chén làm ướt mèo.... thế có cho mèo đứng vào chậu không anh? em sợ đứng ngoài mèo lạnh. Mà bọ bắt được giết tại trận được không anh hay cứ phải cho vào lọ ( em thấy đối xử tử tế với chúng nó quá X-( )... mà lược chải là lược chải lông mèo hay lấy luôn lược bí cho mấu hả bác sĩ?

ttmy2407

Member
anh có thể cho em hỏi là phấn rôm hay bột nở có ảnh hưởng gì không nếu chẳng mya mèo liếm phải ạ?

9669_9669

Member
Ôi may mà đọc được cái bài này chứ mấy đứa nhóc nhà mình được gần 1 tháng tuổi mà đang bị bọ chét từ người mẹ chúng nó nhảy sang cắn làm mình lo quá mà ko biết làm cách nào vì chúng nó cọ quậy kinh lắm có chịu nằm yên cho mình bắt đâu.Hic

phamcpc

Member
Vậy xin hỏi bác sỹ! Đối với chó con có thể áp dụng được không?? Cảm ơn và mong tin!!

ngoc tram

Member
Cho em hỏi : ngoài cách này còn cách này , còn cách khác nhanh hơn không ạ? tại có những bé mèo sợ nước.

hoalinh

Member
Mèo nhà mình mua về tầm khoảng một tháng , lúc đó bọ chét và trứng bọ khắp người dầy đặc nhiều như kê và đặc biệt nó thường có hành đưa chân lên gãi tai và lắc đầu liên tục .Mình nghĩ đó là dấu hiệu trong tai mèo có bọ , bọ ở trong tai là một loại bọ khác với bọ mà các bạn nhìn thấy ở bên ngoài và nguy hiểm hơn nhiều .Mình gọi điện cho bác sĩ chiền hay chiến gì gì đó ...hihihihhi .Anh bác sĩ đẹp trai có bàn tay vàng đến vệ sinh cho tai mèo , nhỏ thuốc vào tai mèo và sau ngày hôm đó mèo nhà mình ngủ ngon hơn nhiều .Còn với bọ chét ở bên ngoài vì nhiều quá nên mình giải quyết bằng cách đầu tiên là mua thuốc xịt bọ ,( mình không lạm dụng xịt khắp người nó chỉ xịt chỗ nào có nhiều trứng bọ mới xịt vì sợ nó liếm lông ) mua phấn tắm khô rắc lên người nó hàng ngày , cắt bớt lông , dùng tay bắt bọ chét ở trên mặt và đầu ( tạm thời làm như vậy trong một tuần ) cho đến khi sang tuần thứ hai mình đi mua một lọ dầu tắm cho mèo và tắm nước nóng " nhẹ " cho nó, .Mình nghĩ giải quyết bọ cần phải từ từ không thể hết ngay được và đến bây giờ Miu nhà mình đựoc hơn hai tháng rồi nhưng đã sạch bọ .Các bạn chú ý sau khi tắm và sấy khô cho mèo thì nên dùng phấn tắm khô xoa đều khắp người nó nhé , nó vừa thơm vừa lấy đi trứng bọ chét và một khi tắm cho mèo thì nên tắm vào buổi trưa nhé vì lúc đó thời tiết nắng ấm hơn trong ngày , luôn dùng nước ấm nhé .Cần chuẩn bị trước nước ấm pha sẵn vào một cái chậu to để còn tắm qua lần thứ hai cho hết xà phòng , khăn lau người , máy sấy cắm vào ổ điện trước nhé và ngoài ra nếu lần đầu tắm cho mèo thì bạn nên đi găng tay cao su loại dài , kẻo nó cào rách tay hoặc cắt móng trước cho nó nhưng cắt phải cẩn thận nhé nếu không có kinh nghiệm cắt móng cho mèo thì nên dùng bao tay là tốt hơn

[alex]

Member
Bạn có thể cho mình số điện thoại liên lạc hoặc địa chỉ của bác sĩ được không? Mèo con nhà mình cũng bị lây rận từ mẹ nó, nhưng vì tụi nó bé nên mình không dám xịt thuốc xịt bọ, vì mẹ nó ghét mùi thuốc này lắm, xịt lên mèo mẹ sẽ không liếm vệ sinh cho con nữa :( Dạo này thời tiết vẫn còn lạnh nên cũng không dám tắm luôn. Cảm ơn bác sĩ về bài iết trên, bước thứ 5 thật tuyệt vời ^^!

hoalinh

Member
Bác sĩ Chiền đẹp trai : 0977311712 .Bạn thử kiểm tra tai mèo xem có bọ không

felisther

Hè (rùi) rồi, (bi h) bây giờ mèo nhà (t) tớ cứ thứ 4 hàng tuần, đúng 11h trưa là đem ra giặt ;)) cũng bớt rận hẳn nhưng vẫn còn vấn đề mà (t) tớ còn thắc mắc: Tuy rận mèo nhà (t) tớ thỉng thoảng quay sang đốt người... mà vết đốt đó rất khó chịu, sưng tấy,lành rất chậm, ngứa và để lại sẹo. Mọi người có (bít) biết có thuốc nào trên thị trường làm lành nhanh mấy cái vết đốt đó không? Cảm ơn trước nhé!

ruồi bẹp

Active Member
nhưng mà cái mình cảm thấy khó trong việc diệt bọ trét là khả năng đề kháng thuốc của nó
sử dụng dầu gội đầu hoẵc xịt nước chanh có thể có hiệu quả lúc đầu nhưng về sau bọn bọ sẽ nhờn thuốc -_-

Mèo nhà mình nó bướng và khỏe kinh khủng, không thể nào mà bắt bọ cho nó được, lông thì dày lại đen xì mà không cho bắt rận thậm chí chải lông nó còn không cho. Thử đủ loại sữa tắm chống ve rận mà chẳng ăn thua, lần nào tắm cũng trong tình trạng "nước chảy ve trôi". Thuốc xịt thì không dám dùng vì nó liếm lông nguyên ngày luôn.

Tạm thời đang chờ kết quả của cái vòng cổ chống rận, nhưng thấy vó vẻ thằng cu không thích cái vòng cổ lắm.

Dù sao thì cũng cảm ơn bác sĩ Chienvet, vừa gọi điện cho anh sáng nay mà giờ vào forum đã thấy một bài hướng dẫn. :D

lovedance

hồi xưa bác sĩ của mấy bé nhà e bảo rận ban đầu là từ máu mà ra, lây cũng là 1 phần thôi. thế rồi cô ý tiêm mỗi đứa 1 mũi bảo là để phòng rận. sau đấy đúng là không thấy rận bọ gì luôn. nhưng mới gần đây mèo nhà e trốn đi chơi rồi oánh nhau rồi giai gái thế là về nhà bọ chét tưng bừng, lây cho cả con ở nhà k đi chơi, và sợ lây cả cho bé Nhí mới hơn tuần tuổi nữa :(( e đang phải tích cực bắt bọ chét và chuẩn bị lôi 2 con lớn ra tắm vì chúng nó sợ tiêm lắm :(

tamdo108

Member
Ko biết vòng cổ trị rận có tác dụng gì ko? Bạn ruồi bẹp dùng xong cho ý kiến với nhé :)

ruồi bẹp

Active Member
Ko biết vòng cổ trị rận có tác dụng gì ko? Bạn ruồi bẹp dùng xong cho ý kiến với nhé :)
tớ mua cái vòng trống rận của Pháp, mùi nó ko được dễ chịu lắm và sờ vào cái vòng xong phải rửa tay (bất tiện)
được cái mới mấy ngày nhưng tớ chưa bới được con ve nào trên người con mèo nhà tớ mặc dù vẫn thỉnh thoảng thấy nó gãi.

À nhân đây muốn hỏi mọi người tớ nghe người ta nói lá mần tưới có thể đuổi được rận đúng không? Nhà con bạn tớ mẹ nó dùng lá đó đun nước tắm cho mèo và để lá trong nhà để đuổi rận.

9669_9669

Member
Vừa lôi 1 đứa ra thử tắm........Híc lông nó ướt mới thấy nhiều rận quá.....mà con nào con nấy béo núc ních...........xót hết cả ruột :((...........Nhưng lúc mình lau khô lông và bật máy sấy để sấy cho bé thì 3 đứa còn lại mắt tròn măt dẹt co hết lại 1 góc,đứa đang được sấy thì cào cấu rách hết tay mình tìm đường tẩu thoát.Chúng nó sợ tiếng cái máy sấy.Tắm xong cho 1 đứa mình thấy xót ruột quá,vì chúng nó còn bé tí,tắm như thế chúng nó cứ run lẩy bẩy thương lắm.Quyết định thôi ko tắm cho 3 đứa còn lại nữa.Hic

hoalinh

Member
Mình từng mua vòng trị giận đeo vòng cổ cho mèo nhưng một hôm nó nhảy lên giường nằm trên , lúc đó mới nhìn thấy bọ nhẩy tung tăng ra ngoài trên chăn chiếu .BX nhà mình thấy có cái vòng mới mầu hồng nên hỏi vòng gì thế mình chỉ dám nói là vòng dù bình thường thui ....hihihihihi nếu mà bx mà biết chuyện thì ném mèo ra khỏi ra ....

felisther

bạn ui..kệ nó đi..mèo là phải tắm từ bé cho nó quen đi..mèo nhà tớ mang về nhà 2 tuần là lôi ra tắm ngay(để cho em ý quen mình đã)..chứ để lớn rồi tăm là nó vùng vẫy không cho tắm đâu..còn nó run run là đúng rùi,con nào tắm cũng thế đấy, không cứ là mèo con đâu

matsat

Member
em thấy nhiều người bảo lấy cây mần tưới lót vào ổ mèo con sẽ đuổi được lũ rận đáng ghét ấy không biết có phải không?

ruồi bẹp

Active Member
thật ra cây mần tưới nên đun nước cho mèo tắm thì hay hơn là lót ổ hoặc bạn có thể để lá mần tưới trên giường của bạn để tránh bọ nhảy lên.

@hoalinh: mình mua một loại vòng cổ của pháp giá là 70k trên Trường Chinh và giờ thì thấy hiệu quả, thằng Zin hầu như không còn rận nữa mà nhà mình cũng không có rận nhảy lung tung như ngày trước nữa. Mình nghĩ bạn thử dùng cái loại vòng đó xem, nó có màu nâu giống như vòng bằng da vậy.

@9669_9669: thằng Zin nhà mình hồi con nhỏ đã bị lôi đi tắm táp rồi, tắm xong thì lôi ra sấy, lúc đầu nó sợ tiếng máy sấy giãy giụa rồi cào cấu chủ nó kinh lắm nhưng được mấy lần nó quen, nhiều lúc còn thích được sấy lông cho nó ấm ý. Nhưng mà mùa này nếu tắm mèo thì bạn nên lấy một cái khăn bông dày rồi lôi các bé mèo ra chỗ gần cửa hoặc bậu cửa sổ cho ấm (nhưng đừng ra ngoài trời nắng ngồi kẻo ốm cả chủ lẫn mèo) rồi lâu sau đó sấy ở nấc nhẹ thôi, đừng để nóng. Thằng nhà mình nó lớn rồi màu này tắm xong còn không hề sấy, nó nhảy thẳng lên ngồi cạnh cửa sổ, một tí lông khô ngay. Tắm xong một lúc khô lông thì lấy cái phấn rôm của mèo ra, lấy tay cào nhẹ ngược lông tụi nó ra rồi rắc phấn rôm lên vừa thơm dễ chịu vừa tránh rận. :D